ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    Chiang Mai Province
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 5

Post คุณมีเพื่อนแบบนี้หรือเปล่า?

สวัสดีครับผม กัน ไอน์สไตน์ นะครับ นานๆ จะได้เข้ามาปรึกษาปัญหาสักครั้ง ครั้งนี้ปัญหาเกี่ยวกับเพื่อนน่ะครับ

เพื่อนๆ ทุกคนเคยมีเพื่อนแบบนี้มั้ย? ประเภทที่เอาแต่ใจ อยากได้อะไรก็ต้องได้ ทำตัวมีอำนาจ นิสัยเด็กๆ แต่ไม่ค่อยดี
    นั่นแหละครับเพื่อนผมคนนึงเอง กลุ่มผมมี 5 คนครับ ทุกคนก็โตๆ กันหมดแล้ว ม.3 มีคนเดียวนั่นแหละที่นิสัยไม่เหมือนคนอื่น
    และก็ไม่ค่อยมีคนชอบด้วย เพื่อนน้อย มีเพื่อนแค่ 4-5 คน (รวมผมอยู่ในนั้นด้วย) ในกลุ่มไม่ค่อยมีคนชอบนิสัยเท่าไหร่นะ
    อีกนิสัยนึงที่ทุกคนรับไม่ได้คือขี้งอนครับ เป็นผู้ชายแต่งอนเก่ง เมื่อก่อนนี่เพื่อนผมคนนึงนะ ผิดกับมันเรื่องการเมืองแค่นั้นเอง
    เอาไปเอามาก็ทะเลาะกัน มันก็งอน อีกคนก็เบื่อ ขี้เกียจง้อว่างั้นเถอะ เพราะคนนี้อ่า มันชอบให้คนอื่นไปขอโทษหรือไปง้อ
    ถ้าไม่ไปนะ มันจะทำเป็นเชิดหน้าใส่คนที่มันงอน ไม่พูดด้วยบ้าง เดินหนีบ้าง ไปคุยกับเพื่อนที่เหลือบ้าง นิสัยที่ไม่ดีก็คือว่า
    เวลาคนที่มันงอนอยู่ไปคุยกับเพื่อนอีกคนมันจะหาเรื่องเข้าไปแทรกไม่ให้พูดด้วย เหมือนกับว่ามีอำนาจน่ะครับเพื่อนทุกๆ คน
    ประมาณว่าถ้าไม่ง้อไม่ต้องมาคุยกับเพื่อนเราประมาณนี้แหละครับ บางครั้งพวกเราก็หาเรื่องดัดนิสัยให้มันนะครับ แต่มันไม่ยอม
    ถ้าทำแบบนั้นมันจะงอนต่อไปเรื่อยๆ พอมันงอนครบ 4 คน (รวมผม) รู้มั้ยครับว่ามันทำยังไง? มันหาเรื่องมาคุยทีละคนครับ
    เช่น มันทะเลาะกับคนที่ 1 แล้วไปคนที่ 2, 3 แล้วก็ 4 พอไม่มีเพื่อนแล้วมันจะมาหาเรื่องคุยด้วยกับคนแรกที่มันงอนครับ
    ปรากฎว่าแผนที่ผมกับเพื่อนอีก 3 คนพยายามดัดนิสัยมันไม่ได้ผลละ คือตอนนั้นมันงอนผมคนแรกนะครับ ผมเหมือนกับว่า
    ผมโดนสะกดให้คุยด้วยน่ะครับ ผมก็ไปคุยดีกับมันเฉยเลย พอได้โอกาสอีกรอบมันก็จะหาเรื่องมาคุยกับคนที่เหลือจนครบเลย
    แน่ะ! ถ้ามองอีกด้านนึงนี่มันฉลาดไม่ใช่เล่นเนอะ แต่ที่ผมรับไม่ได้อีกข้อนึงคือ มันขอโทษใครไม่เป็นเลยครับ พูดตามตรงนะ
