ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0

Exclamation ปิดเครื่องโดยกดปุ่ม power ค้างไว้ จะมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ? ...

ปิดเครื่องโดยกดปุ่ม power ค้างไว้ จะมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ? ... คอมชอบค้าง รอเป็นชั่วโมงก็ยังค้าง สุดท้ายเลยต้องจำใจทำ ... ยกตัวอย่างเช่นตอนเปิดคอม จะไม่มีเสียง ตี๊ด.. แล้วก็จอไม่ติด เลยทำอะไรไม่ได้ต้องกดปุ่ม Power ค้างไว้ พอเปิดใหม่ ถึงจะมีเสียง ตี๊ด แล้วใช้การได้เหมือนเดิม

อีกอย่างครับตอน Restart มันก็ไม่ได้ครับ จอไม่ติด ผมต้องกดปุ่ม Power ค้างไว้ตลอดเพื่อให้เครื่องดับ ถ้าทำไปแบบนี้นานๆมันจะมีผลเสียอะไรหรือปล่าวครับ? แล้วที่เป็นแบบนี้เกิดจากสาเหตอะไรครับ

รบกวนด้วยครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    in the dark corner of the system
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    Blog Entries
    1
    มีแน่นอนครับ HDD กลับบ้านเก่าก่อนเพื่อน
    Nothing is "Impossible" as impossible itself says "I-m-possible".
    >>งดให้ความช่วยเหลือกับผู้ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง<<
    --> ก่อนจะตั้งคำถามควรลองใช้ Google ค้นหาก่อน <--

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ต้องกดค้างไว้ประมาณ 15 วินาทีครับ ถ้ากดแล้วปล่อยเร็วกว่านี้ ไฟจะกระชาก อาจทำให้อุปกรณ์ส่วนต่างๆเสียหายได้

ทำได้เหมือนกันแต่ไม่ควรทำบ่อย ควรจะ shutdown จาก window จะดีกว่า ถ้าไม่ได้จริงๆ เอาไปให้ช่างดูครับ

แล้วที่ M/B มี speaker อยู่มั๊ยครับ?? มันยังทำงานดีอยู่รึป่าว??
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

My Freedom
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 194
    จิงๆแล้วมันก็เป็นได้หลายอาการนะคับ
    เป็นได้ตั้งแต่ Windows ไฟลล์เสีย หรือ หาย หรืออาจจะเป็นจาก Mainboard
    ส่วนการปิดโดยไม่ผ่านการ Shutdown ก็มีโอกาสที่ไฟล์มันจะหายหรือไม่ถูกจัดเก็บไว้ใเป็นที่เป้นทาง (ไฟลล์ Windows ) ก็มีโอกาสหละคับ
    อาจจะต้องลง Windows ใหม่ ถ้ายังไม่หาย ลองตรวจสอบ Mainboard ดูคับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ต้องกดค้างไว้ประมาณ 15 วินาทีครับ ถ้ากดแล้วปล่อยเร็วกว่านี้ ไฟจะกระชาก อาจทำให้อุปกรณ์ส่วนต่างๆเสียหายได้

ทำได้เหมือนกันแต่ไม่ควรทำบ่อย ควรจะ shutdown จาก window จะดีกว่า ถ้าไม่ได้จริงๆ เอาไปให้ช่างดูครับ

แล้วที่ M/B มี speaker อยู่มั๊ยครับ?? มันยังทำงานดีอยู่รึป่าว??
    มันคืออะไรครับ? ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง เล่นเป็นอย่างเดียว ตอนแรกผมคิดว่าเป็นที่วินโดว์ บางทีมันก็มีจอสีฟ้าแล้วก็รันอะไรมั่วไปหมด แล้วมันก็รีตัวเอง แล้วก็กลับมาค้างที่หน้าต่างสีเหลืองๆ ก่อนเข้า win7อ่ะครับ ต้องกด Power แช่ไว้อีกเพื่อเปิดใหม่ ไม่รู้มันเป็นอ่ะไร

My Freedom
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 194
    ที่บอกมามันเป็นได้หลายอาการนะคับ ตั้งแต่ VGA/RAM แม้แต่ Windows เองก็เหอะ
    ลองถอด Ram กับ การ์ดจอมาเอายางลบถูตรงส่วนที่เป็นทองแดงอะคับ อาจจะมีสนิมอยู่ ถ้ายังไม่หายลองลง Windows ใหม่
    ถ้ายังไม่หายอีก ส่งช่างคับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    โอเคครับ ตามนั้น

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    กดค้างไว้แล้วปิดมันก็เหมือนกับไฟดับอ่ะครับแล้วตัดไป

ผลเสียโดยตรงก็ไฟล์วินโดวถ้าทำบ่อยๆเสียแน่ครับ

อุปกรณ์ไปแน่ใจ แต่ HDD ตามที่แร็ป2บอก ถ้าไม่ใช่รุ่นเก่าๆ ผมเคยอ่านมาว่าไม่เป็นไรนะ

เพราะเวลาดับไปเข็มหัวอ่านแถบจะไม่ได้โดนจานเลย

แต่ทางที่ดีที่สุดกดแค่ให้มันชัตดาวไปก็พอ ถ้าไม่จำเป็นไม่ควรทำครับ

ส่วนเรื่องเปิดแล้วไม่มีเสียง ตี๊ด ก็ลองถอดอุปกรณ์มาทำความสะอาดดู

โพสเพื่อความสุขของทุกคน
    เงียบๆแล้วอ่านไป...
    กล่าวขอบคุณ
    1,412
    ได้รับคำขอบคุณ: 9,786
    ผมว่ามันลัดโปรแกรมนะประมาณว่า อยู่ดีดีก็ดับอ่ะ ถ้าShutdown แบบนี่ ดึงปลั๊กออกก็ไม่ต่างกัน เหมือนแบบอยู่ดีดีก็หายไป ยังไม่ทันปิดอะไรเลย
    แต่ถ้าปิดโปรแกรมด้วยWindows ก็ประมาณว่า มีขั้นตอนของมันปิดโปรแกรมก่อนแล้วค่อยปิดระบบของเครื่องประมาณนี่แหละ ที่ผมคิดอ่ะ
    BEGONE THOTTTTTTTT

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,538
    2
    หา~ ผมปิดมาปีกว่าๆ ก็ไม่เห็นมีอะไรเลย

ผมเห็นแว๊บๆนะ ตอนกดค้างน่ะ มันขึ้น Log off Screen ด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CrYzTeX : 11th August 2011 เมื่อ 18:13
    Trying not to feel the same

กล่าวขอบคุณ
    909
    ได้รับคำขอบคุณ: 218
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CrYzTeX อ่านกระทู้
    หา~ ผมปิดมาปีกว่าๆ ก็ไม่เห็นมีอะไรเลย
    นั่นซิ ผมทำแบบนี้มานานแล้วนะ ก็ไม่เห็นมันเป็นไรนะ หรือยังไม่ถึงเวลา
    CPU Athlon 7750 Ram 2 GB HDD Sumsung 250 GB M/B ECS A780GM-A VGA HD5670 1 GB Win 7 COD8 และ BFBC3 ผ่านฉลุย

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    1
    การกดค้างไว้นั้น เป็นการปิดในส่วนของฮาร์ดแวร์ครับ เพราะมันจะเตรียมปิดการทำงานของฮาร์ดแวร์ทุกส่วนก่อน ฮาร์ดแวร์หยุดทำงานแล้วจึงตัดไฟจาก PSU
    สรุป
    การกดค้างไว้ให้ปิดนั้น ไม่มีส่วนต่อการเสียหายด้านฮาร์ดแวร์ แต่จะมีส่วนต่อซอฟแวร์มากกว่า เช่นยังไม่เซฟงาน หรือกำลังลงโปรแกรมอะไรอยู่ ประมาณนี้