ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

- [ The Gang ] -
    RAMAIX BangNa Phathumtani
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,062

คนที่จะจัดสเป็ก อัพเกรด หรือ ขอความช่วยเหลือ กรุณาอ่านครับผม!!

เนื่องจากบอร์ดเริ่มกันใหม่ ก็อยากจะแปะไว้ให้อ่านดูครับ เริ่มกันเลยแล้วกัน

เทคนิคการขอความช่วยเหลือแบบรวดเร็ว

ผู้ที่ต้องการความช่วยเหลือ ในการจัดสเป็กหรืออัพเกรด กรุณาลง ลายละเอียดให้ครบถ้วนครับผม อย่างเช่น

-งบประมาณในการจัดสเป็ก ต้องการเอาไปใช้งานด้านไหน รวมจอไหม ลงรายละเอียดให้ครบครับ เพื่อง่ายต่อการช่วยเหลือ

-สำหรับบางคนที่ต้องการที่จะอัพเกรดคอม กรุณาลง รายละเอียด ให้ครบว่า สเป็กเดิมของคุณ ใช้อะไรอยู่ อย่างเช่น ตอนนี้ คุณใช้ cpu อะไร
    mainboard อะไร แรม อะไร กรุณาลงให้ครบครับ เพราะถ้าลงให้ไม่ครบ คนที่จะช่วยเหลือ เค้าจะตอบคุณได้ไม่หมด คุณจะเสียผลประโยชน์ไป จำเป็นต้องลงรายละเอียดให้ครบถ้วนครับ

-สำหรับคนที่สงสัยเรื่องอื่น เช่น การ์ดจอตัวนี้แรงกว่าตัวนี้ไหม หรือ cpu ตัวนี้แรงกว่าอันไหน ผมจะพยายามหา กราฟที่น่าเชื่อถือมาแปะไว้ให้ครับผม เพื่อเป็นแนวทางในการเลือกซื้อ อุปกรณ์ต่างๆ จะพยายามอัพเกรดเรื่อยๆครับ (ถ้ามีเวลา)

สำหรับคนที่ตั้งกระทู้เล่นๆ เพื่อให้ช่วยเหลือในการจัดเสป็ก อยากให้คุณคิดว่า คนที่เค้าจัดสเป็ก อัพเกรด ที่ช่วยเหลือคุณ เขาต้องหาข้อมูล ที่ดีที่สุดมาช่วยเหลือคุณ ไม่ใช่สับแต่ว่าใส่ๆไป ดังนั้น ถ้าจะตั้งกระทู้ขอความช่วยเหลือ กรุณาตั้งในความเป็นจริง ไม่ใช่แค่ตั้งเอาสนุกๆ อยากให้คนมาตอบเฉยๆ เพราะคนที่จัดสเป็กก็ไม่อยากจะจัดเท่าไหร่หรอกถ้าไม่ซื้อจริงๆ ถ้าคุณเป็นคนให้คำแนะนำ แต่คน ที่คุณแนะนำ เค้าแค่ตั้งเล่นๆ คุณก็จะรู้สึกเหมือนกันกับคนที่คุณหลอกนั่นละครับ

อีกอย่างสำหรับพวกที่ก่อกวนบอร์ดเช่น งบ 100000 จัดให้หน่อย (แต่ไม่ซื้อจริง) ขอความกรุณาหยุดเถอะครับ มันไม่ได้อะไรดีขึ้นมา คุณอาจจะโดนด่าด้วยซํา

แต่สำหรับคนที่ซื้อจริงๆ งบเยอะขนาดนั้น ก็ขอความกรุณาคนจัด ให้ความเชื่อถือคนที่ขอคำแนะนำด้วยครับ เพราะบอร์ดเก่า งบเยอะๆ ส่วนใหญ่จะโดนว่าตลอด หาว่าไม่มีจริง เข้ามาป่วนบอร์ด ซึ้ง 90 เปอเซน์เป็นอย่างงั้น ฉะนั้น กรุณาไตร่ตรองด้วยนะครับ ใครจะซื้อจริง ไม่ซื้อจริง

ผมก็ได้แต่หวังว่า บอร์ดใหม่ จะมีสิ่งดีๆใหม่ๆ เข้ามามากขึ้นนะครับ เพราะที่ผ่านมา ก่อนที่บอร์ดใหม่จะเริ่ม ทุกคนในบอร์ดนี้ก็อยู่กันอย่างมีความสุขครับ อยู่กันแบบพี่ๆน้องๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guszo : 9th July 2011 เมื่อ 09:45

