ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    573
    ได้รับคำขอบคุณ: 22

ขอความช่วยเหลือที่เกี่ยวกับแผ่น ซีดีด้วยครับ

วันนี้น้าเขยเอาแผ่นซีดีมาให้ผมคัดลอกเก็บไวักับฮาร์ดดิสของแก่นะครับหากแต่ผมได้พลิกดูแผ่นแล้วโอ๊วมันเก่ามากไม่ใช่อะไรนะครับมันลายมากผมก็เลยบอกว่าไม่แน่ใจว่าจะเอาลงคอมได้นะครับ ผมจึงอยากถามพี่ๆที่มีประสบการณ์พอจะมีวิธีทำให้ไดร์อ่านข้อมูลได้ง่ายขึ้นนะครับ จะมีวิธีไหมครับ แนะนำผมด้วยนะ ปล.แผ่นเพลงพวกนี้น้าเขารักมากนะครับเลยอยากเก็บเพลงพวกนี้ไว้นานๆนะครับ

BiWzero
    เชียงใหม่ -:IT Hardware:-
    กล่าวขอบคุณ
    505
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,149
    วิธีพื้นๆที่ผมเคยทำก็ เอาบัคโซ่(ที่ขัดหัวเข็มขัดอะ) เอาผ้าชามัว(ที่แถมกับน้ำมันเคื่องก็ได้)หรือจะเป็นผ้าที่ละเอียๆ เอาบัคโซ่มาใส่ที่ผ้านิดเดียวแล้วก็ถูลงในแผ่น(ถูไปในทางเดียวกัน)ถูพอให้ลายขนแมวมันจางลง แล้วลองใส่ในCD/DVD Drive ของท่านดูครับ

แต่ผมไม่แนะนำที่จะเอาเข้าร้านที่รับดึงข้อมูลจากแผ่นนะครับ(เพราะผมเคยแล้วเป็นแผ่นเพลงของชายเมืองสิง ดึงได้ก็จริงแต่แแผ่นจะเสียทันที) ก็แล้วแต่ท่านครับได้เพลงแต่เสียแผ่นไป

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    573
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakuno อ่านกระทู้
    วิธีพื้นๆที่ผมเคยทำก็ เอาบัคโซ่(ที่ขัดหัวเข็มขัดอะ) เอาผ้าชามัว(ที่แถมกับน้ำมันเคื่องก็ได้)หรือจะเป็นผ้าที่ละเอียๆ เอาบัคโซ่มาใส่ที่ผ้านิดเดียวแล้วก็ถูลงในแผ่น(ถูไปในทางเดียวกัน)ถูพอให้ลายขนแมวมันจางลง แล้วลองใส่ในCD/DVD Drive ของท่านดูครับ

แต่ผมไม่แนะนำที่จะเอาเข้าร้านที่รับดึงข้อมูลจากแผ่นนะครับ(เพราะผมเคยแล้วเป็นแผ่นเพลงของชายเมืองสิง ดึงได้ก็จริงแต่แแผ่นจะเสียทันที) ก็แล้วแต่ท่านครับได้เพลงแต่เสียแผ่นไป
    เอาบัคโซ่ นี้ไปซื้อที่ไหนหรือครับ หรือที่ร้านทั่วไปแล้วเราจะบอกเขาว่าเราจะซื้ออะไรครับ บอกชื่อนะครับ

BiWzero
    กล่าวขอบคุณ
    505
    ร้านขายอุปปรณ์พวกเครื่องเขียนใหญ่หรือลองไปถามร้านขายชุดเสื้อผ้านักเรียนรองเท้ารักเรียนใหญ่ๆดูครับ(แต่บางร้านก็จะขายด้วย) ลองถามๆดูครับ บอกว่าน้ำยาบรัสโซที่ใช้ขัดหัวเข็มขัด รด.อะครับร้านขายพวกชุดนักเรียนเค้ารู้จัก(ถ้ามียี้ห้ออื่นห้ามเอานะครับเพราะค่ามันตางกันเดียวจะทำให้แผ่นเสียไปซะจะจบข่าว)

วิธีนะครับ

ใส่แบบนี้เลยก็ได้ครับ

ได้แล้ว

ไม่ต้องอธิบายคงเข้าใจนะครับง่ายมากๆ

แถมๆ

นอกจาก บรัสโซ แล้ว ยังมีอย่างอื่นที่ขัดได้อีก เช่น
    1 ยาสีฟัน >>>>>>>>>>>>นานหน่อย
    2 น้ำยาเช็ดกระจก >>>>>>>>>>>>>>ขัดนานพอดู
    3 น้ำยาขัด อคริลิค >>>>>>>>>>>>>> อันนี้แปบเดียว แต่หาซื้อยากนิด(ต่างจังหวัด-ที่ไม่ใช้ตัวเมือง)

สำหรับผมเท่าที่เคยทำมา บรัสโซ ดีที่สุดครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nakuno : 16th August 2012 เมื่อ 15:43

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

BiWzero
    กล่าวขอบคุณ
    505
    ผมขอแถมนิดนึงไม่บอกคงไม่ได้

*ข้อควรระวัง
    1 การเลือกน้ำยา อย่าใช้น้ำยาขัดเคลือบ หรือน้ำยาที่มีฤทธิ์ กัดกร่อน ซึ่งมีส่วนผมของ petroleum (ปิโตรเลียม) หรือ ammonia เป็นอันขาด
    2 การถู อย่าถูอยู่แต่จุดๆเดียว เพราะปฏิกริยาของน้ำยาจะทำให้เกิดความร้อน ซึ่งถ้าทำอยู่จุดเดียวนานๆ อาจทำให้เกิดการบิดเบี้ยวของชั้นอลูมิเนียม ภายในได้ครับ (แผ่นก็เสียเลย 555)

อันนี้แถมให้พิเศษ อิอิ

กรณีย์แผ่นบิดงอ
    สามารถทำให้กลับมาเป็นเหมือนเดิมได้ครับ(คืองอเหมือนเดิม........เอ้ย มะช่าย) แต่ต้องใช้เวลา นานนนนนนหน่อยเท่านั้นครับ
    ก่อนอื่นเช็ดแผ่น ให้สะอาด และอย่างที่รู้ๆกัน แผ่น CD ที่เราใช้ ปกติมันทำมาจากพลาสติก ซึ่งเป็นธรรมดามักจะบิดงอเมื่อเกิดความร้อน ซึ่งการจะทำให้กลับมาตรง ก็ต้องทำการ อุ่นแผ่น CD ซะก่อนด้วยความร้องประมาณ 38 องศาเซลเซียส
    ของผมจะใช้ วางบนหลัง คอมเพรสเซอร์แอร์ครับ โดยใช้ แผ่นกระจก2แผ่น วางประกบ CD ไว้แล้วใช้หนังสือวางทับ แล้วปล่อยทิ้งไว้ประมาญ 2 - 3 วันครับ
    * หนังสือหรืออุปกรณ์ที่นำมาวางทับควรมีน้ำหนักประมาณ 5 กิโลกรัมและต้องวางอยู่ตรงจุดกึ่งกลางของแผ่นพอดีด้วยนะค

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    104
    ได้รับคำขอบคุณ: 222
    น้ำมะขามเปือกก็ได้

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

BiWzero
    กล่าวขอบคุณ
    505
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NeLian อ่านกระทู้
    น้ำมะขามเปือกก็ได้
    โหเจ้ มาถึงก็เปลี่ยวเลยนะ

ซักว้อนแกล้มมะขามเปียก

กล่าวขอบคุณ
    573
    ขอบคุณมากครับขอไปลองนะครับ ขอบคุณพี่ทุกท่านที่เข้าเยี่ยมผม

กล่าวขอบคุณ
    104
    ได้รับคำขอบคุณ: 222
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakuno อ่านกระทู้
    โหเจ้ มาถึงก็เปลี่ยวเลยนะ

ซักว้อนแกล้มมะขามเปียก
    เปล่าเค้าไม่รู้ เค้าเป็นเด็กปัญญาอ่อน

ว่าแต่จริงใช้น้ำยำซ่อมแซมแผ่นจะดีมากเลยเพราะแผ่นชำรุดด้วย

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เมืองฝนแปดแดดสี่
    กล่าวขอบคุณ
    787
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,947
    แนะสูตรเด็ดเลยนะครับ ผมลองแล้วเวิกค์ ใช้ครีมทาผืมหยดลงไปสัก 4-5 หยด ยี่ห้อไรก็ได้ แล้วโรยแป้ง ลงไปบางๆ แล้วก็เช็ดครับ (แป้งทาตัวอะไรก็ได้) การเช็ดก็เหมือนที่ท่านด้านบนบอกเลยครับ ลองดู

เมืองฝนแปดแดดสี่
    กล่าวขอบคุณ
    787
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,947
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ my dath อ่านกระทู้
    แนะสูตรเด็ดเลยนะครับ ผมลองแล้วเวิกค์ ใช้ครีมทาผืมหยดลงไปสัก 4-5 หยด ยี่ห้อไรก็ได้ แล้วโรยแป้ง ลงไปบางๆ แล้วก็เช็ดครับ (แป้งทาตัวอะไรก็ได้) การเช็ดก็เหมือนที่ท่านด้านบนบอกเลยครับ ลองดู

ทาผิวครับ (พิมพ์ผิดนะ อิอิ)