ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

talesrunner

เวปไซท์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนเวปไซท์สปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ สนับสนุนเว็บไซต์ กางเกงเล Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน ลงโฆษณา
ให้เช่า Colocation
บริจาค Bitcoin
กางเกงเล
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5,751
    ได้รับคำขอบคุณ: 572

Post 8 เหตุผล !! ทำไมเด็กไทยจึงได้เกรดห่วย

8 เหตุผล !! ทำไมเด็กไทยจึงได้เกรดห่วย

ibcbet ซีรีย์เกาหลี หนังใหม่

1 : ไม่ใส่ใจ ไม่พยายาม

ผมว่าข้อนี้แหละ สำคัญที่สุด การบ้านมีอะไรไม่เคยใส่ใจส่ง ไม่เคยรู้ว่าเขาสั่งงานอะไรบ้าง

อาจารย์สอนหน้าห้องก็ไม่เคยใส่ใจ "เดี๋ยวกุลอกเพื่อนก็ได้"

พออาจารย์ถามว่าทำไมไม่เรียน ก็บอกว่า "ผมโง่" โง่ไม่เห็นแปลกนิ?

ก็เพราะโง่ไม่ใช่เหรอ ถึงต้องมาเรียน เอาความรู้ให้มันฉลาด ๆ ขึ้น

ถ้าเลือกเกิดได้ทุกคนคงอยากมี IQ สัก 180 200 ทุกคนแหละ

บางคนอาจจะ IQ แค่ 80-90 ก็ไม่เห็นแปลกเลย ก็เราเลือกเกิดไม่ได้นี่

ถ้ามีความพยายามเชื่อเถอะ มันต้องได้เกินเกรด 3

2 : ลอกตลอด ลอกไม่คิด

บางคนคิดเสมอว่า การบ้านไม่ทำ เดี๋ยวลอกเพื่อนเอาก็ได้

ความจริงลอกการบ้านไม่ได้ผิดมากมายเลย ใคร ๆ เขาก็ทำกันทั้งนั้นแหละ

ตั้งแต่คนเกรด 0 ถึงเกรด 4 ถามเลย เรียนมาใครไม่เคยลอกการบ้านเพื่อนบ้าง

เคยลอกกันทุกคนแหละ แต่บางคนชอบลอกไม่คิด

ชอบขุดมาลอกเอาวันสุดท้าย แล้วรีบ ๆ ลอก ๆ ส่ง ๆ ไป (เป็นเหตุมาจาก ไม่ใส่ใจ)

1+1 เขาตอบ 3 อินี่ลอกไป ก็ตอบ 3 ไม่เคยดูเลยว่าเขาตอบถูกหรือผิด

หรือบางคนไม่ดูด้วยซ้ำว่าเขาตอบอะไร ไม่เคยดูวิธีทำว่าเขาทำยังไง

1+1 = 2 ลอกไป 10 รอบ พอตอนสอบเขาเปลี่ยนโจทย์เป็น 1+2 ก็ตอบไม่ได้แล้ว...

เวลาลอกก็ดูนิดนึง เออ... ทำไมเขาตอบแบบนี้ เขาทำยังไงถึงได้คำตอบแบบนี้

3 : ติดเกม ติด Social Network

กลับถึงบ้าน...ลัลล้า~ Facebook จ๋า Twitter จ๋า เกมจ๋า พี่กลับมาแล้ว

จากนั้นก็นั่งจุ้มปุ้กอยู่ตรงนั้นถึงมืด อาบน้ำ นอน...

แล้วงานก็ไม่ได้ส่ง orz...

บางทีมันตัดสินตรงนี้แหละครับ ใครใจแข็งกว่ากัน

4 : ผลัดวันประกันพรุ่ง

เอ๊ะ วันนี้มีงานอังกฤษนี่นา...ไม่เป็นไร ส่งอาทิตย์หน้า เดี๋ยวค่อยทำ

เอ๊ะ มะรืนนี้มีสอบไทยนี่นา...ไว้อ่านพรุ่งนี้แล้วกัน

เป็นอย่างนี้กันแทบทุกคน ชอบขุดงานมาทำวันสุดท้ายก่อนส่ง

แล้วพอถึงวันส่ง บางคนก็ลืมเอามา ทำให้เสียคะแนนไปซะงั้น...

