ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

ปรจิตวิทยา ว่าด้วยเรื่องของจิตเหนือธรรมชาติ

ปรจิตวิทยา ว่าด้วยเรื่องของจิตเหนือธรรมชาติ

ปรจิตวิทยา (parapsychology) ให้เป็นสาขาหนึ่งของ วิทยาศาสตร์ ว่าด้วยเรื่องของจิตเหนือธรรมชาติ (paranormal ability) ที่ตรงกับ ” อภิญญา ” ในพุทธศาสนา ( paranormal knowledge : PK ) เรื่องนี้เคยมีการทำ การศึกษา ที่เมืองไทย โดย เอียน สตีเวนสัน ศาสตราจารย์ทางจิตวิทยา แห่ง มหาวิทยาลัยเวอร์จิเนีย วิจัยเรื่องการระลึกชาติ

สมาคมนักวิทยาศาสตร์ที่ใหญ่ที่สุดในโลก (AAAS) ได้ประกาศรับรองฐานะของ ปรจิตวิทยา (parapsychology) ให้เป็นสาขาหนึ่งของวิทยาศาสตร์ ว่าด้วยเรื่องของจิตเหนือธรรมชาติ (paranormal ability) ที่ตรงกับ ” อภิญญา ” ในพุทธศาสนา (paranormal knowledge) เช่น การเห็นภาพล่วงหน้าหรือในอดีต หรือการมีตาทิพย์หูทิพย์ หรือการติดต่อกันรวมทั้งการเคลื่อนย้ายวัตถุในระยะไกลมากๆ ด้วยพลังจิต (PK) ซึ่ง ประชาชนคนทั่วไป ทั้งที่สหรัฐและยุโรป เชื่อปรากฏการณ์เหนือธรรมชาติ (paranormal ability or anomalous cognition) เชื่อในความรู้เร้นลับ และ เรื่องทางจิตทางศาสนาและพระเจ้ามากขึ้นและมากขึ้น จากการสำรวจ (AP-ISOS) เมื่อตุลาคม 2007 พบว่า

คนอเมริกันเชื่อว่ายูเอฟโอมีจริงๆ ถึง 56%
    เชื่อในความสามารถเหนือธรรมชาติหรืออภิญญา 48%
    เชื่อว่ามีผีจริงๆ 34%
    ซึ่งเพิ่มขึ้นเท่าตัวจากเมื่อราวสามสิบปีก่อน ประชาชนส่วนมากหันไปเชื่อในเรื่องของศาสนา การสวดมนต์และการเปลี่ยนแปลงจิตสู่จิตวิญญาณ (spirituality) มากกว่าเดิมมาก

ข้อมูล ปรจิตวิทยา thaipost.net/ สำรวจโลก / Parapsychology University

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 22 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Fabulous
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 763
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ John Marston อ่านกระทู้

คนอเมริกันเชื่อว่ายูเอฟโอมีจริงๆ ถึง 56%
    เชื่อในความสามารถเหนือธรรมชาติหรืออภิญญา 48%
    เชื่อว่ามีผีจริงๆ 34%

ทั้งหมด 138% เยอะจังครับ 55555

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pamzar5546 อ่านกระทู้
    ทั้งหมด 138% เยอะจังครับ 55555
    นายแกล้งไม่รู้ป่าว ผลออกมาแบบนี้แสดงว่าเขาถามกลุ่มตัวอย่าง 3 คำถาม คือ
    1.คุณเชื่อเรื่องUFOรึเปล่า
    2.คุณเชื่อเรื่องพลังเหนือธรรมชาติรึเปล่า
    3.คุณคิดว่าผีมีจริงหรือไม่

1คนไม่จำเป็นต้องเชื่ออย่างเดียวนิครับ คำถามแบบนี้มันก็แน่อยู่แล้วนิครับว่ามันจะแบ่งเป็น 2 กลุ่มคือ กลุ่มที่เชื่อ กับ กลุ่มที่ไม่เชื่อ
    ดังนั้นทุกคนคิดเลขเป็น จึงไม่ได้บอกเปอเซนของคนที่ไม่เชื่อ

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,238
    เปลี่ยน Font เถอะครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    มันจะ 138% ได้ไง ลองไปเปิดหนังสือคณิตศาสตร์เรื่อง เซต ดูนะ

ส่วนตัวผมไม่เชื่ออะไรทั้งนั้น ผมว่าผมกำลังทำให้ตัวเองไม่เชื่อมากกว่า
    ยูเอฟโอผมไม่เชื่ออยู่ละ แต่ไอพวกเหนือธรรมชาติอะไรทั้งหลายเนี่ย
    ไอเรื่องแบบนี้มันอยู่กับคนไทยมานานมากแล้ว

Staring at me
    กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 241
    ไม่เชื่อซักอย่าง 555555

Biggysharkboy
    กล่าวขอบคุณ
    659
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,074
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ M4A1Predator อ่านกระทู้
    มันจะ 138% ได้ไง ลองไปเปิดหนังสือคณิตศาสตร์เรื่อง เซต ดูนะ

ส่วนตัวผมไม่เชื่ออะไรทั้งนั้น ผมว่าผมกำลังทำให้ตัวเองไม่เชื่อมากกว่า
    ยูเอฟโอผมไม่เชื่ออยู่ละ แต่ไอพวกเหนือธรรมชาติอะไรทั้งหลายเนี่ย
    ไอเรื่องแบบนี้มันอยู่กับคนไทยมานานมากแล้ว
    V
    V
    V

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lnwton อ่านกระทู้
    นายแกล้งไม่รู้ป่าว ผลออกมาแบบนี้แสดงว่าเขาถามกลุ่มตัวอย่าง 3 คำถาม คือ
    1.คุณเชื่อเรื่องUFOรึเปล่า
    2.คุณเชื่อเรื่องพลังเหนือธรรมชาติรึเปล่า
    3.คุณคิดว่าผีมีจริงหรือไม่

1คนไม่จำเป็นต้องเชื่ออย่างเดียวนิครับ คำถามแบบนี้มันก็แน่อยู่แล้วนิครับว่ามันจะแบ่งเป็น 2 กลุ่มคือ กลุ่มที่เชื่อ กับ กลุ่มที่ไม่เชื่อ
    ดังนั้นทุกคนคิดเลขเป็น จึงไม่ได้บอกเปอเซนของคนที่ไม่เชื่อ

ตามนั้นย์

กล่าวขอบคุณ
    105
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    ทุกอย่างมีเหตุผลของมันครับผม

กล่าวขอบคุณ
    910
    ได้รับคำขอบคุณ: 201
    หันหน้าเข้าหาศาสนา ทำให้จิตใจสงบขึ้น !! ทางฝรั่งเค้าชอบเรื่องพวกนี้เยอะแยะ
    ...ผมเป็นคนเดินช้า แต่ไม่เคยหยุดเดิน หรือเดินถอยหลัง...

กล่าวขอบคุณ
    22
    ได้รับคำขอบคุณ: 169
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ M4A1Predator อ่านกระทู้

มันบ่งบอกว่าคุณอยู่มัธยมปลายสินะ ไอ้ 138% เนี่ย

ผู้บันทึกประวัติศาสตร์
    กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 486
    ฮาคอมเม้น......

แล้วแต่สถานณ์ที่ การใช้ชีวิต การอบรมสั่งสอน....

ถ้าคุณอยู่กับเรื่องพวกนี้มาทั้งชีวิต มันก็คือเรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับคุณ..

ไม่มีมาตรฐานใหนวัดได้หรอกครับ

กล่าวขอบคุณ
    452
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    มาม่ากำลังจะมา-0-"

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    อจินไตย แปลว่าสิ่งที่ไม่ควรคิด หมายถึงสิ่งที่ไม่อาจเข้าใจได้ด้วยตรรกะสามัญของปุถุชน มี 4 อย่างได้แก่

พุทธวิสัย วิสัยแห่งความมหัศจรรย์ของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย เช่น การเดินบนดอกบัว7ก้าวและเปล่งอาสภิวาจาของพระพุทธเจ้า
    ฌานวิสัย วิสัยแห่งอิทธิฤทธิ์ของผู้มีฌาน ทั้งมนุษย์ และเทวดา
    กรรมวิสัย วิสัยของกฎแห่งกรรม และวิบากกรรม คือการให้ผลของกรรมที่สามารถติดตามไปได้ทุกชาติ
    โลกวิสัย วิสัยแห่งโลก คือการมีอยู่ของสวรรค์ นรก และสังสาระวัฏ

ในทางพระพุทธศาสนาไม่แนะนำให้คิดเรื่องอจินไตย เพราะวิสัยปุถุชนไม่อาจเข้าใจได้โดยถูกต้องถ่องแท้ ทั้งเพราะความเข้าใจไม่ได้ในฐานะที่เป็นของลึกซึ้ง เป็นเรื่องทางจิต หรือเป็นเรื่องที่ไม่สามารถหาคำตอบที่สิ้นสุดได้ ถ้าคิดมากจริงจังในการหาคำตอบเหล่านั้นจากการคิดเดาเอาด้วยตรรกะเองจึงอาจกลายเป็นคนบ้าได้ อจินไตยในเรื่องทางจิตจึงเป็นเรื่องที่รู้ได้ด้วยการบรรลุธรรมชั้นสูงเท่านั้น
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"