ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

talesrunner

เวปไซท์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนเวปไซท์สปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ สนับสนุนเว็บไซต์ กางเกงเล Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน โหลดเกม
ให้เช่า Colocation
บริจาค Bitcoin
กางเกงเล
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม
โหลดเกมส์

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    65
    ได้รับคำขอบคุณ: 4

สเปคคอมผมยังไปได้อีกไกลไหม?

CPU: AMD Athon ll x4 640 3.0 GHZ

VGA: Gigabyte GTS450 OC

RAM: 2G HyperX

MAINBOARD: 880GA-UD3H

----------------------------------------

คือเรื่องของเรื่องผมจะกลับมารับบทเป็นนักผจญภัยโลกไซเบอร์อีกครั้ง แล้วคอมนี้ก็ซื้อมาได้สักพักใหญ่ๆแล้ว

ตอนนี้กำลังสนใจหลายต่อหลายเกม กำลังซุ่มเก็บตังค์อัพคอมกับซื้อเกมส์อยู่นี่แหละครับ

อยากให้เพื่อนๆช่วยวิจารณ์หน่อยครับว่าควรจะเปลี่ยนอะไรในสเปคนี้หรือยัง...อย่างไร?

เกมที่กำลังสนใจเรียงตามวันจำหน่าย

อันดับ 1 : FIFA 12
    อันดับ 2 : RAGE
    อันดับ 3 : battlefield 3
    อันดับ 4 : the elder scrolls v skyrim

ปล. ผมชอบเกมส์กราฟิกสวย ปรับ High หน้าจอละเอียดๆ แต่ไม่เวอร์มากนะครับขอแบบดูแล้วรู้ว่าสวยอะครับ แล้วก็เล่นลื่นๆ

Facebook.com/nthmaverick
    BKK' / MDH / AKU / LA'
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    ถามว่าไกลไหมยังอัพได้สบายๆ อยู่ครับ ถ้าอยากเล่น hight ลองอัพ แรมขึ้นเป็น 4 เปลี่ยนการ์ดเป็น GTX 560 ti หรือ 6870 + ขึ้นไปก็โอแล้วครับ
    Intel : Core i7 2600k 4.8Ghz. / Nvidia : Gtx 480 Limited Ref Edition.

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 486
    ยังอีกยาวครับ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    ยังอีกยาวเก็บตังรอการ์ดจอรุ่นใหม่เปิดตัวปีหน้า จะเข้าท่ามากเลยครับ
    เอเอ็มดีจะยืนระยะการใช้งานกะเกมได้นานมากๆ ถึงจะราคาไม่แรง

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Gunz
    กล่าวขอบคุณ
    596
    ได้รับคำขอบคุณ: 898
    ได้อีกนานครับ อาจจะเพิ่มแค่แรมไป 4gbก่อนก็ได้

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    65
    ก็คืออัพแค่ RAM เป็น 4G ก็เป็นอันใช้ได้แล้วใช่ไหมครับ ดีเลย ^^

ขอบคุณทุกคนครับ

ปล. อยากเปลี่ยน VGA เหมือนกัน แล้ว Gigabyte GTS450 OC จะไปอยู่ไหนละนี่? ขายมือสองจะมีคนรับซื้อไหมอะ แล้วจะได้ราคารึป่าว T T (เสียดาย)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย miranalof7 : 15th August 2011 เมื่อ 18:42

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 31
    ถ้าอยากได้แรมเพิ่มแบบไม่เสียตัง (ต้องมีแฟรสไดร์) eBoostr PRO ลองไปหามาใช่งานดู จะได้เก็บตังไว้อัฟทีเดียวเลย

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Gunz
    กล่าวขอบคุณ
    596
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ miranalof7 อ่านกระทู้
    ก็คืออัพแค่ RAM เป็น 4G ก็เป็นอันใช้ได้แล้วใช่ไหมครับ ดีเลย ^^

ปล. อยากเปลี่ยน VGA เหมือนกัน แล้ว Gigabyte GTS450 OC จะไปอยู่ไหนละนี่? ขายมือสองจะมีคนรับซื้อไหมอะ แล้วจะได้ราคารึป่าว T T (เสียดาย)
    3500.- น่าจะได้มั้งครับ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Durex52 อ่านกระทู้
    เห็นปล่อยกัน 2900 == .
    งั้นอย่าขายเลย เก็บไว้เผื่อ เล่นAMDแล้ว ไม่มีPhysX
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KoreaFever : 15th August 2011 เมื่อ 19:37

Gunz
    กล่าวขอบคุณ
    596
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    อัพแรมเป็น 4GB ก็พอแล้วครับ CPU กับ VGA ไม่ต้องอัพให้เสียเงินครับมันยังอยู่ได้อีกนาน

