ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    141
    ได้รับคำขอบคุณ: 81

ถามเรื่องเรียนต่อครับผม

ผมอยากเป็นโปรแกรมเมอร์ครับ คือกำลังจะจบม.3แล้ว อยากเรียน ปวช. สายคอมพิวเตอร์ธุรกิจครับ จะสามารถต่อเป็นอะไรได้บ้างและปวช.กับม.4เนี่ยเวลาสอบมหาลัยอันไหนยากกว่ากันครับ ถ้าเรียนม.4สายวิทย์-คณิต กับ ปวช.สายคอมพิวเตอร์ธุรกิจ อันไหนจะต่อมหาลัยคณะวิศวะคอมได้ง่ายกว่าครับ แล้วสายนี้จบไปมีงานอะไรทำเยอะไหมครับ คอมพิวเตอร์ธุรกิจกับวิศวะคอมพิวเตอร์อะครับ (อยากเป็นโปรแกรมเมอร์)

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    294
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    ผมขอแนะนำในฐานะรุ่นพี่ละกันครับ ผมตอนนี่ก็อยู่ ม.6 สายวิทย์-คณิต ว่าจะเรียนสายคล้ายๆน้องนี่แหละครับ ถ้าจะพูดถึงโปรแกรมเมอร์ ก็ต้องเรียน วิศวะคอม หรือวิทยาศาสตร์คอม
    มันก็คือวิชาหนึ่งใน 2 สาขานี้ แล้วเขาก็บังคับให้เป็นสายวิทย์-คณิต แต่สายอาชีพผมไม่แน่ใจนะครับ ก็จะให้ผมแนะนำผมก็คงแนะนำให้มาสายสามัญมากกว่าเพราะถ้าน้องเกิดอยากเปลี่ยนใจขึ้นมาก็เหมือนพี่เมื่อก่อนตอนอยู่ ม.3 พี่ก็อยากไปสถาปัต แต่พอมาถึงประมาณ ม.5 พึงเข้าใจว่าสถาปัตย์คงไม่ใช้ทาง แล้วก็ถนัดในด้านคอมอยู่พอสมควรเลยว่ามาสายคอมดีกว่า แต่น่าจะเรียน network มากวว่าเพราะหางานง่ายกว่าโปรแกรมเมอร์อยู่ โปรแกรมเมอร์เรียนแล้วน่าจะปวดหัวนะครับ เพราะต้องจำภาษามากมายอีก แต่พ่อผมก็อยากให้เรียนเพราะถ้ารุ่งมันรายได้ดีกว่า แต่พี่ผมที่จบไปก็เรียน network ไปเป็นประมารว่าผู้ป้องกันพวก spy เจาะข้อมูลธนาคาร เดี๋ยวพอผมจบตรี เขาก็จบเอกพอดี แต่เขาบอกว่า ปริญญาเอกก็ต้องเรียน ทั้งหมดน่าจะใช้นะ (เกินไปเยอะแล้ว)
    คือถ้าจะเรียนผมว่ามาสายสามัญ น่าจะโอกว่าเพราะเราก็ไม่รู้ว่าคือทางของเราจริงรึป่าว แต่ก็ไม่ใช้ว่าสายอาชีพไม่ดีอาจจะเก่งกว่าพวกผมด้วยซ้ำไปเพราะเขาเรียนเจาะจง ก็แล้วแต่การตัดสินใจครับผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Temza11 : 8th December 2012 เมื่อ 20:52

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    294
    ส่วนการสอบ ถ้ารับตรงของสายสามัญนะ(แต่เท่าที่จำได้มันสอบรวมหมดนะ ทั้งสายสามัญและอาชีพ อันนี้ต้องไปดูเอาผมไม่ได้ดูรายละเอียดเท่าไร -*-) ก็ประมาณ ฟิสิกส์ เคมี ชีววิทยา คณิต อังกฤษ (สอบหมดเละ ยกเว้นพวกภาษาไทย สังคม นี่พวก สาขาการเมือง เช่น นิติ รัฐศาสตร์เขาสอบกัน)
    ส่วนถ้า แอดมินชั่น ต้องดูมหาลัยด้วยครับ คะแนน แอดของปีผมนะเต็ม 30,000 ถ้าที่ ดีๆ ใช้ปรมาณ 18,000-20,000กว่าๆแนะ ต้องฟิดมากหน่อย ต้องดูทีมหาลัยด้วยครับแต่คะแนนของวิศวะไม่ค่อยมีต่ำหรอกครับ
    จบไปหางานง่ายไหม ถ้าน้องจบ เกษตรศาสตร์ บางมด ลาดกระบัง หรือเอา จุฬา เลยก็ได้ 55+ ไม่ต้องไปดิ้นรนหางานครับเดี๋ยวงานมันมาหาเอง (ลาดกระบังน่าจะต้องไปหาอยู่นะถ้าเราได้ที่แบบท้ายๆ แต่ก็หางานง่ายครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Temza11 : 8th December 2012 เมื่อ 21:02

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    141
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    ขอบคุณมากเลยครับ ผม(คิดว่า)รู้แล้วหละครับว่าถนัดด้านนี้กับภาษาต่างประเทศจริงๆแต่อยากมาทางด้านคอมมากกว่าเพราะถ้าผมเรียนต่อม.4 วิทย์-คณิตไม่น่ารอดเพราะมันไม่เข้าหัวผมเลยสักนิด ขอบคุณสำหรับข้อมูลสายสามัญนะครับผม
    ปล.ใครมีข้อมูลเกี่ยวกับสายอาชีพอีกอธิบายให้ผมอ่านหน่อยนะครับ อยากเอาไปคิดเพื่อศึกษาต่อครับ

Keep moving forward!
    กล่าวขอบคุณ
    1,646
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    จะเป็นโปรแกรมเมื่อต้องเก่งคณิตนะครับ ผมแนะนำเรียนสาย วิทย์-คณิต

กล่าวขอบคุณ
    294
    แคือไม่จำเป็นต้องมีพื้นฐานก็เรียนได้ครับ
    ถามว่า ใช้พื้นฐาน ม.ต้นแค่ไหนหรอครับผมจะบอกได้เลยว่ามันแถบไม่ได้ใช้เลยครับ เพราะในที่สุดเขาก็สอนใหม่หมดอะครับ ตอนแรกเพื่อนผมยังถามผมเลยว่าผมจะเรียนวิทย์-คณิตไหวหรอ ผมก็บอกไงก็ได้ละลองสักตั้งสรุปผมเรียนไม่รู้เรื่องเลยครับ แต่พอในที่สุดผมมาฟิดเอาจริงๆก็ตอน ม.6นี่แหละครับ กลับไปเรียนใหม่ทั้งหมดแบบฟิดมากอะครับ (แต่ไม่ได้แนะนำให้เป็นแบบผมนะครับถ้าตั้งใจเรียนตั้งแต่ ม.4 น่าจะได้เยอะกว่านี้)
    ดูจริงๆแล้วใครที่คิดว่าคณิตยากมันก็ยากจริงครับ แต่ก็ไม่ยากจนเกินไป เชื่อผมไงก็ไหวครับถ้าใจเอา มีตรีโกณอะครับที่ยากจริง ส่วนบทอื่นเรียนเข้าใจก็โอแล้วครับทำข้อสอบ พอจะลุยข้อสอบได้เลย(ถ้ามันไม่ออกแบบเวอร์ไปนะครับ)
    ส่วนวิชาอื่น ม.ต้น ไม่มีครับ เช่น เคมี ก็เรียนใหม่ ชีววิทยาใช้ไม่ค่อยเยอะแต่ก็สอนใหม่หมด ยิ่่งฟิสิกส์ตอนแรกคิดว่าใช้ไฟฟ้าเยอะ แต่ที่ไหนได้สอนใหม่หมดครับ ส่วนอังกฤษผมไม่เก่งเลยครับ 555+