    ตั้งแต่เป็นเพื่อนกับมันมานี่ผมยังไม่ได้ยินคำว่าขอโทษจากปากมันเลย ถ้าคนใดคนนึงแกล้งงอนมันนะ มันจะไม่ขอโทษเลย
    มันจะถามประมาณว่า นี่.. โกรธเราหรอ? เรื่องอะไร? (ทำเสียงหวานเหมือนผู้หญิงอ่า) อย่าง 2 วันที่ผ่านมานะครับ จะเล่าให้ฟัง
    คือตอนนั้นผมระบายสีอยู่แต่เพื่อนอีกคนใช้สีที่ผมต้องการอยู่คือสีดำ พอเพื่อนผมใช้เสร็จแล้วผมเป็นคนยืมต่อนะครับทุกคน
    ผมหยิบสีดำไปปุ๊บ! กำลังจะระบายคนที่ขี้งอนเหมือนผู้หญิงมันหันหลังมาถามว่าสีดำอยู่ไหนเอามา (เหมือนกับจะทำอะไรก็ได้น่ะ)
    พอเพื่อนผมมันบอกว่า กันใช้อยู่ กันมันยืมก่อนนายนะ มันก็ไม่ยอมอ่าครับ มันบอกว่า เฮ้ย! กูจะใช้ก่อนนะเว้ย ห่วงเพื่อนมั่งดิวะ
    กล้าพูดเนอะครับ เห็นอยู่ว่าผมยืมใช้ก่อนแท้ๆ แล้วมันก็บอกอีกว่า ไม่เป็นไร! ไม่ห่วงเพื่อนก็ไม่เป็นไร.. เห็นแก่ตัวว่ะ!
    พูดแบบนี้เลยครับ ผมอยากจะถามไปเลยแหละว่าใครเห็นแก่ตัวกันแน่แต่ผมก็ไม่กล้าพูดนะครับ ผมก็เริ่มทำหน้าเครียดแล้ว
    ว่าจะทำยังไงดัดนิสัยมันดี พอตอนเที่ยงมันรู้ว่าผมโกรธมันอยู่ มันหาเรื่องมาคุยน่ะครับ เพื่อไม่ต้องขอโทษแต่กลบเกลื่อนแทน
    มันถามผมว่า นี่.. ตอนเที่ยงกินอะไรกันดี? (แล้วผมก็โดนสะกดให้คุยกับมันอีกครั้ง!) เฮ้อ! ก็ไม่รู้จะว่ายังไงนะครับ เรื่องนี้พูดยาก
    ผมพูดตามตรงนะครับว่า 1 สัปดาห์เนี่ย.. มันต้องทะเลาะกับเพื่อนอย่างน้อย 3 คนและบ่อยที่สุดอย่างแน่นอนเลยนะครับ
    เรื่องที่ว่ามันนิสัยเด็กๆ นี่ผมก็ไม่ได้ตำหนิอะไรนะครับ มันเป็นเกี่ยวกับปัญญาของคน อันนี้นับเป็นปัญหาไม่ดีไม่ได้ ผมแค่บอกไว้
    วันนี้นะครับ ผมทะเลาะกับมันอีกแล้วหล่ะ เรื่องไม่เป็นเรื่องแท้ๆ มันวิจารณ์นิสัยผมในทางที่ไม่ดีและบอกกับเพื่อนในกลุ่มเลยครับ
    มันวิจารณ์ว่า.. นี่กัน.. เมื่อไหร่นายจะเลิกทำนิสัยไม่ดีซักที ทำไมถึงเป็นคนขี้อวดแบบนี้หล่ะ (จริงๆ มันนี่แหละครับที่ขี้อวด)
    มันบอกอย่างนี้เพราะว่าตอนนั้นผมบอกเพื่อนอีกคนว่า.. นี่.. เกมแฮปปี้คนเลี้ยงหมูเราเลเวล 50 แล้วเน้อ ได้หมูเงินสำเภาแล้ว..
    เราจะเก็บให้ครบ 50E จะได้เอาไปซื้อหมูจอมโจรคิดส์ แล้วมันก็มาหาว่าผมขี้อวดครับ ผมจะบอกอะไรให้ว่ามันนี่แหละขี้อวด
