ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,772
    ได้รับคำขอบคุณ: 825

ผมอยากรูปว่า SCP คืออะไรเหรอครับ ?

ตามหัวข้อครับเห็นมาหลายเรื่องล้ะแต่ล่ะเรื่องก็สนุกดีครับ แต่ผมอยากรู้มันคืออะไรเนี่ยไอ SCP เป็นเรื่องจริงหรือปล่าว ขอรบกวนผู้รู้ ตอบผมหน่อยเน้ออ ขอบคุณครับบ

Max - Nine l Power !
    กล่าวขอบคุณ
    75
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,484
    Blog Entries
    35
    มันเป็นเรื่องที่คนแต่งคนขึ้นเฉยๆอ่ะครับ - -
    Max - Nine l Power !

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    หน้าเซ้นทรัล เวิร์ล ถถถ
    กล่าวขอบคุณ
    6,401
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,965
    บูมเมื่อกลางๆปี เป็นเรื่องแต่ง

Dead
    กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 407
    SCP เป็นองกรค์ลับผมว่าเรื่องสนุกแต่ไม่น่ามีจริง

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.:: ⒶⓂⒶⓏⒾⓃⒼ ! ::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,480
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,344
    ผมก็งงครับ = ="

ถ้าคุณบินได้...จงบิน
    อยู่ที่ไหนก็ได้ โตแล้วแม่ไม่ว่า
    กล่าวขอบคุณ
    1,330
    ได้รับคำขอบคุณ: 273
    เป็นเรื่องจริงครับ ส่วนที่หลายๆคนบอกว่าเป็นเรื่องแต่งนั้นเป็นสิ่งที่คนในองค์กรออกมาลวงไว้ครับ

.555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555.

★★อ่อนโยน แต่อย่าอ่อนแอ★★
    กล่าวขอบคุณ
    1,605
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,869

Arrow ผมอยากรูปว่า SCP คืออะไรเหรอครับ ?

(อ่านดูครับเพื่อคลายข้อสงสัยได้บ้าง)

มันเป็นนิยายเว็บมาก่อนครับ ส่วนเกม2ภาคนั่นเป็นแฟนทำขึ้น แต่ละเอียดมาก เหมือนถอดมาจากเรื่องเลย

รายละเอียดนิยาย

SCP เป็นงานเขียนที่แหวกแนวมากครับ โดยเรื่องแต่ละเรื่องจะไม่ใช่คนๆเดียวกันแต่ง แต่จะใช้คนอ่านหรือคนในเว็บด้วยกันนั่นแหละช่วยกันแต่ง โดยใช้บรรยากาศ หรือ Setting เดียวกันหมด โดยคนแต่งจะรับบทเป็นนักวิทยาศาสตร์ แล้วนำเสนอ"นิยาย"ของตัวเองเป็นแบบรายงาน คือต้องใช้ภาษาให้เป็นทางการที่สุด ต่อให้เรื่องมันเครียดจัด หรือติงต้องแค่ใหน เหมือนคนที่พยายามทำหน้าตายเล่าเรื่องตลก ห้ามใส่อารมณ์ลงไปด้วย แล้วในเรื่องๆนึง เราจะสามารถใส่ "รายงานประกอบ" ในรูปแบบของผลการทดลอง หรือส่วนเพิ่มเติมต่างๆ แม้แต่เอาตัวละครจาก"รายงาน" ของคนอื่นมาเขียนยำเป็นครอสฟิคก็ยังได้ พูดง่ายๆ เหมือนนิยายรับสมัครตัวละครนั่นแหละ แต่คนร่วมเล่นห้ามงอมืองอเท้า ต้องแต่งเนื้อเรื่องของตัวเองก่อน ใม่ใช่แค่ปูเรื่องคร่าวๆนะ ถึงจะเข้าร่วมกระบวนการได้ เป็นแนวคิดที่ได้ผลมาก เพราะตอนนี้ SCP มีเรื่องมากกว่าพันเรื่องแล้ว ยังไม่นับ รายงานยิบย่อย ครอสฟิค รายละเอียดในโลกของSCPอีกหลายร้อยเรื่อง

เนื่อเรื่อง

มูลนิธิ SCP เป็นเหมือนองค์กรณ์ลับ คล้ายๆMIB แต่ไม่ขึ้นตรงกับรัฐบาล SCP เป็นองค์กรณ์ใหญ่มาก มีทรัพยากรแทบจะไม่มีขีดจำกัด บุคลากรล้นเหลือ เรียกว่าใช้ทิ้งใช้ขว้างกันเลย หน้าที่ของพวกนี้คือ ตามความหมายของอักษรย่อ คือ รักษา (Secure) จัดเก็บ (Contain) และปกป้อง (Protect) สิ่งมีชีวิต สถานที่ ปรากฏการณ์ ทุกๆอย่าง ที่มันแหกกฏ บิดเบือนหรือเหนือธรรมชาติ กับปกป้องและปกปิดมนุษย์ชาติจากสิ่งอันตรายพวกนี้ นอกจากนี้ยังต้องป้องกันตัวเองจากองค์กรณ์ลับอื่นๆที่มีจุดประสงค์ไม่ดีอีกด้วย

SCP

สิ่งแปลกประหลาด(และอาจเป็นอันตราย) พวกนี้หลังจากถูก"จัดเก็บ"เรียบร้อยแล้ว พวกมันจะได้รับชื่อรหัส เป็นSCP-xxxx โดยXใช้แทนตัวเลขว่าถูกจัดเก็บเป็นลำดับที่เท่าไหร่ เพื่อความสะดวก เขาจะแยกไว้เป็น2ซีรี่ส์ คือ SCP-xxx กับ SCP-xxxx

อย่างที่บอก SCP สามารถเป็นอะไรก็ได้ ย้ำว่าอะไรก็ได้จริงๆ เป็นเหตุการณ์ผิดธรรมชาติ เป็นคนประหลาด มีพลังจิต ฆ่าไม่ตาย สิ่งมีชิวิตต่างมิติ แหวนขอพร ไวรัส ปรสิต รถถังที่มีความคิดเป็นของตัวเอง รูปปั้นมีชีวิต สิ่งก่อสร้างที่เติบโตได้เรื่อยๆด้วยการย่อยคนที่อาศัยอยู่ข้างใน ทะเลสาบสีเลือดที่ส่งสิงมีชีวิตออกมาฆ่าคนที่ลุกล้ำอาณาเขต ไปจนถึงพระเจ้า(ยะโฮวา ซึ่งไม่รู้ว่ามันจะยอมโดนจับมาทำไม)

❖Ⓢ Ⓒ Ⓟ❖ ❖Ⓢ Ⓒ Ⓟ❖ ❖Ⓢ Ⓒ Ⓟ❖ ❖Ⓢ Ⓒ Ⓟ❖ ❖Ⓢ Ⓒ Ⓟ❖ ❖Ⓢ Ⓒ Ⓟ❖ ❖Ⓢ Ⓒ Ⓟ❖ ❖Ⓢ Ⓒ Ⓟ❖ ❖Ⓢ Ⓒ Ⓟ❖ ❖Ⓢ Ⓒ Ⓟ❖

หลังจากจัดเก็บแล้ว เขาจะนำSCP แต่ละตัวมากำหนดความอันตรายเป็นระดับคลาส มีดังนี้

1.Class:Safe (เซฟ)
    ปลอดภัยมาก อาจไม่ต้องเก็บรักษาหรือขังไว้เลยก็ได้ บางตัวถึงกับเดินไปเดินมาในองค์กรณ์ได้(โดยมีคนคอยดู) หรือต่อให้SCPตัวนี้จะฆ่าคนหรือสร้างความเสียหายได้ แต่เรามีความรู้เกี่ยวกับพลัง ความสามารถ วิธีการเก็บและการป้องกันตัวจากมันจนแทบจะไม่ต้องกังวลแล้ว

2.Class:Euclid (ยู-คลิด)
    ไม่แน่นอน อาจจะไม่มีอันตรายเลยก็ได้ แต่เราไม่รู้แน่ชัดว่ามันทำอะไรได้บ้าง และจะอันตรายขึ้นกว่านี้รึเปล่า หรือไม่ก็หาทางเก็บรักษาที่แน่นอนไม่ได้ (แต่ส่วนใหญ่คลาสนี้จะฆ่าคนเป็นว่าเล่นเลย โดยเฉพาะตอนรายงานการทดลอง)

