ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    79
    ได้รับคำขอบคุณ: 139

[วอนท่านผู้รู้]อยากรู้โปรแกรมที่ใช้ทำงาน Animation ระดับสูงๆด้วยครับ

ต้องใช้โปรแกรมอะไรบ้าง เห็นหลายคนบอกว่าต้องใช้หลายโปรแกรมกว่าจะได้ออกมาเรื่องนึง

ต้องใช้จำนวนคนเท่าไหน หน้าที่อะไรบ้าง

อนิเมชั่นสั้นๆ 8-15 นาที

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาดู และตอบครับ.
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ohana123 : 29th July 2012 เมื่อ 21:49
    ไว้อาลัย GIGABom

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    แนะนำ cryengine 3ครับโหลดฟรี ของสูงมาก อาจเรียนรู้นานสักหน่อยนะถ้าไม่เคยทำเลย
    ภาพสวยมากนะครับ

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    79
    ขอบคุณครับ เห็นว่า ต้องใช้หลายโปรแกรมอ่ะครับ อันนี้ใช้ทำอะไร?หรอ?

กล่าวขอบคุณ
    1,755
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,900
    การ์ตูนที่ว่า 2มิติ(วาด) หรือ 3มิติ ละ

Skrillex !

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    464
    ได้รับคำขอบคุณ: 130
    อืมถ้า 2มิติ ผมใช้ Flash ไม่ก็ After effect
    3มิติ ก็ Maya

แต่ไม่ใช่ทางออกที่ดีที่สุดนะ ลองถามคนอื่นดีกว่า

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Super Moderator
    กล่าวขอบคุณ
    591
    ได้รับคำขอบคุณ: 324
    ต้อง ใช้โปรแกรมอะไรบ้าง เห็นหลายคนบอกว่าต้องใช้หลายโปรแกรมกว่าจะได้ออกมาเรื่องนึง

ขึ้นอยู่กับผู้สร้างว่าจะทำแนวไหน 2D หรือ 3D ถ้า 3D จะเยอะหน่อยเพราะไม่ใช่แค่ทำตัวต้นแบบเสร็จแล้วส่ง

ต้องนำมาใส่เพลง ใส่เอฟเฟค เก็บลวดลาย ตรวจสอบแล้วส่งครับ

ต้องใช้จำนวนคนเท่าไหน หน้าที่อะไรบ้าง อนิเมชั่นสั้นๆ 8-15 นาที

ถ้าเรื่องยิ่งยาวคนที่ใช้ก็ยิ่งเยอะตามไปด้วยครับ ถ้า 8-15 นาที อย่างต่ำก็ 3 คนครับ แยกคนละหน้าที่กันไป

เช่น คนนี้ทำเกี่ยวกับสตูดิโอ คนนี้ทำเกี่ยวกับการตัดต่อใส่เอฟเฟค คนนี้สร้างผลงานขึ้นมา

ผมก็ไม่ใช่เป็นคนทำ animation เก่งๆหรอกครับ อาศัยการดูเขามา เก็บประสบการณ์แล้วนำมาเล่าให้ฟัง

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    223
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    For me

2D = Adobe Flash CS3
    3D = Cinema 4D

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.: Programmer :.
    กล่าวขอบคุณ
    524
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,875
    ต้องถามจุดประสงค์ก่อนว่าจะทำออกมาแนวไหน
    ให้เหมือนระดับไหน หรือยกตัวอย่าง หรือเอาคลิปบน Youtube มาใ้ห้ดูด้วยก็ดีครับ

แต่ขอบอกไว้ก่อนว่า มันไม่ใช่เรื่องง่าย ที่จะทำออกมาได้ซักเรื่องนึงครับ
    แม้จะแค่ 3-4 นาทีก็เถอะ ถ้าทำคนเดียว มีหวังทำถึงครึ่งปี ถ้าไม่ตั้งใจจริงๆ กว่าจะได้เริ่มเข้าโปรแกรม ก็ยาวนานมาก

มันมีหลายหน้าที่ ที่จะต้องทำ
    ง่ายๆ ที่ผมเคยจะทำ แต่ไม่สำเร็จ
    1.เขียนบท
    2.วางแบบ หรือวางแผนทุกชอท ทุกคำพูด หรือทำบอร์ดขึ้นมา ในแต่ละฉาก หรือในแต่ละการตัดกล้องเลย การแพนกล้อง การซูมกล้อง วางแบบเป็นวินาทีได้ยิ่งดี พร้อม Sound หรือเสียงพื้นหลังด้วย
    3.ทำตัวละคร 3D ( พร้อม Joint หรือแกนกระดูก พร้อมเคลื่อนไหว )
    4.ทำฉาก สถานที่ ฉากหลัง 3D ( ทุกฉาก )
    5.ทำการอัดเสียงคนพูดในแต่ละฉาก
    6.เริ่มทำใน 3D ตามที่วางแบบไว้ ( ทำตัวละครพูดตามเสียงคนพูด )
    7.Render ( ต้อง Render ทีละฉาก หรือทีละซีีนเลยก็ได้ กันพลาดในการ Render ยาวทีเดียว )
    8.ทำการ ใส่ Sound ด้วยโปรแกรมอื่น ในการใส่เสียงหรือ Sound ( เพราะส่วนใหญ่ โปรแกรม 3D Animation ไม่มีเสียงมาพร้อม Render )
    9.รวม Video ที่ Render ไว้ทุกฉาก
    10.เสร็จ