กล่าวขอบคุณ
    55
    โปรแกรมที่จำเป็นต้องมีติดเครื่อง

เครดดิด : ยกให้ techpower นะครับ แต่ว่าผมอัพเอง เนื่องจาก หาลิ้ง ไม่เจอครับ

CPU-Z โปรแกรมเช็คสเป็กซีพียู
    http://www.mediafire.com/?1z03g47n1a4cmf7

GPU-Z โปรแกรมเช็คสเป็กการ์ดจอ
    http://www.mediafire.com/?8lsj0v8fnmb0445

Hwmonitor โปรแกรมเช็คอุณภูมิของคอม
    http://www.mediafire.com/?89776m8060j3j78

fraps โปรแกรมดูเฟรมในการเล่นเกมส์
    http://www.mediafire.com/?0p5xez75qxe05ga

โปรแกรมเทสในการ overclock ซีพียู

linx
    http://www.mediafire.com/?f6howcn6ibngvc3

prime95
    http://www.mediafire.com/?rzgdio1br3huiiv
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guszo : 7th July 2011 เมื่อ 15:00

กล่าวขอบคุณ
    2,192
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,144
    อ้าก แสบตาข้อความสีเขียว

ปล.โปรแกรมทำไหมไม่นิยมใช้ aida64 อะครับ

กล่าวขอบคุณ
    2,192
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,144
    อ้าก แสบตาข้อความสีเขียว

ปล.โปรแกรมทำไหมไม่นิยมใช้ aida64 อะครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,262
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,610
    ติด ๆ ...... หมุด ! ไปเลย ๆ
    - XENON -

กล่าวขอบคุณ
    55
    aida 64 ผมว่ามันดูยุ่งยากไปนะเลยไม่ค่อยนิยม

@เป้

ก็หวังว่า คงจะติดหมุดนะ เกิดพวกที่ตั้งมั่วๆ แบบบอร์ดเก่า อ่านแล้วเกิดจะได้คิดอะไรได้บ้าง

-[Just Normal People]-| ™
    กล่าวขอบคุณ
    228
    ได้รับคำขอบคุณ: 616
    Blog Entries
    3
    จะมาใช้บริการในเร็ววัน กำลงัเก็ปเงินอยู่

DotA2
    กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 631
    อะ อ่าน ยาก ดี ต้อง คลุม ดำ หมด ถึง จะ อ่าน ง่าย

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,697
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,389
    ท่าน แบงค์ มาแรง ๆ ความรู้ รีบ ๆ สอย กันไปนะครับ หวังว่า ปักหมุดแน่

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,697
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,389
    ท่าน แบงค์ มาแรง ๆ ความรู้ รีบ ๆ สอย กันไปนะครับ หวังว่า ปักหมุดแน่

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    548
    ได้รับคำขอบคุณ: 385
    บอร์ดใหม่อยากได้ MOD หมวด IT HW = ="

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 14
    ถ้าจะให้ดี จัดสเปคคร่าวๆไว้เลยสักงบละ2ชุด2ค่าย แบบไม่รวมจอ
    ยกตัวอย่างเช่น งบ10,000 ก็จัดไว้ทั้ง Intel และ AMD
    หรือจะสรุปง่ายๆ ทุกๆ1หมื่นบาทนั่นเอง จนไปสูงสุดที่ 5หมื่นบาทพอล่ะ
    เพราะแพงกว่า5หมื่นบาทนี่ คงไม่ต้องจัดให้ เพราะราคาแพงขนาดนั้น
    คงต้องจัดด้วยตัวเอง เชื่อมือตัวเองดีที่สุด
    (แหงล่ะ เกิน5หมื่น ของทุกชิ้น ต้องท็อปสุดๆแน่นอน เลยไม่ต้องพึ่งบริการจัด)
    แล้วติดหมุดตัวเป้งๆไว้เลย จะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ว่างบเท่านั้นจัดไรดี งบเท่านี้จัดไรมั่ง
    (...เพราะตั้งทีไร งบเท่าๆกัน ก็ชุดเดียวกันเหมือนเดิม แม่นบ่!!! ท่านนักจัดสเปคทั้งหลาย)

ที่เหลือก็จะเหลือแค่กระทู้ปรึกษา ขอความคิดเห็น ว่าจะเพิ่มนั่น ลดนี่เหมาะสมหรือเปล่า

