ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    127
    ได้รับคำขอบคุณ: 399

[Review] Tt eSPORTS MEKA G1 Mechanical Keyboard " เรียบง่าย คลาสสิค แต่ดุดัน " By Master-

.:: Review : Tt eSPORTS MEKA G1 Mechanical Keyboard ::.

สวัสดีครับชาว Jokergame ทุกท่านวันนี้ผม Master นำ keyboard จากค่าย Tt eSPORTS รุ่น MEKA G1 ที่ดูหนักแน่น เรียบง่าย มีสไตล์ มาฝากกัน เราไปชมกันเลยครับ

Package มาแบบเรียบแต่แฝงไว้ด้วยพลัง ที่น่าค้นหา

ด้านหลังกล่องมีคำอธิบายสรรพคุณไว้หลายภาษาครับ

เมื่อเปิดดูด้านใน ก็จะเจอกับตัว Mega G1 พร้อมทั้งคู่มืออธิบายการใช้ ขนาดใหญ่

แกะออกมา ชมโลกภายนอก ก็ได้เจอกับรูปแบบที่เรียบง่าย ดูคลาสสิคครับ

สิ่งแรกที่เตะตาของผมคือสาย... สายของมันใหญ่มาก พอๆ กับสายเพาเวอร์ซัพพลายเลยทีเดียว พอพลิกไปพลิกมาก็ได้ทราบว่าที่มันมีขนาดใหญ่ก็เพราะมันห่อหุ้มสาย USB 2.0 เอาไว้สองสาย บวกกับสายไมค์และหูฟัง เพราะบนตัวเจ้า MEKA G1 จะมีพอร์ทสำหรับเสียบทั้ง USB 2.0 สองช่อง, หูฟัง, และไมโครโฟนอยู่ในตัว

ช่องเสียบ USB/ไมโครโฟน/หูฟัง

MEKA G1 เป็นคีย์บอร์ดแบบ Mechanical Keyboard ไม่ใช่แผงวงจรเหมือนคีย์บอร์ดที่เราใช้กันอยู่โดยทั่วไป ชิ้นส่วนและวิธีที่ใช้ในการผลิตจะมีมาตรฐานสูง และมีน้ำหนักประมาณ 2 กิโลกรัม

ผลการทดสอบ
    เมื่อทดลองใช้ก็พบว่าปุ่มแต่ละปุ่มมีทนทานแข็งแรงกว่าคีย์บอร์ดทั่วๆ ไป ซึ่งเป็นการออกแบบมาเพื่อให้เกิดการตอบสนองที่ดี ส่วนที่วางข้อมือแขนเป็นแบบพลาสติก เมื่อนำมาประกอบแล้วทำให้ทั้งสวยขึ้นและใช้งานได้สบายมือ อีกสิ่งหนึ่งที่เจ้า MEKA G1 มีติดมา คือปุ่ม Multimedia 7 ปุ่มที่ช่วยให้เราดูหนังฟังเพลงได้สะดวกง่ายดายยิ่งขึ้น ส่วนเมื่อทดสอบกับเกม เช่น Sudden attack และ A.V.A แล้วถือว่าการตอบสนองของเจ้า Mega G1 ทำได้ดีมากครับ

สรุป
    1. เรื่องคุณภาพและวัสดุนั้น MEGA G1 ทำออกมาได้ดี ครับ
    2. การออกแบบจะเรียบง่าย จะออกแนวคลาสสิก อันนี้ ก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละคน สำหรับผม ผมชอบความเรียบง่ายไม่ต้องมีลูกเล่นเรืองแสงอะไร
    3.เรื่องราคาเมื่อเทียบกับคุณภาพของคีบอร์ด ถือว่าทำมาได้ตามมาตรฐานครับสมราคา