มีหลายหน้าทีแบ่งกันดีๆ เพราะแต่ละคนมันเก่งกันคนละทาง

แต่ผลงานผมออกมาไม่สำเร็จเพราะ แตกวงกันก่อน ฮาๆ

อันนี้เป็นแผนงานเกรียนๆ นะครับ แต่ใช้ได้จริง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ่jamornz : 30th July 2012 เมื่อ 08:14

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.:: MCR HELENA ::.
    The Walking Dead
    กล่าวขอบคุณ
    1,260
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,020
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ่jamornz อ่านกระทู้
    ต้องถามจุดประสงค์ก่อนว่าจะทำออกมาแนวไหน
    ให้เหมือนระดับไหน หรือยกตัวอย่าง หรือเอาคลิปบน Youtube มาใ้ดูด้วยก็ดีครับ

แต่ขอบอกไว้ก่อนว่า มันไม่ใช่เรื่องง่าย ที่จะทำออกมาได้ซักเรื่องนึงครับ
    แม้จะแค่ 3-4 นาทีก็เถอะ ถ้าทำคนเดียว มีหวังทำถึงครึ่งปี ถ้าไม่ตั้งใจจริงๆ กว่าจะได้เริ่มเข้าโปรแกรม ก็ยาวนานมาก

มันมีหลายหน้าที่ ที่จะต้องทำ
    ง่ายๆ ที่ผมเคยจะทำ แต่ไม่สำเร็จ
    1.เขียนบท
    2.วางแบบ หรือวางแผนทุกชอท ทุกคำพูด หรือทำบอร์ดขึ้นมา ในแต่ละฉาก หรือในแต่ละการตัดกล้องเลย การแพนกล้อง การซูมกล้อง วางแบบเป็นวินาทีได้ยิ่งดี พร้อม Sound หรือเสียงพื้นหลังด้วย
    3.ทำตัวละคร 3D ( พร้อม Joint หรือแกนกระดูก พร้อมเคลื่นไหว )
    4.ทำฉาก สถานที่ ฉากหลัง 3D ( ทุกฉาก )
    5.ทำการอัดเสียงคนพูดในแต่ละฉาก
    6.เริ่มทำใน 3D ตามที่วางแบบไว้ ( ทำตัวละครพูดตามเสียงคนพูด )
    7.Render ( ต้อง Render ทีละฉาก หรือทีละซีีนเลยก็ได้ กันพลาดในการ Render ยาวทีเดียว )
    8.ทำการ ใส่ Sound ด้วยโปรแกรมอื่น ในการใส่เสียงหรือ Sound ( เพราะส่วนใหญ่ โปรแกรม 3D Animation ไม่มีเสียงมาพร้อม Render )
    9.รวม Video ที่ Render ไว้ทุกฉาก
    10.เสร็จ

มีหลายหน้าทีแบ่งกันดีๆ เพราะแต่ละคนมันเก่งกันคนละทาง

แต่ผลงานผมออกมาไม่สำเร็จเพราะ แต่วงกันก่อน ฮาๆ

อันนี้เป็นแผนงานเกรียนๆ นะครับ แต่ใช้ได้จริง
    ส่วนมากที่ผมเอาไว้ทำ Animation ให้กับตัวละครเกมก็ใช้โปรแกรม Milkshape3D และก็ 3dsmax 2012

แรกถ้าไม่ชำนาญ เวลาทำนานแน่ ทั้งยัดกระดูก (Bone 3dsmax) หรือไม่ก็ Bipped เยอะแยะมากมาย กำหนดคีย์เฟรม เรนเดอร์ กล้อง แสง ฉาก องค์ประกอบอื่นๆอีกเยอะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย THE MIZ : 30th July 2012 เมื่อ 08:17
    Facebook :: Buddy Lord

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.: Programmer :.
    กล่าวขอบคุณ
    524
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,875
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ THE MIZ อ่านกระทู้
    ส่วนมากที่ผมเอาไว้ทำ Animation ให้กับตัวละครเกมก็ใช้โปรแกรม Milkshape3D และก็ 3dsmax 2012

แรกถ้าไม่ชำนาญ เวลาทำนานแน่ ทั้งยัดกระดูก (Bone 3dsmax) หรือไม่ก็ Bipped เยอะแยะมากมาย กำหนดคีย์เฟรม เรนเดอร์ กล้อง แสง ฉาก องค์ประกอบอื่นๆอีกเยอะ
    ผมใช้ Cinema 4D ครับ ^^ เคยลองเล่น 3dsmax นะ แต่ยอมฮาๆ มันไม่เข้ากับผมเลย เลือกมาเล่นของ MAXON ซะเลย

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    79
    3D ครับตอนนี้ซื้อ Maya มาใช้แล้ว แต่เห็นมีคนบอกว่า มีโปรแกรมเสริมให้ภาพสวย บลาๆ อีกหลายโปรแกรม.

ส่วนด้านจำนวนคนก็มีอยู่ 10 คน ที่พร้อมทุ่มเกินร้อย กับอีก 10 คนที่ทำร่อแร่ร่อแร่

ปล. แค่เอาตัวอย่างให้ดูนะ ไม่ใช่จะทำระดับนี้ -0- เอาระดับแค่พอเข้าวัดเข้าวาส่งประกวดในไทยได้อะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ohana123 : 30th July 2012 เมื่อ 21:58

นักเยิบตูด
    กล่าวขอบคุณ
    475
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,358
    3ds max 2012 เลยครับโปรแกรมนี้สูงมาก

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: