ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,538
    Blog Entries
    2

Lightbulb รับตอบปัญหา IT ทุกรูปแบบครับ

https://www.facebook.com/Cryztex

ความต้องการระบบ ของ Windows XP

CPU: Intel or AMD 1Core หรือ สูงกว่า GHz: 1.60GHz หรือ สูงกว่า
    RAM: 512MB หรือ สูงกว่า
    HDD: 120GB ขึ้นไป
    VGA Card: Support DirectX 9.0
    resolution:800x600 - 1280x768 หรือ มากกว่านั้น

ความต้องการระบบ ของ Windows Vista
    CPU: Intel or AMD 2Core หรือ สูงกว่า GHz: 2.00GHz หรือ สูงกว่า
    RAM: 1GB หรือ สูงกว่า
    HDD: 200GB ขึ้นไป
    VGA Card: Support DirectX 10.0-10.1
    resolution:800x600 - 1280x768 หรือ มากกว่านั้น

Windows 7 Spec Requirement
    CPU: Intel or AMD 2Core หรือ สูงกว่า GHz:2.00GHz หรือ สูงกว่า
    RAM: 1.5-2GB ขึ้นไป
    HDD: 200GB
    VGA Card: Support DirectX 10.0-11
    resolution:1024x768 หรือ มากกว่านั้น

ความต้องการระบบ ของ Windows 8

CPU: Intel or AMD 2Core หรือ สูงกว่า GHz:2.00GHz หรือ สูงกว่า
    RAM: 1GB ขึ้นไป - 2GB สำหรับ 64bit
    HDD: 200GB
    VGA Card: Support DirectX 10.0-11(12 ในอนาคต)
    resolution: ??

มาเช็ค HDD กันเถอะ คลิก
    วิธีดูสเปคเครื่องตัวเองคร่าวๆ คลิก
    มาวัดอุณหภูมิกันเถอะคลิก อันนี้อีกเวอร์ชันครับ คลิกเลย
    แก้ไขปัญหาจากฮาร์สดิกส์ง่ายๆด้วยตัวเองคลิก
    c
    .
    chikuva
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CrYzTeX : 4th November 2012 เมื่อ 19:16
    Trying not to feel the same

Administrator
    กล่าวขอบคุณ
    1,672
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,349
    1
    กะว่าจะตั้งกระทู้ว่าอะไรล่ะครับ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 25 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    2
    ผมวงเล็บแล้วมันเป็น อย่างที่เห็นน่ะพี่ (แบบนี้ครับ) ไอ้เจ้า วงเล็บตัวสุดท้ายมันก็เป็นอย่างชื่ิอกระทู้นั้นแหละครับ

ต้องเป็น รับตอบปัญหา it ทุกรูปแบบ (สร้างแทนของเก่า) ครับ ตอนแรกนึกว่าจะเปลี่ยน ชื่อกระทู้ได้ ไม่ทันได้สังเกตุครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    223
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,594
    บอร์ดใหม่เล่นยากขึ้น จริงๆ

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

- [ The Gang No.99 ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,804
    เอาโลด สู้ๆ เจิมไป +1
    ปล.สงสัยผมก็คงมาแบบมั่วๆเหมือนกัน

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    เดี้ยวจะเข้ามาช่วยตอบคงไม่ขัดข้องใช่มั้ยครับ อิอิ

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เลิกเกรียนแล้วไปเรียนซะ!
    กล่าวขอบคุณ
    451
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,776
    1
    ประเดิม คำถามแรก!

ถ้าหากลงวินโดว์แล้ว ตอนกำลังจะลง มันขึ้นมาว่า

Window Error 4096 แก้ยังไงครับ

555!
    "[อย่ารักพ่อเฉพาะวันที่ 5] [อย่ารักแม่เฉพาะวันที่ 12]"

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- [ The Gang No.99 ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,804
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ montreepot อ่านกระทู้
    ประเดิม คำถามแรก!

ถ้าหากลงวินโดว์แล้ว ตอนกำลังจะลง มันขึ้นมาว่า

window error 4096 แก้ยังไงครับ

555!
    555+ มาแล้วๆ ในเว็บตัวเก่า ผมตอบไปซะยืดยาวเลยพร้อมรูป เอาใหม่ก็ได้
    เพื่อนๆผมมันบอกว่าปัญหามันอยู่ที่แรมเสมือนในไดร์ฟ c ไม่พอ ฟอร์แมท hdd แล้งลงใหม่
    ปล.ที่จริงแล้วขั้นตอนในการทำมันเยอะมากๆ แต่มันก็หายไปกับเว็บเก่าแล้ว

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    2
    ผมเป็นนักแก้ปัญหานะ แต่ปัญหาของผมเองมักจะแก้ไม่ได้(เออเน๊าะ)
    อันนี้เรื่องจริงครับ

Ps.แฉเรื่องตัวเอง 5 5 5

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    in the dark corner of the system
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    1
    อ๋อๆ ไปอ่านมาละ ข้อมูลหายนี่เอง ขอเข้ามามั่วด้วยคนนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย windyremind : 4th July 2011 เมื่อ 14:34

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    2
    โอ้ละน้อ~ ว่าแต่ ปกติตอนนี้มันต้องเว็บช้าๆแล้วนี่ มันเคยชินไปแล้ว ~
    Trying not to feel the same

in the dark corner of the system
    กล่าวขอบคุณ
    20
    1
    งั้นประเดิมถามเลยละกัน เมื่อคืนนั่งงมทั้งคืนจนหลับคาคอมก็ยังทำไม่ได้
    เรื่องของเรื่องคือผมจะทำการจำลอง Server ในรูปแบบบริษัทซึ่งใช้ระบบปฎิบัติการ CentOS เป็น Server และจำลองเครื่องลูก (Client) เป็นระบบปฎิบัติการ Win xp
    เนื่องจากต้องทำการแยก network เป็น 2 network คือ network ปกติ และ network เสมือน เพื่อให้เห็นภาพผมทำรูปมาให้

จากรูปจะเห็นว่า eth0 คือ Card lan ตัวแรกที่ตั้ง interface แบบ Bridged mode
    และ Card lan ตัวที่ 2 คือตั้ง interface แบบ internal network
    ทีนี้ผมก็ได้ network เสมือนขึ้นมาแล้วคือ windows xp สามารถ ping ไปหา CentOS Server ได้และ CentOS ก็สามารถใช้งาน internet ได้เหมือนกัน
    แต่ปัญหาคือ windows xp ไม่สามารถใช้งาน internet ได้ (คาดว่าผมตั้ง iptables ไม่ถูกต้อง)
    การเชื่อมต่อของการเปิด web browser จะทำการส่ง packet ข้อมูลผ่านทาง port 80 (Http) และ 443 (Secure sockets layer [https]) ซึ่งเมื่อใช้ windows xp แล้วเปิด website ข้อมูล http request จะถูกส่งไปในรูปแบบ
    192.168.56.102[80] >> 192.168.56.101[80] >REDIRECT> 192.168.1.1 >> internet
    ซึ่งมันควรจะเป็นอย่างงั้น แต่ผมไม่สามารถใช้ windows xp เปิด website ได้หลังจากที่ได้ใช้ Wireshark Analyze ข้อมูลใน network แล้วพบว่า 192.168.56.101 ได้ทำการส่ง DNS Request ไปถามที่ 192.168.56.255 งง ?? ทำไมมันไปถามในที่อยู่ที่ไม่มีตัวตน

คำถาม
    - ผมต้อง Set Firewall rule ยังไงให้มัน REDIRECT ข้อมูลที่ได้รับจาก Card ตัวที่ 2 ไปหาตัวที่ 1 และส่งต่อไปยัง Router ?

ปล.หากไม่ทราบก็ไม่เป็นไรครับเพราะผมถามคำถามนี้ไปหลายๆ webboard เผื่อจะมีคนรู้
    ปล2.หากช่วยผมได้จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย windyremind : 4th July 2011 เมื่อ 15:36

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

-[Just Normal People]-| ™
    กล่าวขอบคุณ
    228
    ได้รับคำขอบคุณ: 616
    3
    ยังไงๆ ก็จะมาช่วยตอยด้วยแล้วกัน

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ windyremind อ่านกระทู้
    งั้นประเดิมถามเลยละกัน เมื่อคืนนั่งงมทั้งคืนจนหลับคาคอมก็ยังทำไม่ได้
    เรื่องของเรื่องคือผมจะทำการจำลอง Server ในรูปแบบบริษัทซึ่งใช้ระบบปฎิบัติการ CentOS เป็น Server และจำลองเครื่องลูก (Client) เป็นระบบปฎิบัติการ Win xp
    เนื่องจากต้องทำการแยก network เป็น 2 network คือ network ปกติ และ network เสมือน เพื่อให้เห็นภาพผมทำรูปมาให้

จากรูปจะเห็นว่า eth0 คือ Card lan ตัวแรกที่ตั้ง interface แบบ Bridged mode
    และ Card lan ตัวที่ 2 คือตั้ง interface แบบ internal network
    ทีนี้ผมก็ได้ network เสมือนขึ้นมาแล้วคือ windows xp สามารถ ping ไปหา CentOS Server ได้และ CentOS ก็สามารถใช้งาน internet ได้เหมือนกัน
    แต่ปัญหาคือ windows xp ไม่สามารถใช้งาน internet ได้ (คาดว่าผมตั้ง iptables ไม่ถูกต้อง)
    การเชื่อมต่อของการเปิด web browser จะทำการส่ง packet ข้อมูลผ่านทาง port 80 (Http) และ 443 (Secure sockets layer [https]) ซึ่งเมื่อใช้ windows xp แล้วเปิด website ข้อมูล http request จะถูกส่งไปในรูปแบบ
    192.168.56.102[80] >> 192.168.56.101[80] >REDIRECT> 192.168.1.1 >> internet
    ซึ่งมันควรจะเป็นอย่างงั้น แต่ผมไม่สามารถใช้ windows xp เปิด website ได้หลังจากที่ได้ใช้ Wireshark Analyze ข้อมูลใน network แล้วพบว่า 192.168.56.101 ได้ทำการส่ง DNS Request ไปถามที่ 192.168.56.255 งง ?? ทำไมมันไปถามในที่อยู่ที่ไม่มีตัวตน

คำถาม
    - ผมต้อง Set Firewall rule ยังไงให้มัน REDIRECT ข้อมูลที่ได้รับจาก Card ตัวที่ 2 ไปหาตัวที่ 1 และส่งต่อไปยัง Router ?

ปล.หากไม่ทราบก็ไม่เป็นไรครับเพราะผมถามคำถามนี้ไปหลายๆ webboard เผื่อจะมีคนรู้
    ปล2.หากช่วยผมได้จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง
    centos ไม่ทราบว่าได้ใช้ dhcp ของ chilispot หรือเปล่าครับ โดนเจ้าตัว chilispot จะทำหน้าทีแจก ip ให้เครื่องลูก(ไม่จำเป็นต้องเป็น xp) แล้วมันก็จะเป็นตัว REDIRECT ไปยังส่วนที่ต้องการ เช่น ตัวล็อกอินของ ม.บู ครับ เรื่อง Firewall rule ผมไม่รู้เรื่องเลย ก็อบๆเค้ามาเหมือนกันครับ

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    20
    1
    ไม่ได้ใช้ครับ dhcp เป็นของเดิมที่ติดมากับ CentOS
    ทดลองตั้ง firewall rule ด้วย
    - echo "1" > /proc/sys/net/ipv4/ip_forward
    - iptables --table nat --append POSTROUTING --out-interface eth0 -j MASQUERADE
    - iptables --append FORWARD --in-interface eth1 -j ACCEPT
    - iptables -P FORWARD ACCEPT

มันก็น่าจะได้แล้วแต่ ดูเหมือนว่า CentOS รับ DNS packet มาแล้วมันกลับไปส่งต่อไปถามที่ 192.168.56.255 ซึ่งความจริงมันน่าจะไปถามที่ router สิ
    ผมก็ไม่รู้ว่าจะตั้งให้มันไปถามที่นั้นได้ยังไงเหมือนกันครับ

ปล.เดี๋ยวจะลองใช้ที่แนะนำมาดูก่อนครับเผื่อจะได้ดูว่ามันทำงานยังไง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย windyremind : 4th July 2011 เมื่อ 16:38

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ windyremind อ่านกระทู้
    ไม่ได้ใช้ครับ dhcp เป็นของเดิมที่ติดมากับ CentOS
    ทดลองตั้ง firewall rule ด้วย
    - echo "1" > /proc/sys/net/ipv4/ip_forward
    - iptables --table nat --append POSTROUTING --out-interface eth0 -j MASQUERADE
    - iptables --append FORWARD --in-interface eth1 -j ACCEPT
    - iptables -P FORWARD ACCEPT

มันก็น่าจะได้แล้วแต่ ดูเหมือนว่า CentOS รับ DNS packet มาแล้วมันกลับไปส่งต่อไปถามที่ 192.168.56.255 ซึ่งความจริงมันน่าจะไปถามที่ router สิ
    ผมก็ไม่รู้ว่าจะตั้งให้มันไปถามที่นั้นได้ยังไงเหมือนกันครับ

ปล.เดี๋ยวจะลองใช้ที่แนะนำมาดูก่อนครับเผื่อจะได้ดูว่ามันทำงานยังไง
    นึกว่าใครที่ไหน ตอนแรกไม่ได้ดูชื่อคนถาม จำได้ว่าวันก่อนผมยังขอคำแนะนำเกี่ยวกับ linux อยู่เลย
    ผมยังเป็นมือใหม่ได้แต่ใช้ของที่เค้ามีแจกความรูออะไรก็ไม่มี ยังไงลองเข้าไปหาดูในนี้แล้วกันนะครับ click

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    20
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chikuva อ่านกระทู้
    นึกว่าใครที่ไหน ตอนแรกไม่ได้ดูชื่อคนถาม จำได้ว่าวันก่อนผมยังขอคำแนะนำเกี่ยวกับ linux อยู่เลย
    ผมยังเป็นมือใหม่ได้แต่ใช้ของที่เค้ามีแจกความรูออะไรก็ไม่มี ยังไงลองเข้าไปหาดูในนี้แล้วกันนะครับ click
    โอ ขอบคุณครับได้อีกแหล่งความรู้แล้ว

Update : ตอนนี้ได้แล้วครับ (ไม่ได้ตั้ง Gateway ให้เป็นของ CentOS นี่เองหาตั้งนาน)
    แล้วก็ตั้ง Firewall rule ให้ forward packet ต่อด้วยคำสั่ง
    iptables -t nat -A POSTROUTING -s <src.address> -o <interface output> -j MASQUERADE
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย windyremind : 6th July 2011 เมื่อ 15:29

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

BLINK ONCE MIDZY UAENA ♥
    กล่าวขอบคุณ
    958
    ได้รับคำขอบคุณ: 667
    ผมใช้ Windows 7 แล้วเข้าเล่นเกมส์แล้วเป็นงี้อะครับ

จะเห็นว่า มีอะไรดำตรงตัวละคร แล้วก็นั้นตัวหนักสือเล็กอ่านไม่ค่อยออกอะครับ ช่วยที่ครับ T^T

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

BLINK ONCE MIDZY UAENA ♥
    กล่าวขอบคุณ
    958
    ได้รับคำขอบคุณ: 667
    ขอโทษครับ ผมนึกว่ากดแล้วไม่ขึ้นเลยกด 2 รอบครับ ขอโทษ จริงๆครับ T^T
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย LookPhet : 4th July 2011 เมื่อ 18:28

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    ขอถามนะครับ บางข้อความที่คนอื่่นพิมพ์ ผมอ่านมันไม่ออก พูดง่ายๆว่า มันเป็น ภาษาต่างดาวครับ

สมัยบอร์ดเก่าผมไม่เป็นนะครับ รู้ไหมครับมันเป็นเพราะอะไร

ผมงงมากครับ แค่บางข้อความนะครับ อย่าข้างบนนี่ ผมก็อ่านไม่ออกครับ - -.

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    296
    ได้รับคำขอบคุณ: 39
    โน๊ตบุค ผมเสียต้อนรับ joker ใหม่เลยครับ
    เปิดเครื่องแล้วไฟเข้า แต่จอมืดครับ ไม่เิกิดอะไรขึ้นเลย การ์ดจอเสียเปล่าครับ

37. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 47
    โอย ภาษาต่างดาวเยอะมากๆๆ ใครให้คำตอบได้ช่วยที่

39. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    น่าจะเป็นเพราะตัวฐานขู้มมูลมีปัญหากับความเข้ากันได้ของการ encode คิดว่าน่าจะเป็น utf-8 แล้วนะสมัยนี้ ส่วนคนที่พิมเข้ามาแล้วเป็นภาษาต่างด่าวคงเพราะตัว web brower มันส่งค่าเข้ามาเป็น tis-620 ทำให้ไม่สามาถถอดรหัสได้ ส่วนการแก้ไขเบื้องต้นก็ให้กดไปที่ tool>encoding>thai

41. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ winton762 อ่านกระทู้
    โน๊ตบุค ผมเสียต้อนรับ joker ใหม่เลยครับ
    เปิดเครื่องแล้วไฟเข้า แต่จอมืดครับ ไม่เิกิดอะไรขึ้นเลย การ์ดจอเสียเปล่าครับ
    ค้องลองถอดแรมออกมาแล้วเปิดเครื่องดูครับว่ามันร้องไหม ถ้ามันไม่ร้องก็เมนบอร์ดมีปัญหา แต่ถ้ามันร้อง คาดว่าสายแพการ์ดจอขาดครับ ซึ่งต้องส่งซ่อมทั้ง 2กรณีครับแต่ราคาจะต่างกันอยู่บ้างครับ

43. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 47
    thank มากครับ หายแล้ว