ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

IT Hardware
    กล่าวขอบคุณ
    5,163
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,101

Exclamation 10 เรื่อง(น่าเศร้า)ที่ฝรั่งเข้าใจเมืองไทยผิด !

10 เรื่อง(น่าเศร้า)ที่ฝรั่งเข้าใจเมืองไทยผิด !

ถ้า พูดถึงในระดับโลกแล้ว ประเทศไทยของเราเรียกได้ว่ามีชื่อเสียงพอสมควร โดยเฉพาะในด้านการท่องเที่ยว ^^ แต่ถึงอย่างนั้นก็เถอะ น้องๆ เชื่อมั้ยว่ายังมีชาวต่างชาติบางคนรู้จักชื่อประเทศไทยแต่กลับยังมีความเข้า ใจผิดๆ เกี่ยวกับประเทศของเราอยู่ ว่าแต่มีเรื่อง
    อะไรบ้างนะที่ชาวต่างชาติเข้าใจเมืองไทยผิด ??? ขอบอกก่อนว่า ต้องทำใจก่อนอ่านด้วยล่ะ เพราะเลือดรักชาติอาจพุ่งพล่านได้ !!!
    [/b][/center]

1. เข้าใจว่าประเทศไทยคือไต้หวัน
    อัน นี้เป็นอะไรที่ได้ยินบ่อยมากกกก อาจจะเพราะว่าออกเสียงคล้ายๆ กัน (ไทยๆ ไต้ๆ) เลยเกิดเป็นความเข้าใจผิด ว่าประเทศไทยคือไต้หวัน (น่าน้อยใจมาก)
    A : Where are you from?
    B : Thailand.
    A : Wowww ! so can you speak chinese fluently?
    B : ……
    เจอประโยคสนทนาแบบนี้ B คงอึ้งไปเลย ไทยแลนด์นะจ๊ะไม่ใช่ไต้หวัน แล้ว A มันจะว้าวววทำไมเนี่ย …

2. เข้าใจว่าคนไทยยังขี่ช้างไปไหนมาไหนกันอยู่

อย่าง ที่รู้ๆ ว่าช้างเป็นสัตว์ประจำบ้านเมืองของไทย ดังนั้นในพวกสารคดีต่างๆ มักจะนำเสนอถึงช้างบ่อยมากๆ ส่วนมากก็เป็นภาพควาญช้างตามต่างจังหวัด ดังนั้นเมื่อชาวต่างชาติได้ดูสารคดีพวกนั้น ก็จะเหมารวมว่าคนไทยยังใช้ช้างเป็นพาหนะในการไปไหนมาไหนกันอยู่ และนอกจากช้างแล้ว บางคนยังคิดว่าขี่ม้าขี่หมูอีก (ไปกันใหญ่ละนะเนี่ย) แต่พอมาถึงกรุงเทพฯ เห็นรถไฟฟ้า เห็นตึกสูงเสียดฟ้า ต่างก็อะเมซิ่งไทยแลนด์กันทุกราย หุหุ

3. เข้าใจว่าเมืองไทยเป็นเมืองขึ้นของประเทศตะวันตก
    เพราะ เหล่าบรรดาประเทศเพื่อนบ้านของเราต่างก็เคยตกเป็นเมืองขึ้นของชาติ ตะวันตกมาก่อน เช่น ลาว เคยตกเป็นเมืองขึ้นของฝรั่งเศส มาเลเซีย เคยตกเป็นเมืองขึ้นของอังกฤษ แต่ประเทศไทยกลับไม่เคยตกเป็นเมืองขึ้นของชาติตะวันตกเลย นับเป็นพระมหากรุณาธิคุณของพระมหากษัตริย์ไทยที่ได้ทรงใช้พระปรีชาสามารถใน การหาวิธีให้ประเทศของเรารอดพ้นจากการเป็นเมืองขึ้นของชาติอื่นค่ะ

4. เข้าใจว่าพัทยาและภูเก็ตคือทุกอย่างของประเทศไทย

ไม่ เชื่อก็ต้องเชื่อว่าชาวต่างชาติบางคนไม่รู้จักกรุงเทพมหานคร แต่กลับรู้จักภูเก็ตและพัทยาเป็นอย่างดีเพราะเป็นที่ท่องเที่ยวทางทะเลที่มี ชื่อเสียงมากๆ รวมถึงสถานที่เที่ยวกลางคืนที่ใครๆ ก็นิยมไป เห็นได้จากชาวต่างชาติบางคนนิยมนั่งเครื่องบินบินตรงไปยังภูเก็ตเลย หรือไม่ก็พอลงเครื่องที่สนามบินสุวรรณภูมิปุ๊บ ก็บึ่งรถตรงไปพัทยาทันทีโดย ไม่แวะเข้ามาเที่ยวกรุงเทพฯ เลย (พลาดของดีซะแล้วเธอ)

5. เข้าใจว่าคนไทยจนมากๆๆๆ
    ถ้า หากใครมีโอกาสได้เปิดดูพวกสารคดีวิถีชีวิตคนไทย จะเห็นได้เลยว่ามักจะนำเสนอชีวิตชาวบ้านในต่างจังหวัดที่ใช้ชีวิตกันค่อน ข้างลำบาก เช่น ข้ามเขาสามลูกไปหาบน้ำ พายเรือไปเก็บผักมาขาย ดังนั้นทำให้ชาวต่างชาติดูแล้วเหมารวมอีกเช่นเคยว่าคนไทยนี่จนมากๆ ซึ่งความเชื่อข้อนี้อาจจะไม่ถูกนักแต่ก็ไม่ผิดไปซะทีเดียว เพราะยังไงประเทศไทยก็มีคนจนมากกว่าคนรวยอยู่แล้วล่ะเนาะ

6. เข้าใจว่าคนไทยนิยมใช้ไสยศาสตร์
    ความ เชื่อนี้ก็มาจากพวกสารคดีวิถีชีวิตไทยอีกแล้วค่ะ เพราะเล่นนำเสนอแต่ภาพการ เข้าทรงเอย ผีปอบเอยรำผีฟ้าเอย จนทำให้ชาวต่างชาติเข้าใจว่าคนไทยนิยมเล่นของกัน ซึ่งถ้าพูดกันตรงๆ แบบไม่อ้อมค้อมก็คือ บาง
    ทีเค้าก็มองเรา เหมือนที่พวกเราบางคนมองประเทศเขมรว่าชอบเล่นของ อะไรทำนองนั้นอ่ะค่ะ

7. เข้าใจว่าผู้หญิงสวยๆ เป็นกระเทยหรือแปลงเพศมาแล้ว
    เป็น ผลพวงมาจากการที่ชาวต่างชาติเหล่านั้นได้ชมพวกโชว์ทิฟฟานี่ อัลคาซ่า หรืออะไรทั้งหลายแหล่ค่ะ ซึ่งแต่ละนางที่ขึ้นมาโชว์นั้นก็สวยทั้งเนียนซะเหลือเกิน สวยซะจนผู้หญิงแท้ๆ อย่างเราๆ อยากไปเกิดใหม่ = =”
    เลยกลายเป็นเข้าใจว่าผู้หญิงไทยสวยๆ คือหญิงไม่แท้ซะอย่างนั้น

8. เข้าใจว่าผู้หญิงไทยเป็นผู้หญิงอย่างว่าทุกคน
    คำว่า ‘ผู้หญิงอย่างว่า’ ใน ที่นี้คงไม่ต้องอธิบายกันนะคะ = =” ซึ่งอันนี้ก็คงจะโทษใครไม่ได้จริงๆ เพราะในมุมมองชาวต่างชาติบางคน ถ้าพูดถึงประเทศไทยปุ๊บ ความคิดที่แล่นเข้ามาก็คือเรื่องผู้หญิงอย่างว่านั่นเอง เพราะมีผู้หญิงไทยบางคนเดินทางไปต่างประเทศเพื่อไปทำอาชีพอย่างว่านั่นแหละ ค่ะ เฮ้อ…. พี่เป้ เชื่อ เลยว่า น้องๆ ผู้หญิงที่เคยไปเมืองนอก แทบทุกคนจะต้องเคยเจอผู้ชายลามกๆ เข้ามาทำลวนลาม แล้วถามคำถามอะไรแนวๆ นี้แน่เลยใช่มั้ยคะ ?

9. เข้าใจว่าอาชีพผู้หญิงอย่างว่าเป็นอาชีพที่ถูกกฎหมายในเมืองไทย
    ยัง ไม่จบกันกับเรื่องผู้หญิงอย่างว่า อันนี้ก็ต้องยอมรับกันอีกจริงๆ ว่า ชาวต่างชาติ(ผู้ชาย) บางคนที่มาเมืองไทยถือว่า ถ้ามาเมืองไทย แล้วต้องลองไปเที่ยวอย่างว่า (สรุปว่าอย่างว่านี่มันคืออะไรเนี่ย 555) รวมถึงอาชีพผู้หญิงอย่างว่าก็สามารถหาได้ไม่ยาก ดังนั้นทำให้ชาวต่างชาติบางคนเข้าใจผิดคิดว่าอาชีพผู้หญิงอย่างว่าเป็นอาชีพ ที่ถูกกฏหมายนั่นเองค่ะ

10. เข้าใจว่าคนไทยชอบกินพวกของแปลก

ได้แก่ รถด่วน ตั๊กแตนทอด ด้วง แมงดาทอด และอื่นๆ แถมยังเข้าใจว่าคนไทยชอบกินกันสดๆ อีกต่างหาก 555+ ซึ่งอันนี้ก็อาจจะคล้ายๆ ที่เรามองว่าคนเกาหลีกินหมานั่นเองค่ะ คือเป็นแค่คนกลุ่มเล็กๆ ที่กินกัน แต่ก็โดนเหมารวมอีกเช่นเคย

ปล. บางทีฝรั่งก็ไม่ใช่คนอย่างยี้เสมอไปหรอกจ่ะ

CreDit :: http://www.dek-d.com/board/view.php?id=2251674
    ไส่ลายเซ็นไม่ได้

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    Blog Entries
    1
    คงจะเข้าใจผิดกันไปใหญ่โตเลยนะนั้น

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    ก็ไม่เชิงผิด อ่ะนะ ก็มุมมองเค้าห็น มันเห็นแบบนั้นบ่อยๆ และมันก็เกิดจริงๆ เป็นจริงๆ แต่เข้าเห็นแค่มุมมองนั้นมากกว่าที่เราเห็น

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    200
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,568
    ข้อ 4. เป็นผมก็ตรงไปภูเก็ตเลยเหมือนกัน อิอิ อยู่ กทม. หายใจยากหายใจไม่สะดวก(ความรู้สึกส่วนตัว)

ข้อ 8-9 ไปเอามาจากไหน - -" ที่เขาคิดว่าเป็นผู้หญิง***ทุกคนนั้น อาจหมายถึงผู้หญิงที่อยู่ตามพลับ ตามบาร์ทุกคนมั้ง

เพราะผู้ชายฝรั่งส่วนใหญ่ มันก็คิดแต่เรื่องนี้แหละ มาถึงไทยถ้าไม่มากับเมีย มันก็ตรงไปที่อย่างว่าก่อนเลย - -"

แต่ฝรั่งส่วนใหญ่ คิดว่าคนไทยทั่วไปหรือชาวบ้านๆ นั้นเป็นพวกหัวโบราณ รักนวลสงวนตัวต่างหาก - -"

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย [::BlueFox::] : 26th August 2011 เมื่อ 19:25
    LOVE THE WAY YOU LIE!!

ก็แล้ว....ยังไง
    กล่าวขอบคุณ
    307
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,297
    ยาวไปครับ เข้าใจผิดกันขนาดนี้ -.-

MARVEL.COM
    กล่าวขอบคุณ
    1,123
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,510
    1
    ขอโหวต เรื่อง กระเทย น่าเศร้าสุด !!!!

กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    ข้อ7. อย่าว่าแต่คนฝรั่งเลย คนไทยด้วยกันเองก็ยังแยกแทบไม่ออกอยู่แล้ว ว่าหญิงแท้หรือหญิงเทียม บางทีเข้าผับไปพอเมาๆเท่านั้นแหละ ตื่นเช้ามาอีกทีก็เห็นว่าคนที่นอนด้วยทั้งคืน "บ่ แม่นผู้หญิง"

ปล.อย่าคิดว่าเป็นประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ เพราะได้จากเพื่อนเล่ามา อายุยังไม่ถึงเข้าผับไม่ได้

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ซอมบี้ยาจก
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 407
    หัดเปลื่ยนมุมมองซะมั้งสิฟะ

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    โอ้ว ก็น่าจะเข้าใจอย่างนั้นอยู่บางคน

Joe Hisaishi
    กล่าวขอบคุณ
    794
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,657
    อันนี่น่าจะนานแล้วนะครับ แล้วไอข้อ2ก็เว่อจริงๆ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    223
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,594
    เข้าใจผิด ในแง่ลบเกือบทุกข้อ

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

jkk

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    626
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,759
    อ่านแล้วซึ้งมากๆอยากจะร้องไห้แล้วผูกคอตาย หญิงไทยส่วนใหญ่เป็นกระเทยหรือแปลงเพศแล้ว แถวบ้านตรูเต็มเลย

กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 86
    But They said Bangkok is the most-attractive city , didn't they ?

กล่าวขอบคุณ
    430
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    8. เข้าใจว่าผู้หญิงไทยเป็นผู้หญิงอย่างว่าทุกคน

ถูกครับ อันนี้ถ้าจำไม่ได้เคยได้ยินมาว่า มีฝรั่งมาขค้น แท็กซี่ หรือ รถตุ๊กตุ๊ก (ไม่รู้นะจำไม่ค่อยได้) บอกโชเฟอร์ว่า "ไป โรงแรมที่ดีที่สุด"(หรือว่า แค่"ไปโรงแรม" ก็ไม่รู้นะ)

แล้ว สรุปโชเฟอร์คนนั้น ขับไปส่งเขาที่ซ่องครับ

oh my god !? จะนอนพักสบายๆ อยู่ๆก็พาฝรั่งไปชวนเสียเหงื่อซะงั้น+กับความเข้าใจผิดของคนไทย "ได้ผัวฝรั่ง จะสบาย" (ไม่รู้คิดได้ยังไง) เลยไปเกาะแต่ฝรั่งกัน

เพราะแบบนี้คนเขาจะเข้าใจผิดก็ไม่ใช่เรื่องน่าแปลกอะไรแล้วล่ะครับ ทำตัวเองแท้ๆ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 72
    ข้อ อื่น ยังพอ ยอมความกันได้ แต่ข้อ 3. นี้ ยังไงก็ ไม่ได้นะครับ เมืองไทยไม่เคยเป็นเมืองขึ้นของใครครับ

กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    ฮากับ ไทยเป็นไต้หวัน *0*
    We've got company Captain Price

BLACKROSE
    IN THIS WORLD...
    กล่าวขอบคุณ
    1,161
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,085
    มองในแง่ดีไว้ ว่าคนไทยก็มีดีหลายองย่าง
    และฝรั่งก็น่าจะรู้ด้วย

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

jkk

กล่าวขอบคุณ
    22
    ได้รับคำขอบคุณ: 249
    มันเป็นลูกโซ่อ่ะ ฝรั่งไปแต่พัทยา แล้วพัทยาก็มี ข้อ 8 เยอะแยะไปหมด ฝรั่งบากคนมาไทยเพื่อ ข้อ 8 ก็มีนะ

ป่วนบอร์ดรุ่นที่ 2 ,, P26
    กล่าวขอบคุณ
    2,546
    ได้รับคำขอบคุณ: 265
    1
    ตาย คิดกันได้ไง
    ประเทศไทยออกจะมีอะไรดีๆเยอะแยะ
    สัจจะมีแต่มิตร ชีวิตมีแต่เพื่อน จากกันไม่ลืมเลือน คำว่า "เพื่อน" ไม่มีวันตาย

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

jkk

We are X [TH]
    [Club]~Metal Zone
    กล่าวขอบคุณ
    668
    ได้รับคำขอบคุณ: 418
    โถๆ นี่เราเป็นอะไรในสายตาคนอื่นเนี่ย

อนาถจิต~!!

ฟิัว~~~~~~~~~~~~~~
    กล่าวขอบคุณ
    7,203
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,087
    อย่าได้แคร์สื่อครับ ^^
    No Money . , . , . , . No Honey

กรุงเทพ คลองสามวา นิมิตใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    7,279
    ได้รับคำขอบคุณ: 655
    คิดว่าคนไทยยังขี่ช้างขี่ม้าอยู่เลยหรอ
    GU-UN-\m/

MOTHER FUCKER
    กล่าวขอบคุณ
    1,699
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,650
    งั้นเราก็เข้าใจว่า ฝรั่งมันขี้นก 55+
    SLIPKNOT FAN CLUB

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    ผมเคยถาม ฝรั่ง แถวบ้าน ที่มีเมีย อยู่เมือง ไทย บิน กลับ เยอรมัน ไทย ทุกๆ 3-5 เดือน ว่า ทำไมถึง ชอบเมืองไทย คำตอบแรกเลย คือ ผู้หญิง -*- ผมก็ถามว่าทำไม เขาบอกว่า เวลามี Sex ร้องครางได้อารมณ์ดี แล้วก็มี ให้เลือกหลายคน เวร -*- แล้วเขาก็บอกว่า เพื่อนเขาหลายๆคนอิจฉา ที่เขามาเมืองไม ผมถามว่าทำไม เขาบอกว่า เพราะ เพื่อน อยากมา ตีไก่ กับ กินหอย แล้วก็ บลาๆๆๆ !@#$%&*()_(@$# คงไม่ต้อง อธิบายนะ

เห้อ ดูฝรั่งมันคิดจะมาไทย เพราะ เรื่องนี้จริงๆ

IT Hardware
    กล่าวขอบคุณ
    5,163
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,101
    ขอบคุณทุกโพส
    ไส่ลายเซ็นไม่ได้