ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

BATMAW
    กล่าวขอบคุณ
    2,019
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,263

เกมพอร์ทลงพีซีกับเกมพีซีมันต่างกันยังไง?

อยากรู้ข้อมูลและรายละเอียดครับ ไม่เคยรู้เรื่องนี้

จงศรัทธาในPS3
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,385
    พอร์ทมาก็หมายเกมนั้นเน้นทำมาเพื่อเครื่องคอลโซลแล้วค่อยพอร์ทเอามาลงPC เกมPCหรือ EX นั้นเค้าทำมาเพื่อPCโดยเฉพาะซึ่งค่อนข้างน้อย
    JKG คือเว็บที่ไร้สาระ งี่เง่าที่สุดตั้งแต่เล่นบอร์ดมา เหตุผลที่ยังอยู่คือยังอยากหาเรื่องTroll เด็กๆ มีปัญหา? PM มา

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    Somewhere on Earth
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    เกมพอร์ต หมายถึง เกมใดๆที่ถูกสร้างมาขายใน ระบบ/เครื่องเล่นแบบใดแบบหนึ่ง แล้วจากนั้นถูกทำให้สามารถเล่นได้ จัดจำหน่ายอีกระบบ/เครื่องเล่นหนึ่งที่แตกต่างกันได้

ในกรณีนี้คือ PC เช่น ถ้าพอร์ดจาก 360 มา PC = เกมถูกสร้างมาเพื่อ 360 โดยเฉพาะ แต่ภายหลังถูกจัดจำหน่ายสามารถเล่นได้โดย PC
    โดยระบบเกมอาจมีการปรับปรุง หรือไม่ก็อยู่ทีความใส่ใจของผู้ผลิต ซึ่งการพอร์ตเกมควรมีการแก้ไขปรับปรุงเนื่องจากระบบต่างๆนั้นแตกต่างกันจ้า =w=
    Now I wanna bring it back up to fix this freeze, preventing the system to crashed
    It's been hell not have you here.

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

My name by way is Dante!
    กล่าวขอบคุณ
    167
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,368
    เกมที่ลงคอมเกือบ 95 % เป็นเกมพอร์ทครับ สังเกตุได้ว่าจะออกช้ากว่าเครื่องอื่น และทุกเกมจะสามารถใช้จอยเล่นได้ เกมพอร์ทPcมันก็ไม่ได้ต่างอะไรจากต้นฉบับมาก ยกเว้นว่าค่ายที่พอร์ทมามันพอร์ทมาเน่า เช่น Dark soul,Re4,DMC3

เกมเฉพาะของPC ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่าทำมาเพื่อPC ก็พวก The sim,Diablo,Dota แต่บางเกมก็มีพอร์ทไปลงconsoleก็มี เช่น Sim

เมื่อก่อนเกมเฉพาะของ PC มีเยอะนะ แต่ปัจจุบันเหลือน้อยเต็มทีเพราะการละเมิดลิขสิทธิ์อย่างแหลกลาญ ได้ไม่คุ้มเสีย อย่างEAไทยก็เป็นตัวอย่าง

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    278
    ได้รับคำขอบคุณ: 302
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ RlucksN อ่านกระทู้
    เกมที่ลงคอมเกือบ 95 % เป็นเกมพอร์ทครับ
    เกมพอร์ตมีไม่ถึง 20% เองมั้ง

เกมที่พอร์ตมาคือ เกมที่เป็นของเครื่องอื่นแล้วทำการจัดการระบบให้ใช้ได้กับอีกเครื่อง
    เช่น เกม RE4 ทำมาเพื่อลง PS3 และเขาต้องการให้มันสามารถเล่นใน PC เขาก็จะพอร์ทเกมลง PC คือการทำให้ข้อมูลของเกม RE4 มาใช้กับ PC ได้

ส่วนเกม PC ปกติก็คือเกมที่ไม่ได้ดัดแปลงข้อมูลอะไรจากเครื่องเล่นเกมชนิดอื่นเลย ซึ่งก็คือเกมที่ทำมาเพื่อ PC อยู่แล้ว

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    เกมไหนที่ลงทั้ง 3 เครื่อง(PS3,x360,pc)เป็นเกมที่ port มาทั้งหมดครับ ตัวเกมหลักจะเป็นของ x360 ทั้งหมดครับ

เค้าจะพัฒนาบน x360 ให้เสร็จก่อนแล้วจึง port ไปที่ PS3 หรือ PC อีกที เพราะการสร้างเกมบน x360 แล้ว port ไปเครื่องอื่นๆ ง่ายกว่าการสร้างเกมบน ps3 แล้ว port ไป x360 ครับ(มากๆเลยด้วยนะครับ)

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

My name by way is Dante!
    กล่าวขอบคุณ
    167
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,368
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ killkinglion อ่านกระทู้
    เกมพอร์ตมีไม่ถึง 20% เองมั้ง

เกมที่พอร์ตมาคือ เกมที่เป็นของเครื่องอื่นแล้วทำการจัดการระบบให้ใช้ได้กับอีกเครื่อง
    เช่น เกม RE4 ทำมาเพื่อลง PS3 และเขาต้องการให้มันสามารถเล่นใน PC เขาก็จะพอร์ทเกมลง PC คือการทำให้ข้อมูลของเกม RE4 มาใช้กับ PC ได้

ส่วนเกม PC ปกติก็คือเกมที่ไม่ได้ดัดแปลงข้อมูลอะไรจากเครื่องเล่นเกมชนิดอื่นเลย ซึ่งก็คือเกมที่ทำมาเพื่อ PC อยู่แล้ว
    ไม่ใช้แบบนั้นครับ อย่าง Re6 หรือ AC3 ทำไมคอมถึงออกช้ากว่า? หรือทำไมภาพของXboxกับPs3 ถึงแตกต่างกันทั้งที่เป็นเกมเดียวกัน?

ใช่ครับว่าทุกเกมยังไงก็ต้องสร้างบนคอมพิวเตอร์ แต่นั้นมันแค่ส่วนการสร้าง แต่ส่วนการแสดงผลในเครื่องต่างๆเขาจะแยกไปพัฒนาเป็นเครื่องๆไป มันถึงได้มีคำว่า Lead platform ไงครับ

เกมเกือบทุกเกมจะมี Lead platform คือ Xbox360 พอพัฒนาเสร็จเขาก็จะค่อยพอร์ทไปลงเครื่องอื่นอย่าง Ps3 หรือ PC ถ้าตามข่าวจากบอร์ดเกมอื่นๆจะเห็นเลยว่ามักจะมีคนบ่นว่าPs3 เฟรมตกกว่า360 หรือเงาด้อยกว่าอะไรแบบนี้ ส่วน PC ยังไงก็ต้องภาพสวยกว่าและดีกว่าเครื่องอื่นๆอยู่แล้ว เพราะ Xbox กับ PC มันระบบคล้ายๆกัน(ก็เจ้าของเดียวกัน)

ยกตัวอย่างเกมที่ใช้ Lead platform

Xbox 360 = skyrim,bayonetta,tha last remnant

Ps3 = L.A. noir,Tekken

Pc = the sims,Diablo

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    เออฟ่ะเล่นมาตั้งนานไม่เคยนึกคิดว่ามันต่างกันยังไง ?