ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 128

ทำไมประเทศเราไม่เจริญ (ขอความคิดเห็นหน่อยครับ)

ประเทศที่ผ่านสงครามอย่างเช่น ญี่ปุ่น เยอรมันนี ทำไมบ้านเมืองเค้าเจริญทำไมบ้านเราไม่เจริญเพราะไม่ผ่านสงครามหรอไม่หน้าใช่ เราไม่เคยมีภัยธรรมชาติร้ายแรงเท่าไรนัก แต่ทำไมเราไม่เจริญ ไม่มีรถไฟฟ้าความเร็วสูงการขนส่งมวลชลห่วยมาก ทั่งที่มันควรจะมีเหมือนประเทศอื่น เคยนั่งนึกมองดูรอบตัวไหมว่าประเทศเจริญแล้วจริง ๆ หรอ อาจจะเป็นเพราะโฆษณาก็เป็นได้ที่ทำให้เราคิดว่าเราเจริญ ว่ามี 3G ใช้ทั่วไทยผมยังไม่ได้ใช้เลย เคยดูโฆษณาไหมที่อนามัยแห่งหนึ่งมียายมาหาหมอคุยกับหมอใน I PAD น่ะอย่ามาหลอกเด็กเลยคิดว่ามันจะมีสักกี่อนามัยหรอ คิดว่าเค้ามีเงินซื้อ I PAD หรอ ทำเวอร์ ประเทศที่เค้าเจริญแล้วเค้ายังจะกล้าทำไมก็ไม่รู้ หรืออีกหลายโฆษณา ทำไมต้องทำเหมือนทุกวันนี้มีเทคโนโลยีครบทุกอย่าง หลอกตัวเองไปวัน ๆ
    ดูยังรัก 7 ปี ดี 7 หน นะตอนแรกทุกคนก็มี I PAD IPHONE เล่นกันตามถนนเต็ม ๆ ไปหมด มันก็แค่เจริญแค่ในเมืองหลวงแค่นั้นล่ะว่า จะยกแต่ส่วนดีที่สุดออกมา เหมือนกับโฆษณาไง่ตอนโฆษณาคอนโด
    3G ศูนย์ประชุม จัดกิจกรรมงานที่ไหน ก็ต้องเป็นเมืองหลวง ก็รู้ว่าเป็นเมืองหลวง หรือใครมีเงินจ้างโฆษณาสัก 10 วินาที ผมว่ามันคงแพงมากน่าดู ไม่งั้นงานเทศกาลจังหวัดกิจกรรม คงจะได้ออกทีวีแล้วผมว่า มันเป็นความไม่เท่าเทียมเป็นธุรกิจ

พูดถึงเรื่องการ์ตูนภาพยนตรร์ บ้านเราผลิตการ์ตูนไม่เป็นเลยทำแต่เนื้อหาห่วยมาก อย่าง หลาย ๆ เรื่อง อะไรหล่อช่วยได้โครตกาก ทำไมเราไม่ผลิตเองเหมือนการ์ตูนญี่ปุ่น 20 นาทีนะ เราดูกันเสาร์อาทิตย์เคยคิดไหมว่าประเทศเราทำไมไม่ผลิต ทำไมไม่มีนายทุนไปซื้อโปรแกรมเค้ามาก็ได้ทำไม่เป็นก็ให้เค้าสอนก็ได้จ่ายไปสิ แต่ มันผ่านไปผมว่า 20 กว่าปีนะที่เราทำไม่เป็น ไม่มีคนริเริ่มจะทำ
    อย่างภาพยนต์ผมดูหนังไทยที่มีเอฟเฟคล้าสุดคือ 407 เอฟเฟคละครช่อง 7 ยังดีกว่าอีกอ่ะที่ยิงกันระเบิดน่ะ ไม่รู้ว่าเราตามประเทศอย่างอเมริกาเรื่องภาพยนต์น่ะสักกี่ปีคงเยอะมากเลยแหละ

พูดถึงการทหารประเทศไทยเป็นประเทศที่พร้อมในการรบอันดับที่ 16 หรือเท่าไรไม่รู้แหละ ผมไปเทียวมาแล้วไปดูเรือหลวงจักรีนฤเบศรเรื่อบรรทุกเครื่องบินลำเดียวของไทย ถือว่าดี คุณเคยดูตีสิบไหมที่ทหารกู้ระเบิดภาคใต้มาออกรายการรองเท้า combat ที่กันแรงระเบิดได้มีคู่เดียวทหารเค้าพูดน่ะ ชุดเก็บกู้วัตถุระเบิดมี 11 ชุด ผมดูสารคดีเกียวกับเทคโนโลยีทางทหารมันมีหุ่นยนต์เก็บกู้ระเบิดรถสะลายม็อบ
    ที่ยิงรังสีอะไรสักอย่างนี่แหละจะทำให้ผู้ชุมนมร้อนจนต้องถ้อยไปเอง ของไทยเราได้ดูข่าวไหมที่ซื้อมาจากเกาหลีมั่ง 26 ล้าน น่ะที่เหมือนรถดับเพลิงฉีดน้ำสี พ่นแก๊สน้ำตาได้น่ะ ผมว่ามันยิ่งจะเกิดการตอบโต้ขึ่นใหญ่

น้อยใจที่ประเทศเราไม่เจริญ ไม่เปิดกว้าง อยู่วงแคบ ๆ ไม่กล้าทำไม่กล้าเปลี่ยน อยู่ในธรรมเนียบ แม้ว่ามันไม่ดูก็ต้องทำอย่างเช่น เป็นครู พนักงานเทศบาล สาธา อบต. ถ้าคุณไม่มี 200,000 -300,000 คุณก็ไม่ได้เป็นไม่ว่าคุณจะเรียนมา อ่านมา สอบมา สังคมไทยทุกวันนี้เป็นอย่างนี้ คุณต้องยอมรับและไม่กล้าจะเปลี่ยนแปลง หรืออีกหลายเหตุผลที่ผมจะพูดให้ฟัง

แล้วคุณคิดว่าประเทศเราเป็นอย่างไรในทศันคติของคุณ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    8,298
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,057
    ก็จริงอย่างที่ว่านะทั้งเรื่องต่างๆละประเทศ มันน่าหนักใจแต่จะทำไงได้ผมต้องทำใจ เฮ้อ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    505
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,037
    No Comment
    .•:* ゜•._•*FACEBOOK•:•._゜*.

กล่าวขอบคุณ
    792
    ได้รับคำขอบคุณ: 145
    เพราะเกิดจากการศึกษาของคนในชาติ หลายๆคนไม่มีโอกาสเรียน หรือเรียนแล้วมันยาก ไม่มีเงิน ไม่มีทุน คุณรู้มั้ยว่าการศึกษาไทย เมื่อเทียบกับอเมริกา ประเทศเรายังเรียนและสอบยากกว่าเขาอีก แถมจบมาก็ไม่สามารถเอาไปทำไรได้มากนัก โอกาสทางการศึกษามันน้อย ระดับปริญญาตรี คุณคิดว่าค่าเทอมเท่าไหร่ เรียนมันจบง่ายนักหรือไง รัฐบาลสนับสนุนอะไรตรงนี้บ้าง เรียนฟรีปริญญาตรีมีบ้างมั้ย ค่าเทอมตรงนี้ก็อย่างน้อย เจ็ดถึงแปดพันสำหรับมหาลัยรัฐ เอกชนเริ่มต้นที่หมื่นกว่า มหาลัยมีไว้สำหรับแค่คนเรียนเก่งแค่นั้นหรือไงกัน คนที่สอบเข้าไม่ได้ แล้วคนเรียนไม่เก่งไปทำไร งานสมัยนี้ก็อย่างว่า ไม่ได้เรื่อง ไม่มีไรทำ แล้วคุณคิดว่าคนตกงานไปทำอะไรละ ชีวิตคนเราก็อยากสุขสบายกันทั้งนั้นแหละ แต่ไม่มีโอกาสเหมือนประเทศที่พัฒนาแล้ว แล้วคุณยอมให้คนบางกลุ่มโกงบ้านโกงเมือง หรือ ขัดขวางความเจริญของชาติอย่างนั้นหรือ อนาคตของไทยในวันข้างหน้าคงไม่เจริญอย่างที่ควรเป็น ดูอย่างในรัฐสภา พวกนั้นมันทำอะไรกัน ทำไมมันต้องทะเลาะแย่งชิงผลประโยชน์กัน แล้วคุณยังเลือกมันมาทะเลาะสร้างปัญหาอีกหรอ ก่อนเลือกตั้งก็คิดให้ดีๆว่าใครเหมาะสม ดูผลงานก่อนเลือก เพื่อชาติจะได้เจริญ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย geforce223 : 1st August 2012 เมื่อ 09:56

