ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 24

Lightbulb ถาม-ตอบ ปัญหาสุขภาพ

สวัสดีครับผม กลับมากันอีกครั้่งนะครับ สำหรับ กระทู้นี้ (แบบว่าของเก่าหายไปหมดเลย) แต่ไม่เป็นไรครับ เริ่มใหม่ได้

อธิบายกันง่ายๆ นะครับ อยากให้มีกระทู้นี้ เอาไว้ ถาม-ตอบ ปัญหาเกี่ยวกับสุขภาพ หรือ ใครที่อยากได้ คำแนะนำเกี่ยวกับเรื่องของร่างกาย หรือ ความรัก อะไรทำนองนี้

ถ้าอยากจะถาม ตั้งกระทู้เองไม่ง่ายกว่าหรอ?
    ก็ง่ายนะครับ แต่ในนี้ ส่วนใหญ่จะเน้นเรื่อง สุขภาพเป็นหลัก ครับผม เพราะเท่าที่เห็นในนี้ รู้สึก จะมี แต่ LOVE ซะส่วนใหญ่ Health หายไปไหนไม่รู้ ^^ และอีกอย่าง ผมอาจจะเอาสาระดีๆ เกี่ยวกับการดูแลสุขภาพมาฝากทุกๆ คนด้วยไงครับ ถ้าไปตั้งกันใหม่ มันก็จะเยอะแยะวุ่นวายไปหมด (ลดการทำงานของเซิฟเวอร์ไงหละครับ)

คุณเป็นใครถึงกล้าตั้งกระทู้เกี่ยวกับสุขภาพ ถ้าได้คำแนะนำของคุณไปใช้ แล้วเกิดปัญหา ใครจะรับผิดชอบ
    นั่นสิครับ ใครจะรับผิดชอบ แต่! ผมจะให้คำแนะนำเฉพาะเรื่องที่มันไม่หนักหนาอะไรมาก ถ้าเป็นเรื่องที่มันเกินความสามารถของผม จะแนะนำให้ปรึกษาผู้รู้นะครับ

ท่านอื่นๆ สามารถเข้ามาแสดงความเห็น หรือ นำสาระดีๆ เกี่ยวกับสุขภาพ เข้ามาบอกต่อได้ไหม?
    จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ ร่วมด้วยช่วยกัน สังคมเราจะได้น่าอยู่

กระทู้นี้ จะอยู่ได้นานซักแค่ไหน
    อยู่ที่ตัวผมเอง และทุกๆ คนแหละครับ ถ้าช่วยกันดูแล ช่วยกันหาข้อมูลดีๆ มาฝากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ของบอร์ดเรา รับรองได้ว่า "ปักหมุด" (รึเปล่า)

ข้อมูลที่นำมาตอบ มาจากไหนกัน?
    เป็นข้อมูลจาก internet หนังสือ ประสบการส่วนตัว หรือ จากผู้รู้ ครับผม

จริงๆ แล้ว ถ้าเป็นข้อมูล จาก internet หรือ หนังสือ หาเองก็ได้ ไม่จำเป็นต้องมาถามคุณหรอก
    ก็ถูกครับ แต่บางท่าน อาจจะหาไม่เจอ หรือ เจอข้อมูลที่ไม่ตรงกับที่ต้องการ เราจะได้รวบรวมไว้ ในที่เดียว ใครอยากรู้อะไร อยากถามอะไร จะได้หาคำตอบได้ง่ายๆ ไงหละครับ

สุดท้าย กระทู้นี้ มีจุดประสงเพื่ออะไร?
    เพื่อเป็นแหล่งข้อมูลเกี่ยวกับสุขภาพ(แห่งเล็กๆ) สำหรับพวกเราทุกๆ คนไงหละครับ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1

Lightbulb ทำอย่างไรให้นอน(หลับสบาย)ดีขึ้น

เริ่มกันที่ สาระดีๆ เกี่ยวกับการพักผ่อน

เว็บไซต์วิกิฮาวมีคำแนะนำเรื่อง 'How to Sleep Better' หรือ "ทำอย่างไรให้นอน(หลับสบาย)ดีขึ้น"

