ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

*...KonG...*
    กล่าวขอบคุณ
    67
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,359
    Blog Entries
    1

Lightbulb สุดยอด! หนุ่มจีนพิการใฝ่เรียน สอบเข้ามหาวิทยาลัยตามฝัน

ภาวะพิการอาจทำให้ผู้พิการหลายคนไม่กล้าฝันที่จะทำอะไรได้เทียบเท่ากับคน ปกติ เพราะมันมักจะไม่ถูกยอมรับ และการทำอะไรได้อย่างสะดวกเหมือนคนปกติก็คงเป็นไปได้ยากเสมอ แต่สำหรับหนุ่มพิการที่เรานำเรื่องราวมาฝากกันในวันนี้ กลับแตกต่างจากคนพิการเหล่านั้น เพราะถึงแม้ว่าเขาจะพิการแขนทั้งสองข้าง แต่ก็ฝึกใช้เท้าในการหยิบจับสิ่งของ และใช้ปากในการขีดเขียน ตั้งใจเรียนและกำลังเตรียมตัวสอบเข้ามหาวิทยาลัยเช่นเดียวกับหนุ่มสาววัย เรียนปกติ

และหนุ่มพิการคนนี้ คือ หวู่ เจียนปิง หนุ่มจีนวัย 22 ปีจากมณฑลเหอหนานที่สูญเสียแขนทั้งสองข้างไปกับอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นขณะที่ ยังเป็นเด็กชายวัย 5 ขวบ แต่แทนที่เด็กชายหวู่ เจียนปิง ในขณะนั้นจะปล่อยตัวเองให้เป็นภาระของคนอื่น ในการดูแลป้อนข้าวป้อนน้ำ เขากลับฝึกที่จะช่วยเหลือตัวเองทุก ๆ อย่าง ซึ่งแม้ว่าระหว่างฝึกใช้อวัยวะอื่นแทนมือจะยากลำบากและทำให้เขารู้สึกท้อ บ้างในช่วงแรก แต่ในเมื่อเขาต้องอยู่กับภาวะพิการนี้ไปตลอด เขาก็ต้องพยายามทำมันให้ได้ จนในที่สุด เขาก็สามารถทำกิจวัตรประจำวันต่าง ๆ ได้เช่นเดียวกับตอนที่มีแขนมีมือ เริ่มตั้งแต่ตื่นเช้าที่ต้องแปรงฟัน ล้างหน้า เขาก็ใช้เท้าทำหน้าที่แทนมือทั้งสองข้างที่เสียไป เมื่อจะเดินทางไปไหน เขาก็จะปั่นจักรยานออกไปโดยใช้หน้าอกบังคับแฮนด์จักรยาน และใช้เท้าในการหยิบจับสิ่งของต่าง ๆ

นอกจากนั้นแล้ว สิ่งที่น่าชื่นชมมากที่สุด ก็คือเขายังคงตั้งใจเรียนหนังสือ พยายามฝึกใช้ปากเขียนหนังสือ ทำการบ้านส่งเฉกเช่นนักเรียนคนอื่น ๆ และใช้เท้าเปิดหนังสืออ่านจนคุ้นชิน โดยมีความฝันเหมือนกับเด็กคนอื่น ๆ คืออยากจะสอบเข้ามหาวิทยาลัย มีการศึกษาที่ดี เพื่อทำงานเลี้ยงตัวเองได้ในอนาคต ด้วยความเชื่อที่มีมาตลอดว่า แม้ร่างกายจะพิการ แต่อย่างน้อยก็ยังมีสมองเทียบเท่ากับคนอื่น ๆ และที่สำคัญ ตราบใจที่หัวใจของเขาไม่ได้พิการไปด้วยแล้ว ก็คงไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้สำหรับคนที่พยายามอย่างแท้จริง

ณ วันนี้ หวู่ เจียนปิง ยังดำเนินชีวิตอย่างปกติเช่นทุก ๆ วันที่ผ่านมา และกำลังทุ่มเทเวลาตั้งหน้าตั้งตาอ่านหนังสือเตรียมสอบเข้ามหาวิทยาลัย เพื่อทำความฝันของตัวเองให้เป็นจริงให้ได้ ซึ่งเมื่อเวลานั้นมาถึง เชื่อว่าเขาก็คงเป็นคนหนึ่งที่เป็นแรงบันดาลใจให้กับใครอีกหลายคน และนี่ก็คงเป็นบทพิสูจน์ที่ทำให้คนพิการทั่วโลกได้รู้ว่า ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้ หากเราตั้งใจที่จะทำสิ่งที่ฝันให้เป็นจริง

เครดิต : Kapook

ติดต่อได้ทางนี้ครับ Facebook S2mcp

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 16 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    เป็นกำลังใจให้ครับ

I have no response.
    กล่าวขอบคุณ
    833
    ได้รับคำขอบคุณ: 836
    น่านับถือมากครับ !!!!

SNOWBALL
    กล่าวขอบคุณ
    2,302
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,594
    สู้ชีวิตมากเลย นับถือๆ

... " JOKERGAMETH " ...

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    เก่งอ่ะ เป็นกำลังใจให้คนสู้ชิวิตนะ

MOTHER FUCKER
    กล่าวขอบคุณ
    1,699
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,650
    นับถือเลยครับคนแบบนี้ แกสู้ชีวิตได้สุดยอดมาก ถึงแม้กายจะพิการ แต่ใจแกไม่พิการ
    SLIPKNOT FAN CLUB

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ขอยืมกำลังใจมาใช้หน่อยจิ พี่แกกำลังใจมหาศาลเลย ช่วงนี้กระผมต้องการกำลังใจเป็นพิเศษนะจ๊ะ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

Marvel Comics
    กล่าวขอบคุณ
    487
    ได้รับคำขอบคุณ: 943
    น่านับถือมากครับ ความพยายามเยอะจริงๆ นับถือมากครับ

Wanderer
    กล่าวขอบคุณ
    3,481
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,371
    น่ายกย่องมากครับ นับถือเลย มีความุ่งมั่นมากครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