พูดกันจัง Mechanical keyboard บางคนก็ไม่รู้ แต่มาดูกันครับ

Mechanical Keyboard คือ KB ที่ออกแบบมาใช้งานเพื่อให้มีประสิทธิภาพกว่า KB ทั่วๆไปครับ ซึ่งปุ่มลิ่ม KB หรือฝรั่งมังค่าเค้าเรียกกันว่า Switch นั้น ก็ถูกออกแบบมาเป็นอย่างดี ในที่นี้เรียกกันว่า Cherry Switchs ครับ ซึ่ง Cherry Switchs นั้นก็จะแยกประเภทออกไปอีก 5 อย่างคือ Black switch, Red switch, White switch, Brown switch, Blue switch ซึ่งแต่ล่ะตัวก็จะมีคุณภาพแตกต่างกันออกไปแล้วแต่การใช้งานเช่น การพิมพ์ การเล่นเกม ตามรูปครับ

คลิ๊กที่รูปเพื่อดูภาพเต็มแบบชัดเจน

ซึ่งดูจากรูปแล้วจะเห็นได้ว่าลิ่มสีดำเป็นสีที่ดีที่สุดและเป็นส่วนประกอบสำคัญที่ทำให้ Mechanical KB มีความคงทน, ตอบสนองการสัมผัสอย่างรวดเร็วรวมถึงมีการใช้งานได้เป็นระยะเวลายาวนานกว่า KB ทั่วๆไป จึงไม่น่าแปลกใจว่าทำไมนักเล่นเกมส์ทั่วโลกโดยเฉพาะอย่างยิ่งสาวก FPS อย่างพวกเราส่วนใหญ่จึงเลือกใช้ Mechanical KB!!!
    ในวงการเกมบ้านเราตอนนี้ก็มี Mechanical Keyboard ออกมาบ้างแล้วครับ เช่น Steelseries 7G, Steelseries 6Gv2 และล่าสุดจะเป็น Razer Black Widow ที่กำลังจะเข้าไทยเร็วๆนี้ครับผม

บทความจากในเนทนะครับผม Cherry MX switch : เปิดมิดติใหม่ของ Mechanical Keyboard

หลายคนอาจจะยังไม่รู้จัก switch ของคีย์บอร์ดแบบนี้อาจเพราะมีราคาแพงและยังไม่เป็นที่นิยมในไทยครับ เจ้า cherry mx นี้เป็น switch สำหรับใช้ในปุ่มคีย์บอร์ดแบบ mechanical ซึ่งจะมีสัมผัสในการพิมพ์ที่ดีกว่าคีย์บอร์ดทั่วไปและมีความแข็งแรงทนทานกว่ามาก โดยเจ้า cherry mx นี้จะแยกประเภทการใช้งานเป็นสี ซึ่งแต่ละสีมีคุณสมบัติต่างกันดังนี้ครับ

สีดำ (Black)

เหมาะกับการเล่นเกมส์มากที่สุดเพราะปุ่มกดต้องใช้แรงกดมากที่สุด เพื่อป้องกันการกดปุ่มผิดหรือกดโดนพร้อมกันหลายปุ่ม

------------------------------------------

สีแดง (Red)

เหมือนสีดำครับ แต่ว่าใช้แรงกดน้อยกว่า ไม่มีเสียงคลิ๊กเช่นกัน

------------------------------------------

ขาวขุ่น (Clear)

กลไกลข้างในใช้ตัวเดียวกับสีน้ำตาล แต่สปริงนั้นจะใช้ของสีดำ ทำให้บางคนแยกไม่ออกเข้าใจว่าเป็นสีน้ำตาล แต่ต้องใช้แรงกดมากกว่า ไม่มีเสียงคลิ๊ก

สีน้ำตาล (Brown)

ตัวนี้จะใช้แรงกดน้อยกว่าสีฟ้าครับและไม่มีเสียงคลิ๊ก (ใช้แรงกดประมาณ 45 กรัม)

สีฟ้า (Blue)

เป็น switch ที่เหมาะกับงานพิมพ์มากที่สุดเพราะปุ่มกดง่ายและมีแรงดีดกลับสมควร อาจไม่เหมาะที่จะทำไปเล่นเกมส์นักเพราะความที่มันกดง่ายนี่ล่ะ

อย่างที่บอกไว้ข้างต้นครับว่าคีย์บอร์ดที่ใช้ cherry mx นี้จะเด่นในเรื่องของสัมผัสและความทนทานครับ แต่ใช่ว่ามันจะมีแต่ข้อดีครับ ข้อเสียของมันก็คือเรื่องราคาที่ค่อนข้างแพงเอาการครับ (แต่ละตัวราคาไม่ต่ำกว่า 2000 บาท) และตอนพิมพ์จะมีเสียงป๊อกแป๊ก ๆ ด้วยเพราะตัว switch นั้นมีแรงดีดกลับพอสมควรเลย จึงไม่เหมาะกับการนำไปใช้ตาม office หรือที่ที่ต้องการความเงียบครับ

ข้อมูลจากท่าน SigNus จาก Pantip ครับ
    http://www.bloggang.com/viewblog.php?id ... =2&gblog=9

• ขอขอบคุณ Thermaltake (Tt) ที่สนับสนุนอุปกรณ์ในการ Review ครั้งนี้ครับ
    • ขอขอบคุณ Jokergame (JKG) ที่เอื้อเฝื้อสถานที่ในการ Review ครั้งนี้ครับ
    • ขอขอบคุณ Elite ที่เป็นตากล้องในการ Review ครั้งนี้ครับ
    • ขอขอบคุณ สมาชิก JKG ที่เป็นผู้ชมที่ดีในการ Review ครั้งนี้ครับ

แซวกันอยู่ได้ ว่า "DDR4"

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

- [ The Gang No.99 ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,804
    555+ผมใช้บอร์ดอันละ 250 บาทก็พอแล้วครับ คนงบน้อย

Member of [XyZ] Clan
    Nakhonsawan,Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    ทำไมคีย์บอร์ดในรูปไม่มี ภาษาไทย (อันบนที่เป็นสีแดง)

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ใช้ Blackwidow Ultimate Thai Edition อยู่จ้าาาา ^^

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ teeza7894 อ่านกระทู้
    ทำไมคีย์บอร์ดในรูปไม่มี ภาษาไทย (อันบนที่เป็นสีแดง)
    มีขายเป็น ภาษาไทย สกีนเลยครับ ไม่ใช่สติกเกอร์

ส่องอย่างเดียว ^^
    กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,132
    Blackwidow Ultimate Thai Edition ราคาเหลือเท่าไหร่แล้วหรอ

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,262
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,610
    คีย์บอร์ดไม่อยากเปลี่ยนเท่าไหร่อยากเปลี่ยนแผ่นรองเมาส์มากกว่า 55 !
    - XENON -

กล่าวขอบคุณ
    127
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ arthur_cg อ่านกระทู้
    Blackwidow Ultimate Thai Edition ราคาเหลือเท่าไหร่แล้วหรอ
    น่าจะซัก 4800 ครับผม http://checkpricecomputer.com/razer-...idow-ultimate/ เค้าว่าภาษาไทยเข้าแค่ 50 ตัวนะ (จาก Fps thailand)

กล่าวขอบคุณ
    127
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Plusz อ่านกระทู้
    คีย์บอร์ดไม่อยากเปลี่ยนเท่าไหร่อยากเปลี่ยนแผ่นรองเมาส์มากกว่า 55 !
    แนะนำ Roccat Alumic ครับท่าน ดู review จากพี่แว่น http://www.fpsthailand.com/forum/vie...p?f=33&t=16239

Y U NO...
    กล่าวขอบคุณ
    881
    ได้รับคำขอบคุณ: 747
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Plusz อ่านกระทู้
    เอาของ SteelSeries ก็ได้พี่เป้รุ่น Qck+ Limited Edition อ่ะครับ
    ผมนี่ติดใจเลย =w=

ตอนนี้มี 1 แผ่นของ Tyloo จะซื้อของ Fnatic มาอีกกรี๊ดด ดดดสวยนะเออ

ส่วนคีย์บอร์ดครับ..
    ต้องเจอของทาง SS เหมือนกัน 7G เรียบ ๆ เท่ ๆ
    ตัว 6 - 7 พัน แต่ว่าสัมผัสสุดยอดครับ.. ( ไม่ใช่มีนะครับ เพื่อนมันซื้อเลยขอลองมาเทส 55 5 55 )

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,262
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,610
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aM00DIEswedee อ่านกระทู้
    เอาของ SteelSeries ก็ได้พี่เป้รุ่น Qck+ Limited Edition อ่ะครับ
    ผมนี่ติดใจเลย =w=

ตอนนี้มี 1 แผ่นของ Tyloo จะซื้อของ Fnatic มาอีกกรี๊ดด ดดดสวยนะเออ

ส่วนคีย์บอร์ดครับ..
    ต้องเจอของทาง SS เหมือนกัน 7G เรียบ ๆ เท่ ๆ
    ตัว 6 - 7 พัน แต่ว่าสัมผัสสุดยอดครับ.. ( ไม่ใช่มีนะครับ เพื่อนมันซื้อเลยขอลองมาเทส 55 5 55 )
    ทะ ทะ ทะ เท่าไหร่ 55
    - XENON -

Truth Hurts
    กล่าวขอบคุณ
    99
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,181
    ผมใช้คีบอร์ด ไมโครซอฟ กาก + ที่รองเมาส์ กากๆ แต่ยังดีที่มีเมส์ Razer naga 555

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    127
    5555555 เมาส์ผม IME 3.0 กับ Tt Black Element ของ Razer ไม่เคยใช้ซักอย่างครับ

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เปรียบเสมือนขี้หมาที่รถทับไม่รู้ว่าต้องไปไหนแต่ก็ต้องหยุดสักที่
    กล่าวขอบคุณ
    158
    ได้รับคำขอบคุณ: 460
    Blog Entries
    1
    ผมใช้ 7G กับเมาส์ผมใช้ TT ฺBlack

ท่าน Optic นี่สดจริงๆ ใช้ Naga เล่น COD

สรุปท่าน master มาจาก Fpsthailand จริงๆด้วย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ arthur_cg อ่านกระทู้
    เหลือ 4 พันกว่าๆครับ

แต่ผมไม่แนะนำที่เป็นภาษาไทยนะครัยรู้สึกจะยังมีปัญหาอยู่บางประการ

ทะ ทะ ทะ เท่าไหร่ 55
    Qck+ แผ่นละ 980 ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ganadosa : 14th August 2011 เมื่อ 19:23

ถููกสังคมรัก ^^
    กล่าวขอบคุณ
    842
    ได้รับคำขอบคุณ: 513
    เมาส์ผม SINGNO
    คีย์บอร์ด OKER

Truth Hurts
    กล่าวขอบคุณ
    99
    จะเปลี่ยนไปใช้ Death Adder แล้วครับ เพราะเคลียร์โต๊ะแล้ว ที่กว้างขึ้น จะซื้อที่รองเมาส์ใหญ่ๆ จะได้สบัดสบายๆ (ใช้ Naga สบัดมีหลุดจอ 555)

เปรียบเสมือนขี้หมาที่รถทับไม่รู้ว่าต้องไปไหนแต่ก็ต้องหยุดสักที่
    กล่าวขอบคุณ
    158
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Opt!c อ่านกระทู้
    จะเปลี่ยนไปใช้ Death Adder แล้วครับ เพราะเคลียร์โต๊ะแล้ว ที่กว้างขึ้น จะซื้อที่รองเมาส์ใหญ่ๆ จะได้สบัดสบายๆ (ใช้ Naga สบัดมีหลุดจอ 555)
    ผมก็กำลังจะเปลี่ยนมาใช้ DA Dragon Age 2 Edition ส่วนตัวชอบสะสมเมาส์ครับ