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    ผมขอพูดนะ ที่ว่า "ประเทศไทยไม่ผ่านสงคราม และมีภัยธรรมชาติร้าย มันไม่เกี่ยวกับการพัฒนา"
    ผมว่ามันไม่จริงเลยละ มันจำเป็นมากๆ กี่ครั้งแล้ว ที่ประเทศไทยผ่านสงครามมาแบบ หลบซ่อนๆ คนที่ผ่านสงครามจริงๆ ก็เหมือนจะมีแค่คนกลุ่มๆเดียว ส่วนประชาชนอีกหลายๆคน ไม่รู้สึกอะไรเลย
    กลายเป็นว่า แทนที่จะได้ปลุกฝัง ความรักชาติ รึได้ฝึกความสามัคคี การได้ช่วยเหลือกัน กลายเป็นไม่ได้ทำอะไรเลย

ประเทศไทยขาดแรงกระตุ้นครับ ขาดมากๆ เพราะติดนิสัย เฉื่อยมาตลอด

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    330
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,291
    Blog Entries
    1
    คนไทยรอแต่ความช่วยเหลือ

ไม่คิดที่จะพึ่งตนเอง

มีพระมหากษัตริย์ที่ดีขนาดนี้ มาบอกแนวทางการใช้ชีวิตดีๆ อย่างเศรษฐกิจพอเพียง ก็ไม่รู้จักนำไปใช้

อยากได้ อยากรวย ถึงกับต้องขายศักดิ์ศรี ขายประเทศชาติ

แล้วเมื่อไหร่ จะเจริญ

ก่อนอื่นเลย ออกกฏหมายว่า เรียนน้อยกว่า ม.3 ห้ามเลือกตั้ง (เพราะเลือกตั้ง มันต้องใช้สมอง ไม่ได้ใช้เงินที่รับมาจากใครก็ไม่รู้)

(=゚ω゚)ノニャーン
    กล่าวขอบคุณ
    301
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,370
    6
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fear5786 อ่านกระทู้

มีพระมหากษัตริย์ที่ดีขนาดนี้ มาบอกแนวทางการใช้ชีวิตดีๆ อย่างเศรษฐกิจพอเพียง ก็ไม่รู้จักนำไปใช้

อยากได้ อยากรวย ถึงกับต้องขายศักดิ์ศรี ขายประเทศชาติ

ก่อนอื่นเลย ออกกฏหมายว่า เรียนน้อยกว่า ม.3 ห้ามเลือกตั้ง (เพราะเลือกตั้ง มันต้องใช้สมอง ไม่ได้ใช้เงินที่รับมาจากใครก็ไม่รู้)
    ขอกระทืบ LIKE ซัก 10 ครั้ง เห็นด้วยอย่างมาก !

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

123456
    กล่าวขอบคุณ
    900
    ได้รับคำขอบคุณ: 403
    ลงมือซิครับ คุณเห็นว่าคนอื่นเค้าไม่ทำคุณก็ทำสิครับ ริเริ่มซะ ที่ประเทศไม่พัฒนาก็เพราะว่ามีคนแบบคุณเยอะไงครับ เอาแต่บ่นว่าประเทศควรพัฒนาอย่างนู้นควรจะทำอย่างนี้ แต่ก็ไม่ได้ลงมือทำแล้วเมื่อไรประเทศจะพัฒนา??.......