ปล.ก็แล้วแต่คุณจะตัดสินใจครับ ทางของคุณเองต้องให้ใจคุณเลือกคนอื่นก็แค่คนให้แนวทาง แต่เขาไม่ได้เดินไปกับคุณนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Temza11 : 8th December 2012 เมื่อ 21:44

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    แนะนำ วิทย์ คณิต นะ มันไปได้หลายทาง ไปต่อได้หมดแหละ

บางทีเรายังหาคำตอบในใจตัวเองไม่ได้ สายนี้ช่วยได้ครับ

คมเขี้ยวแห่งชีวิต !!!
    กล่าวขอบคุณ
    610
    ได้รับคำขอบคุณ: 443
    วิศวะคอม และวิทยการคอม ไม่รับสายคอมธุรกิจครับ (ต่อให้เขียนโปรแกรมเก่งแค่ไหนก็ตาม)
    ดังนั้นผมแนะนำให้ต่อ ม.4 ครับ
    ประเทศเราให้โอกาสกับพวกสายสามัญ มากกว่าสายอาชีพ

เหตุผลที่ไม่แนะนำสายอาชีพคือ
    1. ถ้าท่านเรียนเอกชน ท่านจะไม่ทราบเรื่อง GAT-PAT หรือสอบเทียบ O-NET เลย
    2. เมื่อถึงเวลาสอบเข้ามหาลัย ท่านจะพลาด Admissions อย่างง่ายดาย มีโอกาสเดียวคือสอบตรงเท่านั้น หรือโควต้า (ถ้าโชคดี)
    3. บางแห่ง สายคอมธุรกิจ ไม่มีวิชาวิทย์ คณิต ภาษาไทย ฯลฯ (ถ้ามีก็น้อยมากๆ) ดังนั้น ถ้าไปสอบตรงโอกาสติดก็น้อยตาม
    4. ต่อให้เขียนโปรแกรมเก่ง เขียนเว็บเก่งขนาดไหน แต่เพราะเป็นสายอาชีพ มหาลัยดังๆ เข้าก็ไม่ค่อยจะรับ

ปล. ความเห็นส่วนตัว ผมก็ไม่เข้าใจ การเขียนโปรแกรมมันใช้ตรรกะ มากกว่าคำนวณ ไหงมันรับวิทย์-คณิตย์กันจัง !!! =3=

=''=:Taylor Swift:=''=
    =.เจียงใหม่เจ้า.=
    กล่าวขอบคุณ
    1,506
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,241
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Shizuku อ่านกระทู้
    ปล. ความเห็นส่วนตัว ผมก็ไม่เข้าใจ การเขียนโปรแกรมมันใช้ตรรกะ มากกว่าคำนวณ ไหงมันรับวิทย์-คณิตย์กันจัง !!! =3=
    ในความเห็นผมเหมือนกันน่ะครับ ซึ่งการเรียนวิศวะต้องมีพื้นฐานทางด้าน ฟิสิก คณิต เคมี(อาจจะเข้ามาเกี่ยวข้องนิดหน่อยของแต่ละสาขา) อย่างเข้มข้น คือต้องรู้ลึกไม่ใช่รู้แค่พื้นฐาน เพราะต้องเอามาประกอบกับการเรียนที่ยาก ทางมหาลัยทุกสถาบันจึงได้เน้นเห็นถึงความยากลำบากในการเรียน ซึ่งมีผู้ถูกรีไทร์คณะวิศวะ เป็นอันดับ1ของประเทศ ซึ่งทางมหาวิทยาลัยอาจจะเล็งเห็นถึงผลเสียกับนักศึกษาเลยเปิดรับเฉพาะ สาย วิทย์-คณิต หน่ะครับ ส่วนสายอาชีพ แล้วแต่มหาวิทยาลัยที่เปิดรับครับ(ส่วนใหญ่จะเน้นปฎิบัติมากกว่าทฤษฎี)

L o V e You