ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 44

เบื่อ !!! อยากระบายเรื่องเพื่อนมาก....

ก่อนอ่านโปรดใช้ วิจารณญาณ ในการอ่านด้วยครับ มันอาจเป็นเรื่องไร้สาระสำหรับบางคน

แต่สำหรับบางคนแล้ว อาจเป็นเรื่องที่สำคัญนะครับ

อย่าโพสด่ากันนะครับ ไม่อยากทำให้การที่ผมโพสระบายอะไรไปซักอย่างจนต้องทำให้คนอื่นทะเลาะกัน

อย่านะครับ ไม่ชอบใจ ก็ผ่านไปเลยครับ ผมแค่มาระบายเฉย ๆ ครับ

คือช่วงนี้ผมอยู่ในช่วงปีสุดท้ายของการเรียนมหาลัยแล้วครับ แล้วก็ตั้งแต่ที่เข้ามาเรียนมหาลัยก็ต้องเริ่มคบเพื่อนใหม่ ๆ ครับ

ผมจำได้ว่าสมัยที่ผมยังเรียนช่วง พาณิชย์อยู่ (ปวช/ปวส) เนี่ย เพื่อนแต่ละคนในกลุ่ม ส่วนใหญ่เวลามีงานกลุ่มกันเขาก็จะช่วยครับ

แล้วเพื่อนในสมัยนั้นเขาจะไม่ค่อยขัดใจเราคือ เขารู้ว่าเราไม่อยากจะไปไหนเขาก็จะไม่บังคับ เขารู้ว่าเราไม่ชอบอะไรเขาก็จะไม่ค่อยทำ (แต่ผมก็ไม่ได้บังคับเขานะ)

คือเพื่อนสมัยนั้นอ่ะ สิบกว่าคนคือ ทุกคนแฟร์กันหมดช่วยเหลือกันหมด

แต่.............

พอเข้ามหาลัยอะไรมันก็เปลี่ยนอ่ะ คบเพื่อนก็เปลี่ยน คืออย่างตอนนี้ผม อึดอัดมาก ๆ แบบ "เห้ย งานกลุ่ม แต่....กุทำคนเดียว"

พอผมลองแกล้ง ๆ พูด "กุไม่ทำนะงานนี้อ่ะ" เพื่อนผมก็บอก "อ้าว ***ไม่ทำแล้วใครจะทำ" เห้ยยนี้คืออะไร ไอไม่ทำแล้วใีครจะทำอ่ะ

สุดท้ายก็มารู้ว่าเพื่อนผมแต่ละคนความสามารถในการทำงานพวก Power Point เอย Excel เอย มันทำกันไม่เป็นเลย อันนี้ก็เริ่มเข้าใจแล้วว่าทำไมต้องทำคนเดียว

แต่มาพักหลัง ไองานที่ต้องเขียนเองอ่ะ ทั้ง ๆ ที่งานเดี่ยวนะ วันไหนมันไม่มาเรียนกัน มันก็จะโทรหาผมแล้วบอก "เห้ยมีงานฝากทำด้วย" ถามผมเต็มใจทำไหม ผมไม่เต็มใจ

แต่ก็ต้องทำเพราะ เพื่อนกันนิ พอถึงคราวผมบ้าง "โหล ๆ จารย์สั่งงานไหมอ่ะ ถ้าสั่งฝากทำด้วยนะ เด๋วไม่มีชื่อ" มันดันบอกผมกลับว่า "โห....***งานเยอะแล้วอ่ะขาดก็ไม่ค่อยขาด"

สรุปคือ จะไม่ทำให้ใช่ไหม ? แต่ผมก็เออก็จริงอย่างที่มันพูดอ่ะ ให้มันทำงานของมันไปดีกว่า แล้วก็มีอีก พวกกลุ่มเพื่อนผมเนี่ยมันจะขับรถเก๋งมาเรียนกัน วันดีคืนดี รถมันพังกลางถนน