3.Class:Keter (คีเตอร์)
    อันตรายสุดๆ ถ้าในรายงานSCPเป็นเรื่องจริง องค์กรณ์นี้คงจะสูญเสียบุคลากรณ์ไปอย่างน้อยหลายพันคนต่อปี เพียงแค่ป้องกันวัตถุประหลาดพวกนี้ไม่ให้เดินออกมานอกห้อง หนักกว่านั้น บางตัวอาจขังไว้ไม่ได้เลยก็มี นึกอยากจะออกก็ออกซะงั้น ทะลุกำแพงบ้าง วาร์ปบ้าง บางตัวถึงกับสามารถเรียกวันสิ้นโลกให้มาถึงก่อนกำหนดได้ อะไรประมาณนั้น

4.Class:Neutralize (นิวทรัลไลซ์)
    (ถูกทำให้)ไม่เป็นอันตราย จริงๆไม่ใช่คลาสครับ แต่เป็นสถานะมากกว่า โดยตัวพวกนี้ มักจะเป็นSCPที่แมรี่ ซูสุดๆ ก็จะถูกชาวองค์กรณ์SCPอีดิตให้โดนฆ่าทิ้ง ไม่ต้องห่วงครับ เขียนเว่อร์ขนาดใหน อมตะรึ? ไม่มีปัญหา เหล่าหัวกะทิขององค์กรณ์นี้ฆ่าได้หมดแหละถ้าจะทำ (เลยเกิดเหตุการณ์แบบว่า "ถ้าอยากเอาชนะมัน เราก็ต้องกลายเป็นมันก่อน" ทำให้คนที่มาอีดิตรายงาน ซึ่งมีสถานะเป็นดร.ในเรื่อง กลายเป็นแมรี่ ซูซะเอง 55)

ไม่ว่าSCPจะมีสถานะเป็นคน สัตว์ สิ่งของ ปรากฏการณ์ ให้เรียกแทนตัวSCPว่า วัตถุ ,คำว่าเขาหรือเธอ ให้เปลียนเป็น มัน

❖Ⓢ Ⓒ Ⓟ❖ ❖Ⓢ Ⓒ Ⓟ❖ ❖Ⓢ Ⓒ Ⓟ❖ ❖Ⓢ Ⓒ Ⓟ❖ ❖Ⓢ Ⓒ Ⓟ❖ ❖Ⓢ Ⓒ Ⓟ❖ ❖Ⓢ Ⓒ Ⓟ❖ ❖Ⓢ Ⓒ Ⓟ❖ ❖Ⓢ Ⓒ Ⓟ❖ ❖Ⓢ Ⓒ Ⓟ❖

บุคลากร

ระดับตั้งแต่บนสุดลงไปถึงต่ำสุดนะครับ

1. 05 (ศูนย์-ห้า)

วิธีการคัดเลือก: _______ ___________ _____ _____________ _________ __
    จำนวนบุคลากร: อาจ__________ ____ __[ข้อมูลถูกตีกลับ]
    อายุการงานเฉลี่ย: ___-____
    จำนวนผู้เสียชีวิตต่อปี: ไม่มี
    เป็นหนึ่งในตัวละครมนุษย์ที่น่ารำคาญที่สุดในโลกSCP 05ไม่ไช่ใครทั้งนั้น และจะไม่มีไครเป็น05 05ไม่ไช่ผู้นำองค์กรณ์ เพราะ05ไม่มีตัวตน แต่05เป็นหนึ่งเดียวกับองค์กรณ์ ตราบใดที่องค์กรณ์ยังอยู่ 05ก็จะยังคงอยู่ เมื่อ05ต____________[ข้อมูลถูกลบทิ้งโดย05]

2.ดอกเตอร์

วิธีการคัดเลือก: หาจากนักวิจัยที่มีประสบการณ์ ไม่มีมโนธรรมและจริยธรรมใดๆคอยขัดขวางคำสั่งและหน้าที่
    จำนวนบุคลากร: หลักร้อย ไม่ทราบแน่ชัด
    อายุการงานเฉลี่ย: 4-60ปี
    จำนวนผู้เสียชีวิตต่อปี: _ต่อปี
    ผู้มีอำนาจสั่งการรองจาก05 ในที่นี้ก็คือคนแต่งนิยายนั่นแหละ นักวิทยาศาสตร์พวกนี้จะทุ่มเททุกอย่างให้กับการวิจัย ถ้าโลกนี้จะอยู่รอดต่อไปได้แม้อีกแค่2ปี การเสียสละคนซักร้อยคนพันคนย่อมเป็นสิ่งที่ยอมรับได้ บางคนถึงกับ_________[ข้อมูลถูกตีกลับ]มาทดลองกับClassคีเตอร์ก็ทำมาแล้ว เรียกว่าไม่ต่างไปจากSCPที่ตัวเองดูแลอยู่แม้แต่นิดเดียว ถึงจะมีดร.หลายคน(ไม่กี่คน)ที่มีความเป็นมนุษย์อยู่ครบถ้วน แต่โดยรวมแล้วคนพวกพวกนี้ก็ทำให้องค์กรณ์นี้ไม่ได้ดีเป็นคนดีอย่างที่คิด
    เรื่องการเอาตัวรอด ดร.พวกนี้จะเทพมาก เวลาเกิดเหตุการณ์ไฟตก SCPหลุด รปภ.ตายเกลี้ยง ไอ้หัวกะทิพวกนี้จะรอดมาได้ตลอด(เพื่อมาส่งรายงานให้เราได้อ่านไง) แต่ใช่ว่าพวกนี้จะแตะต้องไม่ได้เลย บางทีพวกนี้ก็ก่อปัญหาใหญ่ให้กับองค์กรณ์ จนโดนลดตำแหน่งไปทำงานเอกสารก็มี แม้กระทั่งโดนล่า เหมือนกรณี ดร.D____B____ ที่ถูก________ [ข้อมูลถูกลบทิ้งโดย05]
    *เป็นประเพณีว่าคนแต่ง ตอนเขียนดร.จะต้องสงวนชื่อ นามสกุล หากฝ่าฝืน จะเป็นเป้าให้โดนดร.คนอื่น เอาไปเขียนรายงาน"กำจัด"เราได้ แล้วตัวละครนั้นจะถูกแบน

3.หน่วยพิเศษ,กองกำลังเฉพาะกิจ (Mobile Task Force)

วิธีการคัดเลือก: หาจากทหารของกองทัพทางการที่มีผลงานดีเด่น, ผู้ที่ไม่มีความกังวลเรื่องความปลอดภัยในชีวิต
    จำนวนบุคลากร: ไม่ทราบแน่ชัด
    อายุการงานเฉลี่ย: 1-40ปี
    จำนวนผู้เสียชีวิตต่อปี: ___ต่อปี
    จะไปนำวัตถุอันตรายกลับมาศูนย์วิจัยได้ยังไง ถ้าไม่มีเหล่ามือดีขององค์กรณ์คอยจัดให้ และเพื่อป้องกันข้อมูลรั่วไหล จะมีแต่ทหารอาชีพเท่านั้นในกองกำลัง ไม่มีการจ้างนักรบรับจ้างใดๆทั้งสิ้น
    กองกำลังเฉพาะกิจนี่ จะมีทั้งหมด47หน่วย โดยตั้งชื่อหน่วยตามอักษรกรีก(อัลฟ่า เบต้า แกมมา เดลตา เอปซิลอน เซตา เอตา ธีตา ไอโอตา แคปปา แลมบ์ดา มู นู ฯลฯ) แล้วตามด้วยเลขสามหลัก แต่ละหน่วยจะมีหน้าที่แตกต่างกัน ตั้งแต่ค้นหาและทำลาย ลักพาตัว ปล่อยข่าวลือและประชาสัมพันธ์ ยัน_________[ข้อมูลถูกตีกลับ] มีคำร่ำลือว่า พวกนี้เอาSCPที่ควบคุมได้(หรือคุยรู้เรื่อง) มาใช้เป็นอาวุธด้วย
    *อีกประเพณีนึงก็คือห้ามให้คนแต่งเล่นเป็นทหาร อย่างน้อยถ้าจะเล่น ต้องเล่นเป็นผบ.หน่วย ห้ามให้พลทหารเขียนรายงาน

4.เอเจนท์ (Agent)

วิธีการคัดเลือก: หาจากตำรวจรัฐที่เจอทางตันในหน้าที่การงาน นักสืบเอกชน
    จำนวนบุคลากร: เนื่องจากทางองค์กรณ์จะไม่รับรู้ว่าพวกนี้มีตัวตนอยู่ จำนวนจึงไม่แน่นอน
    อายุการงานเฉลี่ย: เหมือนเหตุผลข้างบน
    จำนวนผู้เสียชีวิตต่อปี: เหมือนเหตุผลข้างบน
    คือนักสืบของSCPนั่นแหละ แต่ต่างจากนักสืบอย่างโคนัน แทนที่จะไปถึงที่เกิดเหตุแล้วมีคนตาย คนที่ตายกลับจะเป็นตัวเอเจนท์ซะเอง55 พวกนี้มักจะฉายเดี่ยว หรืออาจไปเป็นคู่ คอยตรวจสอบSCPในชุมชนห่างไกล หรือในที่ที่กองกำลังจะดูเอิกเกริกเกินไป
    ต่างจากดร.กับทหาร เอเจนท์พวกนี้มักจะได้เลื่อนขั้นบ่อยมาก แต่ปลายทางของพวกนี้ก็ไม่ได้หรูหรานัก ถ้าไม่ตายก็เข้าโรงบาลบ้า พวกที่ทนไม่ไหว เกษียณออกไปก็ต้องทนใช้ชีวิตที่เหลือโดยรู้ว่ามี"โลกหลังม่าน"ซ่อนอยู่ตลอดเวลา
    *ตัวนี้เป็นอีกตัวที่เค้าอลุ้มอล่วยยอมให้เขียนเป็นผู้รายงานได้ นอกจากดอกเตอร์ กับทหารขั้นสูง

4.พนักงานนั่งโต๊ะ

วิธีการคัดเลือก: นักบัญชี พนักงานราชการ ลิงที่ใช้เครื่องคิดเลขเป็น55
    จำนวนบุคลากร: จำนวนแตกต่างกันไปตามภูมิภาคทั่งโลก โดยรวมอาจถึงหลักแสน
    อายุการงานเฉลี่ย: หากสถานที่ทำงานคือสถานีวิจัย อายุเฉลี่ย=0
    จำนวนผู้เสียชีวิตต่อปี: ไม่แน่นอน
    ไม่ถึงกับทุกคน แต่ถ้าโผล่มาในรายงาน มักจะโดนมาร์คทันทีว่าต้องตาย พนักงานนั่งโต๊ะเป็นหนึ่งในหยดน้ำมันที่ขับเคลื่อนสถานะภาพทางการเงินขององค์กรณ์ไม่ให้ถอยหลังลงเหว ดร.มักจะใช้ไดอารี่หรือบันทึกในขณะเกิดเหตุการณ์ของคนพวกนี้ เพื่อเสริมให้รายงานของตัวเองดูน่ากลัวขึ้น แค่นั้นแหละ

5.หน่วยรักษาความปลอดภัย

วิธีการคัดเลือก: คนอยากตาย, คนกำลังจะตาย
    จำนวนบุคลากร: เท่าไหร่ก็ไม่สำคัญ ไงๆก็ตายหมด
    อายุการงานเฉลี่ย: เท่าไหร่ก็ไม่สำคัญ ไงๆก็ตายหมด
    จำนวนผู้เสียชีวิตต่อปี: เท่าไหร่ก็ไม่สำคัญ ไงๆก็ตายหมด
    ตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตายตาย______________[ข้อมูลถูกแทรกแซงโดย05] "หยุดทำตัวไร้สาระซะทีดร.D____ นอกจากทำข้อมูลรั่วไหลแล้วยังไม่พอ ยังจะทำให้ผู้ที่จะมาเข้าร่วมองค์กรณ์ของเราเสียขวัญกำลังใจอีก" [สิ้นสุดการแทรกแซงข้อมูล]

[เนื่องจากดร.D____B____ตกอยู่ภายไต้การควบคุมทางจิตจากวัตถุSCP-___ การเผยแพร่ข้อมูลจึงถูกเลื่อนอย่างไม่มีกำหนด อยากอ่านเดียวเเปลให้เองเลยยาวมากจริงๆนะ]

: อีกอย่างนึง คอนเซปท์หลักของเรื่องSCPคือ การปิดกั้นข้อมูล และการเผยแพรข้อมูล เวลาที่เราอ่านเนื้อเรื่องของSCP ก็เหมือนเราเป็นผู้ที่เกี่ยวข้องกับองค์กรณ์ อาจจะเป็นตัวดอกเตอร์เอง เป็นพนักงานดูแลสถานีวิจัย หรือเป็นศัตรูขององค์กรณ์ที่มาล้วงความลับ แม้แต่เป็นแฮกเกอร์กระจอกที่หลุดเข้ามาในฐานข้อมูล เพื่อป้องกันเนื้อหาที่สำคัญ ก็เลยต้องมีการบี้ปข้อมูลไว้ คล้ายๆกับที่ขึ้นตัวสีไว้ข้างบน หรือถ้าหนักกว่านั้น ถ้าเกิดว่า แม้แต่ตัวข้อมูลของSCPนั้นๆก็เป็นอันตรายละ? เหมือนกับเรื่อง "เดอะริง" ใครได้เห็นก็ต้องตาย ใครได้อ่านก็จะมีอันเป็นไปต่างๆนาๆ รายงานฉบับนั้นอาจจะโดนแก้ข้อมูลแบบยกเครื่อง เพื่อให้ผู้อ่านตายใจ(ว่ามันไม่มีอันตรายแล้ว) แต่ผู้เขียนจะจงใจใส่จุดสังเกตุนิดๆ(ให้ดูเหมือนเผลอหลุด) ที่ขัดแย้งกับรายงานโดยรวม เหมือนการดึงผู้อ่านให้คิดตามว่า มันมีอะไรมากกว่าที่เห็น หรือ มันดูแหม่งๆไป เป็นการเล่นคอนเซปท์2อย่างคือ "สิ่งที่ไม่รุ้ต่างหากที่อันตราย" กับ "ยิ่งรู้มากก็ยิ่งอันตราย" 2อย่างไปพร้อมๆกัน

ขอขอบคุณ ข้อมูลจากคุณ: DiamondBorne

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

แสดงความคิดเห็นทั่วๆไป
    กล่าวขอบคุณ
    488
    ได้รับคำขอบคุณ: 547
    Blog Entries
    1
    อธิบายมาแล้วก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดีครับ
    . ..

Forever...
    กล่าวขอบคุณ
    64
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,560
    เคยมีคนลง SCP บอกไว้ว่า "ไม่ต้องรู้หรอกว่าเรื่องจริงหรือแต่ง..." แต่ในความจริงแล้วมันก็คือเรื่องแต่งนะครับ ไม่มีของพวกนี้อยู่บนโลกจริงๆหรอก ถ้ามีก็ตายหมดแล้วละครับ อ่านสนุกๆก็พอ
    ถ้าคุณยังไม่รู้จักกับคำว่า "ความล้มเหลว" ก็ไม่มีทางที่คุณจะรู้จักกับคำว่า "ความสำเร็จ"

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    http://www.scp-wiki.net/guide-to-newbies
    ขออนุญาตแปะหน้าเว็ปนี้นะครับ

Introduction
    Welcome to the SCP Foundation! This is the Guide for Newbies, your introduction to site etiquette and standards. However you may have found your way here, we welcome you as a member and a potential author of SCPs and SCP-related stories and documents.

ถ้าแปลง่ายๆก็คือว่าเว็ปไซต์เป็นเว็ปสำหรับให้แต่งเรื่องขึ้นมาครับ
    จากประโยคที่ว่า we welcome you as a member and a potential author of SCPs and SCP-related stories and documents.

แล้วก็จากหน้าเว็ปนี้ครับ http://www.scp-wiki.net/how-to-write-an-scp จะเห็นได้ว่ามีการสอนแต่งเรื่องด้วย

แต่ก็อย่างว่าล่ะครับ จะเป็นเรื่องจริงหรือแต่งมันไม่สำคัญหรอกครับ แค่เรามีความสุขกับอ่านมันก็พอ

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 325
    ประมาณช้างเป็นสัตว์กินเลือดของไทยนั้นแหละครับ = = (มันก็คือมุขตลกแนววิชาการนั้นแหละ จะพิมพ์จะเขียนยังไงต้องมีหลักการ ต้องมีเหตุผลว่ามาจากไหน แล้วก็ยังไง เพราะถ้าไม่มีมันก็คือมุขตลกปัญญาอ่อนดีๆ นี่เอง)

IT Hardware
    กล่าวขอบคุณ
    5,163
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,101
    ก็ลองไปอ่านดูสิครับ
    ไส่ลายเซ็นไม่ได้