มี Kone+ กับ Kova อยู่อีกสองอัน

เดี๋ยวนี้มีระบบป้องกันลายเซ็นขนาดใหญ่แล้วแหะ

เพิ่งเห็นลายเซ็นคุณ Optic

แล้วสนใจแผ่นรองเมาส์อะไรหรอ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ganadosa : 14th August 2011 เมื่อ 22:41

Truth Hurts
    กล่าวขอบคุณ
    99
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ganadosa อ่านกระทู้
    ผมก็กำลังจะเปลี่ยนมาใช้ DA Dragon Age 2 Edition ส่วนตัวชอบสะสมเมาส์ครับ

มี Kone+ กับ Kova อยู่อีกสองอัน

เดี๋ยวนี้มีระบบป้องกันลายเซ็นขนาดใหญ่แล้วแหะ

เพิ่งเห็นลายเซ็นคุณ Optic

แล้วสนใจแผ่นรองเมาส์อะไรหรอ
    ไม่ Vespula ก็คงบ้านๆอย่าง Goliathus
    ไม่แน่อาจจะหันไปเล่น Steel series น่ะ

ปล. แก้ไขลายเซ็นละ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 772
    อยากลองใช้ตัวแพงๆ เหมือนกัน อยากรุ้ความรุ้สึกเป็นยังไง แต่งบจำกัด ตอนนี้เลยใช้อยุ่แค่ชุดประหยัด
    Keyboard Illuminate ZIAZ ไฟ led ฟ้า/แดง 900.-
    Mouse no name ปรับdpi ได้ 6ระดับ 6สี นำหนักปานกลาง แต่เงียบมากแทบไม่ได้ยินเสียงคลิ๊ก 550.-
    แผ่นรองเม้า ของ roccat ลาย Adrenalin Blue 750.-

Truth Hurts
    กล่าวขอบคุณ
    99
    ความเก่งไม่ได้ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์มันขึ้นอยู่กับความเคยชินของอุปกรณ์มากกว่า อย่างผมใช้ของกากๆตั้งแต่เด็ก ใช้ของกากเล่นก็เทพได้ พอใช้ของแพงเข้า ปรับตัวนานเหมือนกัน

กล่าวขอบคุณ
    158
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Opt!c อ่านกระทู้
    ความเก่งไม่ได้ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์มันขึ้นอยู่กับความเคยชินของอุปกรณ์มากกว่า อย่างผมใช้ของกากๆตั้งแต่เด็ก ใช้ของกากเล่นก็เทพได้ พอใช้ของแพงเข้า ปรับตัวนานเหมือนกัน
    ถั่วต้มนะคร๊าบบบ

ที่ผมมีเยอะๆนี่ไม่ใชอะไรหรอกครับผมชอบสะสม

แล้วเมาส์บางอันที่ว่าดีๆแต่ถ้าคนเล่นเข้ากับมันไม่ได้ก็ไม่มีประโยชน์อะครับ

.. ' ' ..
    กล่าวขอบคุณ
    726
    ได้รับคำขอบคุณ: 296
    เอามารีวิวอีกเยอะๆนะค๊าบบ

✦ CIRI ✦
    กล่าวขอบคุณ
    166
    ได้รับคำขอบคุณ: 769
    ยังใช้ Lycosa Mirror , Deadthadder , goliathus , Orca อยู่เลยใช้มา 2 ปี จะหันไปเปลี่ยนค่าย Roccat บ้างแต่ก็ทำไม่ได้ เพราะผมสาวก Razer ฮ่า ฮ่า
    .:: I5-3570 P8Z77-V LX G.Skill Sniper 8 Gb Gigabyte GTX960 XFX Pro 650w ::.