ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 225

ผู้ใช้โวย EA อ้าง Origin ละเมิดสิทธิส่วนบุคคล

ผู้ใช้โวย EA อ้าง Origin ละเมิดสิทธิส่วนบุคคล

ผู้ใช้บริการ ออริจิน ระบบซื้อขายออนไลน์ของทาง อีเอ ออกมาเผยถึงความกังวลในเรื่องของการละเมิดสิทธิความเป็นส่วนตัว หลังบังคับให้ผู้ใช้ยอมรับในข้อตกลงบางอย่าง

ในช่วง 2- 3 ปีที่ผ่านมา อิเล็กทรอนิกส์ อาร์ต หรือ อีเอ ได้ลงทุนอย่างหนักในระบบการเชื่อมต่อ และจำหน่ายเกมผ่านช่องทางออนไลน์ และหนึ่งในการลงทุนที่ใหญ่ที่สุดของอีเอ ก็คือ "ออริจิน" (Origin) ระบบซื้อขายออนไลน์รูปแบบใหม่ที่เข้ามาแทนที่ EA Store ซึ่งทำให้ผู้ใช้สามารถดาวน์โหลด และเล่นเกมบนเครื่องพีซี รวมไปถึงสั่งซื้อสินค้าสำหรับแพลตฟอร์มอื่นๆได้

อย่างไรก็ตาม เมื่อพิจารณาดูอย่างละเอียดแล้ว บริการ ออริจิน นั้นได้อนุญาตให้ทางอีเอ แอบเข้าถึงข้อมูลส่วนตัวของผู้ใช้อย่างลับๆ ซึ่งจากข้อความที่ถูกโพสต์บนเวบบอร์ดของผู้ใช้รายหนึ่งนาม "Dirty Hipsters" ได้ระบุว่า "ข้อตกลงสิทธิ์การใช้งานของผู้ใช้" ที่อีเอ กำหนดขึ้นมาสำหรับการใช้บริการ ออริจิน นั้น ไม่เพียงแค่อนุญาตให้ทางอีเอ เฝ้าสังเกตเครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณ และสร้างเป็นโปรไฟล์ของผู้ใช้ขึ้นมาเท่านั้น แต่มันสามารถตรวจจับไฟล์ดาวน์โหลดที่ผิดกฎหมาย นอกจากนี้ยังตรวจสอบได้ว่าผู้ใช้เข้าเยี่ยมชมเว็บไซต์อะไรบ้าง

ซึ่งใน "ข้อตกลงสิทธิ์การใช้งานของผู้ใช้" สำหรับบริการออริจิน ในหมวดที่ 2 เรื่อง "การยินยอมให้เรียกเก็บและใช้ข้อมูล" ระบุว่า "คุณยินยอมให้ทางอีเอ สามารถรวบรวม, ใช้, จัดเก็บ และส่งผ่านข้อมูลทางเทคนิคที่เกี่ยวข้อง ที่ระบุคอมพิวเตอร์ของคุณ รวมทั้ง IP Address, ระบบปฏิบัติการณ์, การใช้งานแอพพลิเคชั่น (ทั้งที่ติดตั้งอยู่ในเครื่อง และที่รีมูฟออกไปจากเครื่อง), ซอฟต์แวร์, การใช้ซอฟต์แวร์ และอุปกรณ์ต่อพ่วงฮาร์ดแวร์ ที่จะถูกเก็บรวบรวมเป็นระยะๆ เพื่ออำนวยความสะดวกในการอัพเดทซอฟต์แวร์, การบริการเนื้อหาแบบไดนามิก, บริการส่งเสริมหลังการขาย และบริการอื่นๆให้กับคุณ รวมทั้งบริการออนไลน์ ทางอีเอ อาจใช้ข้อมูลนี้ร่วมกับข้อมูลส่วนตัวเพื่อจุดประสงค์ทางการตลาด และเพื่อการปรับปรุงผลิตภัณฑ์ และการบริการของเรา นอกจากนี้ทางเราอาจแชร์ข้อมูลแก่ผู้ให้บริการเทิร์ดปาร์ตี้ของเราในรูปแบบที่ไม่ระบุตัวตนของคุณ"

และในหมวดที่ 3 เรื่อง "แอพพลิเคชั่นการสื่อสาร และการตั้งค่าการดำเนินการส่วนบุคคล" ระบุว่า "ทางอีเอ ขอสงวนสิทธิ์ในการเฝ้าตรวจติดตามการสื่อสารบนแอพพลิเคชั่น และสามารถเปิดเผยข้อมูลใดๆก็ตามที่ทางอีเอ เห็นว่าจำเป็น ในการ (1)รับรองสิทธิ์ในการใช้งานของคุณ (2)เป็นไปตามกฎหมายที่ใช้บังคับ, ระเบียบ หรือ กระบวนการทางกฎหมาย (3)ปกป้องสิทธิ์, สมบัติ และผลประโยชน์ของทางอีเอ รวมทั้งพนักงาน และสาธารณชน นอกจากนี้ทางอีเอ ขอสงวนสิทธิ์ในการแก้ไข, ปฏิเสธการถ่ายโอน และ/หรือ ลบข้อมูลหรือวัสดุใดๆ ในทั้งหมดหรือบางส่วน โดยอยู่ในดุลยพินิจของทางอีเอ"

ข้อตกลงดังกล่าวระบุว่า หากผู้ใช้ไม่ยินยอมตกลงให้ทางอีเอ เก็บรวบรวมข้อมูลเหล่านี้ พวกเขาจะไม่สามารถทำการติดตั้งออริจิน ได้ แถมยังระบุด้วยว่าข้อมูลนี้เป็นการใช้ตามนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลของทางอีเอ และยังมีข้อความระบุว่า "ทางอีเอ จะไม่แชร์ข้อมูลให้กับเทิร์ดปาร์ตี้ หากไม่ได้รับการยินยอมจากคุณ" อย่างไรก็ตามก็ยังไม่เป็นที่แน่ชัดว่า นโยบายข้อมูลส่วนบุคคลของทางอีเอ จะสอดคล้องกับการที่อีเอ ขอสงวนสิทธิ์ ในหมวดที่ 3 ของ "ข้อตกลงสิทธิ์การใช้งานของผู้ใช้"สำหรับบริการออริจิน อย่างไรบ้าง

ในทางกฎหมายแล้ว ข้อตกลงดังกล่าว ถือว่ามีความแตกต่างจากข้อตกลงมาตรฐานซอฟต์แวร์พีซีของทางอีเอในเรื่อง "การยินยอมให้ใช้ข้อมูล" ที่ระบุแค่เพียง "ข้อมูลทางเทคนิคที่เกี่ยวข้องในการระบุคอมพิวเตอร์ของคุณ (รวมถึง IP Address และการระบุฮาร์ดแวร์), ระบบปฏิบัติการณ์, ซอฟต์แวร์แอพพลิเคชั่น และอุปกรณ์ต่อพ่วงฮาร์ดแวร์" เท่านั้น

ซึ่งการเพิ่ม "ซอฟต์แวร์ และการใช้ซอฟต์แวร์" เข้ามานั้น ทำให้อีเอ สามารถทำการตรวจสอบโปรแกรมที่ผู้ใช้ติดตั้งลงไปในเครื่อง โดยที่ไม่ต้องคำนึงถึงการยินยอมจากผู้ใช้ นอกจากนี้ข้อตกลงดังกล่าว ยังให้อีเอ มีสิทธิ์ในการแชร์ข้อมูลอะไรก็ตามของผู้ใช้กับใครก็ได้

ก่อนหน้านี้ ก็เคยมีกรณีแบบนี้มาก่อนในปี 2006 ซึ่งตอนนั้นทางอีเอ ออกมาเผยว่าจะเริ่มทำการเก็บรวบรวมข้อมูลของผู้ใช้ เพื่อที่จะทำการส่งโฆษณาสินค้าต่างๆที่น่าสนใจไปยังผู้เล่น อย่างไรก็ตามทางอีเอ ก็ไม่ได้ออกมาให้ความเห็นใดๆเกี่ยวกับเรื่องนี้

ข้อมูลและภาพประกอบจาก
    gamespot.com

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 26 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ส่องอย่างเดียว ^^
    กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,132
    เข้าข่ายผิดกฎหมาย IT ของไทย อิอิ

VIP Member
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 52
    เห้ย!!EAนายร้ายกาจมาก

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    แถวที่มีเน็ต =[]=
    กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 114
    จริงดิ เป็นข่าวที่ผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไหรก็เหอะ แต่หากใครจะลงOrigin ก็ช่วยดูให้หน่อยตกข้อตกลงก่อนลง
    เขาจะให้เราติ้ก ช่วยดูหน่อยนะครับ
    เล่นเกมแท้แล้วสังคมรังเกียจ เห้อ~ สังคมชักจะอยู่ยากขึ้นทุกที

กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 518
    Blog Entries
    1
    เข้าถึงข้อมูลคอมพิวเตอร์ของผู้อื่นโดยไม่ได้รับอนุญาติ ผิดกฏหมายในไทยนะเนี่ย

Truth Hurts
    กล่าวขอบคุณ
    99
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,181
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ USED_JKG อ่านกระทู้
    เข้าถึงข้อมูลคอมพิวเตอร์ของผู้อื่นโดยไม่ได้รับอนุญาติ ผิดกฏหมายในไทยนะเนี่ย
    ก็เรายินยอมจะผิดกฎหมายได้ไงละครับ พวกที่ไม่ชอบอ่านหรืออ่านไม่ออก เอาแต่กด install next next next close ก็ซวยไปครับ

Need not to know
    กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 120
    เล่นเกม เปิดคลิป เข้าเว็บ แชท ทำอะไรก็รู้หมดเลยหรอ -*-

Live in NOTEBOOK!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,077
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    นายนิรนาม: ลงโปรแกรมเกมค่ายEA(เถื่อน) .....Next Next Yes Next Next Finish.................3วันต่อมา เกมหาย คลิปหาย .........

ใครผิด ก็นายนิรนามนั่นแหละที่ผิด เพราะว่าไม่ได้อ่านแมวอะไรเลย โดนซะ 5555
    "ขอบคุณครับ"

BLACKROSE
    IN THIS WORLD...
    กล่าวขอบคุณ
    1,161
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,085
    งานเข้าไปตามๆกันเลยทีเดียว

THE HULK
    กล่าวขอบคุณ
    17,066
    ได้รับคำขอบคุณ: 484
    งานงอกกกก!!! แต่สมาชิกมีเป็นล้าน เค้าคงไม่มานั่งตรวจสอบทีละคนหรอกนะ...

กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 518
    Blog Entries
    1
    ก็เค้าบังคับไง มันเลยต้องมีการโวย ไม่งั้นเค้าก็เข้ามาทำไรกับคอมเราแอบฝังนั่นฝังนี่ตามสบายเลยสิ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 772
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ deathnote007za อ่านกระทู้
    เล่นเกม เปิดคลิป เข้าเว็บ แชท ทำอะไรก็รู้หมดเลยหรอ -*-
    ไม่รุ้หรอกครับ เพราะเขาไม่ได้ม่านั่งเฝ้าดูตลอดเวลา เขาแค่ให้ยอมรับและอนุญาตอให้ ea สามารถเข้าถึงเราได้ เมื่อเขาต้องการจะตรวจสอบ ปีนึงจะเข้ามาตรวจสอบถึง 2 ครั้ง หรือเปล่าเหอะ เผลอๆไม่ได้เข้ามายุ่งอะไรเลยด้วย
    และอีกอย่างเขาก็ตรวจสอบได้เฉพาะในส่วนของเขา พวกคลิปโป็ ภาพโป็ หนังอะไรต่ออะไร ไม่ต้องกลัวโดนเขาลบหรอกครับ

กล่าวขอบคุณ
    232
    ได้รับคำขอบคุณ: 31
    ลง Origin ไว้แต่ยังไม่มีเกมส์อะไรเลย ทุกวันนี้เล่นอยู่บน Steam ตลอด = ="

กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 114
    รอดูกันต่อไป...

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Matizano อ่านกระทู้
    ไม่รุ้หรอกครับ เพราะเขาไม่ได้ม่านั่งเฝ้าดูตลอดเวลา เขาแค่ให้ยอมรับและอนุญาตอให้ ea สามารถเข้าถึงเราได้ เมื่อเขาต้องการจะตรวจสอบ ปีนึงจะเข้ามาตรวจสอบถึง 2 ครั้ง หรือเปล่าเหอะ เผลอๆไม่ได้เข้ามายุ่งอะไรเลยด้วย
    และอีกอย่างเขาก็ตรวจสอบได้เฉพาะในส่วนของเขา พวกคลิปโป็ ภาพโป็ หนังอะไรต่ออะไร ไม่ต้องกลัวโดนเขาลบหรอกครับ
    คิดตื้น ๆ จังเลยนะ รู้ไหมทำไมคนถึงเดือดร้อนกัน นั่นเพราะเหมือนคอมของคุณเหมือนสวนสาธารณะ ที่EA จะเอามาล้วงเอาอะไรไปก็ได้ ถ้าเกิดมีแฮ็กเกอร์หรือพนักงาน

ที่คิดไม่ซื่อขโมยข้อมูลของคุณไปเพื่อทำการอื่นแล้ว คุณจะมาเสียใจทีหลังก็คงช้าไป จำเอาไว้นะครับ ส่วนตัวก็คือส่วนตัว หรืออยากกลายเป็นจำอวดให้คนอื่นหัวเราะเยาะครับ

กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 772
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jeditrainer อ่านกระทู้
    คิดตื้น ๆ จังเลยนะ รู้ไหมทำไมคนถึงเดือดร้อนกัน นั่นเพราะเหมือนคอมของคุณเหมือนสวนสาธารณะ ที่EA จะเอามาล้วงเอาอะไรไปก็ได้ ถ้าเกิดมีแฮ็กเกอร์หรือพนักงาน

ที่คิดไม่ซื่อขโมยข้อมูลของคุณไปเพื่อทำการอื่นแล้ว คุณจะมาเสียใจทีหลังก็คงช้าไป จำเอาไว้นะครับ ส่วนตัวก็คือส่วนตัว หรืออยากกลายเป็นจำอวดให้คนอื่นหัวเราะเยาะครับ
    คราวหลัง คิดให้ดี คิดให้รอบก่อนจะ อ้างอิงข้อความคนอื่นนะครับ ^^
    วันนี้อารมดี ปล่อยผ่าน