ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    65
    ได้รับคำขอบคุณ: 4

สเปคคอมผมยังไปได้อีกไกลไหม?

CPU: AMD Athon ll x4 640 3.0 GHZ

VGA: Gigabyte GTS450 OC

RAM: 2G HyperX

MAINBOARD: 880GA-UD3H

----------------------------------------

คือเรื่องของเรื่องผมจะกลับมารับบทเป็นนักผจญภัยโลกไซเบอร์อีกครั้ง แล้วคอมนี้ก็ซื้อมาได้สักพักใหญ่ๆแล้ว

ตอนนี้กำลังสนใจหลายต่อหลายเกม กำลังซุ่มเก็บตังค์อัพคอมกับซื้อเกมส์อยู่นี่แหละครับ

อยากให้เพื่อนๆช่วยวิจารณ์หน่อยครับว่าควรจะเปลี่ยนอะไรในสเปคนี้หรือยัง...อย่างไร?

เกมที่กำลังสนใจเรียงตามวันจำหน่าย

อันดับ 1 : FIFA 12
    อันดับ 2 : RAGE
    อันดับ 3 : battlefield 3
    อันดับ 4 : the elder scrolls v skyrim

ปล. ผมชอบเกมส์กราฟิกสวย ปรับ High หน้าจอละเอียดๆ แต่ไม่เวอร์มากนะครับขอแบบดูแล้วรู้ว่าสวยอะครับ แล้วก็เล่นลื่นๆ

Facebook.com/nthmaverick
    BKK' / MDH / AKU / LA'
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    ถามว่าไกลไหมยังอัพได้สบายๆ อยู่ครับ ถ้าอยากเล่น hight ลองอัพ แรมขึ้นเป็น 4 เปลี่ยนการ์ดเป็น GTX 560 ti หรือ 6870 + ขึ้นไปก็โอแล้วครับ
    Intel : Core i7 2600k 4.8Ghz. / Nvidia : Gtx 480 Limited Ref Edition.

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 486
    ยังอีกยาวครับ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    ยังอีกยาวเก็บตังรอการ์ดจอรุ่นใหม่เปิดตัวปีหน้า จะเข้าท่ามากเลยครับ
    เอเอ็มดีจะยืนระยะการใช้งานกะเกมได้นานมากๆ ถึงจะราคาไม่แรง

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Gunz
    กล่าวขอบคุณ
    595
    ได้รับคำขอบคุณ: 898
    ได้อีกนานครับ อาจจะเพิ่มแค่แรมไป 4gbก่อนก็ได้

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    65
    ก็คืออัพแค่ RAM เป็น 4G ก็เป็นอันใช้ได้แล้วใช่ไหมครับ ดีเลย ^^

ขอบคุณทุกคนครับ

ปล. อยากเปลี่ยน VGA เหมือนกัน แล้ว Gigabyte GTS450 OC จะไปอยู่ไหนละนี่? ขายมือสองจะมีคนรับซื้อไหมอะ แล้วจะได้ราคารึป่าว T T (เสียดาย)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย miranalof7 : 15th August 2011 เมื่อ 18:42

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    151
    ได้รับคำขอบคุณ: 31
    ถ้าอยากได้แรมเพิ่มแบบไม่เสียตัง (ต้องมีแฟรสไดร์) eBoostr PRO ลองไปหามาใช่งานดู จะได้เก็บตังไว้อัฟทีเดียวเลย

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Gunz
    กล่าวขอบคุณ
    595
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ miranalof7 อ่านกระทู้
    ก็คืออัพแค่ RAM เป็น 4G ก็เป็นอันใช้ได้แล้วใช่ไหมครับ ดีเลย ^^

ปล. อยากเปลี่ยน VGA เหมือนกัน แล้ว Gigabyte GTS450 OC จะไปอยู่ไหนละนี่? ขายมือสองจะมีคนรับซื้อไหมอะ แล้วจะได้ราคารึป่าว T T (เสียดาย)
    3500.- น่าจะได้มั้งครับ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Durex52 อ่านกระทู้
    เห็นปล่อยกัน 2900 == .
    งั้นอย่าขายเลย เก็บไว้เผื่อ เล่นAMDแล้ว ไม่มีPhysX
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KoreaFever : 15th August 2011 เมื่อ 19:37

Gunz
    กล่าวขอบคุณ
    595
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    อัพแรมเป็น 4GB ก็พอแล้วครับ CPU กับ VGA ไม่ต้องอัพให้เสียเงินครับมันยังอยู่ได้อีกนาน

จริงๆแล้วเกมส์มันกินสเป็กไม่เยอะมาก GTS450 ก็แรงพอที่จะเล่นเกมส์ใหม่ๆได้อยู่แล้ว

อยากให้ใช้ให้เต็มที่ก่อนครับ ให้ดูการใช้งานเป็นหลักครับ อย่าเอาความแรงเป็นหลัก

คอมแรงแต่ว่าใช้ไม่เต็มประสิทธิภาพมันก็เท่านั้นล่ะครับ ไม่คุ้ม

ตามนั้นครับ

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ miranalof7 อ่านกระทู้

อัพแรมเป็น 4GB ก็พอแล้วครับ CPU กับ VGA ไม่ต้องอัพให้เสียเงินครับมันยังอยู่ได้อีกนาน

จริงๆแล้วเกมส์มันกินสเป็กไม่เยอะมาก GTS450 ก็แรงพอที่จะเล่นเกมส์ใหม่ๆได้อยู่แล้ว

อยากให้ใช้ให้เต็มที่ก่อนครับ ให้ดูการใช้งานเป็นหลักครับ อย่าเอาความแรงเป็นหลัก

คอมแรงแต่ว่าใช้ไม่เต็มประสิทธิภาพมันก็เท่านั้นล่ะครับ ไม่คุ้ม
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    60
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ KoreaFever อ่านกระทู้
    3500.- น่าจะได้มั้งครับ
    Intel : Core i7 2600k 4.8Ghz. / Nvidia : Gtx 480 Limited Ref Edition.

กล่าวขอบคุณ
    65
    คงจะถอยแต่ RAM ตามคำแนะนำครับ ส่วน VGA ยังคงเป็นลูกรักอยู่

eBoostr PRO ก็น่าลอง แฮะๆ

ปล. ขอให้สเปคนี้อยู่ถึง FarCry 3 เถิด!!!

กล่าวขอบคุณ
    65
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Durex52 อ่านกระทู้
    2900 ฿ = T T

ชอบChorongเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    470
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,342
    อนาจใจ 2900 เก็บไว้ใช้ดีกว่า ปล่อยไปไม่คุ้ม

2900 เห็นดันกัน 3 วันละก็ยังไม่ออก = =
    T-T
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Jung Hye Wook : 15th August 2011 เมื่อ 20:02

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    60
    2900 เห็นดันกัน 3 วันละก็ยังไม่ออก = =

กล่าวขอบคุณ
    65
    ขออภัยครับ ผมมีอีกคำถามที่ยังค้างคาใจ

ตอนนี้ใช้ Power Supply Plenty 500W Super Black 2 (ได้ฟรี)ราคาไม่น่าถึงพัน ควรจะเปลี่ยนดีไหมครับ

ไม่รู้ว่าที่ USB ด้านหน้าเคสมันตอบสนองช้าเพราะไฟเลี้ยงไม่พอรึป่าว แต่ที่แน่ๆ รูเสียบหูฟังใช้ไม่ได้เลย ทั้งที่เคสใหม่สุดๆ (ไม่รู้เกี่ยวป่าวนะ)

แต่ไม่เคยมีปัญหาเรื่องคอมดับ เปิดไม่ติดนะ แต่ก็ระแวงๆ กลัวไฟเลี้ยงไม่พอแล้วคอมจะพังอะครับ

arsura's rizen
    กล่าวขอบคุณ
    162
    ได้รับคำขอบคุณ: 388
    PSU ถ้ามีเงินเหลือๆพอจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนครับ
    ส่วน USB กับ พวกช่องเสียบหูฟังให้ดูสาย FP ว่าเสียบถูกเหลือเปล่า

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    จริงๆมันควรจะใช้ได้ทุกช่องนะ แกะเคสมาดูว่าช่างที่ร้านต่อสายมาให้ถูกมั๊ย??

จะมี 3 ส่วนสำคัญ ที่เชื่อมต่อกันระหว่าง case กับ M/B

1. Front panel ประกอบไปด้วย Power , Reset , HDD LED เป็นต้น ส่วนนี้ถ้าเสียบสายผิดจะทำให้ใช้งานบางส่วนไม่ได้ แต่ไม่ทำให้ไหม้ (ไม่มีอะไรเสียหาย)

2. USB ส่วนนี้ทำหน้าที่ให้ช่อง USB ทำงานได้ ถ้าเสียบสายผิด จะทำให้ไหม้ได้ ต้องระวังให้ดี ถ้าไม่ไหม้ที่ M/B ก็อาจไหม้ที่ตัวที่มาต่อกับ USB นั่นแหละ

3. Audio ส่วนนี้ก็ต้องเสียบให้ถูกสายด้วย ถ้าเสียบสายผิด เดี๋ยวเวลาใช้งานก็ไหม้ได้อีก ระวังครับ

ถอดมาเดินสายไฟดู บางทีช่างที่ร้านมันก็ชุ่ยทำมาให้ไม่ดี
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    65
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    จริงๆมันควรจะใช้ได้ทุกช่องนะ แกะเคสมาดูว่าช่างที่ร้านต่อสายมาให้ถูกมั๊ย??

จะมี 3 ส่วนสำคัญ ที่เชื่อมต่อกันระหว่าง case กับ M/B

1. Front panel ประกอบไปด้วย Power , Reset , HDD LED เป็นต้น ส่วนนี้ถ้าเสียบสายผิดจะทำให้ใช้งานบางส่วนไม่ได้ แต่ไม่ทำให้ไหม้ (ไม่มีอะไรเสียหาย)

2. USB ส่วนนี้ทำหน้าที่ให้ช่อง USB ทำงานได้ ถ้าเสียบสายผิด จะทำให้ไหม้ได้ ต้องระวังให้ดี ถ้าไม่ไหม้ที่ M/B ก็อาจไหม้ที่ตัวที่มาต่อกับ USB นั่นแหละ

3. Audio ส่วนนี้ก็ต้องเสียบให้ถูกสายด้วย ถ้าเสียบสายผิด เดี๋ยวเวลาใช้งานก็ไหม้ได้อีก ระวังครับ

ถอดมาเดินสายไฟดู บางทีช่างที่ร้านมันก็ชุ่ยทำมาให้ไม่ดี
    ถึงกับไหม้เลยหรอครับ T T

arsura's rizen
    กล่าวขอบคุณ
    162
    ได้รับคำขอบคุณ: 388
    สาย Audio นี่รู้สึกมันจะมีมาให้คือ HD Audio กับ AC97 มั้งถ้าจำไม่ผิดให้ใช้สาย HD Audio นะ

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ถึงกับไหม้เลยหรอครับ T T
    เคยเจอกับตัวเลยครับ ผมลองเอาคอมมาเสียบสายเล่นดู

ในส่วนของ Front Panel บน M/B จะ ทำงานในส่วนของ Power , Reset , HDD LED และ Power LED อันนี้เสียบสลับขั้วบวกลบได้ไม่เป็นไร แค่ใช้งานไม่ได้เท่านั้นเอง

แต่ในช่องของ USB กับ Audio นี่ต้องเสียบให้ถูกนะครับ เพราะอันตราย แต่ส่วนมาก case รุ่นใหม่จะจับมัดสายไฟสีต่างๆรวมกันเสร็จเลยเพื่อป้องกันการเสียบผิดขั้ว

ถ้าเป็น case รุ่นเก่ามันจะไม่รวมให้ มันจะแยกเป็นสีต่างๆให้เราเสียบเอง ถ้าใครไม่แม่นเรื่องเดินสายไฟก็อาจพบกับบอร์ดไหม้ได้นะครับ

ถึง M/B จะไม่ไหม้ แต่อุปกรณ์ที่มาเสียบมันก็จะไหม้แทนครับ มันไหม้เนื่องจากมันช็อตกันนั่นเอง

ถ้าไม่เชื่อลองดูได้ครับ แล้วจะหาว่าไม่เตือน อิอิ

ชอบChorongเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    470
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,342
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ARSURA อ่านกระทู้
    สาย Audio นี่รู้สึกมันจะมีมาให้คือ HD Audio กับ AC97 มั้งถ้าจำไม่ผิดให้ใช้สาย HD Audio นะ
    ผมก็เเบบนั้นเเหละแล้วAC97มันเสียบที่ไหนอ่ะผู้หาไม่เจอ เเล้วมันคืออะไร

กล่าวขอบคุณ
    65
    เคยเจอกับตัวเลยครับ ผมลองเอาคอมมาเสียบสายเล่นดู

ในส่วนของ Front Panel บน M/B จะ ทำงานในส่วนของ Power , Reset , HDD LED และ Power LED อันนี้เสียบสลับขั้วบวกลบได้ไม่เป็นไร แค่ใช้งานไม่ได้เท่านั้นเอง

แต่ในช่องของ USB กับ Audio นี่ต้องเสียบให้ถูกนะครับ เพราะอันตราย แต่ส่วนมาก case รุ่นใหม่จะจับมัดสายไฟสีต่างๆรวมกันเสร็จเลยเพื่อป้องกันการเสียบผิดขั้ว

ถ้าเป็น case รุ่นเก่ามันจะไม่รวมให้ มันจะแยกเป็นสีต่างๆให้เราเสียบเอง ถ้าใครไม่แม่นเรื่องเดินสายไฟก็อาจพบกับบอร์ดไหม้ได้นะครับ

ถึง M/B จะไม่ไหม้ แต่อุปกรณ์ที่มาเสียบมันก็จะไหม้แทนครับ มันไหม้เนื่องจากมันช็อตกันนั่นเอง

ถ้าไม่เชื่อลองดูได้ครับ แล้วจะหาว่าไม่เตือน อิอิ

เหอะ เหอะ ไม่ลองดีกว่าเป็นดีที่สุด