ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 121

เปลี่ยน Windows XP, 7 ให้เหมือน Windows 8 [เหมือนมวก ๆ]

หากพูดถึง สิ่งที่ดูแล้ว แปลกใหม่ และน่าสนใจมากที่สุดของ Windows 8 แล้วนั้น คงจะเป็นสิ่งอื่นใดไปไม่ได้นอกจาก ธีม Windows 8 หรือ หน้าตารูปแบบใหม่ของ Windows 8 นั่นเองครับ เพราะแตกต่างออกไปอย่างสิ้นเชิงกับ Windows รุ่นก่อนหน้านี้ ตอนแรกที่ Microsoft เขาได้ออกมาเผยโฉมหน้าของ Windows 8 ใหม่ๆ เขาเรียกชื่อว่า “Metro User Interface” ซึ่งแสดงออกถึงความ modern หรือ metro นั่นเอง หลังจากนั้น Microsoft ได้ระบุว่า ต้องการเรียก ธีม Windows 8 ว่า “Windows User Interface” เพื่อให้คงความเป็นแบรนด์ของ Windows ไว้ครับ

สำหรับใครที่อยากจะใช้ Windows 8 แล้ว คงต้องรออีกสักนิด เพราะ Microsoft น่าจะนำแผ่น CD เข้ามาขายในประเทศไทย ในเร็วๆ นี้ ส่วนใครที่ตอนนี้ยังใช้ Windows XP, Vista หรือ Windows 7 อยู่ แต่อยากจะทำให้ User interface เปลี่ยนไปเป็นแบบ Windows 8 ผมมี ฟรีโปรแกรมชื่อ “WinMetro” มาแนะนำ ให้ใช้งานกัน ครับ

ธีม windows 8
    ใช้งาน WinMetro ธีม Windows 8

WinMetro เป็น ฟรี application ขนาดเล็ก ใช้งานได้บน Windows XP,Vista และ Windows 7 เปลี่ยนหน้า Start Screen ให้เหมือนกับ Windows 8 ซึ่งจะสามารถใช้งาน tiles, widgets เพื่อแสดง application ที่ต้องการไว้บนหน้า Desktop Windows เช่น weather, calendar, news, twitter, facebook ฯลฯ ได้ครับ

Features การทำงาน :

- ใช้งาน widgets และแสดงข้อมูลที่ต้องการ เช่น สภาพลมฟ้าอากาศ, ปฏิทิน, ข่าว, map, bing search, Facebook, Twitter ฯลฯ แบบ Real-time บนหน้า Desktop

- เข้าใช้งาน โปรแกรม หรือ application ที่ใช้งานเป็นประจำ ได้รวดเร็ว และง่ายมากยิ่งขึ้น

- มีเครื่องมือการค้นหาที่รวดเร็ว และมีประสิทธิภาพมากขึ้น

- เปลี่ยน Mode จาก ธีม Windows 8 ให้กลับมาเหมือนเดิมได้ง่าย โดยใช้ Hot Key : Windows + กดปุ่ม x เท่านั้นเองครับ

นอกจากมี รูปแบบ tiles แบบต่างๆ มาพร้อมกับ WinMetro แล้ว ยังมี icons ให้เลือกตั้งค่าใช้งานด้วย ครับ และฟังค์ชั่นที่สำคัญอีกอย่างหนึ่งของ Windows 8 ที่ WinMetro ก็มีให้ใช้เหมือนกัน คือ Charm bar ซึ่งใช้ประโยชน์สำหรับ เข้าไปยัง system settings, เปิดหน้า Start Screen, Search memory ครับ สามารถเรียกใช้ได้ โดยกดปุ่ม Windows + c หรือลากเมาส์ ไปยังมุมขวาล่างสุดของหน้าจอ เพื่อให้ charm bar ปรากฎขึ้นมา ครับ

ลองไปโหลดมาใช้งานกันดู ครับ ไม่ต้องกลัวว่า WinMetro จะไปเปลี่ยนการตั้งค่าใดๆ ของ Windows คุณจะสามารถถอนการติดตั้ง และยกเลิกการใช้งานได้ทุกเมื่อครับ

จิ้มๆๆ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    537
    ได้รับคำขอบคุณ: 86
    Blog Entries
    1
    ขอบคุณครับ