ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

talesrunner

เวปไซท์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนเวปไซท์สปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ สนับสนุนเว็บไซต์ กางเกงเล Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน โหลดเกม
ให้เช่า Colocation
บริจาค Bitcoin
กางเกงเล
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม
โหลดเกมส์

ดูผลการโหวต: คุณเป็นคนชอบทานวาซาบิหรือไม่

ผู้โหวต
77. คุณอาจจะไม่ได้รับอนุญาตให้คะแนนในสำรวจความนิยมนี้
  • ชอบ

45 58.44%
  • ไม่ชอบ

32 41.56%
    [ ~ จิ้งจอกมหัศจรรย์ ~ ]
    [ ~Zorori Castle~ ]
    กล่าวขอบคุณ
    1,859
    ได้รับคำขอบคุณ: 72,597

ว่าด้วยเรื่องของ "วาซาบิ"

วาซาบิ (ญี่ปุ่น: ワサビ) เป็นเครื่องปรุงที่ทำมาจากการบดลำต้นของพืช Canola (Japanese horseradish) จัดเป็นไม้ยืนต้นที่อยู่ในตระกูลเดียวกับพวกบรอกโคลีและกะหล่ำ เป็นสมุนไพรดั้งเดิมของญี่ปุ่น สามารถปลูกได้ทั้งบนดิน และพื้นน้ำ โดยปลูกบนพื้นน้ำจะให้คุณภาพที่ดีกว่า ในหลายประเทศมักจะเรียกวาซาบิกันผิดๆ ว่าฮอร์สแรดิชญี่ปุ่น ฮอร์สแรดิชสีเขียว หรือแม้แต่มัสตาร์ดญี่ปุ่น

ลักษณะต้นของวาซาบิ

ลักษณะ
    ใบของวาซาบิจะคล้ายกับดอกของต้นโฮลีฮอค ต้นมีความสูงแค่เข่า ส่วนโคนลำต้นที่ใช้ในการทำอาหารมีลักษณะเป็นหัวเหมือนหัวไชเท้าหรือบอระเพ็ดแต่เป็นสีเขียวอ่อนๆ เมื่อบดแล้วมีกลิ่นที่ฉุนรุนแรง ถ้ารับประทานจะให้ความรู้สึกแสบร้อนขึ้นจมูกในระยะสั้นๆ ก่อนที่จะเปลี่ยนเป็นความกลมกล่อม จากรสหวานและขมผสมกัน และให้ความเผ็ดเล็กน้อย

วิธีทำ
    นำส่วนโคนลำต้นที่มีความหนาออกมาใช้ และหลายๆ คนมักจะเข้าใจผิดว่าเป็นส่วนรากของมัน เวลาจะนำไปรับประทาน หรือประกอบอาหารนั้นจะต้องมีกรรมวิธีพิเศษคือนำวาซาบิไปฝนกับเครื่องฝนพิเศษที่ทำมาจากเหงือกปลาฉลาม (Wasabi Oroshi) ซึ่งจะมีปุ่มขนาดเล็กๆ จนทำให้ผลวาซาบิละเอียดจนมีลักษณะคล้ายครีมสีเขียว หลังจากนั้นก็นำไปผสมกับโชยุใช้เป็นน้ำจิ้มสำหรับปลาดิบ (ซะชิมิ, sashimi) หรือ ซูชิ (sushi) เพื่อให้ได้รสชาติอร่อยยิ่งขึ้น

แหล่งเพาะปลูก
    แหล่งที่ปลูกวาซาบิอยู่ที่ชิมิทสึ แปลว่า น้ำสะอาด การปลูกวาซาบินั้นไม่ใช่เรื่องยากแต่ต้องลงทุนค่อนข้างสูง พืชชนิดนี้มักจะปลูกในที่โล่ง แต่จะต้องมีการจำกัดปริมาณแสงแดดไม่ให้ส่องลงมาถูกต้นพืชโดยตรงในช่วงฤดูร้อน(ถ้าโดนแล้วจะให้ผลไม่ดี)
    เนื่องจากมีแหล่งปลูกที่จำกัดจึงทำให้วาซาบิมีราคาค่อนข้างสูง ที่ประเทศไทยนั้นตามร้านอาหารมีระดับ หรือตามโรงแรมบางแห่งเท่านั้นที่จะใช้โคนต้นวาซาบิสดบด เพราะต้องนำเข้ามาจากประเทศญี่ปุ่นด้วยราคากิโลกรัมละหลายพันบาท ดังนั้นจึงมีวาซาบิเทียมซึ่งมีลักษณะเป็นผงสีเขียวและปรุงแต่งกลิ่นและสีเพิ่มขึ้น เมื่อนำมาผสมและกวนกับน้ำเย็นแล้วทิ้งไว้สักครู่ก็จะมีหน้าตาเหมือนกับวาซาบิของแท้แต่กลิ่นรสจะฉุนจัดจ้านกว่าเรียกว่า "ผงวาซาบิ"
    แม้ว่าผลิตผลจะเผ็ดเกินกว่าที่จะนำมารับประทานเดี่ยวๆ แต่ก็ได้รับการสั่งนำเข้าจำนวนมากจากบริษัทใหญ่ๆ ในญี่ปุ่น เพื่อที่จะนำมาผสมผสานกับเครื่องปรุงอื่นๆ เช่น หัวไชเท้าและเครื่องเทศ ที่เรียกกันว่า "เนริวาซาบิ" และตลาดของเครื่องปรุงเนริวาซาบิ มีมูลค่าถึง 16 ล้านดอลล่าร์สหรัฐต่อปี ในขณะที่วาซาบิแบบดั้งเดิมมีมูลค่าในตลาด 36 ล้านดอลล่าร์สหรัฐต่อปี

