ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Hybrid View

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 18

สงครามสิทธิบัตร

อีรุงตุงนังกันไม่เลิก ฟ้องกันไปก็ฟ้องกันมาไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย เมื่อวานก็มีข่าวอัพเดทกันมากมายจึงเอามาสรุปให้ฟังกันคร่าวๆ เริ่มตั้งแต่ที่ Google ทำการซื้อบริษัท Motorola ส่วนกิจการมือถือเพื่อกันการฟ้อง, HTC เหิมเกริมฟ้องกลับ Apple บ้าง, และเรื่องราวฮาแตกที่ Apple ทำหลักฐานส่งฟ้อง Samsung ผิดจนตอนนี้ศาลยกฟ้องไปเรียบร้อย เรามาไล่ดูหัวข้อกันสักหน่อยละกัน

1. Google ประกาศเข้าซื้อ Motorola Mobility1 : จำนวนเงินมากมายถึง 12.5 พันล้านเหรียญ ซึ่งจะเติมคลังสิทธิบัตรในมือเกี่ยวกับเรื่องมือถือจากพันกว่าใบเป็นสองหมื่นใบ มากกว่าที่ Apple
    ถือครองอยู่เป็นเท่าตัวเลยทีเดียว2 งานนี้อากู๋บอกว่าเรายอมทุ่มทุนสร้างเพื่อปกป้อง Android อย่างสุดชีวิต และจะยังปฎิบัติต่อผู้ผลิตแอนดรอยด์ทุกค่ายอย่างเท่าเทียมกันเหมือนเดิม
    มีสิทธิบัตรนี้เพื่อมาปกป้องตัวเองเท่านั้น
    - เรื่องนี้เตรียมรอดูกันยาวๆ เพราะการซื้อ Motorola มันก็มีผลดีมากๆต่อการป้องกันตัวเอง นักวิเคราะห์หลายๆสำนักก็เห็นด้วย แต่อย่างไรก็ดี Google
    ไม่ใจดีพอที่จะเอาเงินกว่าสามแสนล้านบาทออกมาเพื่อแค่ซื้อสิทธิบัตรและทำตัวเป็นนักบุญแน่ๆ ค่ายมือถือต่างๆคงจะมีหนาวๆร้อนๆว่า Motorola จะได้สิทธิพิเศษอะไรอย่างไรมั้ย และ Google
    จะหาเงินมาโปะเงินที่ลงทุนไปอย่างไร เรื่องนี้น่าจะยังมีลับลมคมในอีกมาก รออ่านสกู๊ปพิเศษเร็วๆนี้

2. HTC หลังจากโดนฟ้องจนอ่วม และก็มีการตัดสินไปแล้วว่าผิดจริง 2 ใน 10 ข้อหา8 ซึ่งในข้อหาที่ผิดนั้นจริงๆมันเป็นการละเมิดที่ส่วนหลักของ Android ไม่ใช่การโมของ HTC เอง3กล่าวคือ
    ถ้า HTC โดนล่ะก็เจ้าอื่นๆก็เตรียมโดนกันถ้วนหน้าไม่ต่างกัน ซึ่งทาง Eric Schmidt เคยออกมากางปีกปกป้องว่า Google จะช่วยแน่นอน4 แต่วันนี้ HTC ไม่งอมืองอเท้ารออย่างเดียวขอฟ้องกลับคืนบ้างแล้ว
    แต่ว่าสิทธิบัตรที่ฟ้องไปนั้นเห็นว่าไม่ค่อยจะเกี่ยวกับมือถือซักเท่าไหร่นัก
    - ก็เป็นการดิ้นรนต่อสู้ด้วยตัวเองจากทาง HTC ไปก่อน แต่ยังไม่เห็นข่าวที่ Google ยื่นมือเข้ามาช่วยนะ ถ้าหากว่าการฟ้องของ HTC สำเร็จก็จะทำให้มีข้อต่อรองกับ Apple
    ขึ้นมาหน่อยนึงและมีพื้นที่ให้หายใจหายคอขึ้นมาบ้าง

3. จากข่าวก่อนหน้าที่ Galaxy Tab 10.1 โดนสั่งห้ามนำเข้าไปขายที่ยุโรป มาวันนี้ดูท่าทางเกมจะพลิกอย่างแรง
    เมื่อมีการตรวจพบในหลักฐานที่ Apple ส่งไปยังศาลว่ามีการบิดเบือนความจริง ปรับขนาดของ Galaxy Tab 10.1 ให้มีอัตราส่วนเท่ากับ iPad6 ตามที่ระบุในสิทธิบัตร
    ซึ่งก็มีคนมองว่านี่ไม่ใช่ความผิดพลาดแน่นอนแต่เป็นการจงใจแต่งหลักฐาน และปัจจุบันก็ได้มีการถอนคำสั่งห้ามนำเข้าไปเรียบร้อยแล้ว7

- อ่านเรื่องนี้จบก็กรุณาอย่าเพิ่งดราม่ากันให้มาก แม้มันจะเป็นหัวข้อที่น่าด่าก็ตาม คงต้องรอติดตามชมความมันส์ของศึกนี้ต่อไป เพราะถือว่าเป็นการกระทำที่จัดว่าน่าเกลียดไม่น้อย
    ทาง Apple จะมีการแถลงแก้ตัวเรื่องนี้หรือไม่อย่างไร และ Samsung จะมีการตอบโต้หรือฟ้องกลับที่ทำให้เสียหายหรือไม่นะครับ

cradit: www.droidsans.com

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 14 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 14
    ผู้ประกอบการ ก็วุ่นวายกันใหญ่ เลยช่วงที่ต้องมาแย่งชิงตลาดกัน นี่เห้ออ

แต่

ผู้บริโภคก็วุ่นวายไม่แพ้กัน เข้าสู่วัตถุนิยมโดยแท้ ipad ซื้อมาทำอะไร ยังตอบตัวเองได้ไม่เต็มปาก T_T จะเอามาอ่านหนังสือ(บอกพ่อแม่ และคนอื่นๆ) เคยอ่านกะเค้าที่ไหน เอามาดูหนังฟังเพลง เล่นเกม เล่นเนต นอกสถานที่ แล้วไทยมันยังไม่พร้อมกันเรื่องแบบ นี้ เห้อออออออออ นี่ตรู ซื้อมาทำไมวะ

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 371
    จริงๆ Apple ไม่จำเป็นจะต้องฟ้องให้มันเป็นเรื่องมากมายนักก็ได้ iPad ขายได้ไตรมาสละ 10 ล้านเครื่อง
    ในขณะที่ Android Tablet แต่ละค่าย ขายได้ 2-3 แสนก็บุญแล้ว ถึงได้มีนิยามว่า ผู้คนไม่ได้ต้องการ Tablet แต่ต้องการ iPad ต่างหาก
    แต่ Apple มันดันห่วงส่วนแบ่งมากไป ฟ้องเรื่องการออกแบบหรือ ui พอรับได้ แต่เอาสิทธิบัตรมากีดกันชาวบ้านมัน Evil ชัดๆ
    พักหลังๆนี้ เจอแต่เรื่อง Patent Troll จนรู้สึกรำคาญตะหงิดๆ Don't be Evil สิฟะ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    177
    ได้รับคำขอบคุณ: 229
    กัดกันไปกัดกันมา ผลประโยชน์มันก็ตกเป็น ของเราๆท่านๆ นี้ล่ะครับ ฮุๆ

BTS ศรีราชา
    กล่าวขอบคุณ
    2,152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,415
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zForlorNz อ่านกระทู้
    กัดกันไปกัดกันมา ผลประโยชน์มันก็ตกเป็น ของเราๆท่านๆ นี้ล่ะครับ ฮุๆ
    เห็นด้วยครับๆ พี่น้อง

กล่าวขอบคุณ
    69
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    โดยสวนตัวไม่ชอบ Apple อยู่แล้ว Apple ผมไม่เข้าใจทำไมคนบูชากันนักก็แค่บริษัทขายของธรรมดา แถมยังพยายามจะผูกขาดทางการตลาดอีกต่างหาก ของก็แพงกว่าเจ้าอื่นตั้งเยอะ

และอีกอย่าง ผมไม่เห็นความแตกต่างระหว่าง ชูวิท กับ ลุงจอบ สาวก Apple คงไม่พอใจผมแต่อยากจะบอกถ้าคุณได้รู้ความจริงหลาย ๆ อย่างคุณจะเกรียด Apple เหมือนผม

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    200
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,568
    สรุปก็คือ แอปเปิ้ล ได้คืบจะเอาศอก กลัวคนอื่นมาแย่งกำไรว่างั้น จึงลงทุนปลอมหลักฐาน

เพื่อให้ ซัมซุง เข้าไปขายยุโรปไม่ได้ และตัวเองจะได้ขายอยู่คนเดียว อืมๆ ฉลาดดีครับ

แต่ว่ามันฉลาดแกมโกง ได้เท่าไหร่ไม่พอ โลภมากสุดๆ ได้จนไม่รู้จะเอาเงินไปไว้ไหนแล้ว

ยังอุตส่า กว่าคนอื่นได้ดิบได้ดีอีก งืม ขอเชียร์ ซัมซุง ให้ฟ้องกลับ ให้มันล้มละลายไปเลยยิ่งดี

ไอบริษัทหน้าเงินขนาดนี้ รวยที่สุดแล้ว แทนที่จะทำบุญทำกุศลให้คนยากไร้

คนจน ที่อุตส่า ขายรถ ขายบ้าน ขายอวัยวะของตัวเอง เพื่อไปซื้อ ipad iป๊อก iแป๊ก

แล้วให้ แอปเปิ้ลได้รวยขึ้นมาได้ขนาดนี้ แต่กลับ ยังมีหน้า สร้างหลักฐานปลอม

เพื่อให้คนอื่นๆ ได้เจ้งไปเป็นแถว เฮ้ออ สงสัย แอปเปิ้ล มันคิดจะครองโลกไว้คนเดียว

คนแล้ว อนาทจิต ไม่มีความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่เลย รวยอย่างเดียว ไร้คุณธรรม
    LOVE THE WAY YOU LIE!!

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 31
    จริงๆเลยเรื่องสิทธิบัตรเนี่ยนะ

THE HULK
    กล่าวขอบคุณ
    17,066
    ได้รับคำขอบคุณ: 484
    สุดๆ เป็นข่าวอมตะจริงๆ!!!

กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 38
    ฟ้องกันไปฟ้องกันมาเพราะกูร็อค

ชอบเธอเป็นชีวิตจิตใจ
    สักแห่งบนโลกใบนี้
    กล่าวขอบคุณ
    100
    ได้รับคำขอบคุณ: 146
    เดีี๊๊ยวทำแทบเลตไปฟ้องมั่งดีกว่า
    ถ้าผมผิดอะไรก็ขอโทษด้วยครับ

.. ' ' ..
    กล่าวขอบคุณ
    726
    ได้รับคำขอบคุณ: 296
    สรุป Apple จะทำยังไงละนี่