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

"ONPU-NO-TEGAMI"
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 518
    ก่อนอื่นเลยภูมิใจนะที่เกิดเป็นคนไทย ส่วนเมื่อไหร่จะเจริญมากขึ้น อนาคตเชื่อว่าดีขึ้นแน่นอน ต้องรอให้มีการเปลี่ยนแปลง
    • dOn't Give Up !! •

Stephen Jerm
    กล่าวขอบคุณ
    1,456
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fear5786 อ่านกระทู้

พูดได้ใจมากเลยครับถ้ามีไลท์นี่จะกดให้เป็น1000เลย
    ONE FOR ALL AND ALL FOR ONE

(=゚ω゚)ノニャーン
    กล่าวขอบคุณ
    301
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,370
    6
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ miyabijune อ่านกระทู้
    ก่อนอื่นเลยภูมิใจนะที่เกิดเป็นคนไทย ส่วนเมื่อไหร่จะเจริญมากขึ้น อนาคตเชื่อว่าดีขึ้นแน่นอน ต้องรอให้มีการเปลี่ยนแปลง
    ขอบอกนะครับ คำว่า " ประเทศกำลังพัฒนา" น่ะ ผมได้ยินคำนี้มาตั้งแต่ ผมอยู่ ม.4 แล้วครับ ตอนนั้นผมได้ยินคำนี้ผมดีใจมากเลย "เย้ ประเทศเรากำลังจะพัฒนาไปอีกก้าวนึงแล้ว"

และตอนนี้ผมได้ เรียนจบมหาลัยแล้ว และได้มีงานทำเรียบร้อยแล้ว ประเทศของเราก็ยัง "ประเทศกำลังพัฒนา" อยู่.......

ที่เป็นแบบนี้เพราะ ผมคิดได้ว่า เวลามีคนมี ความคิดอะไร คิดจะ เริ่มทำอะไรใหม่ ๆ คิดจะออกความเห็นใหม่ ๆ มัก จะมีพวกหนึ่งที่ คิดว่า ทำไปทำไม ทำแล้วได้อะไรขึ้นมา มันมีประโยชน์อะไรหรอ แบบนี้ไง

ประเทศเราถึงได้เป็นแบบนี้น่ะ แล้วกว่าจะทำโครงการ โครงการหนึ่งผ่านน่ะ จะต้องรอหลายฝ่ายออกมาออกความเห็น ก่อนว่าจะทำได้ใหม ทำดีใหม และนั้นแหละ

กว่าจะทำได้ซักทีนึงน่ะ ก็ คงจะต้องรอ ซัก 1 -2 ปีละมั้ง กับแค่ เรื่องที่จะต้องทำเพื่อประชาชน เช่นเรื่องเพิ่มการศึกษาให้แก่ ประชาชนให้มากขึ้น มันจะต้องรอ นานขนาดนั้นเลยหรอ ?

ทั้งหมดนี้เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้คิดกล่าวหา หรือ ดูหมิ่นผู้ไดเลย ถ้าไม่พอใจ ต้องขอโทษด้วยครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    ผมว่ามีแต่พวกหัวโบราณเยอะมากกว่านะ

กล่าวขอบคุณ
    530
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,170
    คนไทยชาชินคิดว่าขอให้อยู่สบาย ไม่สนใจประเทศจะเป็นอย่างไรเพราะคิดว่าทำอะไรก็ไม่เกิดผลใด ปล่อยให้คนโกงชาติดูดเงิน แต่เชื่อเหอะว่าในอนาคตอีก 10 - 50 ปี ประเทศไทยจะเหลือแค่ชื่อ กลายเป็นดินแดนที่แตกแยก อย่าหาว่าผมดูถูกประเทศแต่ผมคิดว่าประเทศไทยสิ้นบารมีนายหลวงคงหนีไม่พ้นความวุ่นวายจนถึงขั้นกลายเป็นหายนะสงกลางเมืองฆ่าล้างเผ่าพันธุ์เข้าสักวัน

ป.ล. Don't fucking drama

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    1
    เห้อ!! คนไทยเราก็นะทำไมไม่ไปหาอะไรที่มันสร้างสรรค์ทำหละ มานั่งตั้งกระทู้ถามทำไมประเทศชาติไม่เจริญก็เพราะ พวกเราเป็นแบบนี้ไง ประเทศไทยเรายังเป็นประเทศที่กำลังพัฒนา จำไว้จะให้พัฒนาเหมือนประเทศใหญ่ๆก็ไม่ได้หรอกหรือถ้ารับไม่ได้ก็ หนีไปอยู่ประเทศนอกเลยก็ได้นะรอให้ประเทศพัฒนาและค่อยกลับมา ประเทศชาติจะพัฒนาอยู่ที่ สังคมและพวกราทุกคนช้วยชาติประหยัดไฟมั้งก็ดีนะจะได้ไม่เป็นหนีนอกประเทศ

