ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 47
    Blog Entries
    1

สร้างเซิฟเวอร์[Minecraft]ด้วยตัวคุณเอง++Bukkit(เบื้องต้น)//รู้สึกว่าซ้ำขอโทษด้วยครับ

สวัสดีครับ ส่วนใครไม่มีตัวเกมMinecraft V.1.7.3นั้นสามารถsearchได้ทางGoogleครับ งั้นไม่รีรอมาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ^^
    คุณสมบัติของคอมพิวเตอร์ที่ต้องการ
    CPU ควรเป็น Dual Core ขึ้นไป หากจะเล่นแบบ Server&Play (เล่นด้วยโฮสด้วย) แต่หาก Single Core ก็จะเล่นได้แค่ไม่กี่คน และServe&Play ไม่ได้ เพราะ Server มันรับประทาน (คำสุภาพของ เดรก)CPU มาก (Client ด้วยไม่ใช่เรอะ) แต่ใช้ i7 โฮสด้วยก็ ด๊อกเตอร์เลยทีเดียว
    Ram ควรมีขนาด 2 GB ขึ้นไป แต่ถ้าต้องการ Serve&Play ด้วยก็ 4 GB ขึ้นไป
    Internet Speed ความจริงเรื่องนี้ไม่ต้องพูดถึงแล้ว เพราะเน็ตไทยก็ไม่ค่อยเร็วเท่าใหร่ แต่แนะนำ 5/5 (Up/Down) -ขึ้นไป ยิ่งเน็ตเป็นสาย Fiber Optic ยิ่งดี
    อ้างอิงจาก http://www.lifegmod.com/webboard/index.php?topic=2090.0
    เริ่มต้น
    -ก่อนอื่นเลยครับไฟล์แรกสำหรับเปิดเซิฟเวอร์เลยครับที่ Filesonic เลยครับ
    -ให้เก็บไว้ในโฟล์เดอร์เปล่า (เพื่อไม่ให้งงในภายหลัง)
    -เปิดโปรแกรมNotepad เลยครับแล้วใส่โค้ดด้านล่างครับ กดเซฟไว้ในโฟล์เดอร์ที่สร้างไว้ในตอนแรก(ไฟล์อันแรกกับอันนี้ต้องอยู่โฟล์เดอร์เดียวกันนะครับ) โดยก่อนจะเซฟให้เปลี่ยนนามกสุลของไฟล์จาก.txt เป็น.bat //อธิบายเฉยๆครับเพราะว่ามีให้ไปแล้วครับชื่อไฟล์start.bat
    โค้ด:
    java -Xmx1024M -Xms1024M -jar minecraft_server.jar nogui
    -กดรันไฟล์.batเลยครับ
    -เมื่อรอจนเสร็จคุณก็เปิดเซิฟเวอร์มายคราฟได้แล้วครับ

*******ในส่วนของไฟล์ที่มีนามสกุล.bat ผมได้แนบไปพร้อมกับไฟล์ที่ดาวโหลดไปแล้วนะครับ*******
    รูปเมื่อเสร็จแล้วครับจะมีไฟล์ดังรูป

--------------------------------------------------------------------------
    การตั้งค่าต่างๆ
    -ในการตั้งค่าของเซิฟเวอร์นั้น เราต้องไฟล์ server ที่มีนามสกุลเป็น Properties File ด้วยNotepad ครับ ดังรูปครับ

เมื่อเปิดไฟล์มาแล้วจะได้ดังนี้
    #Minecraft server properties
    #Sun Aug 07 08:24:20 ICT 2011
    level-name=world <<< น่าจะเป็นแผนที่นะครับ
    allow-nether=true <<<รู้สึกว่าจะเปิดแมพนรกไหมมั้งครับ
    view-distance=10
    spawn-monsters=true <<<<ให้พวกซอมบี้เกิดไหม
    online-mode=false <<<ตรงนี้ต้องปรับเป็นfalse นะครับ ถ้าเป็นTrue มันจะขึ้นBad login
    spawn-animals=true <<<<ให้สัตว์เช่น หมู วัว เกิดไหม
    max-players=20 <<<ตามชื่อเลยครับ เล่นได้กี่คน
    server-ip= <<<<<จะใส่ไม่ใส่ก็ได้ครับ(ถ้าใช้ Hamachi)
    pvp=true <<<<< ให้ฆ่ากันได้ไหม
    level-seed=
    server-port=25565
    allow-flight=false
    white-list=false
    <<<<ส่วนตรงนี้ถ้าเปิดเป็นtrue เราต้องใส่รายชื่อผู้เล่นไว้ในwhite-listครับเพื่อให้พวกเขาสามารถเล่นได้
    --------------------------------------------------------------------------
    เปิดเซิฟเวอร์ด้วยHamachi
    - Download Hamachi
    http://adf.ly/2f2PF
    -เมื่อดาวโหลดและลงHamachiเสร็จแล้วทำตามรูปเลยครับ

-กดสร้างเซิฟเวอร์

-ใส่ชื่อเซิฟเวอร์

เสร็จสิ้นการสร้างสร้างเซิฟเวอร์แล้วครับ
    การให้เพื่อนเข้าเล่นเซิฟเวอร์ของเรา
    ให้เพื่อนใส่ชื่อเซิฟเวอร์ของเราและรหัสผ่าน

หลังจากนั้นให้เปิดเกมMinecraft แล้วเลือกMultiplayer ใส่หมายเลขไอพีฮามาชิเครื่องของเราครับ ถ้าเป็น1.7.3มันจะมีให้ใส่ชื่อเซิฟเวอร์ให้ใส่อะไรก็ได้ครับ
    ************การที่เพื่อนจะเข้าเซิฟเวอร์เราได้ เราต้องเปิดโปรแกรมฮามาชิและตัวเซิฟเวอร์นะครับ**************
    การใส่op
    <op = admin> เมื่อเราเปิดเซิฟเวอร์แล้วมันจะมีหน้าต่างสำดำๆมา ให้ใส่คำสั่ง op player ครับ ตรงplayer ใส่ชื่อผู้เล่นครับ
    Plugin
    อันแรกที่จำเป็นนะครับคือ
    Essentials
    Download Essentials full 2.5.6
    Filesonic
    เปิดดูในโฟล์เดอร์ของเซิฟเวอร์เราครับ จะมี โฟล์เดอร์ที่Plugin เราก็นำไฟล์ที่ผมอัพโหลดไว้ให้ไปใส่ไว้เลยครับ(แตกไฟล์ก่อนนะครับแล้วจะมีไฟล์.jar 9อันครับ) แล้วก็เปิดเซิฟเวอร์ครับ รอให้มันรันเสร็จก่อน เมื่อรันเสร็จจะมีโฟล์เดอร์เพิ่มใน โฟล์เดอร์Pluginของเราครับ เป็นอันเสร็จสิ้น

Essentials ทำอะไรได้บ้าง??
    จะมีคำสั่งเพื่มเติมมาครับ เช่น
    /give player item จำนวน
    /sethome กำหนดจุดเกิดครับ
    /home วาปไปจุดเกิด
    /mgs [player] [message] Sends the message to the player specified only.
    /list โชว์ผู้เล่นที่ออนไลน์
    /fireball
    /lightning
    /sell
    /balance
    /pay
    เป็นต้น รู้สึกว่าคำสั่งพวกนี้จะใช้ได้เฉพาะ opนะครับ วันหลังจะมาอธิบายกันแก้ให้คนธรรมดาที่ไม่ใช่opใช้ได้นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bearpanda1 : 10th September 2011 เมื่อ 22:35
    คุณผูกคอตาย อ้างเล่นเกมผูกคอตายมา??
    ปล.เล่นเกมอย่างฉลาด

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    ขอบคุณมากๆเลยครับ
    I WANT TO PLAY A GAME

กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    บ้านอยู่ตรังหรอครับ เหมือนกันเลย 55

กล่าวขอบคุณ
    10
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kritnopap อ่านกระทู้
    บ้านอยู่ตรังหรอครับ เหมือนกันเลย 55
    ก็คุณอยู่ โรงเรียนเดียวกับผมไม่ใช่เหรอครับ ( - -')

My  Jessica
    Bbbbb...Behind You HaHaha
    กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,503
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bearpanda1 อ่านกระทู้
    ก็คุณอยู่ โรงเรียนเดียวกับผมไม่ใช่เหรอครับ ( - -')
    พอกด start.bat จน Done แล้วทำไงต่อเหรอครับ
    - เดี๋ยวอัพเกรดคอมใหม่ละ -

My  Jessica
    กล่าวขอบคุณ
    41
    4
    คือกดเข้าแบบใส่ IP ของเครื่อตัวเองแล้วมันขึนว่า bad log-in อ่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    10
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ catroon2000 อ่านกระทู้
    พอกด start.bat จน Done แล้วทำไงต่อเหรอครับ
    ตั้งค่าเซิฟเวอร์ครับในหัวข้อถัดไป
    คุณผูกคอตาย อ้างเล่นเกมผูกคอตายมา??

My  Jessica
    กล่าวขอบคุณ
    41
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bearpanda1 อ่านกระทู้
    ตั้งค่าเซิฟเวอร์ครับในหัวข้อถัดไป
    เล่นเอ็มไหมครับ ขอเมลหน่อยได้ไหมครับ

กล่าวขอบคุณ
    10
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ catroon2000 อ่านกระทู้
    เล่นเอ็มไหมครับ ขอเมลหน่อยได้ไหมครับ
    fourkrub@hotmail.comครับ
    คือกดเข้าแบบใส่ IP ของเครื่อตัวเองแล้วมันขึนว่า bad log-in อ่ะครับ
    ตรงตั้งค่าครับ online-mod ให้เปลี่ยนเป็นFalseนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bearpanda1 : 21st August 2011 เมื่อ 12:10

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    https://t.me/pump_upp
    กล่าวขอบคุณ
    3,212
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,085
    เจ๋งครับจะเปิดมั่ง 55+

กล่าวขอบคุณ
    10
    1
    ใครมีเสริมก็บอกมาได้นะครับ^^ (ปั้มเนียนนะเนี่ย)

กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    เนียนหน่อยเดะ 55

ไปปรับในโฟลเดอร์ครับ ตรงไฟล์ server.properties เปิดด้วย Notepad แล้วแก้ตรง Online Mod ให้เป็น False ครับ

กล่าวขอบคุณ
    10
    1
    ถ้ามีคนสนใจเยอะ เดี๋ยวมาโพสต่อนะครับ(เนียนอีกละ)

กล่าวขอบคุณ
    251
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    ดันๆ พี่ผมเองครับ^^

กล่าวขอบคุณ
    251
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    ยู๊วเล่นได้แล้วครับ

กล่าวขอบคุณ
    10
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ovel2HanK อ่านกระทู้
    ยู๊วเล่นได้แล้วครับ
    ดีใจด้วย- - (เนียนตลอดด)

กล่าวขอบคุณ
    10
    1
    ช่วยกันดันหน่อยคร้าบจะได้มาโพสต่อ

กล่าวขอบคุณ
    290
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    ดันให้ครับๆ