ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

I Love Movie
    กล่าวขอบคุณ
    1,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,072

Exclamation สอบถามเรื่องการปิดคอมพิวเตอร์ครับ

คือว่า ไม่รู้การปิดคอมพิวเตอร์ของผมนั้นถูกวิธีหรือเปล่า 1.กด ShutDown เครื่องตามปกติ 2.ปิดสวิทซ์ตรง Power Supply 3.ถอดปลั๊ก

คือผมไม่รู้ว่าวิธีที่ผมทำอยู่มุกวันนี้ มันถูกต้องหรือเปล่า

ปล.ทำไม Mouse , Keyboard ผมถึงยีงมีไฟ ทั้งๆ ที่ Shut Down เครื่องไปแล้ว ต้องปิดสวิทซ์ตรง Power Supply ไฟถึงจะดับ

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    แบบนั้นถูกแล้วครับ แต่ต่างกับผมที่ผม กด shutdown แล้วไม่ได้ปิดสวิทซ์ที่ PSU ด้วย แล้วดึงปลั๊กออกเลย

จะปิดอีกวิธีก็ได้ แต่ไม่ค่อยมีคนทำกัน คือกดปุ่ม power ค้างไว้ประมาณ 10 วินาที ให้คอมมันดับไปเอง แบบนี้ก็ได้ไม่เป็นไร

ส่วน Mouse กับ Keyboard ผมก็เป็นแบบนั้นแหละครับ ยังมีไฟติดอยู่เป็นปกติ ดึงปลั๊กออกมันก็ดับไปเอง
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    1,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    แบบนั้นถูกแล้วครับ แต่ต่างกับผมที่ผม กด shutdown แล้วไม่ได้ปิดสวิทซ์ที่ PSU ด้วย แล้วดึงปลั๊กออกเลย

จะปิดอีกวิธีก็ได้ แต่ไม่ค่อยมีคนทำกัน คือกดปุ่ม power ค้างไว้ประมาณ 10 วินาที ให้คอมมันดับไปเอง แบบนี้ก็ได้ไม่เป็นไร

ส่วน Mouse กับ Keyboard ผมก็เป็นแบบนั้นแหละครับ ยังมีไฟติดอยู่เป็นปกติ ดึงปลั๊กออกมันก็ดับไปเอง
    ใช่ครับ พี่ ผมก็ งง เพราะ Mouse , Keyboard มันติดผมก็งง ว่าไฟมันค้าง

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PreciousTar อ่านกระทู้
    คือว่า ไม่รู้การปิดคอมพิวเตอร์ของผมนั้นถูกวิธีหรือเปล่า 1.กด ShutDown เครื่องตามปกติ 2.ปิดสวิทซ์ตรง Power Supply 3.ถอดปลั๊ก

คือผมไม่รู้ว่าวิธีที่ผมทำอยู่มุกวันนี้ มันถูกต้องหรือเปล่า

ปล.ทำไม Mouse , Keyboard ผมถึงยีงมีไฟ ทั้งๆ ที่ Shut Down เครื่องไปแล้ว ต้องปิดสวิทซ์ตรง Power Supply ไฟถึงจะดับ
    วิธีที่3ถ้าทำลัดขั้นตอนมาเลยทำให้ HDD พังเร็วขึ้นครับเพราะหัวอ่านยังไม่ได้เก็บเข้าที่ทำบ่อยๆหัวอ่านมันจะพยายยามเก็บเข้าทีจนเกิดรอยบน มีเดีย ทำบ่อยมากๆถึงกับพังได้ครับ บางคนไม่ปิดเครื่องถอดปลั๊กเลยอันนี้พังแน่นอนครับทั้งวินโดวส์และ HDD
    ส่วนเหตุผลทื่ว่า ทำไม Mouse , Keyboard ผมถึงยีงมีไฟ ทั้งๆ ที่ Shut Down เครื่องไปแล้ว ก็เพราะยังมีไฟวิ่งผ่านในเครื่องแม้วงจรใน PSU จะไม่ได้ถูกเปิดใช้งานแต่มันก็มีไฟไหลตลอดเวลาเหมือนที่คุณกดปิดเครื่องที่รีโมตทีวีแล้วไม่ได้ถอดปลั๊กพบว่ายังมีไฟสีแดงขึ้นที่จุด สแตนบาย จนกว่าจะปิดสวิตช์ที่เครื่องอีกทีก็เหตุผลเดียวกันครับ ผมก็ทำบ่อยๆคือเสียบ USB ชาร์จมือถือทั้งๆที่ปิดเครื่องนี่แหละ
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 259
    แล้วถ้าชัตดาวเฉยๆไม่ได้ปิดรือถอดปลักอะไรเลย มันจะทำให้อัตราการจ่ายๆไฟเพิ่มขึ้นรึเปล่าครับ แบบ cpu กินไฟเพิ่มขึ้นไรงี้

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    แล้วถ้าผม shutdown จากวินโดว์ปกติ จนคอมดับ จากนั้นผมก็ถอดปลั๊กออกเลยโดยไม่ปิดสวิทซ์ PSU ก่อน จะเป็นไรมั๊ยครับ?? ถามเป็นความรู้
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    แล้วถ้าผม shutdown จากวินโดว์ปกติ จนคอมดับ จากนั้นผมก็ถอดปลั๊กออกเลยโดยไม่ปิดสวิทซ์ PSU ก่อน จะเป็นไรมั๊ยครับ?? ถามเป็นความรู้
    ถ้าดับแล้ว HDD มันเข้าที่แล้วครับจะปิดสวิตช์ที่ PSU หรือไม่ก็ได้สามารถถอดปลั๊กได้เลยแต่ผมชอบปิดที่ตัวเต้ารับ (UPS สำรองไฟ) มากกว่าแล้วค่อยถอดปลั๊ก

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Yukikaze อ่านกระทู้
    แล้วถ้าชัตดาวเฉยๆไม่ได้ปิดรือถอดปลักอะไรเลย มันจะทำให้อัตราการจ่ายๆไฟเพิ่มขึ้นรึเปล่าครับ แบบ cpu กินไฟเพิ่มขึ้นไรงี้
    มันก็กินไฟเรื่อยๆครับแต่ไม่มากเท่าตอนเราเปิดเครื่องพอๆกับเสียบสายทีวีค้างไว้นั่นแหละครับ
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

กล่าวขอบคุณ
    399
    ได้รับคำขอบคุณ: 157
    ถ้าดับเครื่องแล้ว เม้าส์กับคีย์บอร์ดไม่ดับ ให้ไปปรับ Jumper ที่เมนบอร์ดครับ ทั้งนี้ต้องขึ้นอยู่กับบางรุ่นด้วยว่าจะหรือไม่(รุ่นไหม่น่าจะมีหมดแล้วครับ) อ่านคู่มือดูครับทำได้ชัวร์

นานๆเข้าที
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,121
    ยิ่งใช้ 7970 Dii CU top ไม่ต้องถามมีไฟเชคตลอดว่า เข้า VGA ไหม

<ชอบThankไม่ขอบโพสต์>
    กล่าวขอบคุณ
    4,288
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    มันขึ้นตลอดเลยรึป่าว ถ้าไม่ตลอดก็แสดงว่าอาจจะเป็นจากตัวเก็บประจุในPSU

กล่าวขอบคุณ
    1,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khow อ่านกระทู้
    วิธีที่3ถ้าทำลัดขั้นตอนมาเลยทำให้ HDD พังเร็วขึ้นครับเพราะหัวอ่านยังไม่ได้เก็บเข้าที่ทำบ่อยๆหัวอ่านมันจะพยายยามเก็บเข้าทีจนเกิดรอยบน มีเดีย ทำบ่อยมากๆถึงกับพังได้ครับ บางคนไม่ปิดเครื่องถอดปลั๊กเลยอันนี้พังแน่นอนครับทั้งวินโดวส์และ HDD
    ส่วนเหตุผลทื่ว่า ทำไม Mouse , Keyboard ผมถึงยีงมีไฟ ทั้งๆ ที่ Shut Down เครื่องไปแล้ว ก็เพราะยังมีไฟวิ่งผ่านในเครื่องแม้วงจรใน PSU จะไม่ได้ถูกเปิดใช้งานแต่มันก็มีไฟไหลตลอดเวลาเหมือนที่คุณกดปิดเครื่องที่รีโมตทีวีแล้วไม่ได้ถอดปลั๊กพบว่ายังมีไฟสีแดงขึ้นที่จุด สแตนบาย จนกว่าจะปิดสวิตช์ที่เครื่องอีกทีก็เหตุผลเดียวกันครับ ผมก็ทำบ่อยๆคือเสียบ USB ชาร์จมือถือทั้งๆที่ปิดเครื่องนี่แหละ
    วิธีของผมถูกต้องแล้วใช่ไหมครับ

