ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Reloading...
    กล่าวขอบคุณ
    1,623
    ได้รับคำขอบคุณ: 411
    Blog Entries
    1

Question ถามเรื่องกีตาร์หน่อยครับ

เพิ่งได้กีตาร์ไฟฟ้ามาครับ ผมเป็นมือใหม่เลยอยากจะถามอะไรสักหน่อยครับ

1.ทำยังไงให้นิ้วกางได้ยาวๆครับ ผมลองนั่งไล่สเกลตามที่คนเขาบอกมาแล้วมันกดลำบากอะครับ แต่คนอื่นเขานิ้วกางได้ยาวกดสบายๆ
    2.สำหรับมือใหม่ควรฝึกอะไรบ้างครับ
    3.แล้วมีวิธีสำหรับฝึกความแม่นยำและรวดเร็วในการกดคอร์ด เปลี่ยนคอร์ดมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    อยู่ในใจนั่นแหละ ^^
    กล่าวขอบคุณ
    233
    ได้รับคำขอบคุณ: 103
    1
    1.ทำยังไงให้นิ้วกางได้ยาวๆครับ ผมลองนั่งไล่สเกลตามที่คนเขาบอกมาแล้วมันกดลำบากอะครับ แต่คนอื่นเขานิ้วกางได้ยาวกดสบายๆ
    2.สำหรับมือใหม่ควรฝึกอะไรบ้างครับ
    3.แล้วมีวิธีสำหรับฝึกความแม่นยำและรวดเร็วในการกดคอร์ด เปลี่ยนคอร์ดมั้ยครับ

1.ผมแรกๆฝึกไล่ Chromatic Scale แล้วก็พวกสเกล C ครับ ไล่ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวนิ้วมันก็ยืดเองครับ
    2.ฝึกจับและจำคอร์ด ฝึกตีคอร์ด
    3.ฝึกแบบข้อ 1-2 ไปเรื่อยๆครับ เบื่อยังไงก็ต้องฝึก แล้วนิ้วกับมือมันจะจำแล้วเร็วเองครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NightMare01 : 24th September 2012 เมื่อ 22:01
    Avenged Sevenfold
    "foREVer"

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ข้อแรก อยากฝึกกางนิ้ว ก็ควรกางนิ้วดีด(ไม่ได้กวนตีน แต่พูดจริงๆ) ลองเล่น 3 โน๊ตต่อ 1 สาย โดยวางนิ้วแบบเฟร็ตเว้นเฟร็ตก่อนก็ได้ เริ่มตั้งแต่ เฟร็ต 1-3-5 ไล่จากสายบนไปสายล่าง ทั้งขึ้นและลง
    แต่โดยส่วนตัวแล้ว ผมเองมองว่ามันก็ไม่ได้สำคัญอะไรขนาดนั้น เท่าที่อ่านดูก็เหมือนจะอยากฝึกเพียงเพราะว่า "จะได้เล่นเหมือนคนอื่น" เท่านั้น
    อันที่จริงนักกีต้าร์ระดับโลกหลายๆคนก็ไม่เห็นจะใส่ใจกับการกางนิ้วอะไรนักหนา อย่าง Yngwie หรือ Michael Romeo เป็นต้น
    ถ้าสอนแบบฝรั่งเขาก็จะบอกว่า แทนที่จะมาเสียเวล่ำเวลานั่งแหกนิ้ว น่าจะหาสไตล์การเล่นและเทคนิคที่เหมาะสมกับสรีระของตนเองน่าจะมีประโยชน์กว่า(รวมถึงเสียเวลาฝึกน้อยกว่า)

ข้อสอง สำหรับมือใหม่ควรฝึกอะไรบ้าง ข้อนี้ตอบยากเพราะไม่รู้ว่าเจ้าตัวตั้งเป้าหมายถึงจุดไหน ระหว่างนักดนตรีมือสมัครเล่น กับ ขี้เมาท้ายซอย นี่ตัวแปรมันห่างกันเยอะมากนะ

ข้อสาม อยู่ที่ความชำนาญ ไม่มีใครเล่นเพลงของ Dragonforce ได้ตั้งแต่จับกีต้าร์ครั้งแรก ฉันใดก็ฉันนั้น ส่วนความชำนาญจะเกิดขึ้นช้าหรือเร็วนั้นขึ้นอยู่กับความถี่ในการฝึกฝน ที่สำคัญ ควรภาวนาให้สวรรค์ประทานพรมาให้คุณเยอะๆ ก็อย่างที่เขาว่า พรสวรรค์ไม่ใช่สิ่งสำคัญที่สุด แต่มันก็ไม่ได้หมายความว่ามันไม่มีอยู่จริง

ขอให้โชคดี

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Reloading...
    กล่าวขอบคุณ
    1,623
    ได้รับคำขอบคุณ: 411
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NightMare01 อ่านกระทู้

1.ผมแรกๆฝึกไล่ Chromatic Scale แล้วก็พวกสเกล C ครับ ไล่ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวนิ้วมันก็ยืดเองครับ
    2.ฝึกจับและจำคอร์ด ฝึกตีคอร์ด
    3.ฝึกแบบข้อ 1-2 ไปเรื่อยๆครับ เบื่อยังไงก็ต้องฝึก แล้วนิ้วกับมือมันจะจำแล้วเร็วเองครับ
    ขอบคุณมากครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ exodus อ่านกระทู้
    ข้อแรก อยากฝึกกางนิ้ว ก็ควรกางนิ้วดีด(ไม่ได้กวนตีน แต่พูดจริงๆ) ลองเล่น 3 โน๊ตต่อ 1 สาย โดยวางนิ้วแบบเฟร็ตเว้นเฟร็ตก่อนก็ได้ เริ่มตั้งแต่ เฟร็ต 1-3-5 ไล่จากสายบนไปสายล่าง ทั้งขึ้นและลง
    แต่โดยส่วนตัวแล้ว ผมเองมองว่ามันก็ไม่ได้สำคัญอะไรขนาดนั้น เท่าที่อ่านดูก็เหมือนจะอยากฝึกเพียงเพราะว่า "จะได้เล่นเหมือนคนอื่น" เท่านั้น
    อันที่จริงนักกีต้าร์ระดับโลกหลายๆคนก็ไม่เห็นจะใส่ใจกับการกางนิ้วอะไรนักหนา อย่าง Yngwie หรือ Michael Romeo เป็นต้น
    ถ้าสอนแบบฝรั่งเขาก็จะบอกว่า แทนที่จะมาเสียเวล่ำเวลานั่งแหกนิ้ว น่าจะหาสไตล์การเล่นและเทคนิคที่เหมาะสมกับสรีระของตนเองน่าจะมีประโยชน์กว่า(รวมถึงเสียเวลาฝึกน้อยกว่า)

ข้อสอง สำหรับมือใหม่ควรฝึกอะไรบ้าง ข้อนี้ตอบยากเพราะไม่รู้ว่าเจ้าตัวตั้งเป้าหมายถึงจุดไหน ระหว่างนักดนตรีมือสมัครเล่น กับ ขี้เมาท้ายซอย นี่ตัวแปรมันห่างกันเยอะมากนะ

ข้อสาม อยู่ที่ความชำนาญ ไม่มีใครเล่นเพลงของ Dragonforce ได้ตั้งแต่จับกีต้าร์ครั้งแรก ฉันใดก็ฉันนั้น ส่วนความชำนาญจะเกิดขึ้นช้าหรือเร็วนั้นขึ้นอยู่กับความถี่ในการฝึกฝน ที่สำคัญ ควรภาวนาให้สวรรค์ประทานพรมาให้คุณเยอะๆ ก็อย่างที่เขาว่า พรสวรรค์ไม่ใช่สิ่งสำคัญที่สุด แต่มันก็ไม่ได้หมายความว่ามันไม่มีอยู่จริง

ขอให้โชคดี
    การหาสไตล์การเล่นของตัวเองนี่คืออะไรเหรอครับ หมายความว่าเราเล่นตามที่เราถนัดไปเลยอย่างงั้นเหรอครับ

แล้วก็จุดประสงค์ที่ผมจะเล่นก็เพราะมันไพเราะดี อยากเล่นให้คนอื่นฟังบ้าง ถ้าได้ไปโชว์กลางเวทีที่มีคนเยอะๆคงสนุกดี(แต่ถ้าไม่เก่งก็ขายหน้าดี)

ผมจะตั้งใจฝึกครับ

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ครับ เน้นอย่างที่เราถนัด พยายามหาว่าตนเองมีจุดเด่น หรือความถนัดในการเล่นทางด้านไหน แล้วพัฒนาให้ถึงขีดสุด ส่วนเทคนิคที่ไม่ถนัด(เพราะปัญหาทางด้านสรีระ ไม่ใช่ไม่ถนัดเพราะไม่ฝึก)ก็ใช้วิธิปรับใช้เทคนิคที่ถนัดมาทดแทน รวมถึงสามารถสร้างสำเนียงในรูปแบบของตนเองขึ้นมาทดแทนสำเนียงเดิมด้วย เพราะเป็นการเติมเต็มของการเล่นแบบคนละสไตล์ ดนตรีไม่มีคำว่าผิด-ถูก อยู่แล้ว แต่คนเอาไปคิดกันเองว่าเล่นเหมือน-ไม่เหมือน แล้วก็ให้ความสำคัญกับตรงนั้น จนสุดท้ายก็มีแต่ copycat เต็มบ้านเต็มเมือง

ปล. คุณเชื่อไหมว่าเพลงของ Pantera นั้นไม่มีการเล่น Legato แบบ Tapping เพราะฉะนั้นไม่ต้องไปซีเรียสว่าจะต้องเล่นแบบนั้นแบบนี้ เล่นแบบที่ตัวเองสบายที่สุด เพลงมันก็จะมีคุณภาพที่สุด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exodus : 25th September 2012 เมื่อ 13:26

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ: