ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

GIGA Three Kingdoms

turbobit

เวปไซท์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนเวปไซท์สปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ สนับสนุนเว็บไซต์ กางเกงเล Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน loadgamepc
ให้เช่า Colocation
บริจาค Bitcoin
กางเกงเล
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม
โหลดเกมส์

*...KonG...*
    กล่าวขอบคุณ
    68
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,359
    Blog Entries
    1

Lightbulb สุดยอด! หนุ่มจีนพิการใฝ่เรียน สอบเข้ามหาวิทยาลัยตามฝัน

ภาวะพิการอาจทำให้ผู้พิการหลายคนไม่กล้าฝันที่จะทำอะไรได้เทียบเท่ากับคน ปกติ เพราะมันมักจะไม่ถูกยอมรับ และการทำอะไรได้อย่างสะดวกเหมือนคนปกติก็คงเป็นไปได้ยากเสมอ แต่สำหรับหนุ่มพิการที่เรานำเรื่องราวมาฝากกันในวันนี้ กลับแตกต่างจากคนพิการเหล่านั้น เพราะถึงแม้ว่าเขาจะพิการแขนทั้งสองข้าง แต่ก็ฝึกใช้เท้าในการหยิบจับสิ่งของ และใช้ปากในการขีดเขียน ตั้งใจเรียนและกำลังเตรียมตัวสอบเข้ามหาวิทยาลัยเช่นเดียวกับหนุ่มสาววัย เรียนปกติ

และหนุ่มพิการคนนี้ คือ หวู่ เจียนปิง หนุ่มจีนวัย 22 ปีจากมณฑลเหอหนานที่สูญเสียแขนทั้งสองข้างไปกับอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นขณะที่ ยังเป็นเด็กชายวัย 5 ขวบ แต่แทนที่เด็กชายหวู่ เจียนปิง ในขณะนั้นจะปล่อยตัวเองให้เป็นภาระของคนอื่น ในการดูแลป้อนข้าวป้อนน้ำ เขากลับฝึกที่จะช่วยเหลือตัวเองทุก ๆ อย่าง ซึ่งแม้ว่าระหว่างฝึกใช้อวัยวะอื่นแทนมือจะยากลำบากและทำให้เขารู้สึกท้อ บ้างในช่วงแรก แต่ในเมื่อเขาต้องอยู่กับภาวะพิการนี้ไปตลอด เขาก็ต้องพยายามทำมันให้ได้ จนในที่สุด เขาก็สามารถทำกิจวัตรประจำวันต่าง ๆ ได้เช่นเดียวกับตอนที่มีแขนมีมือ เริ่มตั้งแต่ตื่นเช้าที่ต้องแปรงฟัน ล้างหน้า เขาก็ใช้เท้าทำหน้าที่แทนมือทั้งสองข้างที่เสียไป เมื่อจะเดินทางไปไหน เขาก็จะปั่นจักรยานออกไปโดยใช้หน้าอกบังคับแฮนด์จักรยาน และใช้เท้าในการหยิบจับสิ่งของต่าง ๆ

นอกจากนั้นแล้ว สิ่งที่น่าชื่นชมมากที่สุด ก็คือเขายังคงตั้งใจเรียนหนังสือ พยายามฝึกใช้ปากเขียนหนังสือ ทำการบ้านส่งเฉกเช่นนักเรียนคนอื่น ๆ และใช้เท้าเปิดหนังสืออ่านจนคุ้นชิน โดยมีความฝันเหมือนกับเด็กคนอื่น ๆ คืออยากจะสอบเข้ามหาวิทยาลัย มีการศึกษาที่ดี เพื่อทำงานเลี้ยงตัวเองได้ในอนาคต ด้วยความเชื่อที่มีมาตลอดว่า แม้ร่างกายจะพิการ แต่อย่างน้อยก็ยังมีสมองเทียบเท่ากับคนอื่น ๆ และที่สำคัญ ตราบใจที่หัวใจของเขาไม่ได้พิการไปด้วยแล้ว ก็คงไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้สำหรับคนที่พยายามอย่างแท้จริง

ณ วันนี้ หวู่ เจียนปิง ยังดำเนินชีวิตอย่างปกติเช่นทุก ๆ วันที่ผ่านมา และกำลังทุ่มเทเวลาตั้งหน้าตั้งตาอ่านหนังสือเตรียมสอบเข้ามหาวิทยาลัย เพื่อทำความฝันของตัวเองให้เป็นจริงให้ได้ ซึ่งเมื่อเวลานั้นมาถึง เชื่อว่าเขาก็คงเป็นคนหนึ่งที่เป็นแรงบันดาลใจให้กับใครอีกหลายคน และนี่ก็คงเป็นบทพิสูจน์ที่ทำให้คนพิการทั่วโลกได้รู้ว่า ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้ หากเราตั้งใจที่จะทำสิ่งที่ฝันให้เป็นจริง

เครดิต : Kapook

ติดต่อได้ทางนี้ครับ Facebook S2mcp

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 16 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    เป็นกำลังใจให้ครับ

I have no response.
    กล่าวขอบคุณ
    836
    ได้รับคำขอบคุณ: 836
    น่านับถือมากครับ !!!!

SNOWBALL
    กล่าวขอบคุณ
    2,316
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,595
    สู้ชีวิตมากเลย นับถือๆ

... " JOKERGAMETH " ...

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    เก่งอ่ะ เป็นกำลังใจให้คนสู้ชิวิตนะ

MOTHER FUCKER
    กล่าวขอบคุณ
    1,703
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,651
    นับถือเลยครับคนแบบนี้ แกสู้ชีวิตได้สุดยอดมาก ถึงแม้กายจะพิการ แต่ใจแกไม่พิการ
    SLIPKNOT FAN CLUB

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,345
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,553
    ขอยืมกำลังใจมาใช้หน่อยจิ พี่แกกำลังใจมหาศาลเลย ช่วงนี้กระผมต้องการกำลังใจเป็นพิเศษนะจ๊ะ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

Marvel Comics
    กล่าวขอบคุณ
    488
    ได้รับคำขอบคุณ: 943
    น่านับถือมากครับ ความพยายามเยอะจริงๆ นับถือมากครับ

Wanderer
    กล่าวขอบคุณ
    3,487
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,371
    น่ายกย่องมากครับ นับถือเลย มีความุ่งมั่นมากครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