    เช่น อวดทำเป็นว่าตัวเองหน้าตาดี มีแฟน แต่ความจริงแล้วมันกลับกันโดยสิ้นเชิงครับ พูดตามตรงนะว่ามันหน้าตา.. (คิดเอง)
    จากนั้นเราก็ถามว่าเราทำอะไรผิดทำไมถึงว่าเราขนาดนี้ มันบอกว่าถ้าไม่เลิกทำนิสัยขี้อวดดี มันจะเอาผมออกจากกลุ่มครับ
    มันมีสิทธิ์อะไรหล่ะเนอะ แล้วเพื่อนผมอีก 3 คนก็ช่วยผม ช่วยว่า นี่.. กลุ่มเราใช้ระบบประชาธิปไตยในการตัดสินเน้อนะ
    ตอนแรกเราบอกว่าเราไม่ยอมออกจากกลุ่ม แต่มันตอบว่า จะคิดยังไงก็แล้วแต่แต่กูตัดชื่อออกไปแล้ว (เอาแต่ใจชะมัดเลย)
    แล้วมันก็บอกว่าจะเอาชื่อผมออกจากกลุ่มในเฟซบุ๊ค (ไม่บอกชื่อกลุ่มนะ) แต่มันก็ทำอะไรไม่ได้อยู่ดีเพราะมันไม่ได้เป็นผู้ดูแล
    เพื่อนผมต่างหากที่เป็นผู้ดูแล แต่ผมก็ไม่ยอมอีกนั่นแหละครับ จนกว่ามันจะรู้ตัวเองว่ามันทำเกินไป ทำเรื่องเล็กกลายเป็นใหญ่
    มันถามทุกคนว่า ใครจะให้กันออกจากกลุ่มบ้างยกมือขึ้น (มันยกคนเดียวที่เหลือไม่ยกซักคน) แล้วมันก็บังคับแต่ก็ไม่ยกกันเลย
    เพื่อนผมก็ช่วยต่อไปเรื่อยๆ ต่อจากนั้นผมก็ทนไม่ไหวที่จะมีเพื่อนนิสัยไม่ดีแบบนี้ต่อไปครับ ผมบอกไปเลยอย่างลูกผู้ชายว่า..
    เอางั้นก็ได้.. เราออกจากกลุ่มเองก็ได้ถ้านายไล่เราออกแล้ว เราก็ไม่กลับมาอีก (นี่ไม่ใช่เรื่องจริงนะครับ ผมกับเพื่อนจะดัดมัน)
    ผมก็ออกจากกลุ่มไปเลย แล้วไปคุยกับเพื่อนโดยไม่คุยกับมันเลย แล้วมันก็ไล่ผมไปที่อื่นเฉยเลย ผมผิดด้วยเหรอเนี่ยแค่ว่า
    มานั่งคุยกับเพื่อนแค่นั้นเอง ผมไม่ได้ไปยุ่งกับมันซะหน่อย ผมคุยกับเพื่อนผมนะเออ มันบอกจะไปไหนก็ไป แล้วก็บอกว่า ชิ่วๆ
    ตอนนั้นตอนเย็นเกือบโรงเรียนเลิกแล้วครับ พอกลับไปนั่งที่เก็บของจะกลับบ้าน ปกติผมกับเพื่อนจะรอคนที่เป็นเวรทำความสะอาด
    แต่วันนี้ผม (แกล้ง) ทำเป็นหน้าบึ้งไม่สบอารมณ์ เดินจากไปโดนไม่รอใครเลย คอยดูเถอะน่า ตั้งแต่พรุ่งนี้ไปผมจะไม่คุยกับมันเลย
    จะทำให้ดูว่ามันจะอดทนได้มั้ยถ้าขาดเพื่อนไปซักคน เด๋วมันก็มาหาเรื่องชวนคุยอีกตามเคยถ้าไร้เพื่อน เพื่อนผมคนนึงเคยแกล้งนะ
    แกล้งงอนมันน่ะ แล้วคนต่อๆ มาก็รับไม่ได้ที่มันไม่ยอมไปขอโทษจนทุกคนในกลุ่มทนไม่ไหวค่อยๆ ออกไปทีละคนๆ แหละครับ