กล่าวขอบคุณ
    846
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดเมื่อเลิกใช้แล้วควรจะดึงปลั๊กออก เพราะถ้าเราเสียบทิ้งไว้มันจะกินไฟถึงไม่มากแต่ถ้าเสียบไว้ตลอด ปีๆนึงคิดเป็นเงินแล้วหลายบาทอยู่ อีกทั้งทำให้อายุการให้งานสั้นลงด้วย ส่วนคีย์บอร์ดกับเม๊าส์ที่ยังเห็นมีไฟติดอยู่หลังจากปิดเครื่องแล้วนั้นเพราะแสดงว่ายังมีกระแสไฟตกค้างอยู่ในอุปรณ์ ส่วนใหญ่เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดจะเป็น อีกอย่างนึงคือมันมีเมนบอร์ดบางรุ่นที่สามารถรับกระแสไฟได้ทั้งที่ยังไม่เปิดเครื่องเอาไว้สำหรับชาร์จอุปการณ์ หรือโทรศัพย์ อย่างเช่นของ Gigabyte
    FX6100 3.30GHz./GIGABYTE 970A-D3/SAPPHIRE HD 6870 1GB/SSD 120GB./HDD 500GB./​AERO COOL E85-700W/GEIL 12GB.

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    ของผมไฟที่จ่ายให้ USB ยังติดหลังจากที่ปิดเครื่องโดยที่ยังไม่ได้ถอดปลั๊ก
    แต่ทำไมเวลาเสียบปลั๊กแต่ไม่ได้เปิดเครื่อง มันไม่จ่ายไฟออกไปเหมือนตอนปิดเครื่องอ่ะ ทั้งๆที่ทั้งสองอย่างนี้ไฟมันก็วิ่งเข้าวิ่งออกเหมือนกัน

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Nightaudit อ่านกระทู้
    เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดเมื่อเลิกใช้แล้วควรจะดึงปลั๊กออก เพราะถ้าเราเสียบทิ้งไว้มันจะกินไฟถึงไม่มากแต่ถ้าเสียบไว้ตลอด ปีๆนึงคิดเป็นเงินแล้วหลายบาทอยู่ อีกทั้งทำให้อายุการให้งานสั้นลงด้วย ส่วนคีย์บอร์ดกับเม๊าส์ที่ยังเห็นมีไฟติดอยู่หลังจากปิดเครื่องแล้วนั้นเพราะแสดงว่ายังมีกระแสไฟตกค้างอยู่ในอุปรณ์ ส่วนใหญ่เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดจะเป็น อีกอย่างนึงคือมันมีเมนบอร์ดบางรุ่นที่สามารถรับกระแสไฟได้ทั้งที่ยังไม่เปิดเครื่องเอาไว้สำหรับชาร์จอุปการณ์ หรือโทรศัพย์ อย่างเช่นของ Gigabyte
    เท่าที่ผมใช้คอมมาจะ10ปี ร้อยละ 80 ถ้าไม่ถอดปลั๊กชาร์ตมือถือได้เลยครับบอร์ดโบราณๆก็มีเป็นแบบนี้ครับ มีน้อยรุ่นมากที่เสียบค้างแล้วไฟไม่ขึ้นแค่เสียบไฟค้าง led สีเหลืองบอร์ดมันก็สว่างแล้วครับเอาไว้เชคว่าไฟเข้าเครื่องรึเปล่า เทคโนโลยีที่ว่าผมว่ามันหลอกโฆษณามากกว่าเพราะผมก็ชาร์จมือถือแบบนี้ประจำมาตั้งแต่สมัยก่อนแล้วครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,025
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,429
    มันเป็นระบบ ของเมนบอร์ดครับ ประโยชน์คือ
    http://www.asrock.com/feature/appcharger/index.asp
    PC Phenom ii x4 955 RAM 6 GB VGA 5670 1GB DDR5 & NB I7 3612q ram 8 GB vga 630 2 GB

กล่าวขอบคุณ
    1,331
    ได้รับคำขอบคุณ: 692
    ไม่รู้ว่าผมเข้าใจผิดรึป่าวนะ
    ถ้าผมไม่ งง คำถาม ตอนปิดคอมถอดปล๊กเรียบร้อย ไฟเม้าและจอ มันจะไม่ดับไปในทันที แต่สัก5วิ-10วิมันก็จะดับไปเอง