มันโทรหาผม "เห้ย อยู่ไหนวะ รถกุพังวะ" แล้วมันก็บรรยายบ่นแบบหยาบ ๆ ของมันอ่ะ แล้วพอรู้ว่าพังที่ไหน ผมก็ไปรับไปโน้นไปนี้ให้พวกมัน

พอมาถึงคราวที่ผมต้องการความช่วยเหลือ มหาวิทยาลัยผมจะอยู่ไกล้ ๆ กับห้างครับ บังเอิญวันนั้น เพื่อนผมมันไปดูแฮรี่กัน แต่ผมไม่ไปเพราะวันนั้นผมเอามอไซมาด้วย (กลัวกลับช้าแล้วรถมันจะติด)

แต่บังเิอิญ มอไซพังขับ ๆ อยู่ดับกลางทาง ออกมากจากมหาลัยได้แป็บเดียวเอง ผมก็เลยโทรหาเพื่อน "เห้ย มอไซกุพังวะ ไม่รู้เป็นไรอยู่ดี ๆ ก็ดับ"

เพื่อนผมมันก็บอกว่า "อ้าว มอไซ***ดับแล้วกุจะไปรู้ไหม" ผมก็บอกว่า "มาช่วยดูให้หน่อยดิ" เพื่อนผมมันก็บอกว่า "ไปทำไมอ่ะ พวกกุจะดูหนังกัน ก็บอกให้มาดูแต่แรกก็ไม่เชื่อ"

ผมก็ยังออนวอนให้มันช่วยเหลืออยู่นะแบบ ไม่รู้ว่าแถวนั้นอ่ะ มันมีร้านซ่อมตรงไหนบ้าง สุดท้ายก็ไม่ได้รับความช่วยเหลือจากพวกมัน จนต้องโทรหาคนที่บ้านให้มารับแล้วก็เอามอไซไปจอดทิ้งไวในมหาลัย

พอถึงเรื่องแบบนี้ ผมเริ่มคิดแล้วว่า (โดนเอาเปรียบไปหรือเปล่า) แต่ไม่นานนักความคิดพวกนี้ก็หายไปจากหัว จนกระทั่งมีงานกลุ่มเข้ามาอีก ความคิดที่โดนเอาเปรียบก็เข้ามาอีก จะเป็นแบบนี้ตลอดเลย

จนมีครั้งนึง ผมพูดประชดนะแบบพูดต่อหน้าเลยอ่ะ ตอนนั้นแบบเครียดอ่ะ ผมก็บอกว่า "นี้กุมีเพื่อนเป็นหมา หรือมีหมาเป็นเพื่อนวะเนี่ย ทำ เหี้....ไรไม่เป็นเลยเนอะ"

พวกมันกลับงอนผมที่พูดแบบนั้น สุดท้าย (กุต้องง้อใช่ไหม ?) บางทีพวกมันลากผมไปในที่ที่ไม่อยากจะไป อาทิเช่น หอแฟนมัน (น่าเบื่อมาก ไม่มีไรทำเลย กุไม่อยากไปเลย)

โต๊ะนุ๊ก (ที่ไม่อยากไปเพราะ ผมแท่งไม่แม่นอ่ะ เล่นแล้วก็เสียตังให้พวกมัน แล้วจะไปทำไม ไปแล้วไม่เล่น มันก็ยุให้เล่นจนได้) พอผมขัดใจมัน มันก็จะ "โหไรวะ แค่นี้เอง ไปเหอะ ๆ เออ ๆ เพื่อนขอแค่นี้ก็ไม่ได้นะ"

แล้วมันก็จะพูดทุกอย่างตามที่มันจะบังคับเราได้ ซึ่งผมก็ยอม แทบจะทุกครั้งไป แต่ก็ยังดีนะที่พวกเพื่อนผมมันมีตังกัน ผมก็เลยไม่เคยมีปัญหาเรื่องเพื่อนยืมเงิน (นี้ถ้ามีปัญหาเรื่องนี้ีีอีก คงบ้าตาย)

คือที่ระบายมาเนี่ย ยังมีอีกเยอะ แต่ผมยกมาแค่บางเรื่องที่เล่าได้เท่านั้น

บางทีก็คิดหมันใส้มันไม่อยากใส่ชื่อพวกมันลงในกลุ่ม ไม่อยากทำตามความต้องการของพวกมัน แต่บางทีก็คิด มันก็เพื่อนอ่ะ

ตอนนี้ เซงจิตมาก ๆ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,354
    Blog Entries
    2
    เเบบนี้เค้าเรียก เพื่อนกิน(เเดก) ครับ ตอน ผมเรียน ปวช ก็มีอยู่ มีอะไรก็โทรหาผม อุทิศให้เพื่อนทุกอย่าง เเต่พอเรามีปัญหา พวกห่านิ เดินส่ายหางหนีไปเลย สุดท้ายผมก็เลิกคบมัน เพราะ มีคนมาบอกว่า ไอ้พวกนี้มันชอบนินทาผมลับหลังต่างๆนาๆ ผมก็ไม่ได้คิดมาก ผมก็ไปคุยกับมัน มันก็บอกว่า เเค่นี้ทำเป็นรับไม่ได้
    เเล้วมันก็งอล ไม่พูดกับผม "เออเเค่นี้มุงงอล เเล้วที่ตูทนกับพวกมุงมาตั้งนานล่ะ" ผมก็ไม่ตามง้อมันให้โง่หรอก ไปคบกับพวกโอตาคุ ในห้องดีกว่าพวกนี้นิสัยดีกว่าเยอะ

ปล.มีเพื่อนหมาๆ ทนคบไปก็ทำให้เสียอารมปล่าวๆ ไปหาหมามาเป็นเพื่อนดีกว่า = 3=

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 208
    ใช่ครับ เพื่อน เพื่อนหมาๆ แบบนี้เลิกคบไปเหอะครับ มีหมาเป็นเพื่อนสบายใจกว่านี้อีก

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,416
    ได้รับคำขอบคุณ: 164
    หาเพื่อนใหม่เลยครับ ลองดูสิว่า ถ้าไม่มีคุณ พวกนั้นจะอยู่ได้ใหม

ถ้าฉลาดพอเดียวก็มาง้อคุณเอง แล้วเมื่อคุณก็เป็นคนควบคุมได้แล้วครับ (ไม่ใช่ว่าพวกมันมาง้อแล้วก็ปล่อยให้เหมือนเดิมนะครับ)
    >>>>>-------------------<<<<<

ฟิัว~~~~~~~~~~~~~~
    กล่าวขอบคุณ
    7,203
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,087
    ก็เลิกคบไงครับเป็นอะไรที่ง่ายมาก
    No Money . , . , . , . No Honey

Joe Hisaishi
    กล่าวขอบคุณ
    794
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,657
    เพื่อนที่ดีที่สุดคือเพื่อนในมัธยมครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    2,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 954
    ปีนี้ผมเรียนม.6ละเนี่ย เด๋วก็จะจบแล้ว เร็วมากๆ

ผมบอกย่า บอกเพื่อนสนิทๆไว้เลย ผมจะอยู่หอคนเดียวนะ ไม่เอาเพื่อนมาอยู่ด้วย ไม่ว่าจะสนิทกันแค่ไหน ไม่เอา เด็ดขาด

เพราะจะไปไหนที มันลำบากครับ ห่วงว่ามันจะเข้าหอเข้าห้องไง เพราะมันก็มีคีย์การ์ด มีกุญแจอีก มันแบ่งกันยาก

แต่ในเรื่องงานผมทำแน่ๆ แต่ไม่ทำให้เพราะคนที่ ครบ 32 ประการเหมือนกัน ทำไม่ได้ก็พยายามเรียนรู้มั่ง ถ้าทำไม่ได้ก็ไปกราบเท้าคนพิการที่เค้าใช้นิ้วเท้ากดคีย์บอดแบบว่า กดไวมากๆ พิมพ์งานเอกสารได้เร็วมากๆ อ่ะ อายคนพิการซะบ้างนะไอ้พวกเกาะเพื่อนกิน ส่วนใหญ่คนพวกนี้จะทำไรไม่เป็น นอกจาก กิน ขี้ ปี้ นอน (ขออภัยที่ใช้คำหยาบคาย) นอกนั้นชั่งหัวโลกมันเถอะ คนพวกนี้ แค่ไม่สนใจมัน ไม่ต้องทำไรให้มัน ถึงจะเพื่อนแต่****ไม่ใช่ญาติ ไม่ใช่ พี่น้องกัน ไม่สน

ยกเว้นเพื่อนที่สนิทกันตั้งแต่มัธยม เพราะเพื่อนสมัยตอนนั้นจะรู้ไส้รู้พุงกันดี สุขก็สุขด้วยกันทุกข์ก็ทุกข์ด้วยกัน เพื่อนสมัยมหาลัย มีเปอร์เซ็นน้อยมากๆ 1 ใน 100,000,000 เลยมั้ง ที่จะเจอเพื่อนแท้ไม่ทิ้งกันไม่เกาะเพื่อนกิน

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    ตอนนี้ผมคิดไว้ 2 อย่างอ่ะ

1 .เทอมหน้า ผมจะยอมลงทะเบียนเรียนช้า ให้พวกมันลงเรียนกันไปก่อนแล้วพอลงช้า กลุ่มเรียนมันก็จะเต็ม พอกลุ่มเรียนเต็ม

ผมก็จะไปลงเรียนกลุ่มอื่นแทน เผืออะไร ๆ มันจะดีขึ้น

2 .ทนไป อย่างน้อยก็ทำให้เพื่อน เด๋วก็เรียนจบแล้วทางใครทางมัน

ตอนนี้ผมคิดได้แค่นี้อ่ะ เซงมาก ๆ

กล่าวขอบคุณ
    1,530
    ได้รับคำขอบคุณ: 137
    ลองเปลี่ยนกลุ่มเพื่อนดูครับ ลองไปคุยๆดูว่ากลุ่มไหนที่เข้ากับเราได้บ้างถ้าเราไม่อยากคบกับเพื่อนกลุ่มเก่าจริง เหลืออีกเทอมนึงเพื่อนผมบางคนยังเปลี่ยนกลุ่มได้เลย

แต่ถ้าอยากคบกับเพื่อนกลุ่มเดิมอยู่ลองนัดทั้งกลุ่มคุยกันไปเลยครับ คุยกันแบบเปิดอกไปเลยผมว่าน่าจะช่วยได้ไม่มากก็น้อยล่ะ

มันต้องมีคนยอมฟังเรามั่งล่ะครับ ลองดู

คนเดินดิน
    กล่าวขอบคุณ
    830
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,563
    ผมว่าคุณเปลี่ยนกลุ่มเพื่อนดีกว่า คนพวกนี้ก็เหมือนเพื่อนกินบางทีเขาคบกับคุณอาจจะไม่จริงใจก็ได้นะ หวังแค่งานให้เสร็จ

กล่าวขอบคุณ
    1
    ผมจะลองคุยดูครับ ถ้าไม่มีไรดีขึ้น คงต้อง Say GoodBye

Youkoso! Hitori Bocchi
    กล่าวขอบคุณ
    16,115
    ได้รับคำขอบคุณ: 423
    เป็นตัวของตัวเองครับ อย่าไปตามมัน ตอนนี้ผมก็ย้ายไป มจพ. เจอเพื่อนใน กทม. แนวนี้ทั้งนั้น จริงน่ะครับ ผมไม่สนิทเลย ไม่เป็นกันเองเลย ดูเหมือนแบบ.. ไงไม่รู้อะ

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 54
    นายช่วยพวกมันไปตั้งเยอะ พวกมันไม่ละอายมั้งเลยหรือ...

เพื่อนแบบนี้ควรรักษาระยะห่างไว้บ้างนะครับ เพราะมันจะเกาะท่านไปจนแก่เฒ่า