ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    ด้วยเพียงความรู้ที่ข้าพเจ้าได้สะสมมา ข้าพเจ้าเห็นเป็น 3 ประการดังนี้

ประการที่ 1ความร้อนของซีพียู ร้อนเกินไปเพื่อลดการไหม้ของซีพียูเครื่องจะดับอัตโนมัติ และจะสามารถเปิดได้อีกในเวลาต่อมา แต่ไม่สามารถเปิดให้เครื่องติดได้ในเวลาหลังที่เกิดแต๊บ(วูบ)ของเครื่องนี้แล การแก้ไข้ ให้ตรวจเช็ดซิงระบายความร้อน ที่ผนึกกับซิลิโคน ว่ายึดเหนียวแน่นหรือไม่!

ประการที่ 2 เกิดจากความร้อนของการ์ดจอ แต่เวลาดับเมื่อกาดจอร้อนเกิดไป เครื่องจะไม่ดับลงไปในทันที จะเกิดอาการภาพค้าง หรือถ้าเปิดลำโพงไว้ จะได้ยินเสียงตื๊อออออยาว แล้วหน้าจอก็กระพิบ จากนั้นก็ไม่มีสัญญานภาพ ประการเช่นนี้ให้ตรวจสอบ พัดลมของกาดจอ และซิงระบายความร้อน อีกทั้งเพิ่มซิลิโคน

ประการที่ 3 เกิดขึ้นจากกำลังไฟไม่เพียงพอ เมืองใช้งานหนักๆ อุปกรณ์ทุกส่วนที่เกี่ยวข้องกับการประมวลผล จะทำงานมากขึ้น กินไฟมากขึ้น จะเกิดอากาศแต๊บได้โดยทันที ...
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ my dath อ่านกระทู้
    นั่นเหละครับผมว่าเมนบร์อดแน่เลยผมไม่มีตัวใหม่เทสท่านหาเทสได้มั้ยครับ
    ไม่มีครับ นี่แหละปัญหา ไม่รู้จะเทสยังไงเลยครับ

I love Avril Lavigne 
    กล่าวขอบคุณ
    136
    ได้รับคำขอบคุณ: 635
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BaLaNaZ อ่านกระทู้
    Power Supply 100% ครับ ผมเจอปัญหาเดียวกัน เพิ่งเปลี่ยนมาเลย
    ผมถามจริงท่านมั่วหรือป่าวครับ ไฟมันพอครับจะเกี่ยวกับ PSU ได้ไง?

กล่าวขอบคุณ
    469
    ได้รับคำขอบคุณ: 644

Exclamation

เคยเป็นเหมือนกันครับ

คาดว่าน่าจะเป็นที่ PSU

เพราะถ้าเป็นที่ VGA ภาพมันคงจะเละๆ มันคงไม่ทำให้คอมดับได้ในทีเดียวหรอก

กรณีของผมนั้น หาทางแก้ไม่ได้สักที สุดท้าย ปัญหาก็อยู่แค่ปลายจมูก นั่นก็คือ . . .

"สายไฟ หักใน" ทำให้ไฟเลี้ยงการ์ดจอไม่พอ เมื่อเราเล่นเกม VGA จะดึงไฟ เพื่อใช้ในการสร้างกราฟิก

เมื่อถึงจุด Peak ไฟก็จะไม่พอ ทำให้ระบบทั้งหมดค้าง และ ดับไปในที่สุด

ลองเอา PSU ของเพื่อนมาลองดูครับ หรือถ้ามันสามารถถอดสายได้ และ มีสายสำรองให้ ก็ลองเปลี่ยนดูนะ และก็จัดการ เคลมซะ

ให้เครดิตท่าน Zolkorn แห่ง ocz ครับ (ผมส่งจดหมายไปถาม แกก็แนะนำให้ลองเปลี่ยนสายไฟ หายเป็นปกติเลย . . .)

เมืองฝนแปดแดดสี่
    กล่าวขอบคุณ
    787
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,947
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DkTaP82 อ่านกระทู้
    ด้วยเพียงความรู้ที่ข้าพเจ้าได้สะสมมา ข้าพเจ้าเห็นเป็น 3 ประการดังนี้

ประการที่ 1ความร้อนของซีพียู ร้อนเกินไปเพื่อลดการไหม้ของซีพียูเครื่องจะดับอัตโนมัติ และจะสามารถเปิดได้อีกในเวลาต่อมา แต่ไม่สามารถเปิดให้เครื่องติดได้ในเวลาหลังที่เกิดแต๊บ(วูบ)ของเครื่องนี้แล การแก้ไข้ ให้ตรวจเช็ดซิงระบายความร้อน ที่ผนึกกับซิลิโคน ว่ายึดเหนียวแน่นหรือไม่!

ประการที่ 2 เกิดจากความร้อนของการ์ดจอ แต่เวลาดับเมื่อกาดจอร้อนเกิดไป เครื่องจะไม่ดับลงไปในทันที จะเกิดอาการภาพค้าง หรือถ้าเปิดลำโพงไว้ จะได้ยินเสียงตื๊อออออยาว แล้วหน้าจอก็กระพิบ จากนั้นก็ไม่มีสัญญานภาพ ประการเช่นนี้ให้ตรวจสอบ พัดลมของกาดจอ และซิงระบายความร้อน อีกทั้งเพิ่มซิลิโคน

ประการที่ 3 เกิดขึ้นจากกำลังไฟไม่เพียงพอ เมืองใช้งานหนักๆ อุปกรณ์ทุกส่วนที่เกี่ยวข้องกับการประมวลผล จะทำงานมากขึ้น กินไฟมากขึ้น จะเกิดอากาศแต๊บได้โดยทันที ...
    ปรกติแล้วร้อนกี่องศามันถึงจะดับละครับ ผมตั้งให้เสียงเตือนไว้ที่ 80ไม่มีเสียงเตือนนะครับแสดงว่าไม่ถึงแน่นอน ตอนมาเช็คใน coretemp สูงสุดแค่65 เองครับ ผมนี่สเปกใกล้เคียง จขกท ต่างที่cpu vga ครับนอกนั้นเหมือนหมดเพิ่งประกอบมาดับอาการเดียวกันเลย ถ้าสายขาดนี่คงบังเอินมากที่เป็นเหมืนกันสองคน แต่ที่ผมไม่มีเช็คคือเมนบร์อดอย่างเดียวอย่างอื่นไม่มีปัญหาแน่นอนครับ แต่ผมว่าความร้อนก็เข้าค่ายครับเพราะผมใช่้ซิลิโคลนที่มากะซิ้งของcpuเลยมันดีรึป่าวไม่แน่ใจ แต่อาจใช่อย่างที่ท่านว่าหากร้อนจนดับมันเปิดทันทีก็ไม่ติดต้องรอให้อณหภูมิลดลงถึงเปิดติด

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 623
    จริงๆถ้ามีอะไหล่เปลี่ยน Test ก็คงไม่นาน่าจะพบปัญหา แต่มันไม่มีนี่สิครับประเด็นเลย จริงไม่อยากให้ตัดทิ้งสักประเด็ด ผมว่ายกไปให้ร้านเช็คดูดีกว่าครับ เพื่อความชัวร์ บางทีไอ้ที่เราแน่ใจนัก แน่ใจหนาอาจจะเสียก็ได้นะครับ ของใหม่ใช่ว่าเสียไม่ได้ เพราะว่ามันก็มีเปอร์เช็นต์ที่จะเกิด Defect เหมือนกันครับ ต่อให้เป็นของ Brand เทพๆก็เหอะ

ผมว่า QC สมัยดีต่ำกว่าเมื่อก่อน แต่ก็อย่างว่า มันต้องลดต้นทุนเพราะการแข่งขันสู

กล่าวขอบคุณ
    1,331
    ได้รับคำขอบคุณ: 692
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ my dath อ่านกระทู้
    ปรกติแล้วร้อนกี่องศามันถึงจะดับละครับ ผมตั้งให้เสียงเตือนไว้ที่ 80ไม่มีเสียงเตือนนะครับแสดงว่าไม่ถึงแน่นอน ตอนมาเช็คใน coretemp สูงสุดแค่65 เองครับ ผมนี่สเปกใกล้เคียง จขกท ต่างที่cpu vga ครับนอกนั้นเหมือนหมดเพิ่งประกอบมาดับอาการเดียวกันเลย ถ้าสายขาดนี่คงบังเอินมากที่เป็นเหมืนกันสองคน แต่ที่ผมไม่มีเช็คคือเมนบร์อดอย่างเดียวอย่างอื่นไม่มีปัญหาแน่นอนครับ แต่ผมว่าความร้อนก็เข้าค่ายครับเพราะผมใช่้ซิลิโคลนที่มากะซิ้งของcpuเลยมันดีรึป่าวไม่แน่ใจ แต่อาจใช่อย่างที่ท่านว่าหากร้อนจนดับมันเปิดทันทีก็ไม่ติดต้องรอให้อณหภูมิลดลงถึงเปิดติด
    คอมผมช่วง ซิลิโคนหมด คอมจะกระตุกอย่างไม่เคยเป็นมาก่อน พอกดดูอุณภูมิ ถึงรู้ว่ามันขึ้นไป 70+ จากปกติร้อนๆแค่ 60 ไม่เกินนี้
    พอผมใช้ ซิลิโคนบ้านๆ ซองละ 40 หลังจากนั้น 3-4 เดือนแล้วเล่นปกติไม่มีปัญหา ซิงเดิมๆ cpu ผม phenomllx4 955be

กล่าวขอบคุณ
    37
    จากการที่ผมทดลองเทสมาแล้วครับ ลองเอา PSU ของเพื่อนมาใช้ Raidmax 730W เล่นเกม 3 ชม ไม่มีดับเลยครับ ลองใช้ออนบอร์ดเล่นด้วย แต่พอมาเอา Raidmax 600W 80+ ของผมใส่เล่นแปปเดียวแล้วเล่นเกมกลับดับเลย ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ PSU แล้วหล่ะครับ ไฟอาจไม่พอสำหรับผม !!!!!เอ๋แต่ก็น่าแปลกไหมผมเอาของผมไปให้เพื่อนใช้เล่น Battlefield 3 เล่นได้เป็น ชม เลยนะ หรือว่ามันไม่ได้จะแต๊บเร็วขนาดนั้นกันแน่ หรือไม่ก็ PSU มันกวน...

สเปกของเพื่อนผม
    CPU AMDPhenom x2 545
    MB ASUS M4a78T-E
    RAM 4GB DDR3 1333
    VGA HD6670 1G DDR5
    DVD 1 ตัว
    HDD 1 ตัว
    card lan 1 ตัว
    soundcard 1 ตัว
    เสียบ HDD external อีก 2 ตัว
    แล้วเอา PSU raidmax 600AF 600W 80+ ของผมใช้ มันเล่น Battlefield 3 ให้ดูเป็น ชม เลย ไม่มีดับ

แต่ลองมาเทียบกับสเปกของผม

CPU:AMD FX-6100
    MB:M5A78LM-LX V2
    VGA:Onboard
    Ram:Kingston Hyper-x (4X2) 8GB
    HDD NB 2.5 seagate 500 GB SATA3 (1 ลูก)
    DVD LG 24x (1 ตัว)

แล้วเอา PSU raidmax 600AF 600W 80+ ของผมใส่เล่นเกม Battlefield 2 ไปไม่นานเองดับ -*-

พอเปลี่ยนเอา PSU raidmax 730W ของเพื่อนผมมาใช้ ไม่ใช่วัตแท้นะ ไม่ดับ ลองเล่นเกม Battlefield 2 แล้ว 3 ชม

ท่านคิดว่าอันไหนมันน่าจะใช้ไฟมากกว่ากัน ลองเทียบดูครับ พูดตรงๆเจอแบบนี้ งงมั้ยหล่ะครับ -*-

กล่าวขอบคุณ
    787
    [QUOTE=nice123456;1849353]ผมลองไปเชคมาแล้วทั้งเอาออกมานอกเคสเพียวๆทั้งหมดครับก็ยังดับ
    และตัวสำคัญที่สุด PSU ไม่ใช่แน่นอน ผมเอาไปให้เพื่อนเทสเล่นเกม Battlefield 3 ให้ดูเป็น ชม เลยครับ

เสปกเพื่อนผม
    AMD Phenom x2
    MB M4a78TD
    HD 1 ลูก
    DVD 1 ตัว
    ram 4 GB
    VGA 6670 เหมือนของผม
    เสียบ HDD external อีก2 + การ์ด PCI พวก lan พวก soundcard อีกด้วยครับไม่มีดับไม่มีแต๊บ สบายฉิว งงเลยทีนี้

ไล่ทีละรายการเลยครับ ตามความคิดของผมนะ (ดูสเปกของผมจากข้างบนสุด)
    ผมว่าเป็นที่ความร้อนแน่เลยเมื่อวานผมลองเทสใหม่โดยการเปิดฝาเคสออกเอาพัดลมเปิดเบอร์3เป่ามันแล้วลองเล่นเกมส์เช็คอุณหภูมิไปด้วยปรากฎว่าไม่ดับครับเล่นต่อเนื่อง4ชั่วโมงไม่มีอาการใดเลยพัดลม cpu ก็ทำงานไม่หนักมากคือเสียงดังเบาลงมากกับตอนแรกที่ดับดูอุณหภูมิก็ไม่เกิน 54 เต็มที่แล้ว การ์ดจอไม่เกิน 55 ผมว่าตอนแรกที่เช็คอุณหภูมิไม่เจอเพราะผมไม่ได้เช็คตอนเล่นเกมส์ด้วยยอมเล่นจอเล็กเพื่อจะดูอุณหถูมิแล้วที่ดับเพราะว่าโปรแกรมมันคงบันทึกอุณหภูมิตอนดับไม่ทันแน่เลยเพราะมันดับไปหมดเลยพอจะเปิดใหม่ก็ต้องรอแปปนึงถึงจะเปิดได้ซึ่งหมายความว่าในตอนนั้นมันยังร้อนมากอยู่จึงเปิดเครื่องไม่ได้พอความร้อนลดลงก็เปิดติดแล้วพอเปิดติดก็เข้าเช็คความร้อนทันทีปรากฎว่าอยู่ที่55ซึ่งไม่น่าเป็นไปได้ถ้าเป็นเครื่องที่ปรกติในตอนเปิดเครื่อง แต่ก็นะจะลองเทสอีกสักสองสามรอบถ้าเป็นที่ความร้อนก็ต้องลองเปลี่ยนซิลิโคลนดูบางทีซิลิโคลนจากโรงงานอาจเสื่อมก็เป็นได้หรือไม่ก็เปลี่ยนซิ่งใหม่เลย ไม่ทราบว่าตอนนี้ของท่านเป็นไงบ้างแก้ไดรึยังครับลองวิธีนี้ดูอาจจะไม่ดับอีก

กล่าวขอบคุณ
    37
    เรื่องความร้อนไม่ห่วงเลยครับ พัดลมจ่อเปิดเบอร์ 3 เลย ทาซิลิโคลนใหม่ด้วย แล้วลองเอา PSU ของเพื่อนมาใช้ไม่เห็นดับเลยครับ แต่ใช้ของผมเองดับ แปลกๆแฮะ 55+

กล่าวขอบคุณ
    787
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nice123456 อ่านกระทู้
    เรื่องความร้อนไม่ห่วงเลยครับ พัดลมจ่อเปิดเบอร์ 3 เลย ทาซิลิโคลนใหม่ด้วย แล้วลองเอา PSU ของเพื่อนมาใช้ไม่เห็นดับเลยครับ แต่ใช้ของผมเองดับ แปลกๆแฮะ 55+
    เล่นได้นานมั้ยครับ

กล่าวขอบคุณ
    37
    เล่นได้นานมั้ยครับ
    ลองเล่น Battlefield 2 ประมาณ 3 ชม ต่อด้วย 007 legent อีก ยังไม่เห็นมีดับเลยครับ สงสัยเป็นที่ PSU ผมเดี้ยงเองมั้งครับ แต่เพื่อนผมใช้ของผมไหงไม่เห็นดับนะ ถ้าไฟไม่พอมันต้องแต๊บไปแล้วครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nice123456 : 9th January 2013 เมื่อ 19:25

กล่าวขอบคุณ
    787
    เปิดโปรแกรมเช็คอุณหภูมิไปด้วยตอนเล่นครับดูว่ามันไปสุดที่เท่าไหร่เที่ยบกับตอนเป่าพัดลมกับไม่เป่าพัดลม

กล่าวขอบคุณ
    37
    เปิดโปรแกรมเช็คอุณหภูมิไปด้วยตอนเล่นครับดูว่ามันไปสุดที่เท่าไหร่เที่ยบกับตอนเป่าพัดลมกับไม่เป่าพัดลม
    ไม่เป่าประมาณ 55 องศา สุดครับ เป่าอยู่ที่ 41 หรือต่ำกว่าเองครับ ห้องผมเย็น อิอิ

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 623
    SPEC เพื่อนท่านกินไฟอยุ่ประมาณ 350 Watt คิดเวลา Full Load 100%

SPEC ท่านเองกินไฟอยู่ประมาณ 220 Watt คิดเวลา Full Load 100%

ถ้า Test ได้ถึงขนาดนั้นก็น่าจะลองเอา PSU ไปเคลมหรือให้ร้านเช็คดูอีกทีนะครับ