    ซึ่งคราวนี้ผมก็หวังว่าจะดัดนิสัยมันซะบ้าง เชื่อสิ ผมพนันได้เลยว่ามันต้องทักผมแน่นอน แล้วก็จะไม่ยอมโดนสะกดให้คุยอีกแล้ว
    ตอนนี้ผมก็ออกมาจากกลุ่มในเฟซบุ๊คแล้วนะครับ ผมเหลือทนแล้วหล่ะ ถ้าไม่ทำอะไรซักอย่างเพื่อนผมก็ต้องโดนแบบนี้ต่อไป
    บางคนอาจจะถามผมว่าทำไมไม่เลิกคบกับมันซะหล่ะ? ผมบอกว่า เลิกไม่ได้ครับ! เพราะทุกคนในกลุ่มน่ะ ตอนแรกก็ชอบมันนะ
    เพราะแต่ก่อนมันนิสัยเด็กและดีด้วย แต่พอโตมามันเริ่มไม่ดี ทำนิสัยอย่างว่านี่แหละครับ แต่ที่ตอนนีเลิกคบกับมันไม่ได้เพราะ..
    มันไม่ยอมเลิกเองแหละครับ ถ้ามันไม่มีเพื่อนมันจะทำ 2 อย่างในห้องคือ นอนฟุบลงบนโต๊ะ หรือไม่ก็ไปนั่งคุยกับกลุ่มเพื่อนผู้หญิง
    เพื่อนๆ อาจถามผมต่อว่ามันเป็นตุ๊ดหรือเปล่า ผมอยากบอกว่า เหมือนครับ แต่ไม่ใช่.. เพราะตามทฤษฎีของนักวิทยาศาสตร์แล้ว
    "พ่อแม่ปลูกฝังลูกมาอย่างไร ก็จะเป็นอย่างนั้น" ส่วนหนึ่งคือความที่เค้าอาจเป็นเด็กที่พ่อแม่ร่ำรวย (เรื่องจริง) เอาใจใส่ลูกเกินไป
    แบบเลี้ยงลูกดีเกินไปน่ะครับ จนโตขึ้นมาเป็นคนเอาแต่ใจแบบนี้ ผมพูดความจริงนะครับ ผมถูกพ่อแม่เลี้ยงดูแบบดีเกินไปเช่นกัน
    คือผมอยากได้อะไรพ่อแม่ก็จะเอามาให้ เมื่อก่อนของเล่นเด็กๆ จำพวกรถบังคับ รถจำลอง อะไรพวกนี้เต็มบ้านผมเลยแหละครับ
    พ่อแม่ซื้อตามใจทุกคนอย่าง พอโตมานิสัยผมกลับไม่เป็นอย่างนั้น เพราะผม "แยกแยะ" ได้ครับ แม่บอกผมไม่เหมือนคนอื่นครับ
    คือเมื่อก่อนเลี้ยงดูแบบดีเกินไปพอโตมาไม่สร้างปัญหาน่ะครับ ถ้าเป็นเพื่อนผมคนนี้น่ะ คงจะมีปัญหาเรื่องการเอาแต่ใจไม่ใช่น้อย
    ทำไมผมถึงไม่เป็นเหมือนนี้? เพราะผมเบื่อครับ ก็คือสรุปว่า "พ่อแม่ให้มาก = เบื่อมาก" แต่พอลองคิดแบบมีทฤษฎีในทางกลับ
    "พ่อแม่ให้น้อย = เบื่อน้อย : ผลคือต้องการมาก" นั่นแหละครับปัญหาของเพื่อนผม เค้าถูกเลี้ยงดูดีเกินไปก็จริงแต่เป็น "นิสัย"
    ที่มีมาแต่เด็กครับ ไม่รู้เกิดขึ้นตอนมีน้องสาวหรือเปล่าไม่รู้นะ เพราะบางครั้งมันบ่นกับผมประมาณว่า.. เบื่อน้องสาวตัวเองว่ะ
    พ่อแม่รักมันมากกว่ากู อะไรประมาณนี้แหละ มันก็มีเหตุจูงใจอีกข้อนึงที่ทำให้นิสัยมันเป็นแบบนี้เมื่อโตขึ้นมาเหมือนกันนะครับ