ประโยชน์
    กลิ่นฉุนของวาซาบิจะช่วยดับกลิ่นคาวของอาหารทะเลได้ทุกชนิด เพราะสารที่อยู่ในวาซาบิเมื่อฝนเป็นแป้งกระทบกับออกซิเจนในอากาศ จะเกิดปฏิกิริยาเป็นทั้งกลิ่นฉุนและให้รสรุนแรง สารนี้จะมีประโยชน์ในการกระตุ้นต่อมน้ำลายให้ขับน้ำลายออกมา ซึ่งจะมีส่วนช่วยในการย่อย อีกทั้งในวาซาบิยังอุดมด้วยวิตามินซี

Credit : http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%...B8%9A%E0%B8%B4
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Speedy-K.O. : 11th August 2011 เมื่อ 22:50

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 32 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    223
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,594
    เคยกินเหมือนกัน ซ่าทั้งปาก

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,345
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,014
    Blog Entries
    1
    ลองกินกับน้ำปลาตราปลาหมึกสิ อร่อยนะ

Nasuhara Anastasia
    กล่าวขอบคุณ
    1,399
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,854
    ตอนแรกๆที่ได้กินผมไม่ชอบมันเท่าไหร่ ตอนนี้ชอบมาก ถ้าไม่อยากให้มันฉุนขึ้นจมูกก็กินแล้วหายใจออก

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    646
    ได้รับคำขอบคุณ: 197
    วาซาบิ นี่คือของโปรดของผมเลยแหล่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    2,313
    ได้รับคำขอบคุณ: 957
    นี่กำลังนั่งกินซูชิอยู่เลย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Agonlive อ่านกระทู้
    มิยาบิ บ......
    มิยาบิกินวาซาบิแล้ว Seed หรอครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NaZi_BF3 : 12th August 2011 เมื่อ 00:36

Hasegawa Taizou
    กล่าวขอบคุณ
    100
    ได้รับคำขอบคุณ: 599
    ผมไม่ชอบมันเลยอะ เพื่อนแกล้งเอาใส่ชูชิมาแล้วเอาสาหร่ายห่อทับอีกที แล้วเราก็กินมันเข้าไป....โอ้วชิท T T

กล่าวขอบคุณ
    287
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    แส่บ ดีๆๆๆๆ ร้อนน ลิ้นน

รักแฟนเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,341
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,934
    ผมชอบเอากลิ่นวาซาบิออกจมูก... รู้สึกจี๊ดสุดๆ

Joe Hisaishi
    กล่าวขอบคุณ
    794
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,657
    ไม่ค่อยชอบเท่าไหร

กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 384
    กินแล้ว โล่ง จมูกดีนะ บางครั้งเป็นหวัดพอกินวาซาบิ แล้ว ค่อยยังชั่วเลยอ่ะ

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,179
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,245
    บางคนไม่รู้นะว่า วาซาบิต้นมันอยู่ที่ไทย ฮ่าๆ

นี่ของโปรดผมเลย แต่ผมจะใส่เยอะมากๆ

เนียร์-ซัง !!~
    หอสมุดชั้นบนสุดกับ วิคตอริก้า
    กล่าวขอบคุณ
    636
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,224
    มิยาบิ บ......

Ǥu Ja Pai Ħai Sud ₭ob ₣ah
    กล่าวขอบคุณ
    2,966
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,273
    ชอบกินครับเพราะว่ามันกินแล้ว ฮีน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย LeiTo : 12th August 2011 เมื่อ 16:25
    —• ผม เพื่อน ตุ้ม •—

กล่าวขอบคุณ
    430
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    ไม่ค่อย ชอบแฮะแต่ถ้าให้กินก็กินได้

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 486
    ของชอบเลยนะเนี่ย..

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    ไม่ชอบอะ มันเผ็ด

กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,354
    Blog Entries
    2
    ให้กินเปล่าๆคงไม่มีใครอยากกินหรอก เเต่ถ้ากับซูชิ หรือ ซาชิมิ ล่ะอร่อยสุดใน 3 โลกเลยทีเดียว >x<

กล่าวขอบคุณ
    5,751
    ได้รับคำขอบคุณ: 572
    เคยกินเปล่า ๆทีนึง และนิดเดียว แซบจนร้องไห้เลยครับ แรงจริง ๆ
    ♥ Las Vegas
    ♥ ตัวเอง พ่อแม่ และสังคม

The misled...
    ห้องทำงานในบ้านตัวเอง...
    กล่าวขอบคุณ
    483
    ได้รับคำขอบคุณ: 554
    เวลากินชอบใส่เหมือนกันฮะ กินแล้วแซบดี ;w;

กล่าวขอบคุณ
    160
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,433
    ผมว่า อร่อยดีออก

Games Master
    กล่าวขอบคุณ
    3,216
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,086
    ยังไม่เคยลองกินเลยครับกลัว

ก็แล้ว....ยังไง
    กล่าวขอบคุณ
    307
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,297
    ฮีน ครับ 55+ มันคืออาการ ขึ้นสมอง

ผมชอบนะ ของPOTATO รสวาซาบิ ก็ อร่อย ซื้อมากิน สบายเลย เพื่อนมันกินชึ้นเดียวแล้วไม่เอา แต่บางคนบอกอร่อย กินเยอะกว่าเดิมอีก -*-

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    อร่อยมากเลย เเต่เเสบจมูกอ่ะ

กล่าวขอบคุณ
    177
    ได้รับคำขอบคุณ: 229
    เรากิน ผงวาซาบิ กันสินะ มิน่ามันแถมฟรีตลอด !!!

Tags for this Thread