ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 623
    ใช้ไม่ได้ยากหรอกครับ แต่ที่มันชอบมีปัญหาคือ SSD ที่ใช้ Controller ของ LSI SandForce SF-2281 น่ะครับ ถึงได้พยายามบอกว่าควรศึกษาซักนิดก่อนซื้อด้วยครับ

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mini_bank อ่านกระทู้
    ใช้ไม่ได้ยากหรอกครับ แต่ที่มันชอบมีปัญหาคือ SSD ที่ใช้ Controller ของ LSI SandForce SF-2281 น่ะครับ ถึงได้พยายามบอกว่าควรศึกษาซักนิดก่อนซื้อด้วยครับ
    ผมติดอยู่ที่ขึ้นตอนการ update firmware ครับ

หลังจากทำขั้นตอนสร้าง Flash Drive ข้อมูล เพื่อทำการ update เสร็จแล้ว

ต่อจากนั้น reboot เครื่องแล้ว กด F12 เลือกให้ boot จาก USB device

หลังจากนั้นถึงขั้นตอนการเลือก Sandisk เพื่อทำการอัพเดท แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ ไม่เห็นตัวเลือก SSD Sandisk ที่เราจะทำการ update

มีแต่ตัวเลือก Exit ให้ออกอย่างเดียว = =

ผมต้องแก้ไขอย่างไรเพื่อจะได้เห็น SSD Sanddisk เพื่อทำการ update ครับ ขอบคุณล่วงหน้าคับผม ^^

กล่าวขอบคุณ
    2
    ไม่ทราบว่าต่อ SSD ไว้ที่ SATA Port ไหนครับ แนะนำให้ไปต่อ Port ที่ใช้ Chipset ของ Mainboard เป้นตัวคุมนะครับ ให้ลองอ่านในคู่มือ Mainboard ดูครับ หากยังไม่เจอให้ลองเปลี่ยนสาย SATA หรือย้ายไป Port อื่น เพราะเท่าที่ผมดูขั้นตอนการ Up Firmware ใน Youtube ก็คล้ายๆกับ SSD ตัวอื่นเลย

ของ mainboard Gigabyte รุ่นที่คุณใช้นั้นให้ต่อที่ Port 0 - Port 5 ดูครับ (Port สีดำทั้ง 6 Ports) ไม่ใช่ตัวสีเทาๆนะครับอันนั้นใช้ Chip marvell คุม

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    23
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mini_bank อ่านกระทู้
    ไม่ทราบว่าต่อ SSD ไว้ที่ SATA Port ไหนครับ แนะนำให้ไปต่อ Port ที่ใช้ Chipset ของ Mainboard เป้นตัวคุมนะครับ ให้ลองอ่านในคู่มือ Mainboard ดูครับ หากยังไม่เจอให้ลองเปลี่ยนสาย SATA หรือย้ายไป Port อื่น เพราะเท่าที่ผมดูขั้นตอนการ Up Firmware ใน Youtube ก็คล้ายๆกับ SSD ตัวอื่นเลย

ของ mainboard Gigabyte รุ่นที่คุณใช้นั้นให้ต่อที่ Port 0 - Port 5 ดูครับ (Port สีดำทั้ง 6 Ports) ไม่ใช่ตัวสีเทาๆนะครับอันนั้นใช้ Chip marvell คุม
    ตอนแรกต่อ port สีเทาๆที่ใช้ Chip marvell คุมคับผม เลยย้ายจากตรงนั้นมาที่ SATA 0# ครับ

ตอนนี้สามารถเห็น ssd ในขึ้นตอนการ update ละคับผม ขอบคุณมากๆคับ

แต่ปัญหาเพิ่มมากขึ้นมานิดนุงครับ คือในหน้า update firmware keyboard กดอะไรไม่ได้เลยคับ จะกด enter ให้มัน update ไม่ได้เลยคับ

ทั้งๆที่ตอนแรกกด set bios ให้ boot ใน CD ROM ได้ แต่พอมาถึงหน้า update firmware กดอะไรไม่ได้ซะงั้นคับผม ผมลองถอดสาย keyboard แล้วเสียบใหม่ก้อกดอะไรไม่ได้เหมือนเดิมคับ = =

รบกวนนิดนึงคับ ขอบพระคุณมากคับ

[จะถึงเส้นชัยแล้วแท้ๆ T^T]