เพื่อนๆ หล่ะครับ มีเพื่อนแบบนี้หรือเปล่า? ที่ชอบเอาแต่ใจตัวเองแบบนี้ ผมไม่ชอบนะครับ ถึงเป็นเพื่อนก็เถอะนะครับ
    ใครที่อ่านจนจบก็ขอขอบคุณมากครับ ที่เสียสละเวลาสำคัญอ่านบทความที่แสนไร้สาระนี้เป็นสิบกว่านาทีแล้วหรือมากกว่า
    ขอบคุณมากจริงๆ ครับ.. กัน ไอน์สไตน์

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เลิกเกรียนแล้วไปเรียนซะ!
    กล่าวขอบคุณ
    451
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,776
    Blog Entries
    1
    เ่อ่อมาขอตินะ ยังอ่านไม่จบเลย

น้องเวลาพิม น่าจะพิมเว้นวรรคมั้งนะครับ

มันจะได้ดูอ่านง่ายๆหน่อย.....
    "[อย่ารักพ่อเฉพาะวันที่ 5] [อย่ารักแม่เฉพาะวันที่ 12]"

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ニャル子さん (」・ω・)」うー!(/・ω・)/に
    Tachibana kanade Home
    กล่าวขอบคุณ
    66
    ได้รับคำขอบคุณ: 9,130
    ผม ขอ พูด 2 คำ ครับ "ตา ลาย"

One shot, One kill
    กล่าวขอบคุณ
    682
    ได้รับคำขอบคุณ: 725
    1
    มีครับ ตั้งแต่ตอน ป.6 เดี๋ยวนี้ก็คบอย่ โตขึ้นมามันก็ดูดีนะครับ ไม่ใช่แย่ไปหมด อย่างน้อย มัน 2 คนก็รวยอ่ะนะ (ฮ่าๆ มีเลศนัย) ไม่ใช่อะไรหรอก ผมจะบอก เวลาอยู่กับเพื่อนแบบนี้น่ะ ให้เราค่อยๆตามใจเค้าครับ อย่าไปโดนใช้อะไรแล้วทำเหมือนคนใช้ แล้วก็หาเรื่องคุยกับเค้าบ่อยๆ ให้เค้าเห็นว่าเราเป็นเพื่อนที่อยู่ด้วยจริงๆ ไม่ใช่เพื่อนกินที่เกาะไปวันๆ เมื่อเค้ายืมอะไร เราก็ให้บ้างไม่ให้บ้าง แต่อย่าไปเรียกร้องกับเค้า พอเวลาผ่านไปก็จะเหมือนเพื่อนผม เค้าจะมีเพื่อนไม่กี่คนครับ คนเหล่านี้ ที่เค้าทำแบบนั้นก็เพราะต้องการความสนใจครับ ถ้าทำแบบที่ผมบอกได้ ไม่มองเค้าในแง่ลบ เค้าจะเป็นเพื่อนที่ดีที่สุดที่คุณเคยพบหน้ามาเลยล่ะครับ

ปล.ยอม ไม่ได้แปลว่าอ่อน แต่เป็นการแสดงความนอบน้อมในแบบหนึ่งนะครับ แข็งมา เราอ่อนไป ครับผม

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    945
    ได้รับคำขอบคุณ: 562
    ม.3 แล้วยังอิจฉาน้องสาวอยู่อีกหรอครับเนี่ย

คนแบบนี้ โดยส่วนตัวแล้วก็พอเคยเจอมาบ้างตอนเรียนมัธยมครับ
    ในความเห็นส่วนตัวผมว่า คนแบบนี้แก้ไม่ยากนะ อนุญาตแนนำอย่างนี้นะครับ
    ครูบาอาจารย์ท่านเมตตาสั่งสอนเอาไว้ว่า

