ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ดูผลการโหวต: คุณเป็นคนชอบทานวาซาบิหรือไม่

ผู้โหวต
77. คุณอาจจะไม่ได้รับอนุญาตให้คะแนนในสำรวจความนิยมนี้
  • ชอบ

45 58.44%
  • ไม่ชอบ

32 41.56%
    [ ~ จิ้งจอกมหัศจรรย์ ~ ]
    [ ~Zorori Castle~ ]
    กล่าวขอบคุณ
    1,862
    ได้รับคำขอบคุณ: 72,599

ว่าด้วยเรื่องของ "วาซาบิ"

วาซาบิ (ญี่ปุ่น: ワサビ) เป็นเครื่องปรุงที่ทำมาจากการบดลำต้นของพืช Canola (Japanese horseradish) จัดเป็นไม้ยืนต้นที่อยู่ในตระกูลเดียวกับพวกบรอกโคลีและกะหล่ำ เป็นสมุนไพรดั้งเดิมของญี่ปุ่น สามารถปลูกได้ทั้งบนดิน และพื้นน้ำ โดยปลูกบนพื้นน้ำจะให้คุณภาพที่ดีกว่า ในหลายประเทศมักจะเรียกวาซาบิกันผิดๆ ว่าฮอร์สแรดิชญี่ปุ่น ฮอร์สแรดิชสีเขียว หรือแม้แต่มัสตาร์ดญี่ปุ่น

ลักษณะต้นของวาซาบิ

ลักษณะ
    ใบของวาซาบิจะคล้ายกับดอกของต้นโฮลีฮอค ต้นมีความสูงแค่เข่า ส่วนโคนลำต้นที่ใช้ในการทำอาหารมีลักษณะเป็นหัวเหมือนหัวไชเท้าหรือบอระเพ็ดแต่เป็นสีเขียวอ่อนๆ เมื่อบดแล้วมีกลิ่นที่ฉุนรุนแรง ถ้ารับประทานจะให้ความรู้สึกแสบร้อนขึ้นจมูกในระยะสั้นๆ ก่อนที่จะเปลี่ยนเป็นความกลมกล่อม จากรสหวานและขมผสมกัน และให้ความเผ็ดเล็กน้อย

วิธีทำ
    นำส่วนโคนลำต้นที่มีความหนาออกมาใช้ และหลายๆ คนมักจะเข้าใจผิดว่าเป็นส่วนรากของมัน เวลาจะนำไปรับประทาน หรือประกอบอาหารนั้นจะต้องมีกรรมวิธีพิเศษคือนำวาซาบิไปฝนกับเครื่องฝนพิเศษที่ทำมาจากเหงือกปลาฉลาม (Wasabi Oroshi) ซึ่งจะมีปุ่มขนาดเล็กๆ จนทำให้ผลวาซาบิละเอียดจนมีลักษณะคล้ายครีมสีเขียว หลังจากนั้นก็นำไปผสมกับโชยุใช้เป็นน้ำจิ้มสำหรับปลาดิบ (ซะชิมิ, sashimi) หรือ ซูชิ (sushi) เพื่อให้ได้รสชาติอร่อยยิ่งขึ้น

แหล่งเพาะปลูก
    แหล่งที่ปลูกวาซาบิอยู่ที่ชิมิทสึ แปลว่า น้ำสะอาด การปลูกวาซาบินั้นไม่ใช่เรื่องยากแต่ต้องลงทุนค่อนข้างสูง พืชชนิดนี้มักจะปลูกในที่โล่ง แต่จะต้องมีการจำกัดปริมาณแสงแดดไม่ให้ส่องลงมาถูกต้นพืชโดยตรงในช่วงฤดูร้อน(ถ้าโดนแล้วจะให้ผลไม่ดี)
    เนื่องจากมีแหล่งปลูกที่จำกัดจึงทำให้วาซาบิมีราคาค่อนข้างสูง ที่ประเทศไทยนั้นตามร้านอาหารมีระดับ หรือตามโรงแรมบางแห่งเท่านั้นที่จะใช้โคนต้นวาซาบิสดบด เพราะต้องนำเข้ามาจากประเทศญี่ปุ่นด้วยราคากิโลกรัมละหลายพันบาท ดังนั้นจึงมีวาซาบิเทียมซึ่งมีลักษณะเป็นผงสีเขียวและปรุงแต่งกลิ่นและสีเพิ่มขึ้น เมื่อนำมาผสมและกวนกับน้ำเย็นแล้วทิ้งไว้สักครู่ก็จะมีหน้าตาเหมือนกับวาซาบิของแท้แต่กลิ่นรสจะฉุนจัดจ้านกว่าเรียกว่า "ผงวาซาบิ"
    แม้ว่าผลิตผลจะเผ็ดเกินกว่าที่จะนำมารับประทานเดี่ยวๆ แต่ก็ได้รับการสั่งนำเข้าจำนวนมากจากบริษัทใหญ่ๆ ในญี่ปุ่น เพื่อที่จะนำมาผสมผสานกับเครื่องปรุงอื่นๆ เช่น หัวไชเท้าและเครื่องเทศ ที่เรียกกันว่า "เนริวาซาบิ" และตลาดของเครื่องปรุงเนริวาซาบิ มีมูลค่าถึง 16 ล้านดอลล่าร์สหรัฐต่อปี ในขณะที่วาซาบิแบบดั้งเดิมมีมูลค่าในตลาด 36 ล้านดอลล่าร์สหรัฐต่อปี

ประโยชน์
    กลิ่นฉุนของวาซาบิจะช่วยดับกลิ่นคาวของอาหารทะเลได้ทุกชนิด เพราะสารที่อยู่ในวาซาบิเมื่อฝนเป็นแป้งกระทบกับออกซิเจนในอากาศ จะเกิดปฏิกิริยาเป็นทั้งกลิ่นฉุนและให้รสรุนแรง สารนี้จะมีประโยชน์ในการกระตุ้นต่อมน้ำลายให้ขับน้ำลายออกมา ซึ่งจะมีส่วนช่วยในการย่อย อีกทั้งในวาซาบิยังอุดมด้วยวิตามินซี

Credit : http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%...B8%9A%E0%B8%B4
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Speedy-K.O. : 11th August 2011 เมื่อ 22:50

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 32 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    223
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,594
    เคยกินเหมือนกัน ซ่าทั้งปาก

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    Blog Entries
    1
    ลองกินกับน้ำปลาตราปลาหมึกสิ อร่อยนะ

Nasuhara Anastasia
    กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,853
    ตอนแรกๆที่ได้กินผมไม่ชอบมันเท่าไหร่ ตอนนี้ชอบมาก ถ้าไม่อยากให้มันฉุนขึ้นจมูกก็กินแล้วหายใจออก

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 197
    วาซาบิ นี่คือของโปรดของผมเลยแหล่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    2,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 954
    นี่กำลังนั่งกินซูชิอยู่เลย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Agonlive อ่านกระทู้
    มิยาบิ บ......
    มิยาบิกินวาซาบิแล้ว Seed หรอครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NaZi_BF3 : 12th August 2011 เมื่อ 00:36

Hasegawa Taizou
    กล่าวขอบคุณ
    100
    ได้รับคำขอบคุณ: 599
    ผมไม่ชอบมันเลยอะ เพื่อนแกล้งเอาใส่ชูชิมาแล้วเอาสาหร่ายห่อทับอีกที แล้วเราก็กินมันเข้าไป....โอ้วชิท T T

กล่าวขอบคุณ
    286
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    แส่บ ดีๆๆๆๆ ร้อนน ลิ้นน

รักแฟนเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,340
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,934
    ผมชอบเอากลิ่นวาซาบิออกจมูก... รู้สึกจี๊ดสุดๆ

Joe Hisaishi
    กล่าวขอบคุณ
    794
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,657
    ไม่ค่อยชอบเท่าไหร

กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 384
    กินแล้ว โล่ง จมูกดีนะ บางครั้งเป็นหวัดพอกินวาซาบิ แล้ว ค่อยยังชั่วเลยอ่ะ

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    บางคนไม่รู้นะว่า วาซาบิต้นมันอยู่ที่ไทย ฮ่าๆ

นี่ของโปรดผมเลย แต่ผมจะใส่เยอะมากๆ

เนียร์-ซัง !!~
    หอสมุดชั้นบนสุดกับ วิคตอริก้า
    กล่าวขอบคุณ
    635
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,224
    มิยาบิ บ......

Ǥu Ja Pai Ħai Sud ₭ob ₣ah
    กล่าวขอบคุณ
    2,945
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,272
    ชอบกินครับเพราะว่ามันกินแล้ว ฮีน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย LeiTo : 12th August 2011 เมื่อ 16:25
    —• ผม เพื่อน ตุ้ม •—

กล่าวขอบคุณ
    430
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    ไม่ค่อย ชอบแฮะแต่ถ้าให้กินก็กินได้

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 486
    ของชอบเลยนะเนี่ย..

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    ไม่ชอบอะ มันเผ็ด

กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,354
    Blog Entries
    2
    ให้กินเปล่าๆคงไม่มีใครอยากกินหรอก เเต่ถ้ากับซูชิ หรือ ซาชิมิ ล่ะอร่อยสุดใน 3 โลกเลยทีเดียว >x<

กล่าวขอบคุณ
    5,746
    ได้รับคำขอบคุณ: 572
    เคยกินเปล่า ๆทีนึง และนิดเดียว แซบจนร้องไห้เลยครับ แรงจริง ๆ
    ♥ Las Vegas
    ♥ ตัวเอง พ่อแม่ และสังคม

The misled...
    ห้องทำงานในบ้านตัวเอง...
    กล่าวขอบคุณ
    483
    ได้รับคำขอบคุณ: 554
    เวลากินชอบใส่เหมือนกันฮะ กินแล้วแซบดี ;w;

กล่าวขอบคุณ
    160
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,433
    ผมว่า อร่อยดีออก

https://t.me/pump_upp
    กล่าวขอบคุณ
    3,212
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,085
    ยังไม่เคยลองกินเลยครับกลัว

ก็แล้ว....ยังไง
    กล่าวขอบคุณ
    307
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,297
    ฮีน ครับ 55+ มันคืออาการ ขึ้นสมอง

ผมชอบนะ ของPOTATO รสวาซาบิ ก็ อร่อย ซื้อมากิน สบายเลย เพื่อนมันกินชึ้นเดียวแล้วไม่เอา แต่บางคนบอกอร่อย กินเยอะกว่าเดิมอีก -*-

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    อร่อยมากเลย เเต่เเสบจมูกอ่ะ

กล่าวขอบคุณ
    177
    ได้รับคำขอบคุณ: 229
    เรากิน ผงวาซาบิ กันสินะ มิน่ามันแถมฟรีตลอด !!!

Tags for this Thread