งานบางงานให้เวลา 1 เดือน กับ 1 อาทิตย์ มีค่าเท่ากัน

(มาปั่นอาทิตย์สุดท้ายเหมือนกัน 555+)

5 : ฉันไม่เคยจด! ฉันดูดอย่างเดียว!

เดี๋ยวนี้บางโรงเรียนอาจารย์แทบจะสอนผ่านจอโพรเจกเตอร์หมด

เพราะมันง่ายดี คลิกไปหนึ่งจึ้ก อธิบาย...จบ คลิกอีกจึ้ก อธิบายต่อ

ไม่ต้องเขียนขึ้นกระดานดำกันแล้ว

พอเป็นอย่างนี้แล้ว บางคนก็คิดว่าฉันไม่จดดีกว่า เดี๋ยวท้ายคาบฉันไปดูดสไลด์อาจารย์

ดูด ๆ ๆ ๆ ดูดทุกวิชา ไม่เคยจดใส่สมุด พอถึงตอนสอบ มานั่งอ่านสไลด์กันหัวทิ่มเลย

แถมไม่เข้าใจอีก เพราะไม่ได้จดเป็นภาษาของเราเอาไว้

เอิ่ม...แต่ที่หนักกว่านั้นคือ ไม่จดด้วย ไม่ดูดด้วย

6 : Lazy!

เป็นเหตุผลหลักอีกอันนึงที่ทำให้ไม่ส่งงาน ไม่อ่านหนังสือก่อนสอบ

ขี้เกียจ ขี้เกียจ ขี้เกียจ ขี้เกียจ ขี้เกียจ

(แหม่ ไม่มีขี้เกียจเล่นทวิต ไม่มีขี้เกียจเล่นเฟซบ้างล่ะ)

7 : ไม่เคยศึกษานอกห้องเรียน

บางคนอยู่ในห้องเรียน ก็ตั้งใจเรียน แต่ก็ยังไม่เข้าใจ ไม่เข้าใจก็ไม่กล้าถามอาจารย์

กลับถึงบ้านก็...

Facebook จ๋า Twitter จ๋า เกมจ๋า~

แล้วก็เก็บการไม่เข้าใจนั้นไว้เรื่อย ๆ พอถึงตอนสอบก็ทำไม่ได้

ลองเปิดเว็บนี้บ้างเนอะ ลองถามพี่เขาดู พี่เขาตอบได้เกือบทุกอย่างแหละ >>http://www.google.co.th/<<

บางคนไปเรียนพิเศษ พอกลับมาบ้านก็ไม่เคยทำการบ้านเลย เรียนไปก็เท่านั้น

8 : เทคโนโลยีก้าวหน้าเกินไป

ที่ได้เกรดแย่กันอาจจะเป็นเพราะเทคโนโลยีมันก้าวหน้าเกินไปก็ได้เนอะ...

ถ้าไม่มีโทรศัพท์มือถือ ไม่มี BB ไม่มี Ipod Iphone ก็คงไม่มีคนนั่งเล่นเกมใต้โต๊ะ ตั้งใจฟังอาจารย์กัน

ถ้าไม่มีจอโพรเจกเตอร์ อาจารย์จดขึ้นกระดานดำ ทุกคนต้องจดตาม คงจะดีเนอะ...

ถ้าไม่มีคอมพิวเตอร์ ทุกคนกลับบ้านมาคงทำการบ้านกันมากกว่านี้

..........................................................

เมื่อรู้แบบนี่แล้วเจ้าของกระทู้ว่าเราควรที่จะเปลี่ยนตัวเองตั้งแต่วันนี้
    ลองถามตัวเองสิว่า
    อนาคตตัวท่านเองอยากเป็นอะไร แล้วท่านมีความพยายยามเพียงพอหรือยัง ??
    ♥ Las Vegas
    ♥ ตัวเอง พ่อแม่ และสังคม

Flying on Winds Love..
    In hearth all every body
    กล่าวขอบคุณ
    1,079
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,987
    Blog Entries
    1
    ผมว่ายังมี อีกอย่างน่ะครับ

คือ อาจารย์บางท่านสอนเข้าใจ แต่มีบางท่านที่ยิ่งสอนแล้วยิ่ง งง ก็มีน่ะครับ อย่างเช่นโรงเรียนผม สอนไม่รู้อะไร เด็กไม่เข้าใจ เกือบตก!
    ADMIN @ ZEEDZAB.COM

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 17 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงัยใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 295
    เพิ่มให้อีกข้อนึงครับ

โรงเรียนบ้านนอก ที่ผมเรียน เป็นโรงเรียนวัด

ครูมีอยู่ 10 กว่าคน ทั้ง 10 กว่าคน เขาเป็นครูรึป่าว ผมยังคิดอยู่เลย

อาทิตย์นึง ผมเรียนไม่ถึง 10 คาบ เลยครับ อาจาร์ยไม่สอนบ้าง มาสอนแต่ไม่อธิบาย เข้ามา สั่งๆ

ไปธุระบ้าง ฝากงานหัวหน้าห้อง ให้มาเขียนบนกระดานบ้าง ไปอบรมบ้าง

ก็ครูไทยมันเป็นอย่างงี้ เด็กไทยถึงเป็นอย่างงี้ไง T^T

นี่พูดแค่โรงเรียนที่ผมอยู่นะ ไม่รวมถึงโรงเรียนอื่น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 17499 : 28th August 2011 เมื่อ 09:05

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Senior Moderator
    ฝั่งธน(ต้องทน - -)
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,992
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ninwatza อ่านกระทู้
    ผมว่ายังมี อีกอย่างน่ะครับ

คือ อาจารย์บางท่านสอนเข้าใจ แต่มีบางท่านที่ยิ่งสอนแล้วยิ่ง งง ก็มีน่ะครับ อย่างเช่นโรงเรียนผม สอนไม่รู้อะไร เด็กไม่เข้าใจ เกือบตก!
    ถ้าดูข้อ 7 เราก็จะพอรู้เองล่ะครับ ว่าปัญหาอย่างนึงของเรา คือ ไม่เคยออกไปหาความรู้นอกชั้นเรียนกันเลยครับ - - บางอย่างครูสอนไม่รู้เรื่อง เราจะมาจนปลักกับแค่ความรู้ในห้องไม่ได้หรอกครับ บางวิชาผมสนใจอย่างมาก ผมก็เข้าไปในห้องสมุด หาวิธีที่เป็นแบบของตัวเอง ให้ตัวเองเข้าใจง่าย เพราะ วิธีการสอนของครู กับ พื้นฐานความเข้าใจเรามันไม่ตรงกัน จึงต้องหาวิธีเข้าใจที่เป็นของตัวเอง โดยการศึกษาจากข้างนอกครับ
    -อ่านและคิดทุกครั้งก่อนโพสและตั้งกระทู้-
    -พยายามตั้งกระทู้ให้ถูกหมวด เพื่อความง่ายต่อการตอบกระทู้ครับ-

กดอ่านคลิก : กฏบอร์ด l Blog

เรื่องเพิ่มเติมผ่าน Blog : เกณฑ์ตอบกระทู้ (สมาชิกใหม่และเก่าควรทราบ)

แจ้งปัญหาคลิก : PM

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ซอมบี้ยาจก
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 407
    อาจารย์บางท่านก็ไม่ตั้งใจสอนนะครับ

แล้วแค่เห็นปะอาจารย์โดดสอน

ตอน ม.2 อาจารย์สอนสังคมเค้าโดดสอนห้องผมประจำ

We are X [TH]
    [Club]~Metal Zone
    กล่าวขอบคุณ
    669
    ได้รับคำขอบคุณ: 418
    นี่แหละครับความจริง ปลงซะเถอะ เอวัง~

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    8
    นั่นแหละครับ ความล้มเหลวของการศึกษาไทย จากปัจจัยหลายๆส่วน

รอผมเป็น รัฐมนตรีกระทรวงศึกษาก่อน เดี๋ยวจะปฏิรูปทุกอย่างในการศึกษาไทยคอยดู ๆ
    ชอบกินไข่เจียว

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    272
    ได้รับคำขอบคุณ: 396
    ไอที่มันบอกว่า ลอกๆอย่างเดียว ไม่ได้ใส่ใจอะ เพราะว่า อาจารย์จะสอนนิดนึง สอนเข้าใจไม่เข้าใจไม่รู้และสั่งมาทีนึงนี่โคตรเยอะ เด็กก็ไม่เข้าใจอีกว่าสอนอะไร เรียนไม่รู้เรื่อง เลยรอลอกเพื่อนอย่างเดียว แล้วพวกที่เป็นต้นฉบับ ส่วนใหญ่ มีความรู้มาก่อน หรือไม่ก็เรียนกวดวิชา เพราะอาจารย์มาพูดไรไม่รู้นิดนึง แล้วสั่งการบ้านที่ยังไม่เคยสอน แน่นอน ไม่มีใครทำได้
    แต่ถึงอาจารย์จะสอนเข้าใจ พวกเด็กหลังห้อง ก็นั่งเล่นมือถือกัน ไม่สนใจอาจารย์สอนอยู่ดี บางคนนะครับ เดียวจะหาว่าเหมารวม

- [ The Gang ] -
    RAMAIX BangNa Phathumtani
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,062
    ผมว่ามันอยุ่ที่จิตสำนึกมากกว่านะ ผมยอมรับ ไม่เคยคิดจะทำการบ้านเอง ลอกตลอด ไม่ค่อยตั้งใจเรียนก แต่มีงานส่งครบ สอบได้ เกรดออกมาก็ไม่เคยจะตํ่า ผมว่ามันอยุ่ที่จิตสำนึกอะ จะขยันหรือตั้งใจมันอยุ่ที่ตัวเรา บางคนโครตเลวซามติดยามาโรงเรียนอย่างเลว แต่การเรียนไม่เคยทิ้ง ถึงจะไม่สนใจแต่มีงานส่ง ตั้งใจสอบ คะแนนก็ดี ก็มีให้เห็นเยอะไป

กล่าวขอบคุณ
    67
    ได้รับคำขอบคุณ: 345
    ผมก็ลอก ลอกตลอด เอาตรงๆเลยนะ คือ ใจผมอ่ะ เรียนเพื่อจบไปในทางที่ผมชอบ จริงๆอาชีพที่ผมจะไปอ่ะ สายศิลป์ก็ได้สบายๆ เเต่ถ้าผมเรียนวิทย์อ่ะ จะได้เปรียบสายศิลป์มากกว่า มหาลัยดังเค้าจะมองสายวิทย์เป็นหลัก เเน่นอนงานหนัก+ยากมาก สายวิทย์ ผมตกหมดเลย วิชาที่เกี่ยวกับวิทย์เเต่ผมซ่อมๆหมด มีงานไรส่งให้หมด ตรงเวลา คะเเนนเลยออกมา เกรด 3.5 ซึ่งผมคิดว่ามันโอเคเเล้วนะ พวก 4 อ่ะ คือ เค้าชอบทางนี้จริงๆ

Joe Hisaishi
    กล่าวขอบคุณ
    794
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,657
    ผมว่าต้องแก้ทั้ง 2 คน คือ ครูและนักเรียน และลดเวลาในการเรียนด้วย มัวแต่เพิ่ม IQ แต่ EQ ไม่พัฒนา นักเรียนจึงไม่มีความคิดสร้างสรรค์ หรือ คิดแยกแยะเลยไง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Rukawa : 28th August 2011 เมื่อ 11:02

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    272
    ได้รับคำขอบคุณ: 396
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rukawa อ่านกระทู้
    ผมว่าต้องแก้ทั่ง 2 คน คือ ครูและนักเรียน และลดเวลาในการเรียนด้วย มัวแต่เพิ่ม IQ แต่ EQ ไม่พัฒนา นักเรียนจึงไม่มีความคิดสร้างสรรค์ หรือ คิดแยกแยะเลยไง
    ลดเวลาเรียน ลดงาน เพิ่มเนื้อหา