นี้คือประเทศไทย จงอย่าทำตัวโลกสวย!!!!
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย UkuleleAlone : 1st August 2012 เมื่อ 10:26

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    ต้องจบ ม3 ถึงเลือกตั้งได้ ? เอาอะไรคิดครับเนี่ย บางคนเขาก็ไม่ได้ร่ำรวย ต้องหาเช้ากินค่ำ ไม่มีเงินที่จะเรียนแต่ก็ไม่ได้ไปโกงใคร ทำไมเขาต้องไม่มีสิทธิ์เพียงเพราะเรียนน้อย แล้วไอคนที่เรียนสูงๆ นี่เป็นคนดีหมดเลยเหรอ ไม่ใช่เหรอพวกที่การศึกษาสูง มีตำแหน่งใหญ่โต เป็นพวกคอรัปชั่น โกงบ้านโกงเมือง ไม่ใช่คนเรียนสูงเหรอ

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    266
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,651
    มันเริ่มต้น ที่ตัวของพวกคุณเอง........................

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    1. เพราะคนไทยดัดจริตคิดว่าตนเองลีเลิศประหนึ่งเทวดาลงมาจากสวรรค์ ทำให้มองไม่เห็นปัญหาว่าจริงๆแล้วมันเกิดอะไรขึ้น(น้ำเต็มแก้ว)
    2. คนไทยบางกลุ่มมีการศึกษาที่ดีในระดับปัญญาชน แต่การขายนาส่งควายเรียนมันก็ไม่ได้พัฒนาสติปัญญาอะไรมากนักหรอก สุดท้ายก็ได้บัณฑิตโง่ๆแต่มีคุณวุฒิออกมา
    3. มีข้อแก้ตัวให้กับนิสัยจัญไรบางอย่างของตนเองเสมอแทนที่จะมองหาบรรทัดฐานทางจริยธรรมที่ดีพอมาปรับปรุงตน
    4. ชอบโยนขี้ไปให้คนอื่น - ฉันไม่ใช่คนผิด ดังจะเห็นได้จากที่เขากล่าวไว้เช่น "นักการเมืองเลวเพราะตรวจสอบได้ แต่ถ้าประชาชนเลวใครจะตรวจสอบ" สุดท้ายก็ไม่มีอะไรพัฒนาอยู่ดีเพราะมัวแต่มองหาคนผิด
    5. เกียจคร้าน และ มักง่าย แต่กลับมีสุภาษิตโง่ๆออกมาเปรียบเปรยในทางบวกว่า ทำอะไรดั่งใจคือไทยแท้ ทุเรศจริงๆ
    6. ชอบยึดติดแฟนตาซี่โง่ๆมากกว่าจะยืนอยู่บนรากฐานของเหตุและผล เป็นคนประเภทที่อยากจะปลูกมะม่วงให้ออกลูกเป็นมะขาม ประมาณนั้น
    7. คนไทยขี้โกง เอาเปรียบ และแสวงหาผลประโยชน์โดยมิชอบ แต่สุดท้ายมันก็กลายเป็นแค่คำว่า "กำไรชีวิต"
    8. จากข้อ 7 ถ้ามันเกิดกับนักการเมือง มันจะกลายเป็น "นักการเมืองบัดซบ" แทน ทั้งๆที่การกระทำของทั้งสองฝ่ายมันก็สันดานเดียวกันทั้งภาคประชาชนและนักการเมืองนั่นแหละ
    9. ชนชั้นกลางที่มีหน้าที่เป็นตัวประสานระหว่างอีกสองชนชั้น โง่และเปล่ากลวงเกินกว่าจะรู้บทบาทและหน้าที่ของตนเอง
    10 ความซึนเดเระ ปากอย่าง การกระทำอีกอย่าง เช่น ปากก็บอกต่อต้านทุนนิยมสามานย์ เผยแพร่ข้อดีข้อเสียของทุนนิยมให้รับรู้ แต่ตนเองกลับทำตัวส่งเสริมทุนนิยมซะเอง อย่างการซื้อสินค้าบางอย่างมากักตุนเก็งกำไร อันนี้เขาเรียก "ถ่มน้ำลายรดฟ้า" สุดท้ายมันก็ตกใส่หน้าตนเองนั่นแหละ

พอก่อนดีกว่า แค่นี้หลายๆคนก็แทบกระอักเลือดแล้วมั้ง

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

BKK,Thailand/Sanfrancisco,USA.
    กล่าวขอบคุณ
    595
    ได้รับคำขอบคุณ: 244
    เพราะประเทศไทย มี "ประชากรที่มีคุณภาพ" น้อยมากครับ ปัญหาอื่นเช่น corruption, ผู้มีอิทธิพล,ยาเสพติด ประเทศไหนก็มีหมดครับ คือพอมี ASEAN ก็จะมีไฟลนก้นให้คนเริ่มหันมามองพัฒนาตัวเองบ้างแล้วล่ะครับ

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704
    ผมว่าเพราะคนกลุ่มใหญ่ๆที่มีหน้าตาของประเทศไม่ได้รักประเทศมากมายแต่รักตนเอง

มันจึงมี "คอรัปชั่น" เพราะแบบนี้อะมั้ง อาจจะจริงที่ว่าประเทศไหนๆก็มี แต่น่าคิดน่ะ ถ้าคุณบอกประเทศไหนๆก็มี แต่ทำไมประเทศเขายังเจริญละ

เอาง่ายๆดูรถไฟไทยก็ได้ครับ จีน เกาหลี ญี่ปุ่น เทียบกับไทยโอ้ววว แต่ก็ว่าน่ะไทยเราก็เริ่มจะมีแล้ว ใน กทม อะน่ะ

ป.ล. ความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้น ไม่ถูกไม่ควรขออภัย แต่ผมก็คนหนึ่งละที่อยากให้ประเทศเราเจริญๆ ไม่ใช่รอให้ประเทศเพื่อนบ้านแซงไปหมดก่อนแล้วค่อยมากระเตื้อง

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,383
    ได้รับคำขอบคุณ: 583
    เอาแบบที่เด่นชัดที่สุดเลยนะครับ "เพราะคนไทยทุกๆคน" ถ้าคุณคิดว่ามันไม่ถูกก็เถียงสิครับ

สมาชิกไร้ค่า
    ตรงไหนก็ได้ มีมากกว่านั้นก็ลองเสนอมา
    กล่าวขอบคุณ
    439
    ได้รับคำขอบคุณ: 498
    เกิดในประเทศนี้แล้ว ต้องยอมทน...

32. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    1

จุดเริ่มต้นของประชาธิปไตยแบบไทยๆ ก็คือการที่เราไปตัดสินคนอื่นว่าคนนั้นไม่มีสมอง คนนี้โง่ นี่แหละ

ทำให้คนรวย คนเรียนสูง คนเมือง ไปดูถูกคนจน คนไม่มีโอกาสเรียนหนังสือ คนชนบท ว่าถ้าประชาธิปไตยไปอยู่กับคนพวกนี้ก็ไม่มีประโยชน์ เพราะเอาแต่รับเงินคนรวย

ซึ่งถ้าหากค้นต้นตอของปัญหาการซื้อเสียงจริงๆจะรู้ว่ามันไม่ได้เกิดจากการด้อยศึกษาเลย แต่ผมไม่ขอพูดถึงละกัน เดี๋ยวจะยาว+นอกประเด็นกระทู้นี้

ที่สำคัญคือเจตจำนงของประชาธิปไตย ไม่ได้ระบุว่าอำนาจต้องอยู่ในมือของคนฉลาดเท่านั้น

ในทางกลับกัน ประชาธิปไตยให้ความสำคัญกับเสียงของทุกคน ไม่ว่าจะเป็นคนประเภทไหนล้วนมี 1 เสียงเท่ากัน ไม่แบ่งแยกว่าใครต้องจบม.3 จบป.ตรี

ซึ่งถ้าหากเราไปปฏิเสธสิทธิ์เลือกตั้งของคนที่เรียนไม่จบม.3 นั่นหมายความว่าเรากำลังปฏิเสธแนวคิดของประชาธิปไตยอยู่ด้วย

เพราะในเมื่อพวกเขาเหล่านั้นก็เป็นคนเหมือนกัน มีสมองมีความคิดเหมือนกัน และยังเป็นผู้อยู่อาศัยร่วมในประเทศเดียวกันกับเรา

แล้วทำไมเราถึงไม่ยอมรับฟังเสียงเหล่านั้น เพียงเพราะพวกเขาเรียนไม่จบม.3ล่ะ ?

34. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 128
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ UkuleleAlone อ่านกระทู้
    เห้อ!! คนไทยเราก็นะทำไมไม่ไปหาอะไรที่มันสร้างสรรค์ทำหละ มานั่งตั้งกระทู้ถามทำไมประเทศชาติไม่เจริญก็เพราะ พวกเราเป็นแบบนี้ไง ประเทศไทยเรายังเป็นประเทศที่กำลังพัฒนา จำไว้จะให้พัฒนาเหมือนประเทศใหญ่ๆก็ไม่ได้หรอกหรือถ้ารับไม่ได้ก็ หนีไปอยู่ประเทศนอกเลยก็ได้นะรอให้ประเทศพัฒนาและค่อยกลับมา ประเทศชาติจะพัฒนาอยู่ที่ สังคมและพวกราทุกคนช้วยชาติประหยัดไฟมั้งก็ดีนะจะได้ไม่เป็นหนีนอกประเทศ

นี้คือประเทศไทย จงอย่าทำตัวโลกสวย!!!!
    ผมแค่ขอความคิดเห็น ทำไมต้องมาดราม่ากับผม คุณไม่พอใจก็ไม่ต้องตอบ ไม่ต้องดู ไม่ต้องคลิกเข้ามาดู มีคนถามเป็นพัน ๆ ตามเว็บนั้นเว็บนี่

อย่าเยอะ

36. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ต้องจบ ม3 ถึงเลือกตั้งได้ ? เอาอะไรคิดครับเนี่ย บางคนเขาก็ไม่ได้ร่ำรวย ต้องหาเช้ากินค่ำ ไม่มีเงินที่จะเรียนแต่ก็ไม่ได้ไปโกงใคร ทำไมเขาต้องไม่มีสิทธิ์เพียงเพราะเรียนน้อย แล้วไอคนที่เรียนสูงๆ นี่เป็นคนดีหมดเลยเหรอ ไม่ใช่เหรอพวกที่การศึกษาสูง มีตำแหน่งใหญ่โต เป็นพวกคอรัปชั่น โกงบ้านโกงเมือง ไม่ใช่คนเรียนสูงเหรอ
    ผมว่าก็จริงนะครับเพราะบ้านเมืองเราเหมาะกับการทำเกษตร ต้องคิดถึงคนที่เค้าปลูกพืชปลูกผักเลี้ยงสัตว์บ้าง
    สังคมสูงๆๆถ้าไม่มีเงินเข้าไปใครจะยอมรับ ส่วนเรื่องการเมืองผมว่ามันเป็นธุรกิจในครอบครัวไปแล้วละครับ
    จะให้ไปลบละ ระบบมันก็ยากนะเพราะถึงเวลาเงินตรงหน้าใครจะไม่เอา กฎหมายบ้านเราก็ไม่ได้รุณแรง
    โทษใครไม่ได้หรอกครับ วันนี้คุณทำดีพรุ้งนี้คุณทำดี ผมว่าเท่านี้ก็ดีและ

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    เพราะ 2 อย่างนี้มั้ง รัฐบาล กับ ประชาชน
    รัฐบาลบริหารประเทศ ต้องใช้คนที่มีความเป็นธรรม เป็นคนดีที่สร้างประโยชน์เข้าประเทศ
    ประชาชนที่ต้องหัดลุกขึ้นสู้กับสิ่งไม่ดีในสังคม หัดสร้างสรรค์สิ่งดีๆให้สังคม

ผมว่าอย่างแรกมันง่ายกว่า เพราะใช้คนแค่ไม่กี่คน คนดีในสังคมตอนนี้มีเพียงพออยู่แล้ว เพียงแต่ไม่มีใครไปเป็นเท่านั้นเอง
    อย่างที่สองนี่ลำบาก ก็อย่างที่รู้ๆว่านิสัยคนไทยตอนนี้เป็นยังไง ทำเลวมันง่ายกว่าทำดี จริงปะ?