สวัสดีครับ ชื่อโอ อยู่ชั้นม.5ครับ
อ.ให้งานกลุ่มคือให้ไปถ่ายเรื่องงานที่อ.ให้ทำนี่แหละ นำเสนอตั้งเทอม2
แล้วกลุ่มผมมี 7 คนชายล้วนแรกคิดว่าเป็นเพื่อนกันคุยง่าย
แต่พอลงมือทำ ไม่เป็นอย่างที่คิดไว้คือเจอปัญหาครับ
ปัญหาของกลุ่มคือ เวลาไม่ตรงกันที่จะทำงานกลุ่ม
จะทำยังไงดีครับ คนในกลุ่มมันไม่มีเวลาว่างตรงกันเลย แล้วจะให้ถ่ายวันไหน
ผมก็นัดเพื่อนทำงานแม่หลายวันที่แล้ว... วันที่ 12 มา4คนรวมผมแล้ว อีกคนไปแข่งบาส(เข้าใจ) เหลือ 2 อีกคนทำงานขึ้นบ้านใหม่ , อีกคนไม่รู้มัน..
วันที่ 13 ก็มา 4 คนเหมือนเดิมเหตุผลเดิม
วันที่ 15 คนที่ไม่รู้ว่ามันไม่ว่างไรมา 4 คนมา อีกคนไปแข่ง อีกคนไปอุบล
ขอขยายความคือผมถามเพื่อนแล้วเหตุผลคือ ไม่รู้ กับ ขึ้นบ้านใหม่ขึ้นบ้านใหม่ 2 วัน อีกวันไปบอกว่าง แต่จู่ๆบอกไปอุบล
// สรุปคนมีปัญหาเรื่องเวลามี 2 คน อีกคนแข่งบาสมันก็แข่งจริงๆตัดออกได้เลยเพราะผมคุยได้ ย้ำแค่ 2 คนนี้เท่านั้น ผมถามไปว่างวันไหนก็เงียบเล่นกด BB อยู่นั่นแหละ ผมก็ไม่เข้าใจถามไรก็ไม่ค่อยตอบ
---- ผมจึงแก้ปัญหานี้โดย ทั้งหมดนี้ท่าน 2คนบอกจึงสรุปได้
* ถ่ายวัน เสาร์-อา ไม่ได้2ตัวนี้ไม่ว่าง จึงต้องมาถ่าย จ-ศ (ทุกอาทิตย์)
* จ-ศ ก็ไม่ได้มันบอก เช้าไม่ได้(ยังไม่ตื่น) พักสิบนาทีไม่ได้ พักเที่ยงไม่ได้ (เสวยพระอาหาร) เย็น (ไม่ได้ท่านซ้อมกีฬา)
* ปิดเทอมไม่ได้ฮะ ไปกีฬาสธ + ซ้อมกีฬามั้งละ แถไป
** (บทเสริม) ถ้าจะไม่ว่างขนาดนี้นะครับ **

เหตุการณ์สำคัญมาถึงแล้วครับคือวันนี้ผมไปบอกว่างานเราไม่ถ่ายแล้วนะ ขอยกเลิกแล้วเพราะเราไม่มีเวลาถ่ายเลย (อารมณ์แบบขึ้น) เตรียมตัวติด ร ได้เลย(พูดไปเพราะมันไม่ไหวจะเคลียร์แล้วถ่ายสักทีดิ เบื่อเต็มทน) คือผมพูดเรื่องเวลาหลายรอบแล้วครับ แต่มันก็ไม่สนใจ

ต่อ...
(2ท่านที่มีปัญหาเหมือนเดิม)
กลับมาบ้านเห็นมันมันโพสข้อความในเฟสบุคทำนองว่าด่ากลุ่มตัวเอง "ติด ร ก็ติดไปคนเดียวเถอะ เข้าใจว่าพวกคุณไม่ว่าง(เหรอครับ นัด3วันมาวันเดียว) ฉันทำคนเดียวก็ได้ ไปสู่สุขติเถอะครับ (แปลสุภาพแล้วนะครับ) นี่หรือคือวิธีแก้ปัญหาของพวกคุณ ถ้าคุณคิดว่าภารกิจของคุณสำคัญมาก ฉันล่ะหมดคำพูดกับคุณ"

จากเฟสอีกคนนะครับ

"ถ้าเราถีบคุณจะเปนไรไม๊ จะให้ถ่ายวันนี้ แล้วกล้องคุณยุไหน ถ้าคุณจะแสดงแบบนี้ ถ่ายมันวันไหนก้ได้หรอก ขอแค่คุณมาก้พอ คุณเรื่องมากเอง ถ้าจะให้ติด ร คุณติดไปคนเดียวเถอะ คุณเก่งหลวง เราตัดต่อจากหนังหรือกาตูนแล้วพากเอาก้ได้ จะไม่เอาชื่อคุณลงด้วยหรอกi- เราเซง!!!!!!!!

เราเซงกับคุณแล้ว ต่อไปนี้เราจะไม่อยู่กลุ่มกับคุณแล้ว"
(บทความ Org เนื้อหารุนแรงครับ)
_______
อ่านแล้วงงมาก ผมพูดไปแล้วทำไมพวกท่านทั้ง2ถึงมีเวลาขึ้นมาล่ะครับ แล่วตัวเองจะถ่ายไม่มีเวลาไม่ใช่เหรอ จะถ่ายทำไมอ่ะ
อยากรู้ว่าใครกันแน่ ที่มีปัญหาเรื่องเวลา ผมก็ไม่ได้ว่างทั้งวันหรอกนะครับ แต่ผมแบ่งเวลาเป็น ขนาดผมติดเรียนยังขอเลื่อนเวลาเลยครับ เพื่อส่วนรวม ไม่ใช่ส่วนตน
พูดเหมือนตัวเองถูกนะ ทั้งที่พวกเราถามอะไรก็ไม่ค่อยตอบ เงียบ กดBB เหมือนไม่เอาอะไรแล้ว

ไม่รู้จะอธิบายยังไงครับ สิ่งที่ผมควรทำตอนนี้คืออะไรครับ
ผมคิดไว้แล้วคือ ต้องไปกราบ(ขอโทษ)เพื่อนที่ทำให้เรื่องมันบานปลายแบบนี้ และต่อให้เราถูกผิด เราก็ต้องขอโทษ เพื่อว่าเรื่องมันจะได้จบๆกันไปแล้วผมไม่อยากพูดเรื่องแบบนี้อีก ถ้าผมจะเถียงก็ได้แต่ผมไม่ทำ เพราะเห็นว่ามันเป็น "เพื่อน" ผมก็ไม่อยากบังคับอะไรหรอก

** ผมไม่อยากเสียเพื่อนไป ไม่อยากเกลียดใครทั้งนั้น **
ไม่อยากมองหน้ากันไม่ติด
อยากกลับมาเป็นเหมือนเดิม
ปล. ถ้าปัญหาทุกอย่างมันจบลงด้วยดี ผมก็ยอมทิ้งศักดิ์ศรี เพื่อให้ทุกอย่างยอมกลับมาเป็นเหมือนเดิมครับ ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ขอขอบคุณจากใจจริง