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,354
    2
    โรงเรียนเก่าผม อาจาร สอนในห้องสอนเเบบงงๆ พูดๆเเล้วก็สั่งงาน กระดานยังไม่เขียนเองให้นักเรียนเขียน ตัวเองนั้งอืด พอนักเรียนไม่เข้าใจเเล้วถามก็ด่าว่า "ไอ้ระยำ ทำไมไม่ตั้งใจฟังตั้งเเต่เเรกต้องมาเสียเวลาอธิบายใหม่อีก" พูดยังงี้จริงๆครับ ใครที่เคยเรียน "อุดร---นุกูล" จะรู้ดีว่าจารท่านนี้เป็นใคร เเล้วก็ประการหลัก อาจารเห็นเเก่เงินกันมาก ในห้องเรียนสอนเเบบ งงๆ เเต่จะเปิดคอสเรียนพิเศษ เสากับอาทิตย์เเทน ใครที่เรียนพิเศษก็รอดไป เเต่พวกที่ไม่เรียนก็****** รอสอบเเก้อย่างเดียว ถ้าใครไม่อยากสอบเเก้ก็ต้อง "ลอก" เนื่องจากกุไม่เข้าใจ กุก็ลอกไปเเบบ "งงๆ" มันไม่ได้ผิดที่นักเรียนไปซะหมด "ถึงยังไงครูก็คือเเม่พิมของชาติ" พวกไม่อยากเรียนก็ปล่อยมันไป เเต่คนที่อยากเรียนเเต่ไม่รู้เรื่องก็มี ถ้าไม่ทำหน้าที่ให้ดีที่สุด เเล้วจะมาโทษพวกกรูได้ยังไง !!!!

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,106
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    ต้องโทษผู้ใหณ่ในกระทรวงศึกษาด้วยครับ ยิง่ไอ้แท๊บเลต ถ้าแจกเด็กประถมจริง ไม่กลัวหรอว่า เวลาเรียนเด็กมันจะเอาแต่เล่นเกม อาจทำให้เด็กรู้จักอบายมุขเร็วขึ้น จากทางเว็บ
    ไซต์ ขนาดไม่มีแม๊บเลต ข้างบ้านผมที่เป็นเด็กประถม มันยังเจาะหู สูบบุหรี่ กินเหล้ากันแล้ว ไม่แน่เมืองไทยอาจจะมีคุณพ่อที่อายุน้อยที่สุดในโลกก็ได้

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    223
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,594
    อาจารย์เราสอนเลข แต่ให้ทำงานประดิษฐ์ ส่ง

กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 61
    *-* โอ้ จริงด้วยเนอะโดยเฉพาะข้อ 8

กล่าวขอบคุณ
    5,751
    ได้รับคำขอบคุณ: 572
    ผมว่าสิ่งที่เคยทำประจำ ควรจะลด ละ เลิกเลยดีกว่า อิอิ ^^

เพื่ออนาคตอันสดใส
    ♥ Las Vegas
    ♥ ตัวเอง พ่อแม่ และสังคม

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 72
    ผม ว่า มันก็เป็นเหมือนกัน หมดทุกประเทศแหละ คนเราทัดเทียมกันหมดอ่ะ แต่แค่ ประเทศอื่น เขา มีคนเก่งเยอะ กว่า ประเทศไทย ก็เท่านั้นเอง คนไทยเห็นยังงี้แต่ ก็ฉลาดนะครับ จริงไหมทุกคน (ใครเห็นด้วยยกมือ ขึ้น)

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    เห็นด้วยเลยครับ อิอิ

กล่าวขอบคุณ
    309
    ได้รับคำขอบคุณ: 256
    ผมทั้งลอก ทั้งผลัดวัน ทั้งเล่นไม่จดคุยๆๆ กับเพื่อนกดbb นอน เอิ้กๆ ไว้ลอกเพื่อนทีหลัง

Why Why Why ?
    กล่าวขอบคุณ
    4,647
    ได้รับคำขอบคุณ: 324
    ถ้าไม่มีคอม ผมว่าผม เก่งกว่านี้ !! 555

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    857
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    แบบนี้ใช่เลย แล้วบางคนก็ชอบมาอ้างว่าการศึกษาไทยแย่

กล่าวขอบคุณ
    1,021
    ได้รับคำขอบคุณ: 74
    ข้อ3เข้ากับผมมาก จริงๆแล้วก็เข้าหมดนั้นหละ

NeVel2Min:D
    Hatyai , Songkhla
    กล่าวขอบคุณ
    999
    ได้รับคำขอบคุณ: 476
    ถูกต้องทุกข้อ
    ???

กล่าวขอบคุณ
    184
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    สาระ ดี ครับ อ่านแล้ว คิดถึง ตัวเองในใจ