จริงๆแล้วเกมส์มันกินสเป็กไม่เยอะมาก GTS450 ก็แรงพอที่จะเล่นเกมส์ใหม่ๆได้อยู่แล้ว

อยากให้ใช้ให้เต็มที่ก่อนครับ ให้ดูการใช้งานเป็นหลักครับ อย่าเอาความแรงเป็นหลัก

คอมแรงแต่ว่าใช้ไม่เต็มประสิทธิภาพมันก็เท่านั้นล่ะครับ ไม่คุ้ม

ตามนั้นครับ

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,348
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,557
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ miranalof7 อ่านกระทู้

อัพแรมเป็น 4GB ก็พอแล้วครับ CPU กับ VGA ไม่ต้องอัพให้เสียเงินครับมันยังอยู่ได้อีกนาน

จริงๆแล้วเกมส์มันกินสเป็กไม่เยอะมาก GTS450 ก็แรงพอที่จะเล่นเกมส์ใหม่ๆได้อยู่แล้ว

อยากให้ใช้ให้เต็มที่ก่อนครับ ให้ดูการใช้งานเป็นหลักครับ อย่าเอาความแรงเป็นหลัก

คอมแรงแต่ว่าใช้ไม่เต็มประสิทธิภาพมันก็เท่านั้นล่ะครับ ไม่คุ้ม
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    60
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ KoreaFever อ่านกระทู้
    3500.- น่าจะได้มั้งครับ
    Intel : Core i7 2600k 4.8Ghz. / Nvidia : Gtx 480 Limited Ref Edition.

กล่าวขอบคุณ
    65
    คงจะถอยแต่ RAM ตามคำแนะนำครับ ส่วน VGA ยังคงเป็นลูกรักอยู่

eBoostr PRO ก็น่าลอง แฮะๆ

ปล. ขอให้สเปคนี้อยู่ถึง FarCry 3 เถิด!!!

กล่าวขอบคุณ
    65
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Durex52 อ่านกระทู้
    2900 ฿ = T T

ชอบChorongเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    470
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,342
    อนาจใจ 2900 เก็บไว้ใช้ดีกว่า ปล่อยไปไม่คุ้ม

2900 เห็นดันกัน 3 วันละก็ยังไม่ออก = =
    T-T
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Jung Hye Wook : 15th August 2011 เมื่อ 20:02

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    60
    2900 เห็นดันกัน 3 วันละก็ยังไม่ออก = =

กล่าวขอบคุณ
    65
    ขออภัยครับ ผมมีอีกคำถามที่ยังค้างคาใจ

ตอนนี้ใช้ Power Supply Plenty 500W Super Black 2 (ได้ฟรี)ราคาไม่น่าถึงพัน ควรจะเปลี่ยนดีไหมครับ

ไม่รู้ว่าที่ USB ด้านหน้าเคสมันตอบสนองช้าเพราะไฟเลี้ยงไม่พอรึป่าว แต่ที่แน่ๆ รูเสียบหูฟังใช้ไม่ได้เลย ทั้งที่เคสใหม่สุดๆ (ไม่รู้เกี่ยวป่าวนะ)

แต่ไม่เคยมีปัญหาเรื่องคอมดับ เปิดไม่ติดนะ แต่ก็ระแวงๆ กลัวไฟเลี้ยงไม่พอแล้วคอมจะพังอะครับ

arsura's rizen
    กล่าวขอบคุณ
    161
    ได้รับคำขอบคุณ: 388
    PSU ถ้ามีเงินเหลือๆพอจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนครับ
    ส่วน USB กับ พวกช่องเสียบหูฟังให้ดูสาย FP ว่าเสียบถูกเหลือเปล่า

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,348
    จริงๆมันควรจะใช้ได้ทุกช่องนะ แกะเคสมาดูว่าช่างที่ร้านต่อสายมาให้ถูกมั๊ย??

จะมี 3 ส่วนสำคัญ ที่เชื่อมต่อกันระหว่าง case กับ M/B

1. Front panel ประกอบไปด้วย Power , Reset , HDD LED เป็นต้น ส่วนนี้ถ้าเสียบสายผิดจะทำให้ใช้งานบางส่วนไม่ได้ แต่ไม่ทำให้ไหม้ (ไม่มีอะไรเสียหาย)

2. USB ส่วนนี้ทำหน้าที่ให้ช่อง USB ทำงานได้ ถ้าเสียบสายผิด จะทำให้ไหม้ได้ ต้องระวังให้ดี ถ้าไม่ไหม้ที่ M/B ก็อาจไหม้ที่ตัวที่มาต่อกับ USB นั่นแหละ

3. Audio ส่วนนี้ก็ต้องเสียบให้ถูกสายด้วย ถ้าเสียบสายผิด เดี๋ยวเวลาใช้งานก็ไหม้ได้อีก ระวังครับ

ถอดมาเดินสายไฟดู บางทีช่างที่ร้านมันก็ชุ่ยทำมาให้ไม่ดี
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    65
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    จริงๆมันควรจะใช้ได้ทุกช่องนะ แกะเคสมาดูว่าช่างที่ร้านต่อสายมาให้ถูกมั๊ย??

จะมี 3 ส่วนสำคัญ ที่เชื่อมต่อกันระหว่าง case กับ M/B

1. Front panel ประกอบไปด้วย Power , Reset , HDD LED เป็นต้น ส่วนนี้ถ้าเสียบสายผิดจะทำให้ใช้งานบางส่วนไม่ได้ แต่ไม่ทำให้ไหม้ (ไม่มีอะไรเสียหาย)

2. USB ส่วนนี้ทำหน้าที่ให้ช่อง USB ทำงานได้ ถ้าเสียบสายผิด จะทำให้ไหม้ได้ ต้องระวังให้ดี ถ้าไม่ไหม้ที่ M/B ก็อาจไหม้ที่ตัวที่มาต่อกับ USB นั่นแหละ

3. Audio ส่วนนี้ก็ต้องเสียบให้ถูกสายด้วย ถ้าเสียบสายผิด เดี๋ยวเวลาใช้งานก็ไหม้ได้อีก ระวังครับ

ถอดมาเดินสายไฟดู บางทีช่างที่ร้านมันก็ชุ่ยทำมาให้ไม่ดี
    ถึงกับไหม้เลยหรอครับ T T

arsura's rizen
    กล่าวขอบคุณ
    161
    ได้รับคำขอบคุณ: 388
    สาย Audio นี่รู้สึกมันจะมีมาให้คือ HD Audio กับ AC97 มั้งถ้าจำไม่ผิดให้ใช้สาย HD Audio นะ

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,348
    ถึงกับไหม้เลยหรอครับ T T
    เคยเจอกับตัวเลยครับ ผมลองเอาคอมมาเสียบสายเล่นดู

ในส่วนของ Front Panel บน M/B จะ ทำงานในส่วนของ Power , Reset , HDD LED และ Power LED อันนี้เสียบสลับขั้วบวกลบได้ไม่เป็นไร แค่ใช้งานไม่ได้เท่านั้นเอง

แต่ในช่องของ USB กับ Audio นี่ต้องเสียบให้ถูกนะครับ เพราะอันตราย แต่ส่วนมาก case รุ่นใหม่จะจับมัดสายไฟสีต่างๆรวมกันเสร็จเลยเพื่อป้องกันการเสียบผิดขั้ว

ถ้าเป็น case รุ่นเก่ามันจะไม่รวมให้ มันจะแยกเป็นสีต่างๆให้เราเสียบเอง ถ้าใครไม่แม่นเรื่องเดินสายไฟก็อาจพบกับบอร์ดไหม้ได้นะครับ

ถึง M/B จะไม่ไหม้ แต่อุปกรณ์ที่มาเสียบมันก็จะไหม้แทนครับ มันไหม้เนื่องจากมันช็อตกันนั่นเอง

ถ้าไม่เชื่อลองดูได้ครับ แล้วจะหาว่าไม่เตือน อิอิ

ชอบChorongเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    470
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,342
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ARSURA อ่านกระทู้
    สาย Audio นี่รู้สึกมันจะมีมาให้คือ HD Audio กับ AC97 มั้งถ้าจำไม่ผิดให้ใช้สาย HD Audio นะ
    ผมก็เเบบนั้นเเหละแล้วAC97มันเสียบที่ไหนอ่ะผู้หาไม่เจอ เเล้วมันคืออะไร

กล่าวขอบคุณ
    65
    เคยเจอกับตัวเลยครับ ผมลองเอาคอมมาเสียบสายเล่นดู

ในส่วนของ Front Panel บน M/B จะ ทำงานในส่วนของ Power , Reset , HDD LED และ Power LED อันนี้เสียบสลับขั้วบวกลบได้ไม่เป็นไร แค่ใช้งานไม่ได้เท่านั้นเอง

แต่ในช่องของ USB กับ Audio นี่ต้องเสียบให้ถูกนะครับ เพราะอันตราย แต่ส่วนมาก case รุ่นใหม่จะจับมัดสายไฟสีต่างๆรวมกันเสร็จเลยเพื่อป้องกันการเสียบผิดขั้ว

ถ้าเป็น case รุ่นเก่ามันจะไม่รวมให้ มันจะแยกเป็นสีต่างๆให้เราเสียบเอง ถ้าใครไม่แม่นเรื่องเดินสายไฟก็อาจพบกับบอร์ดไหม้ได้นะครับ

ถึง M/B จะไม่ไหม้ แต่อุปกรณ์ที่มาเสียบมันก็จะไหม้แทนครับ มันไหม้เนื่องจากมันช็อตกันนั่นเอง

ถ้าไม่เชื่อลองดูได้ครับ แล้วจะหาว่าไม่เตือน อิอิ

เหอะ เหอะ ไม่ลองดีกว่าเป็นดีที่สุด