ปล. ที่มันค้างเพราะมันไม่ให้อัพเดทรึป่าวคับ เพราะ windows+ทุกอย่าง ผมลงใน ssd ทั้งหมดคับ ถ้าหากเป็นอย่างนั้นจริงผมต้องแก้ยังไงบ้างครับ ขอบพระคุณมากคับ

กล่าวขอบคุณ
    2
    มี Keyboard ที่เป็น Port PS/2 หัวกลมๆรุ่นเด่าบ้างไหมครับ แต่จริงๆ USB ก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ ต้องดูในการตั้งค่า Bios แล้วล่ะครับให้ลอง load Default ใน Bios ก่อน คือload การตั้งค่าเดิมๆจากโรงงานกลับมาก่อน จากนั้นลอง Update FW ดูอีกทีนะครับ

ปล. Update เสร็จแล้วก็ทำ Secure Erase และตามด้วย Disk Alignment แบบที่ผมบอกไป ไม่ต้องย้าย SSD ไปเสียบ Port อื่นนะครับ เสียบ Port สีดำถุกต้องอยุ่แล้วครับ ใน bios อย่างลืมปรับ Mode SATA เป็น AHCI ก่อนด้วยนะครับ แล้วหลังจากลง OS เสร็จให้ตามด้วย Driver Chipset และ Driver ของ AHCI สำคัญมากนะครับห้ามลืม

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    841
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    เฮ้อ เหนื่อยแทนครับ

กล่าวขอบคุณ
    630
    ได้รับคำขอบคุณ: 78
    เป็น กำ ลัง ใจ ให้ คับ ทั่น

กล่าวขอบคุณ
    2
    ลืมบอกไปนิีดนึงครับว่าหลังจาก load factory Default Bios แล้วให้กลับเข้าไปปรับให้การทำงานของ SSD เป็น MODE AHCI ด้วยนะครับก่อนทำการ UP Firmware

กล่าวขอบคุณ
    23
    ค้างที่หน้า update firmware คับผมลอง load default แล้วก้อยังค้างเหมือนเดิมคับ ผมเลยลองไป seach googleดู มันเป็นภาษาอังกฤษ [อ่านมะออก - -] แต่พอจะแปลได้ว่า ปัญหาที่เค้าเกิดเหมือนผมเลยคับ คือ keyboard ใฃ้การได้ดิบดีตอน set bios แต่มาค้างสั่งการไม่ได้ใน update firmware เหมือนผมเลยคับ

เป็นกันหลายเจ้ามาก ใน board ของ Sandisk SSD ตาม link นี้คับ http://forums.sandisk.com/t5/SanDisk...d-p/ExtremeSSD

ผมก้อเลยข้ามขั้นตอนมาที่ Secure Erase โดยใฃ้ partedmagic จัดการ ส่วนการ Disk Alignment ผมลองไป check ใน partition starting offset มันหารด้วย 4096 ลงตัว ผมก้อเลยไม่ได้จัดการคับ แล้วก้อลง OS ใหม่

ตอนนี้ยังปกติอยู่ครับ แต่ไม่รู้มันจะมาหลอนผมอีกเมื่อไหร่ T^T

กล่าวขอบคุณ
    23
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hotjamebone อ่านกระทู้
    ค้างที่หน้า update firmware คับผมลอง load default แล้วก้อยังค้างเหมือนเดิมคับ ผมเลยลองไป seach googleดู มันเป็นภาษาอังกฤษ [อ่านมะออก - -] แต่พอจะแปลได้ว่า ปัญหาที่เค้าเกิดเหมือนผมเลยคับ คือ keyboard ใฃ้การได้ดิบดีตอน set bios แต่มาค้างสั่งการไม่ได้ใน update firmware เหมือนผมเลยคับ

เป็นกันหลายเจ้ามาก ใน board ของ Sandisk SSD ตาม link นี้คับ http://forums.sandisk.com/t5/SanDisk...d-p/ExtremeSSD

ผมก้อเลยข้ามขั้นตอนมาที่ Secure Erase โดยใฃ้ partedmagic จัดการ ส่วนการ Disk Alignment ผมลองไป check ใน partition starting offset มันหารด้วย 4096 ลงตัว ผมก้อเลยไม่ได้จัดการคับ แล้วก้อลง OS ใหม่