(...ความเห็นส่วนตัว เท่าที่อยู่กับบอร์ดเดิมจนแก่ล่ะ เห็นตั้งกระทู้คล้ายๆกันทุกวัน คำตอบก็เหมือนๆกันทุกที
    ถ้าทำแบบนี้ จะลดกระทู้ขอให้จัดคอมลงไปได้เยอะ จะเหลือแต่กระทู้เนื้อๆ ที่ต้องการคำตอบด่วนๆ)

แล้วก็ที่สำคัญ ถ้าจัดทิ้วไว้แบบที่เราแนะนำ ก็ต้องอัพเดทราคา-อาหลั่ย ทุกๆอาทิตย์ด้วยนะเจ้าค่ะ
    เพราะราคามันขึ้นๆลงๆ งบน้อย แต่ได้ของที่ดีขึ้น ตามกลไกการตลาด

จากใจ
    ~:~LoveJKGTH~:~
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย LoveJKGTH : 8th July 2011 เมื่อ 00:33

자신에 대한 믿음
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,173
    aida 64 น่าใช้ครับ ผมว่ามันไม่ได้ยุ่งยากนะ แต่มันบอกละเอียด *-*

กล่าวขอบคุณ
    55
    คห 12.

ผมก็อยากจัดทิ้งไว้เลยครับตามงบ แต่มันทำไม่ได้ครับผม ของราคาขึ้นๆ ลงๆ ทุกอาทิตย์ อีกอย่าง เวลาที่ผมจะอัพเดด ไม่ค่อยจะมีเท่าไหร่ครับ ถึงจะเห็นออนทุกวันก็เถอะ -*- (ออนไว้งั้นละ)

กล่าวขอบคุณ
    55
    ดันนิดนึงครับ สำหรับคนที่จะจัดยังไม่ได้อ่าน อยากให้อ่านนะครับ จะได้เข้าใจถึงใจคนจัดบ้าง ไม่มาตั้งปั่นป่วน

กล่าวขอบคุณ
    55
    ขอนุญาติดันนะครับ เพื่อให้คนที่จะจัดสเปกได้อ่านตครับ รู้สึกช่วงนี้คนที่ขอให้จัด จะเยอะขึ้น ขอดันเพื่อให้คนที่ไม่ซื้อจริงๆ หรือตั้งกระทู้เปลืองเล่นๆ ได้อ่านครับ...

The One
    :. Jitra Villa .:
    กล่าวขอบคุณ
    395
    ได้รับคำขอบคุณ: 753
    คอมที่ประมาณเล่นGTA IVลื่นนี่ ต้องใช้งบเท่าไหร่หรอครับ ?

กล่าวขอบคุณ
    55
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ FROZEN อ่านกระทู้
    คอมที่ประมาณเล่นGTA IVลื่นนี่ ต้องใช้งบเท่าไหร่หรอครับ ?
    อยู่ที่การปรับครับผม แต่ถ้าเอาจริงๆ 15000 ก็ ไฮได้เกือบหมดแล้วครับผม

กล่าวขอบคุณ
    1,262
    เย้ ติดหมุดแล้วว ^^

ติดหมุดผมหาย Mod ทำอะไรเนี่ย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Plusz : 31st July 2011 เมื่อ 21:06
    - XENON -

กล่าวขอบคุณ
    55
    ^^

สงสัย เค้าคิดว่า มันปั้มกระทุ้ได้มั้งเลยเอาออกอะเป้

กล่าวขอบคุณ
    1,262
    กรี๊ดดดดดดดดดดดด ร้องงง TT'
    - XENON -

자신에 대한 믿음
    กล่าวขอบคุณ
    0
    เข้ามาดู เป้ แต๋วแตก อิอิ

กล่าวขอบคุณ
    1,262
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ScaryReaDy อ่านกระทู้
    เข้ามาดู เป้ แต๋วแตก อิอิ
    นั้นไง T_____T;

อยากได้ Mod คนใหม่จังสำหรับฟอรั่ม เราโดยเฉพาะ ๆ
    - XENON -

자신에 대한 믿음
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ^
    ^

อยากลองเป็นเหมือนกัน นะ อยากรู้ มันจะกดดัน อะไรขนาดต้องไล่ User ออกจากเว็บเปล่า คิคิ

กล่าวขอบคุณ
    1,262
    ^
    ^

ฮ่านินทา ๆ 5555 ถ้ามีจันญาบันพอเค้าคงไม่ไล่หรอกแต่เค้ามีไม่พอ จะโดนไหมเนี่ย 55
    - XENON -