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    Blog Entries
    1
    ^
    น่าจะคนละส่วนครับ
    เพราะปกติแล้ว PSU มันจะมีไฟสายนึงเป็น 5V Standby คือจ่ายอยู่ตลอด ไม่มีการตัดแม้จะไม่ได้เปิดเครื่อง
    แต่สายนี้จ่ายไม่ค่อยมากหรอกครับ

ปล.ได้ฟามรู้ใหม่อีกแล้ว ว่า HDD เด๋วนี้หัวอ่านยังสัมผัสกับแผ่นแม่เหล็กอยู่

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ poowangdee อ่านกระทู้
    ^
    น่าจะคนละส่วนครับ
    เพราะปกติแล้ว PSU มันจะมีไฟสายนึงเป็น 5V Standby คือจ่ายอยู่ตลอด ไม่มีการตัดแม้จะไม่ได้เปิดเครื่อง
    แต่สายนี้จ่ายไม่ค่อยมากหรอกครับ

ปล.ได้ฟามรู้ใหม่อีกแล้ว ว่า HDD เด๋วนี้หัวอ่านยังสัมผัสกับแผ่นแม่เหล็กอยู่
    ไม่ได้บอกว่ามันสัมผัสครับรุ่นใหม่ๆมันไม่สัมผัสก็จริง แต่เพื่อนที่ทำงานที่ WD มันก็ไม่แนะนำให้ถอดปลั๊กทิ้งทันที
    เพราะถึงมันลอยอยู่
    1. ไฟล์ system ของ windows หายแล้วก็จะงานเข้าขนานใหญ่สำหรับคนลงวินโดวส์ไม่เป็นแต่สำหรับผมไม่มีปัญหาแก้ไชได้
    2. อาการ bad sector มาเยือน

ร้านเกมไหนที่ไม่มีการสำรองไฟไว้แล้วไฟดับบ่อยๆยัง bad เลยครับ
    ไม่เชื่อจะลองถอดปลั๊กบ่อยๆก้ได้ครับ ที่ว่าลอยๆไม่ติด media มันก็ bad อยู่ดีเพราะมันจะมีจังหวะนึงเก็บหัวอ่านไม่ทันเพราะปกติเมื่อเราไม่ใช้งาน

อาการที่ว่าใน HDD รุ่นใหม่ๆผมก็โดนครับ HDD รุ่นใหม่หลังๆนี่เสียง่ายกว่ารุ่นเก่าๆบางรุ่นอีกตกนิดกระแทกหน่อยไม่ใช่แค่ bad เน่าแบบอ่านไม่ได้ทั้งลูกแต่รุ่นเก่าๆบางตัวทำตกจากมอเตอร์ไซด์ ยังเฉยๆเลย
    สาระอันนี้ไปถามเพื่อนที่เคยทำงานที่ WD นะครับถึงกลไกการทำงานของ HDD
    หัวอ่านปกติเวลาใช้งานหัวอ่านจะไม่ชนกับ Media ครับตามที่เขาออกแบบมา
    แต่ถ้าเกิดไฟดับระหว่างที่ใช้งานอยู่หัวอ่านจะยังไม่ได้เก็บเข้าที่พักและเมื่อ HDD media หยุดหมุนแทนที่มันจะไม่สัมผัสกับตัว media คือตอนไม่มีไฟมันก็ชน media ครับ
    คราวนี้พอเปิดเครื่องใหม่มันจะพยายามกลับเข้าที่พักของมันโดยที่มันยังติดกับหน้า media อยู่จังหวะนี้แหละที่จะทำให้ HDD เสียซึ่งแล้วแต่ดวงด้วย

ปกติเวลาที่ media หมุนหัวอ่านจะไม่ชนกับ media ครับ ใช้หลักกลศาสตร์ทำให้มันยกตัวขึ้นหน่อยๆ คือให้หมุนได้รอบก่อนแล้วหัวอ่านจึงจะเลื่อนเข้าไปอ่านโดยไม่ชนกับ media
    แต่ที่มันจะขูดหน้า media ได้ก็ตอนมันไม่หมุนนี่แหละครับจังหวะที่กำลังจะหมุนแล้วหัวอ่านคาอยู่ที่เดิมไม่ได้อยู่ที่พัก

ส่วนที่ HDD เสียมกจะเป็นส่วน head หรือ media ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Khow : 27th August 2012 เมื่อ 10:12