ตอนนี้ยังปกติอยู่ครับ แต่ไม่รู้มันจะมาหลอนผมอีกเมื่อไหร่ T^T
    เพิ่มเติมคับ ก่อน load default ผมได้ทำการเปิด AHCI และเปลี่ยน ให้การทำงานของ SSD เป็น MODE AHCI พร้อมทั้งลง AMD AHCI Driver หลังจากลง OS เรียบร้อยตามสั่งละครับ ^^

ปล. ตามที่คุณ mini_bank บอกว่า "หลังจาก load factory Default Bios แล้วให้กลับเข้าไปปรับให้การทำงานของ SSD เป็น MODE AHCI ก่อนทำการ UP Firmware" ผมได้จัดการดูแล้วคับ keyboard ก้อสั่งการไม่ได้ในหน้า update firmware เช่นเคยคับ ผมก้อเลยข้ามขั้นตอนมา ตามที่ได้พูดถึงข้างต้นคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย hotjamebone : 23rd January 2013 เมื่อ 21:55

กล่าวขอบคุณ
    23
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hotjamebone อ่านกระทู้
    เพิ่มเติมคับ ก่อน load default ผมได้ทำการเปิด AHCI และเปลี่ยน ให้การทำงานของ SSD เป็น MODE AHCI พร้อมทั้งลง AMD AHCI Driver หลังจากลง OS เรียบร้อยตามสั่งละครับ ^^

ปล. ตามที่คุณ mini_bank บอกว่า "หลังจาก load factory Default Bios แล้วให้กลับเข้าไปปรับให้การทำงานของ SSD เป็น MODE AHCI ก่อนทำการ UP Firmware" ผมได้จัดการดูแล้วคับ keyboard ก้อสั่งการไม่ได้ในหน้า update firmware เช่นเคยคับ ผมก้อเลยข้ามขั้นตอนมา ตามที่ได้พูดถึงข้างต้นคับ
    ผลสรุปของการทำข้างต้น ค้างเหมือนเดิม ผมคงต้องยกไปให้ร้านทำละ ติดอย่างเดียวอยากรู้ว่าปัญหามาจาก firmware รึป่าว เฮ้ออออออ T^T

กล่าวขอบคุณ
    2
    อาการนี้แหละครับ เรียกว่าอาการ Freeze ของ SSD ที่ใช้ Controller SandForce SF-2281 บางคนโชคดีไม่ค่อยเจอ แต่ท่านคงโชคร้ายที่เจอ มันจะน่ารำคาญตรงนี้แหละครับ เล่นไปเครื่องค้างบ้าง จอฟ้าบ้าง หรือ Detect ไม่เจอ บลาๆๆๆ ... ของ Corsair GT เจอบ่อยกว่านี้อีกนะครับเนี่ย เป้นไปได้ขายมาเล่น OCZ Vector, OCZ Vertex 4, OCZ AGI 4 จะสบายกว่าเยอะเลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    23
    อาการนี้แหละครับ เรียกว่าอาการ Freeze ของ SSD ที่ใช้ Controller SandForce SF-2281 บางคนโชคดีไม่ค่อยเจอ แต่ท่านคงโชคร้ายที่เจอ มันจะน่ารำคาญตรงนี้แหละครับ เล่นไปเครื่องค้างบ้าง จอฟ้าบ้าง หรือ Detect ไม่เจอ บลาๆๆๆ ... ของ Corsair GT เจอบ่อยกว่านี้อีกนะครับเนี่ย เป้นไปได้ขายมาเล่น OCZ Vector, OCZ Vertex 4, OCZ AGI 4 จะสบายกว่าเยอะเลยครับ
    ของ OCZ จะไม่เจอปัญหานี้เลยหรอคับ หรือก็เจอปัญหาแต่น้อยกว่า หรือก็มีปัญหาเหมือนกันแต่เค้าเล่นกันเยอะ เลยมีวิธีแก้ไขพร้อมคับ

กล่าวขอบคุณ
    23
    สอบถามเพิ่มเติมด้วยครับว่าผมควรเอาไปเคลมดีไหมคับ SSD ตัวนี้ เผื่อได้ตัวไม่มีปัญหามาใช้ = =

กล่าวขอบคุณ
    2
    นำไปด่วนเลยครับ

ของ OCZ ต้องเป็นตัว Vector, vertex 4, Octane หรือ Agility 4 เท่านั้นะครับ พวก OCZ Vertex 2-3 ยังใช้ SandForce อยุ่นะครับ มีปัยหาแต่เจอน้อยมากครับ แถมตอนนี้ Firmware เริ่มนิ่งแล้วล่ะครับ