(1). นอนตรงเวลา
    ร่างกายคนเรามีนาฬิกาเวลา... คนที่นอนไม่ตรงเวลา เช่น วันหยุดตื่นสายจะทำให้นอนหลับยากในวันต่อๆ ไป ทางที่ดีคือ นอนให้ตรงเวลาทุกวัน
    ทีนี้ถ้าง่วงมากๆ ตอนกลางวัน... การนอนช่วงสั้นๆ (10-30 นาที) ที่ภาษาสเปนเรียกว่า "siesta " ก็น่าจะดี แต่อย่านอนกลางวันนานเป็นชั่วโมงๆ เนื่องจากจะทำให้หลับยากในคืนต่อๆ ไป

(2). กินมื้อสุดท้ายก่อนนอนนานๆ หน่อย
    มื้อเย็นควรเป็นมื้อเล็กๆ และกินก่อนนอนอย่างน้อย 3 ชั่วโมง เพื่อให้อาหารย่อยไปด้วยดีก่อนถึงเวลานอน ในทางกลับกัน... ไม่ควรนอนทั้งๆ ที่ท้องหิว เนื่องจากจะทำให้หลับได้ไม่สนิทเท่าที่ควร

(3). เลี่ยงคาเฟอีน
    สารกาเฟอีนในชา กาแฟ น้ำอัดลมบางยี่ห้อ เช่น เปปซี่ โคลา ฯลฯ ชอคโกแลต และโกโก้อาจรบกวนการนอนได้ ทางที่ดีคือ ดื่มหรือกินอาหารเหล่านี้ก่อนเที่ยง... ถ้าหลังเที่ยงก็ควรเว้นให้ห่างจากเวลานอนสัก 8 ชั่วโมง

(4). เลี่ยงบุหรี่
    สารนิโคตินในบุหรี่และยาสูบมีส่วนทำให้นอนหลับยาก ทางที่ดีคือ ไม่สูบบุหรี่หรือใช้ยาสูบเลย ถ้าทำไม่ได้... เว้นให้ห่างเวลานอนมากหน่อย (ตั้งแต่ช่วงเย็น) ก็น่าจะดี

(5). ดื่มน้ำให้มากพอ(ดี)
    การดื่มน้ำให้มากพอทั้งวัน หรือประมาณวันละ 2 ลิตรน่าจะดี ทว่า... ก่อนเวลานอน 1 ชั่วโมงควรงดดื่มน้ำ (ยกเว้นหิวน้ำ) จะได้ไม่ต้องลุกขึ้นมาปัสสาวะกลางดึก หรือฝันร้ายจากการปวดปัสสาวะ

(6). เลี่ยงเหล้าเบียร์
    เหล้า เบียร์ ไวน์ หรือเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ทำให้ง่วง แต่จะทำให้นอนหลับได้ไม่สนิท ทางที่ดีกว่าคือ ไม่ใช้เหล้าเบียร์เป็นยานอนหลับ

(7). อาหารเบาๆ
    อาหารเบาๆ ที่มีกรดอะมิโนทริพโทฟานและน้ำตาลหรือแป้งนิดหน่อยมีส่วนช่วยให้หลับเร็วขึ้น เช่น กล้วยครึ่งผล นมจืดไขมันต่ำ ถั่วลิสง ฯลฯ

(8). ห้องนอนมืดๆ
    ก่อนนอน... อย่าลืมปิดไฟ ปิดม่าน ประตู หน้าต่างให้ดี อย่าให้มีแสงไฟเล็ดลอดเข้ามาในห้องนอน เพื่อให้นาฬิกาเวลาปรับสภาพไปสู่ช่วงนอนหลับได้ดี

(9). หนุนหมอนให้คอตรง
    การหนุนหมอนให้คอตรงมีส่วนช่วยให้หลับได้สบายขึ้น (ดังภาพ) ไม่ควรใช้หมอนที่บางเกิน หนาเกิน หรือใช้หมอนซ้อนกันหลายชั้น ซึ่งจะทำให้คอไม่อยู่ในแนวราบ

(10). นอนตะแคงสอดหมอนไว้ระหว่างเข่า หรือนอนหงายหนุนหมอนใต้เข่า
    การนอน 2 ท่านี้ (ดังภาพข้างบน) จะทำให้หลังไม่แอ่นมากเวลานอน ทำให้นอนได้สบายขึ้น
    ท่านอนที่ไม่ค่อยดีคือ ท่านอนคว่ำ ซึ่งอาจทำให้ปวดคอ ปวดไหล่ หรือปวดหลังได้ง่าย

(11). พลิกกลับที่นอน
    ควรพลิกกลับฟูกที่นอนทุกๆ 2-3 เดือน เพื่อป้องกันไม่ให้น้ำหนักตัวกดลงบนส่วนเดิมซ้ำซาก ซึ่งอาจทำให้ฟูกที่นอนยุบเป็นบางส่วน หรือเสียรูปได้ (ดังภาพข้างบน)
    ถ้าเป็นไปได้... ควรเปลี่ยนที่นอนใหม่ทุกๆ 5 ปี เพื่อลดการสะสมฝุ่นละออง เช่น ไรฝุ่น ฯลฯ ที่ทำให้เกิดโรคภูมิแพ้

(12). ออกแรง-ออกกำลัง
    การออกแรง-ออกกำลังเป็นประจำมีส่วนช่วยให้หลับได้สนิทขึ้นและนานขึ้น ทว่า... ไม่ควรออกกำลังหนักก่อนนอนทันที เนื่องจากอาจทำให้นอนหลับยากได้

(13). ออกกำลังแบบตะวันออก
    การออกกำลังแบบตะวันออกหรือเอเชีย เช่น ไทเกก-ไทชิ รำกระบองชีวจิต มวยจีน โยคะ ฯลฯ หรือการฝึกสมาธิ ฝึกการผ่อนคลาย (relaxation) มีส่วนช่วยให้หลับได้สบายขึ้น

(14). ผ่อนคลายก่อนนอน
    การฝึกสมาธิหรือฝึกผ่อนคลายกล้ามเนื้อ เช่น สวดมนต์ ฯลฯ ก่อนนอนมีส่วนช่วยให้หลับสบายขึ้นได้

ลองนำไปใช้กันดูนะครับ จะได้นอนหลับได้เต็มอิ่มซะที

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    25
    ได้รับคำขอบคุณ: 60
    การเพิ่มความสูงสำหรับคนที่กระดูกยังไม่ปิดและปิดไปแล้วละกัน -W-
    ถ้าอธิบายหลักแพทยศาสตร์ผมจะเล่าให้ฟัง เอ่อ .. . ..
    1.พ่อแม่คุณ สูงรึเปล่าวครับ ถ้าสูง หรือ ไม่สูงนั้น ส่วนเกี่ยวมีแค่ 10-20 เปอร์เซนต์ครับ

2.GH (Growth Hormone) ฮอร์โมนนี้จะหลั่งมากตอนที่เรานอนหลับ ช่วงเวลา 4 ทุ่ม - ตี 2 นะครับ(พูดภาษาบ้านแล้วกัน) แต่มันก็อยู่ทในขัดจำกัดของร่างกายที่รับ GH ตัวนี้ เช่น น้องมีเงิน 100 บาท แต่ของที่น้องอยากซื้อนั้นเป้นหนังสือการ์ตูนราคา 70 บาท ถึงน้องมี 100 บาท น้องก็ซื้อได้แค่ 1 เล่มเท่านั้น คงเข้าใจนะครับ ส่วนคนที่ฉีด GH จะสูงแบบไม่สมส่วนและบางคนที่ฉีดเข้าไปอาจจะไม่มีผลด้วยซํ้า

3.Protein & Calcium - โปรตีน จะแบ่งเป็นกรด อะมิโนอีกที ร่างกายต้องการ 9 ชนิด ก็รับประทานให้เพียงพอในแต่ละวันเพื่อจะได้ไปซ่อมแซมส่วนต่าง ๆ Calcium สำคัญมาก
    กินอย่างน้อย 1200 mg/day นี้เป็นอย่างตํ่าแล้ว คนเราจะดูด Ca 2+ จากนมได้แค่ 30 เปอร์เซน จากที่แคลเซียมในนมมี แคลเซียมในนมมีประมาณ 265.5 มิลลิกรัม เราดูได้แค่ 30 เปอร์เซน ก็ 60 มิลลิกรัม เพราะฉะนั้น เราจังต้องรับประทานอาหารที่มี Mg (Magnisium) ในอัตตรา 2:1 ของแคลมเซียม เช่น เรารับประทารแคลเซียม 2000 มิลลิกรัม เราก็รับประทาน แมกนิเซียม 1000 มิลลิกรัม
    เพราะ แมกนิเซียมเป็น Enzyme แบบ Co-factor ซึ่งช่วยในการ Metabolism ของการดูดซึมแคลเซียมในมากขึ้น หรือ ดื่มนํ้ามันตับปลา ซึ่งส่วนนี้จะช่วยให้เสิรม วิตตามิน D ช่วยในการดูดซึมแคลเซียมในลำใส้เราอีกที ถ้าเรากินผักใบเขียว จะมีแคลเซียมเช่นกัน และร่างกายจะดูดแคลเซียมจากผักได้มากถึง 50 เปอร์เซนต์ อาหารเสริมแบบ โยเกร์ด ทั้งแบบ ไขมันอิ่มตัว และ แบบ ไขมันไม่อิ่มตัว มีแคลเซียมอยู่มากมีมากถึง 465 มิลลิกรัม เลยทีเดียว มีอะไรสงสัย givew@hotmail.com ถ้าเรากินแคลเซียมไม่เพียงพอร่างกายอาจจะไม่สูงขึ้นเพราะกระดูกเราไม่แข็งแรงพอ

4.อย่าเครียด เครียดแบ่งเป็น2แบบ 1.เครียดทางใจ - แฟนไม่รัก หุ้นตก เอ่อ แม่ด่า (5555+) โดนงดเล่นเกมแล้วเครียด ( อิอิ ) นะครับแล้วก็ 2.เครียดทางร่างกาย - ออกกำลังกายหนัก ๆ(มาก ๆ)เช่นเล่นกล้ามแบบHard core(ผมคิดว่าไม่มีใครเล่นหรอกมั้ง)ยก เวดร์ เป็นต้นนะครับ ซึ่งการกระทำเหล่านี้ร่างกายจะหยุดการหลั่ง GH (Growth Hormone) ทันที ก็พยายามหลีกเลี่ยงละกันครับ

5.ผักผ่อนให้เพียงพอนะครับสำคัญมากในการที่ร่างกายจะซ่อมแซมและนำสารอาหารสำคัญออกมาใช้เพื่อการเจริญเติบโต

6.สำคัญมากที่สุดก็ว่าได้ การออกกำลังกาย ควรออกกำลังกายชนิดเหยียดตัวเอง ว่ายนํ้าก็เหยียด เล่นบาสก็เหยียด เล่นวอลเล่ก็เหยียด ควนออก 45 นาทีวันละครั้ง / 3-4วันต่อสัปดาห์
    มีอีกวิธีสำหรับคนไม่ชอบเล่นกีฬา
    1. การกระโดดเหยีดตัวเอง พยายามยืดมือ2ข้าง ชูให้สูงและเหยียดตัวให้มากที่สุดตอนกระโดด พอ ลงกระทบพื้น ให้เอาต้นขารับนํ้นหนักไม่ควรเอาเข่ารับเพราะตอนชราจะปวดมาก ๆนะครับ ร้องเท้า ควรเป็นรองเท้าผ้าใบชนิดหุ้มส้นเท้าเพื่อไม่ให้ส้นเท้าอักเสบ ทำวันละ 25 - 40 ครั้ง ทำวันละ 1-2 เซต
    2. ขับหัวแล้วเอียงให้ติดไหล่หรือเกือบติดโยกซ้ายและขาวคือ 1 เซต 4-6 เซต / วัน
    3.นั่งลงที่พื่นนะครับแล้วให้เข่าเราอ้าออกเท่ากับความกว้างของไหล่ แล้วก้มตัวแตะฝ่าเท้าโดยเข่าห้ามงอ พอแตะเท้าค้างไว้ 4-6 วินาที เท่ากับ 1 เซต ทำวันละ 4-6เซต / วัน
    4.ยืนท่าตรงแล้วยืดแขนเหมือนบิดขี้เกียจแต่ให้มือ 2 มือจับกัน และยืดให้สุดเท่าที่จะทำได้ แล้วกลั้นหายใจตอนยืด 15 - 25 วินาที พอลดแขนลงให้หายใจออก ผักซักเดี๋ยว แล้วทำต่อ เท่ากับ 1 เซต ทำวันละ 3-5 เซต / วัน

นับรองทำได้3เดือน น่าจะ 5 เซน ได้ครับผม แล้วควรปฎิบัติตาม 1-6 ให้ครบถ้วนด้วยครับ

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    25
    ไมเกรนแบ่งเป็น 2 ประเภทแบบไม่มีออร่ากับแบบมีอ่อร่านะครับ

ไมเกรนแบบไม่มีออร่า
    1.ปวดตั้งแต่ 4 - 72 ชม.

2. ต้องมีอย่างน้อย 2 ใน 4 ข้อ
    • ปวดหัวข้างเดียว
    • ปวดแบบตุบ ๆ
    • ปวดขั้นปานกลาง – มากที่สุด
    • ออกแรงแล้วแย่ลง / ปวดมากขึ้น

3. ต้องมีอย่างน้อย 1 ใน 3 ข้อ
    • คลื่นไส้ / อาเจียน
    • photophobia / phonophobia
    • ไม่มีโรคแทรกซ้อนที่ทำให้เกิดอาการนี้
    มีครบแสดงว่าเป็นไมเกรน
    ไมเกรนแบบออร่า
    อาการเข้าข่ายออร่า – เห็นแสงฟ้าผ่า เห็นภาพจุดดำ ๆ หรือ เป็นเส้นหยัก ๆมาแทรกการมองเห็น รู้สึกว่าร่างกายขยับไปเองทั้ง ๆที่อยู่เฉย ๆ
    ได้กลิ่นแปลกๆ ทั้ง ๆที่ไม่มีกลิ่นเลย มีน้าลายไหลมากโดยที่ไม่รู้สึกตัวนี้คืออาการโดยสรุปคร่าวๆ
    1.ต้องไม่มีโรคอื่น ๆหรือโรคแทรกซ้อน
    2.ต้องมี 3 ใน 4 ข้อต่อไปนี้
    • ออร่านั้นจะหายไปเองเมื่อไมเกรนหายไป
    • ออร่าที่เกิดไล่ ๆกัน 2 อาการขึ้นไป เช่น ได้กลิ่น แปลกๆจะต้องเห็นภาพแปลกๆด้วย
    • ออร่าอยู่ไม่นานเกิน 60 นาที
    • ไมเกรนเกิดตามหลังออร่า ภายใน 1 ชม.

การลดภาวะการเป็นไมเกรน
    • อยู่ในห้องมึด ๆเงียบ ๆเพื่อไม่ให้สมองถูกกระทบจากสิ่งเร้าภายนอก(เมื่อมีอาการไมเกรนทั้ง 2 อย่าง)
    • กินอาหารให้ตรงเวลา
    • อย่าเปลี่ยนเวลานอนบ่อยเพราะจะกระตุ้นอาการไมเกรน
    • ถ้าเจอแสงจ้าจัด ๆจะกระตุ้นด้วยเช่นกัน
    • อย่าเครียด นี้ตรงไปตรงมาเลยครับ
    • ห้ามอยู่ที่เสียงดังๆ
    • รับประทานยาที่ว่าดีกับตัวเรา(หมายถึงยาไมเกรนที่กินแล้วดี)ให้รับประทานต่อเนื่อง

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    25
    ไม่มีใครสนเลย 55555555555555555555555555555555555+

กล่าวขอบคุณ
    1
    พยายามต่อไปครับ เชื่อสิ เดี๋ยวก็มี ^&^

กล่าวขอบคุณ
    25
    อ่าๆ 55555555 ก็จะหาเรื่องสุขภาพมาละกัน

กล่าวขอบคุณ
    5,746
    ได้รับคำขอบคุณ: 572
    ผมสนใจคนนึงครับ ^^

อย่าหาว่า ไม่มีใครสนใจสิ - -'
    ♥ Las Vegas
    ♥ ตัวเอง พ่อแม่ และสังคม

Joe Hisaishi
    กล่าวขอบคุณ
    794
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,657
    มีวิธีลดความง่วง หลังอาหารกลางวันไหมครับ

กล่าวขอบคุณ
    25
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rukawa อ่านกระทู้
    มีวิธีลดความง่วง หลังอาหารกลางวันไหมครับ
    นอนให้มากขึ้นครับ ในเวลากลางคืน แล้วนอนมากขึ้นทำไม ยังง่วงอีก ลอง 1 สัปดาห์ครับ แล้วจะหาย นอน 8 - 10 ชั่วโมงนะครับ ( 6 - 7 ชั่วโมงหละได้มั้ย ก็ได้ครับแต่ไม่ควรครับ )

ลาดอาหารกลางวันด้วย ละก็ของที่มี คาเฟอีน , นํ้าตาลสูง ด้วย นะจะทำให้เลอะเลือน+ +(ง่วงนั้นเอง) เพราะอะไรหรอ เพราะจะนำนํ้าตาลไปเลี้นงสมองจึงต้องการพักผ่อน คาเฟอีนก็มีส่วนสำคัญต่อสมองเช่นกัน+ +..*
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kumon2006 : 26th August 2011 เมื่อ 20:29

กล่าวขอบคุณ
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rukawa อ่านกระทู้
    จริงแล้ว อยู่ที่อาหารที่กินเข้าไปด้วยครับ ถ้าเป็นอาหารหนัก จำพวกเนื้อสัตว์ อะไรประมาณนั้น จะทำให้กระเพาะทำงานหนัก เลือดไปเลี้ยงสมองไม่เพียงพอ เลยทำให้สมองทำงานได้ช้าลง แล้วจะเกิดอาการง่วงครับ

วิธีแก้ คงเป็นการทานแต่พออิ่ม อย่าให้อิ่มมาก แล้วก็ทานอาหารที่ย่อยง่ายๆ ลดอาหารจำพวกเนื้อสัตว์ลง น่าจะช่วยได้ในระดับหนึ่งครับผม ^^

กล่าวขอบคุณ
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ thizo อ่านกระทู้
    ผมสนใจคนนึงครับ ^^

อย่าหาว่า ไม่มีใครสนใจสิ - -'
    ก็นะครับ ผมเคยทำก่อนที่ยังไม่เปลี่ยนบอร์ด คนถามกันเยอะเลย แต่พอมาทำใหม่ หายไปเยอะเหมือนกัน ><

กล่าวขอบคุณ
    25
    นายอยากเป็นหมอ หรอ อ + +..*

กล่าวขอบคุณ
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kumon2006 อ่านกระทู้
    นายอยากเป็นหมอ หรอ อ + +..*
    เปล่าครับผม แค่อยากให้ บอร์ดเรา มีกระทู้แนวนี้บ้าง ก็เท่านั้นเองครับ ^^

กล่าวขอบคุณ
    131
    ได้รับคำขอบคุณ: 34
    สนดิ(เพิ่งเปิดครับ) โทษที สู้ๆครับ

กล่าวขอบคุณ
    5,746
    ได้รับคำขอบคุณ: 572
    ผมรู้สึกว่าช่วงนี้ สายตาสั้น สายตาไม่ค่อยดีเลย มองตัวหนังสือไม่ค่อยเห็น (แต่ไม่อยากตัดแว่น)

ควรทำอย่างไรดีครับ ???
    ♥ Las Vegas
    ♥ ตัวเอง พ่อแม่ และสังคม

Moderator
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 907
    ติดหมุดให้แล้วนะครับ : )

Download rom Game Ps1 Free !
    Click

ฝากเพื่อนๆ คลิกเข้าไปดูบล็อคของผมกันบ้างครับ ขอบคุณครับ
    มีปัญหาเรื่องเกมส์ พูดคุย หรือ ปัญหาในกระทู้ เข้ามาโพสในเฟซผมได้เลยนะครับ ฝากเพื่อนๆ เข้าไป กด Like หน่อย^ ^
    Facebook

กล่าวขอบคุณ
    25
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ thizo อ่านกระทู้
    ผมรู้สึกว่าช่วงนี้ สายตาสั้น สายตาไม่ค่อยดีเลย มองตัวหนังสือไม่ค่อยเห็น (แต่ไม่อยากตัดแว่น)

ควรทำอย่างไรดีครับ ???
    ตัดแว่นซะนะครับ จะช่วยถนอมสายตามากขึ้นกว่าเดิม ถ้าเกิดไม่ตัดแว่นเราต้องใช้สายตามากกว่าปกติทำให้สั้นขึ้นมาก ถ้าคุณเป็นคนเล่มคอมแนะนำให้ตัดแว่นครับ ไม่แนะนำให้ใช้เลนส์มัลติโคดเพราะมันไม่ถนอมสายตาคนขายทุกคนจะพยายามให้เราใช้ครับ พยายามบอกเขาขอเลนส์ธรรมดาซะนะครับ

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,538
    Blog Entries
    2
    ผมมีปัญหาแล้วแฮ๊ะๆ

คือ... เวลาผมใส่หูฟังไปซักพักนะครับ มันจะมีเสียงวี๊ๆซักพักข้างเดียวครับข้างซ้าย สั้นๆก็5-10วิ ถ้านานๆเลยก็ นอนตื่นนึงครับ

แต่... หลังๆนี้ผมเริ่มรู้สึกว่าหูตึงครับ เวลาจับใบหูแล้วมัน ไวต่อเสียงเลยครับ(คงเข้าใจนะครับ) เวลาเคาะใบหูมันก็จะดัง ปุ๊กๆ ครับ

เคยลองแคะหูแล้ว ไม่ได้ใช้ cotton brush นะครับ ใช้กิ๊บติดผมสีดำๆอันเท่าไม้จิ้มฟันน่ะครับ ก็ดีขึ้นบ้าง...แต่ ซักพักก็เป็นอีก = ='"

เลยอยากจะปรึกษาเบื้องต้นน่ะครับ ยังไม่ต้องให้ถึงมือหมอครับ

ขอบคุณครับ
    Trying not to feel the same

กล่าวขอบคุณ
    25
    แคะหูบ่อยรึเปล่าวครับ แล้วฟังหูฟังวันละกี่ ชม ครับ เวลาคุยกันคบ หา! บ่อยมากแค่ไหนครับ

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    25
    แคะหูบ่อยรึเปล่าวครับ แล้วฟังหูฟังวันละกี่ ชม ครับ เวลาคุยกันคบ หา! บ่อยมากแค่ไหนครับ เพราะผมไม่รู้ว่าคุณมีนํ้าหนวกมากหรือเปล่าว ใช้คัดเติ้ลบัตมากมั้ย เป็นหินปูนที่หูรึเปล่าว ถ้าเป็นอาการไม่ได้ยินเหมือนมีอะไรปิดหูให้ไปพบแพทย์เพื่อดูดออกครับ

เพิ่มเติมนิดนึงนะครับ ขี้หูอุดดตันก็เป็นได้ กระดูกชั้นในหูแยกจากกันมั้ย ฟังหูฟังมาก สุญเสียการได้ยินนะครับ ฟังดังไปฟังเบาไป ก็เป็นเช่นกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kumon2006 : 7th September 2011 เมื่อ 21:03

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    2
    วันละ 3ชั่วโมง แต่ไม่ติดกันครับ เล่นๆแล้วพัก ครับ เท่าที่จำได้ เคยใส่หูฟังนานสุดก็ 6ชั่วโมง

น๊านๆ จะแคะทีครับ แคะไม่ลึกนะครับ แค่ขอบรูหูเฉยๆ เท่าที่นับได้ 3เดือน/2ครั้ง

ตอนนี้รู้สึก...เอ่อ..ตอนอยู่ในห้องแคบๆ อย่าง ห้องนํ้าน่ะครับ มันจะมีอาการ หูสั่น เหมือนขึ้นเครื่องบินน่ะครับ มันกดหูไปหมด แต่ไม่รุนแรงนะครับ ต้องอยู่เงียบๆถึงจะได้ยิน

หูนํ้าหนวก ไม่มีนะครับ คัดเติ้ลบัต ผมไมได้ใช้ครับ เพราะประวัติ มันไม่ค่อยดีเท่าไหร่

สงสัยผมจะ ขี้หูอุดตัน ซะแล้วมั๊ง คงต้องมือหมอ ซะแล้ว

ปล.หูอื้อนิดหน่อยประมาณได้ยินไม่เท่ากัน นอนตื่นนึงหาย 2-3ชั่วโมงเป็นอีก ผมออกแรงเยอะ(....)

กล่าวขอบคุณ
    25
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CrYzTeX อ่านกระทู้
    วันละ 3ชั่วโมง แต่ไม่ติดกันครับ เล่นๆแล้วพัก ครับ เท่าที่จำได้ เคยใส่หูฟังนานสุดก็ 6ชั่วโมง

น๊านๆ จะแคะทีครับ แคะไม่ลึกนะครับ แค่ขอบรูหูเฉยๆ เท่าที่นับได้ 3เดือน/2ครั้ง

ตอนนี้รู้สึก...เอ่อ..ตอนอยู่ในห้องแคบๆ อย่าง ห้องนํ้าน่ะครับ มันจะมีอาการ หูสั่น เหมือนขึ้นเครื่องบินน่ะครับ มันกดหูไปหมด แต่ไม่รุนแรงนะครับ ต้องอยู่เงียบๆถึงจะได้ยิน

หูนํ้าหนวก ไม่มีนะครับ คัดเติ้ลบัต ผมไมได้ใช้ครับ เพราะประวัติ มันไม่ค่อยดีเท่าไหร่

สงสัยผมจะ ขี้หูอุดตัน ซะแล้วมั๊ง คงต้องมือหมอ ซะแล้ว

ปล.หูอื้อนิดหน่อยประมาณได้ยินไม่เท่ากัน นอนตื่นนึงหาย 2-3ชั่วโมงเป็นอีก ผมออกแรงเยอะ(....)

ควรไปพอแพทย์ซะนะครับ อาจจะขี้หูอุดตันเพราะได้ยินไม่เท่ากัน หมอหูนะครับ เขาจะได้ดูดออกมาได้ครับ

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    2
    รู้แล้วครับ สาเหตุเพราะอะไร..... ผมเป็นไข้ตัวร้อนครับ มันตรงกับที่อาการบอกเลย ตัวร้อน เวียนหัว อาเจียน เจ็บคอ หูอื้อ(มันเป็นๆหายๆ)

กล่าวขอบคุณ
    25
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CrYzTeX อ่านกระทู้
    รู้แล้วครับ สาเหตุเพราะอะไร..... ผมเป็นไข้ตัวร้อนครับ มันตรงกับที่อาการบอกเลย ตัวร้อน เวียนหัว อาเจียน เจ็บคอ หูอื้อ(มันเป็นๆหายๆ)
    บอกอาการไมาครบอีก ฮะๆ 555+ ไม่เป็นไรหรอก ขอให้หายไวๆนะครับ

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: