ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

My  Jessica
    Bbbbb...Behind You HaHaha
    กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,503
    Blog Entries
    4

ใครใช้ Linux บ้างครับ รายงานตัวหน่อย

เพื่อนๆคนไหนที่ใช้ Linux บ้างครับผม

สอบถามดูพอดีอยากตั้งกระทู้คลับสำหรับคนรัก Linux อ่ะครับผม
    joker123
    - เดี๋ยวอัพเกรดคอมใหม่ละ -

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    430
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    ขอโทษทีครับ ตะกี๊ "Linux" เป็นอ่านเป็น "Durex"

ถึงว่าจะให้รายงานตัวทำไม

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

hatemak : (
    หน้าจอคอมพิวเตอร์
    กล่าวขอบคุณ
    305
    ได้รับคำขอบคุณ: 900
    ผมใช้ไม่เป็นเลย ไม่เคยใช้ด้วย เคยดู รีวิว คลิป เห็นมันต้องเขียน คำสั่งอะไรเยอะแยะไม่รู้

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,078
    ผมใช้อยู่ครับ แต่ใช้ใน netbook ครับ เอาไว้ดูแล Security ของโรงเรียนเป็นหลักครับ
    ผมไม่เชิงว่าใช้ Linux หรอกครับ ออกแนวหลานมันมากกว่า แต่ core คือ Linux แล้วนำมาดัดแปลงอีกที

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

My  Jessica
    กล่าวขอบคุณ
    41
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ VirusCoMz อ่านกระทู้
    ผมใช้ไม่เป็นเลย ไม่เคยใช้ด้วย เคยดู รีวิว คลิป เห็นมันต้องเขียน คำสั่งอะไรเยอะแยะไม่รู้
    ไม่นะครับ อันนั้นเอาไว้สั่งเวลาทำเกี่ยวกับระบบครับ นอกนั้นใช้เหมือนกันหมด

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,078
    แต่การลงตัวเสริมบางตัวก็ต้องใช้คำสั่งหนิครับ อันไหนที่เป็นแบบเกี่ยวกับระบบส่วนมากต้องใช้คำสั่งทั้งหมด
    แต่เดี๋ยวนี้มันมี UI ดีๆแล้วหนิครับ ทำให้ใช้งานขึ้นอีกเยอะ แถมสวยด้วย แต่คนส่วนมากเค้าบอกว่า Linux มันไม่ยืดหยุ่นเหมือน Windows

My  Jessica
    กล่าวขอบคุณ
    41
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DragonB อ่านกระทู้
    แต่การลงตัวเสริมบางตัวก็ต้องใช้คำสั่งหนิครับ อันไหนที่เป็นแบบเกี่ยวกับระบบส่วนมากต้องใช้คำสั่งทั้งหมด
    แต่เดี๋ยวนี้มันมี UI ดีๆแล้วหนิครับ ทำให้ใช้งานขึ้นอีกเยอะ แถมสวยด้วย แต่คนส่วนมากเค้าบอกว่า Linux มันไม่ยืดหยุ่นเหมือน Windows
    อ๋อ แต่ผมว่ามันดีตรงที่ไม่ค่อยกิน Resource นะครับ เดี๋ยวจะลองตั้งคลับดูละกันนะครับ

ปิด ID ถาวร
    Kasetsart Univercity
    กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 455
    ใช้ fedora 15 ใน NB เวลาไปไหนมาไหม ไม่เสียบปลั้ก มันกินแบตน้อยกว่า windows

แต่ถ้าเสียบปลั้กจะไปใช้ windows แทน

My  Jessica
    กล่าวขอบคุณ
    41
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ arm_963 อ่านกระทู้
    ใช้ fedora 15 ใน NB เวลาไปไหนมาไหม ไม่เสียบปลั้ก มันกินแบตน้อยกว่า windows

แต่ถ้าเสียบปลั้กจะไปใช้ windows แทน
    ฟรีไหมครับผม? เผื่อลอง

ตอนนี้เปิดคลับสำหรับคนใช้ Linux แล้วนะครับที่ http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=11860

in the dark corner of the system
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    1
    ถ้าจะเล่น linux ให้ใช้ประเภท Desktop ไปก่อนครับ
    fedora , CentOS , Redhat พวกนี้มันเป็นดิสทริบิวชั่น (Distribution) สำหรับการทำ Server ครับไม่เหมือน Desktop นะ
    packet ที่ใส่เข้ามามันไม่เหมาะสำหรับการใช้งาน Desktop (เช่น iptables ไม่จำเป็นเลยสำหรับผู้ใช้ตามบ้าน)
    แต่ถ้าอยากลองดูก็ลองไปครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย windyremind : 12th August 2011 เมื่อ 11:13
    Nothing is "Impossible" as impossible itself says "I-m-possible".
    >>งดให้ความช่วยเหลือกับผู้ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง<<
    --> ก่อนจะตั้งคำถามควรลองใช้ Google ค้นหาก่อน <--

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,293
    ได้รับคำขอบคุณ: 199
    เกิดมายังไม่เคยลองใช้ มานเลย อ่ะ

Youkoso! Hitori Bocchi
    กล่าวขอบคุณ
    16,115
    ได้รับคำขอบคุณ: 423
    ผมก็มึนมากเลย เห็นมีแต่ Commands ต้องใช้โปรแกรม Pu.. อะไรเนี่ยล่ะครับ แหะ ๆ ผมว่าจะเปิด Serv. Minecraft แต่ไม่ไหวกับคำสั่ง ที่จริงจะเรียนรู้ก็เรียนได้ แต่ผมไม่ค่อยมีเวลาสะด้วย , ไม่ทราบว่า Linux มี Server ที่มี Interface บ้างไหมครับ ถ้าใครรู้รบกวนบอกผมหน่อยเน้อ โอ้ว อีกอย่าง ไม่ทราบว่า linux นี้กินแรมน้อยใช่ไหม

ニャル子さん (」・ω・)」うー!(/・ω・)/に
    Tachibana kanade Home
    กล่าวขอบคุณ
    66
    ได้รับคำขอบคุณ: 9,130
    มัน คือ อะไร ผม ไม่ เข้า ใจ จิงๆ

in the dark corner of the system
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    1
    มันก็มี interface ทุกตัวแหละครับ ตอนติดตั้งให้เลือก Packet "Server GUI"
    แค่นี้ก็มี interface แล้วครับ แต่ถึงจะใช้งาน interface ก็ใช่ว่าโปรแกรมจัดการจะมี Dialog ให้คลิกนู้นคลิกนี่ตั้งค่าเหมือนโปรแกรมใน windows
    สุดท้ายก็้ต้องลงไปจัดการกับ command line อยู่ดี
    ยกตัวอย่าง ผมทำเครื่องผมให้เป็นเครื่องแม่และจะให้เครื่องลูกข่าย ของผมส่งข้อมูลออก internet
    ก็ต้องเปิด Forward packet ก่อน (เหมือนถึงอนุญาติให้ข้อมูลผ่านเครื่องเราไปได้)

แล้วค่อยไปจัดการด้าน Firewall rule ของ iptables อีกที (ซึ่งมันก็เป็นคำสั่งอีกนั้นแหละ)
    Nothing is "Impossible" as impossible itself says "I-m-possible".
    >>งดให้ความช่วยเหลือกับผู้ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง<<
    --> ก่อนจะตั้งคำถามควรลองใช้ Google ค้นหาก่อน <--