'' เขาไม่ดีมา เราอย่าไม่ดีตอบ เขาร้ายมาจงเอาความดีไปแก้ไข
    คนตระหนี่ต้องให้ขอที่ต้องใจ คนพูดเหลวไหลจงเอาความจริงใจไปสนธนา ''

ซึ่งในจุดนี้แทนที่เราจะร้ายกับเขา เราสลับขั้วความคิดเรากลับมาดีกว่าครับ ซักวันความดีนั้นที่เราทำ
    มันก็จะส่งผลให้เขา ทำดีกับเราเองนั่นแหละ สมัยมัธยมผมว่าทุกท่าน ณ ที่นี้ก็คงคุ้นชินกับการที่มี
    เด็กในช่วงชั้นเดียวกัน ตั้งตนเป็นอันธพาล ข่่มขู่รังแกใช่ไหมล่ะครับ ผมลองใช้วิธีนี้แก้ไขไป คนกลุ่มนี้
    ก็ไม่มาแกล้งไม่มาวุ่นวายกับผมจริงๆ นะ กลายเป็นคุยสุภาพกับผม เชิงเกรงใจผมด้วยซ้ำ ถ้าอย่างไรก็ขอฝากวิธี
    แก้ไขปัญหาของคุณ เจ้าของกระทู้ ไว้อย่างนี้แล้วกันนะครับ เผื่อว่าอาจจะพอช่วยอะไรได้บ้าง

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    1
    เว้นทั้งก็ดีนะเลยจำไม่ได้เลยอ่านถึงตรงไหน!!

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,238
    เพื่อนแบบนี้ไม่มีครับ มีแต่เพื่อนที่ ถ้าผมมีเรื่อง เขาพร้อมที่จะช่วยผมทุกเมื่อ พูดง่ายๆ"ตายแทนกันได้" ^^ รู้จักกันมาเป็นสิบสิบปี เวลามีเรื่องกับใคร เจ้านี่มักจะเดือดดานที่สุด - -

SNOWBALL
    กล่าวขอบคุณ
    2,302
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,594
    สั้นๆ สอง คำ "ไม่เคย"

... " JOKERGAMETH " ...

กล่าวขอบคุณ
    122
    ได้รับคำขอบคุณ: 67
    พิมพ์เยอะไป มักจะไม่ค่อยมีคนอ่านนะครับ
    ASUS p8z68-V LX , Intel Core i5 2500K , Kingston HyperX 4G (1600)x2 , ATI HIS 6850 1G DDR5

กล่าวขอบคุณ
    206
    ได้รับคำขอบคุณ: 690
    ผมอ่านไม่หมดล่ะครับเริ่้มตาลาย อ่านไปถึงตรงไอตุ๊ดขี้งอนอ่ะครับ

ถ้าคุณกับเพื่อนๆตกลงปรงใจกันว่าไม่ชอบไอตุ๊ดนั่น ก็ดัก..กระทืบเลยครับผม

ป.ล.เป็นผมเลิกคบเลยครับไม่ก็ซัดกันตั้งนานแล้วหมั่นไส้
    .::My Center::.

กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 496
    ยาว ไม่อ่าน.... -*-
    ป่วนบอร์ด รุ่นที่ 2 ,, P16

กล่าวขอบคุณ
    286
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    ไม่ เคยๆๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

กล่าวขอบคุณ
    203
    ได้รับคำขอบคุณ: 47
    อ่าน3บรรทัดก็รู้แล้วเพื่อนนายเป็นไง (เมพจริงๆกรู) ดักแกล้งมันบ่อยๆครับ ถ้ามันเก่งขนาดไม่เคยขอโทษใคร หรือไม่เคยยอมใครอะ

Man Of Steel
    กล่าวขอบคุณ
    1,369
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,603
    Damn I can't read, ha ha It look like something move on my eye .......... ha ha

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: