ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

นั่งเล่น
    กล่าวขอบคุณ
    409
    ได้รับคำขอบคุณ: 779

Exclamation gloomy sunday "เพลงแห่งความตาย"!!!

Gloomy Sunday

ประวัติ

กลูมมี่ ซันเดย์เป็นเพลงที่แต่งขึ้นโดยนักกวีชาวฮังการีผู้หนึ่ง ชื่อว่า "วันอาทิตย์ที่แสนเศร้า" แต่งโดยหนุ่มฮังกาเรียนนามเรสโซ เซเรสส์ (Reszo Seress)

มันเริ่มมาจากเมื่อเดือนธันวาคม ปี1932 เรสโซเป็นที่เป็นนักแต่งเพลงยากจน เขาพยายามหาเลี้ยงชีพอยู่ในนครปารีส แต่ก็ไม่เป็นผลสำเร็จ เพราะเพลงแต่ละเพลงของเขาไม่ได้รับความสนใจ อีกทั้งคนรักของเขาก็ไม่เห็นดีเห็นงามด้วยจนทะเลาะกันอยู่หลายครั้ง ในที่สุดในวันหนึ่ง ทั้งคู่ก็ต้องถึงคราวแยกทางกัน

ด้วยเหตุนี้ ในวันอาทิตย์วันหนึ่ง มันเป็นวันฝนตก เรสโซที่ทั้งหดหู่และเศร้าหมองด้วยเหตุการณ์ต่างๆก็ได้แต่งเพลงนี้ขึ้นในวันนั้น ซึ่งเป็นการบรรเลงทำนองด้วยเปียโน เขาใช้เวลาเพียง 30 นาทีก็ประพันธ์เพลงเสร็จ จากนั้นจึงได้ส่งไปยังสำนักพิมพ์ต่างๆแต่ก็ยังไม่ได้รับการยอมรับ

และสุดท้ายก็มีสำนักพิมพ์บทประพันธ์แห่งหนึ่งรับไว้ นี่เป็นจุดเริ่มต้นของโศกนาฏกรรมที่เกิดขึ้นหลังจากเพลงนี้ได้ถูกเผยแพร่ไปยังมหานครต่างๆทั่วโลก...

ที่กรุงเบอร์ลิน เยอรมันนี ชายหนุ่มคนหนึ่งได้ขอให้วงดนตรีเล่นเพลงกลูมมี่ซันเดย์ให้ฟัง หลังจากนั้น เขากลับบ้านและระเบิดศีรษะด้วยปืนรีวอลเวอร์หลังจากบ่นกับญาติๆว่าเขารู้สึกกดดันอย่างรุนแรงกับท่วงทำนองเพลงที่เขาไม่อาจลบมันออกไปได้

สัปดาห์ต่อมาที่กรุงเบอร์ลินสาวผู้ช่วยร้านขายของแขวนตัวตายอยู่ในแฟลตที่พัก พบบทเพลงกลูมมี่ซันเดย์อยู่ที่ห้องของเธอด้วย

สองวันหลังจากนั้น เลขานุการิณีในนิวยอร์กได้ฆ่าตัวตายด้วยแก๊ส ในจดหมายลาตายได้ขอร้องให้เล่นเพลงนี้ในงานศพของเธอด้วย

สัปดาห์ถัดมา ชาวนิวยอร์กอีกรายเป็นชายวัย 82 ได้กระโดดหน้าต่างอพาร์ตเมนท์ชั้น 7 ลงมาตาย โดยก่อนตายเขาได้เล่นเพลงนี้

ในเวลาไล่เลี่ยกัน วัยรุ่นกรุงโรมก็กระโดดสะพานฆ่าตัวตายหลังจากที่ได้ฟังเพลงมรณะนี้เช่นเดียวกัน

ไม่นานนักเจ้าหน้าที่รัฐบาลผู้หนึ่งก็ได้ยิงตัวตายหลังจากที่ได ้อ่านเนื้อเพลงนี้ รายต่อมาเป็นเด็กหญิงคนหนึ่งที่พยายามกินยาพิษเมื่อได้ยินเพลงน ี้จากเครื่องเล่นแผ่นเสียง

ที่ภัตตาคารแห่งหนึ่งในกรุงบูตาเบส ชายคนหนึ่งก็ไดยิงตัวตายในขณะที่เพลงนี้กำลังบรรเลงอยู่ และรายอื่นๆอีกมากมาย...

และผู้ประพันธ์เพลงนี้เองก็ต้องเจอชะตากรรมอันเลวร้าย เมือคิดจะไปคืนดีกับคนรัก แต่ในเวลาต่อมาเขาก็รู้ว่า คนรักของเขาได้กินยาพิษฆ่าตัวตายไปแล้ว ที่ข้างร่างของเธอคือแผ่นกระดาษบทเพลงกลูมมี่ซันเดย์นั่นเอง

รัฐบาลฮังการีได้สั่งห้ามไม่ให้เปิดเพลงนี้ออกอากาศ แต่เหตุการณ์นี้ก็ยังเกิดในที่อื่นๆอีก เช่นที่ประเทศอังกฤษ ซึ่งทางบีบีซีก็ได้ถูกสั่งห้ามเปิดเพลงนี้เช่นกัน แต่ในสหรัฐอเมริกา ถึงแม้จะเกิดเหตุการณ์เช่นนี้ขึ้น ก็ตัดสินใจที่จะไม่ทำอย่างรัฐบาลอังกฤษและฮังการี

โดยสรุปแล้วการฆ่าตัวตายนั้นได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับเพลงนี้ประมาณ 200 รายทั่วโลก

และในปี 1968 ชาวอังกฤษคนหนึ่งก็ได้กระโดดจากชั้น 8 ของอาคารแห่งหนึ่ง เขาคือ เรสโซ เซเรสส์ ซึ่งไม่สามารถแต่งเพลงได้อีกหลังจากการแต่งทำนองเพลง "วันอาทิตย์ที่แสนเศร้า"

และนี่เองคือที่มาสำหรับบทเพลงแห่งความตายที่มีชื่อว่า "วันอาทิตย์ที่แสนเศร้า" หรือ "gloomy sunday"

เนื้อเพลง
    Sadly one Sunday
    I waited and waited
    With flowers in my arms
    All the dream has created
    I waited 'til dreams,
    Like my heart, were all broken
    The flowers were all dead
    And the words were unspoken
    The grief that I know
    Was beyond all consoling
    The beat of my heart
    Was a bell that was tolling

Saddest of Sundays

Then came a Sunday
    When you came to find me
    They bore me to church
    And I left you behind me
    My eyes could not see
    What I wanted to love me
    The earth and the flowers
    Are forever above me
    The bell tolled for me
    And the wind whispered, "Never!"
    But you I have loved
    And I'll bless you forever

Last of all Sundays

คำแปล

วันอาทิตย์ที่แสนเศร้า

วันอาทิตย์นี้ช่างแสนเศร้า ฉันอยู่แต่ในความมืดมานานพอแล้ว
    ฉันและหัวใจของฉันได้ตัดสินใจที่จะจบทุกอย่างแล้ว
    อีกไม่นานฉันก็จะห้อมล้อมไปด้วยธูปเทียนและคำภาวนา ฉันรู้ว่ามันเศร้า
    แต่อย่าร้องไห้ไปเลย เพราะว่านี่เป็นสิ่งที่ฉันต้องการทำ
    ความตายสำหรับฉันไม่ใช่ความฝัน เพราะว่าฉันจะได้สัมผัสเธออีกครั้ง
    ด้วยลมหายใจสุดท้ายของฉัน ฉันจะอยู่เคียงข้างเธอ

นั่นเป็นเพียงแค่ความฝัน
    ฉันตื่นขึ้นมาเห็นเธออยู่เคียงข้างในใจของฉัน
    ฉันหวังว่าความฝันของฉันนั้นไม่ได้ทำให้เธอเศร้า
    เพราะหัวใจของฉันกำลังบอกเธอว่า ฉันต้องการเธอมากแค่ไหน

เครดิต http://writer.dek-d.com/Miss_killer/....php?id=232885

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 14 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,023
    ได้รับคำขอบคุณ: 171
    ผมอ่านเนื้อเพลงไปแล้วครับ จะเป็นอะไรมั้ยนิ

ผมลองไปฟังมาและ หลอนดีครับ หิวข้าวเลย(เกี่ยวมั้ย)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย A.Wetzel@AA! : 23rd August 2011 เมื่อ 18:17
    " Death is a promise, and your life is a Fucking Lie.

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Your beautiful is true
    Portland, Oregon
    กล่าวขอบคุณ
    2,117
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,803
    มันไม่เป็นไรหรอกครับ เนื้อมันก็เศร้าๆ ขอแนะนำอย่าไปหามาฟังดีกว่า ผมฟังแล้วเหมือนเป็นการทรมานตัวเอง
    ฟังแล้วปวดหัว เวียนหัว คลื่นไส้

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    ผมฟังแล้ว อยากฆ่าตัวตาย เพราะ เสียงมันน่ารำคาญ รบกวนประสาท หูของผม อย่างรุนแรง เนื้อเพลง มันก็งั้นๆแหละ ผมไม่บ้าตามฆ่าตัวตายหรอก

แต่เสียง ร้องมันนะ ยังกับผีขอส่วนบุญ -*-

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

วิ่งไปให้ถึงความฝัน ˜^๐^
    กล่าวขอบคุณ
    1,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 817
    เก่ามากตั้งผมเปิดเจอตอน 6 7 ปีเท่าแล้ว -*-ตอนแรกตัวเองก็ไม่ก็ฟัง แอบฟังไปนิดๆ มันลอง ซันเดย์ ไรเนี่ยแหละหลอนๆช้าๆ แล้วก็ปิดทันที

555+ คิดในใจเอาหล่ะตูตายละว๊า >< จากนั้น 2 วันไปนอนบ้านเพื่อนไม่ได้บอกมัน แต่บอกแค่เห้ยแกฟังเพลงนี้ดิ มันก็ฟัง แล้วบ่น

เอาเพลงไรมาให้ตูฟังเนี่ย สรุปตอนนี้มันอายุ เกือบ 25 ยังไม่ตายครับ ^^

กล่าวขอบคุณ
    1,256
    ได้รับคำขอบคุณ: 214
    นี้มันคือตำนาน death song

กล่าวขอบคุณ
    141
    ได้รับคำขอบคุณ: 113
    ฟังจบเพลงแล้วล่ะ ฟังไม่รู้เรื่อง

ขอบคุณเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    4,250
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    เอาโน๊ตมาดูสิครับ จะลองเล่นดู

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,293
    ได้รับคำขอบคุณ: 199
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tonza14152 อ่านกระทู้
    ผมฟังแล้ว อยากฆ่าตัวตาย เพราะ เสียงมันน่ารำคาญ รบกวนประสาท หูของผม อย่างรุนแรง เนื้อเพลง มันก็งั้นๆแหละ ผมไม่บ้าตามฆ่าตัวตายหรอก

แต่เสียง ร้องมันนะ ยังกับผีขอส่วนบุญ -*-
    เออ...ความรู้สึกเดียวกับผมเลย เพลงแมวรัยฟ่ะ

กล่าวขอบคุณ
    5,746
    ได้รับคำขอบคุณ: 572
    ไม่กล้าลองฟังอ่ะ 5555
    ♥ Las Vegas
    ♥ ตัวเอง พ่อแม่ และสังคม

ฟิัว~~~~~~~~~~~~~~
    กล่าวขอบคุณ
    7,203
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,087
    เป็นอีกเพลงที่ฟังแล้วบอกได้ว่า"โคตรรำคาญเลย" - -"
    No Money . , . , . , . No Honey

ชอบสูบเกมส์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    834
    ได้รับคำขอบคุณ: 190
    น่ากลัวนิดๆแฮะ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    ฟังไม่รุ้เรื่องครับ 5555

พอดีว่าผมอืนดี้
    กล่าวขอบคุณ
    2,585
    ได้รับคำขอบคุณ: 311
    ฟังแล้ว ปวดอึมาก ๆ ครับ ไม่เห็นอยากฆ่าตัวตายเลย ขนาดฟังตอนอกหัก ไม่เห็นมีอะไรเลย
    [TH]<แทนครับ>({BC}

กล่าวขอบคุณ
    173
    ได้รับคำขอบคุณ: 320
    ถ้าเราแยกแยะได้จริงๆ ผมเชื่อว่าไม่มีเพลงไหนเอาชีวิตเราไปได้ฮะ

มาวินมาแวะ มาวินมาแวะ ..
    กล่าวขอบคุณ
    675
    ได้รับคำขอบคุณ: 529
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ FRAGILE อ่านกระทู้
    ถ้าเราแยกแยะได้จริงๆ ผมเชื่อว่าไม่มีเพลงไหนเอาชีวิตเราไปได้ฮะ
    ถูกต้องนะคร้าบบ

สงสัยไอ้พวกที่ฆ่าตัวตายมันคงอยากตามกระแส

กล่าวขอบคุณ
    643
    ได้รับคำขอบคุณ: 872
    เพลงนี้จิ๊บๆ สู้เพลงที่ร้องโดยนาย put dejudom ไม่ได้เเม้แต่ขี้เล็บ

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ F-A-I-L อ่านกระทู้
    ถูกต้องนะคร้าบบ

สงสัยไอ้พวกที่ฆ่าตัวตายมันคงอยากตามกระแส
    ผมว่า คนที่ฆ่าตัวตาย เขาอาจะ ซึ้งใน อรรถรส และ สุนทรียภาพแห่งทางดนตรี ก็เป็นไปได้นะครับ 5555+

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ scapegoat_7 อ่านกระทู้
    เพลงนี้จิ๊บๆ สู้เพลงที่ร้องโดยนาย put dejudom ไม่ได้เเม้แต่ขี้เล็บ
    555555555555555555+ ผมฟัง แล้วอยากกระโดดตึก 55555555555+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tonza14152 : 27th August 2011 เมื่อ 14:24