ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5,746
    ได้รับคำขอบคุณ: 572

Post 8 เหตุผล !! ทำไมเด็กไทยจึงได้เกรดห่วย

8 เหตุผล !! ทำไมเด็กไทยจึงได้เกรดห่วย

ibcbet ซีรีย์เกาหลี หนังใหม่

1 : ไม่ใส่ใจ ไม่พยายาม

ผมว่าข้อนี้แหละ สำคัญที่สุด การบ้านมีอะไรไม่เคยใส่ใจส่ง ไม่เคยรู้ว่าเขาสั่งงานอะไรบ้าง

อาจารย์สอนหน้าห้องก็ไม่เคยใส่ใจ "เดี๋ยวกุลอกเพื่อนก็ได้"

พออาจารย์ถามว่าทำไมไม่เรียน ก็บอกว่า "ผมโง่" โง่ไม่เห็นแปลกนิ?

ก็เพราะโง่ไม่ใช่เหรอ ถึงต้องมาเรียน เอาความรู้ให้มันฉลาด ๆ ขึ้น

ถ้าเลือกเกิดได้ทุกคนคงอยากมี IQ สัก 180 200 ทุกคนแหละ

บางคนอาจจะ IQ แค่ 80-90 ก็ไม่เห็นแปลกเลย ก็เราเลือกเกิดไม่ได้นี่

ถ้ามีความพยายามเชื่อเถอะ มันต้องได้เกินเกรด 3

2 : ลอกตลอด ลอกไม่คิด

บางคนคิดเสมอว่า การบ้านไม่ทำ เดี๋ยวลอกเพื่อนเอาก็ได้

ความจริงลอกการบ้านไม่ได้ผิดมากมายเลย ใคร ๆ เขาก็ทำกันทั้งนั้นแหละ

ตั้งแต่คนเกรด 0 ถึงเกรด 4 ถามเลย เรียนมาใครไม่เคยลอกการบ้านเพื่อนบ้าง

เคยลอกกันทุกคนแหละ แต่บางคนชอบลอกไม่คิด

ชอบขุดมาลอกเอาวันสุดท้าย แล้วรีบ ๆ ลอก ๆ ส่ง ๆ ไป (เป็นเหตุมาจาก ไม่ใส่ใจ)

1+1 เขาตอบ 3 อินี่ลอกไป ก็ตอบ 3 ไม่เคยดูเลยว่าเขาตอบถูกหรือผิด

หรือบางคนไม่ดูด้วยซ้ำว่าเขาตอบอะไร ไม่เคยดูวิธีทำว่าเขาทำยังไง

1+1 = 2 ลอกไป 10 รอบ พอตอนสอบเขาเปลี่ยนโจทย์เป็น 1+2 ก็ตอบไม่ได้แล้ว...

เวลาลอกก็ดูนิดนึง เออ... ทำไมเขาตอบแบบนี้ เขาทำยังไงถึงได้คำตอบแบบนี้

3 : ติดเกม ติด Social Network

กลับถึงบ้าน...ลัลล้า~ Facebook จ๋า Twitter จ๋า เกมจ๋า พี่กลับมาแล้ว

จากนั้นก็นั่งจุ้มปุ้กอยู่ตรงนั้นถึงมืด อาบน้ำ นอน...

แล้วงานก็ไม่ได้ส่ง orz...

บางทีมันตัดสินตรงนี้แหละครับ ใครใจแข็งกว่ากัน

4 : ผลัดวันประกันพรุ่ง

เอ๊ะ วันนี้มีงานอังกฤษนี่นา...ไม่เป็นไร ส่งอาทิตย์หน้า เดี๋ยวค่อยทำ

เอ๊ะ มะรืนนี้มีสอบไทยนี่นา...ไว้อ่านพรุ่งนี้แล้วกัน

เป็นอย่างนี้กันแทบทุกคน ชอบขุดงานมาทำวันสุดท้ายก่อนส่ง

แล้วพอถึงวันส่ง บางคนก็ลืมเอามา ทำให้เสียคะแนนไปซะงั้น...

งานบางงานให้เวลา 1 เดือน กับ 1 อาทิตย์ มีค่าเท่ากัน

(มาปั่นอาทิตย์สุดท้ายเหมือนกัน 555+)

5 : ฉันไม่เคยจด! ฉันดูดอย่างเดียว!

เดี๋ยวนี้บางโรงเรียนอาจารย์แทบจะสอนผ่านจอโพรเจกเตอร์หมด

เพราะมันง่ายดี คลิกไปหนึ่งจึ้ก อธิบาย...จบ คลิกอีกจึ้ก อธิบายต่อ

ไม่ต้องเขียนขึ้นกระดานดำกันแล้ว

พอเป็นอย่างนี้แล้ว บางคนก็คิดว่าฉันไม่จดดีกว่า เดี๋ยวท้ายคาบฉันไปดูดสไลด์อาจารย์

ดูด ๆ ๆ ๆ ดูดทุกวิชา ไม่เคยจดใส่สมุด พอถึงตอนสอบ มานั่งอ่านสไลด์กันหัวทิ่มเลย

แถมไม่เข้าใจอีก เพราะไม่ได้จดเป็นภาษาของเราเอาไว้

เอิ่ม...แต่ที่หนักกว่านั้นคือ ไม่จดด้วย ไม่ดูดด้วย

6 : Lazy!

เป็นเหตุผลหลักอีกอันนึงที่ทำให้ไม่ส่งงาน ไม่อ่านหนังสือก่อนสอบ

ขี้เกียจ ขี้เกียจ ขี้เกียจ ขี้เกียจ ขี้เกียจ

(แหม่ ไม่มีขี้เกียจเล่นทวิต ไม่มีขี้เกียจเล่นเฟซบ้างล่ะ)

7 : ไม่เคยศึกษานอกห้องเรียน

บางคนอยู่ในห้องเรียน ก็ตั้งใจเรียน แต่ก็ยังไม่เข้าใจ ไม่เข้าใจก็ไม่กล้าถามอาจารย์

กลับถึงบ้านก็...

Facebook จ๋า Twitter จ๋า เกมจ๋า~

แล้วก็เก็บการไม่เข้าใจนั้นไว้เรื่อย ๆ พอถึงตอนสอบก็ทำไม่ได้

ลองเปิดเว็บนี้บ้างเนอะ ลองถามพี่เขาดู พี่เขาตอบได้เกือบทุกอย่างแหละ >>http://www.google.co.th/<<

บางคนไปเรียนพิเศษ พอกลับมาบ้านก็ไม่เคยทำการบ้านเลย เรียนไปก็เท่านั้น

8 : เทคโนโลยีก้าวหน้าเกินไป

ที่ได้เกรดแย่กันอาจจะเป็นเพราะเทคโนโลยีมันก้าวหน้าเกินไปก็ได้เนอะ...

ถ้าไม่มีโทรศัพท์มือถือ ไม่มี BB ไม่มี Ipod Iphone ก็คงไม่มีคนนั่งเล่นเกมใต้โต๊ะ ตั้งใจฟังอาจารย์กัน

ถ้าไม่มีจอโพรเจกเตอร์ อาจารย์จดขึ้นกระดานดำ ทุกคนต้องจดตาม คงจะดีเนอะ...

ถ้าไม่มีคอมพิวเตอร์ ทุกคนกลับบ้านมาคงทำการบ้านกันมากกว่านี้

..........................................................

เมื่อรู้แบบนี่แล้วเจ้าของกระทู้ว่าเราควรที่จะเปลี่ยนตัวเองตั้งแต่วันนี้
    ลองถามตัวเองสิว่า
    อนาคตตัวท่านเองอยากเป็นอะไร แล้วท่านมีความพยายยามเพียงพอหรือยัง ??
    ♥ Las Vegas
    ♥ ตัวเอง พ่อแม่ และสังคม

Flying on Winds Love..
    In hearth all every body
    กล่าวขอบคุณ
    1,079
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,974
    Blog Entries
    1
    ผมว่ายังมี อีกอย่างน่ะครับ

คือ อาจารย์บางท่านสอนเข้าใจ แต่มีบางท่านที่ยิ่งสอนแล้วยิ่ง งง ก็มีน่ะครับ อย่างเช่นโรงเรียนผม สอนไม่รู้อะไร เด็กไม่เข้าใจ เกือบตก!
    ADMIN @ ZEEDZAB.COM

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 17 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงัยใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 295
    เพิ่มให้อีกข้อนึงครับ

โรงเรียนบ้านนอก ที่ผมเรียน เป็นโรงเรียนวัด

ครูมีอยู่ 10 กว่าคน ทั้ง 10 กว่าคน เขาเป็นครูรึป่าว ผมยังคิดอยู่เลย

อาทิตย์นึง ผมเรียนไม่ถึง 10 คาบ เลยครับ อาจาร์ยไม่สอนบ้าง มาสอนแต่ไม่อธิบาย เข้ามา สั่งๆ

ไปธุระบ้าง ฝากงานหัวหน้าห้อง ให้มาเขียนบนกระดานบ้าง ไปอบรมบ้าง

ก็ครูไทยมันเป็นอย่างงี้ เด็กไทยถึงเป็นอย่างงี้ไง T^T

นี่พูดแค่โรงเรียนที่ผมอยู่นะ ไม่รวมถึงโรงเรียนอื่น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 17499 : 28th August 2011 เมื่อ 09:05

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Senior Moderator
    ฝั่งธน(ต้องทน - -)
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,997
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ninwatza อ่านกระทู้
    ผมว่ายังมี อีกอย่างน่ะครับ

คือ อาจารย์บางท่านสอนเข้าใจ แต่มีบางท่านที่ยิ่งสอนแล้วยิ่ง งง ก็มีน่ะครับ อย่างเช่นโรงเรียนผม สอนไม่รู้อะไร เด็กไม่เข้าใจ เกือบตก!
    ถ้าดูข้อ 7 เราก็จะพอรู้เองล่ะครับ ว่าปัญหาอย่างนึงของเรา คือ ไม่เคยออกไปหาความรู้นอกชั้นเรียนกันเลยครับ - - บางอย่างครูสอนไม่รู้เรื่อง เราจะมาจนปลักกับแค่ความรู้ในห้องไม่ได้หรอกครับ บางวิชาผมสนใจอย่างมาก ผมก็เข้าไปในห้องสมุด หาวิธีที่เป็นแบบของตัวเอง ให้ตัวเองเข้าใจง่าย เพราะ วิธีการสอนของครู กับ พื้นฐานความเข้าใจเรามันไม่ตรงกัน จึงต้องหาวิธีเข้าใจที่เป็นของตัวเอง โดยการศึกษาจากข้างนอกครับ
    -อ่านและคิดทุกครั้งก่อนโพสและตั้งกระทู้-
    -พยายามตั้งกระทู้ให้ถูกหมวด เพื่อความง่ายต่อการตอบกระทู้ครับ-

กดอ่านคลิก : กฏบอร์ด l Blog

เรื่องเพิ่มเติมผ่าน Blog : เกณฑ์ตอบกระทู้ (สมาชิกใหม่และเก่าควรทราบ)

แจ้งปัญหาคลิก : PM

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ซอมบี้ยาจก
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 407
    อาจารย์บางท่านก็ไม่ตั้งใจสอนนะครับ

แล้วแค่เห็นปะอาจารย์โดดสอน

ตอน ม.2 อาจารย์สอนสังคมเค้าโดดสอนห้องผมประจำ

We are X [TH]
    [Club]~Metal Zone
    กล่าวขอบคุณ
    668
    ได้รับคำขอบคุณ: 418
    นี่แหละครับความจริง ปลงซะเถอะ เอวัง~

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    8
    นั่นแหละครับ ความล้มเหลวของการศึกษาไทย จากปัจจัยหลายๆส่วน

รอผมเป็น รัฐมนตรีกระทรวงศึกษาก่อน เดี๋ยวจะปฏิรูปทุกอย่างในการศึกษาไทยคอยดู ๆ
    ชอบกินไข่เจียว

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    270
    ได้รับคำขอบคุณ: 396
    ไอที่มันบอกว่า ลอกๆอย่างเดียว ไม่ได้ใส่ใจอะ เพราะว่า อาจารย์จะสอนนิดนึง สอนเข้าใจไม่เข้าใจไม่รู้และสั่งมาทีนึงนี่โคตรเยอะ เด็กก็ไม่เข้าใจอีกว่าสอนอะไร เรียนไม่รู้เรื่อง เลยรอลอกเพื่อนอย่างเดียว แล้วพวกที่เป็นต้นฉบับ ส่วนใหญ่ มีความรู้มาก่อน หรือไม่ก็เรียนกวดวิชา เพราะอาจารย์มาพูดไรไม่รู้นิดนึง แล้วสั่งการบ้านที่ยังไม่เคยสอน แน่นอน ไม่มีใครทำได้
    แต่ถึงอาจารย์จะสอนเข้าใจ พวกเด็กหลังห้อง ก็นั่งเล่นมือถือกัน ไม่สนใจอาจารย์สอนอยู่ดี บางคนนะครับ เดียวจะหาว่าเหมารวม

- [ The Gang ] -
    RAMAIX BangNa Phathumtani
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,062
    ผมว่ามันอยุ่ที่จิตสำนึกมากกว่านะ ผมยอมรับ ไม่เคยคิดจะทำการบ้านเอง ลอกตลอด ไม่ค่อยตั้งใจเรียนก แต่มีงานส่งครบ สอบได้ เกรดออกมาก็ไม่เคยจะตํ่า ผมว่ามันอยุ่ที่จิตสำนึกอะ จะขยันหรือตั้งใจมันอยุ่ที่ตัวเรา บางคนโครตเลวซามติดยามาโรงเรียนอย่างเลว แต่การเรียนไม่เคยทิ้ง ถึงจะไม่สนใจแต่มีงานส่ง ตั้งใจสอบ คะแนนก็ดี ก็มีให้เห็นเยอะไป

กล่าวขอบคุณ
    65
    ได้รับคำขอบคุณ: 345
    ผมก็ลอก ลอกตลอด เอาตรงๆเลยนะ คือ ใจผมอ่ะ เรียนเพื่อจบไปในทางที่ผมชอบ จริงๆอาชีพที่ผมจะไปอ่ะ สายศิลป์ก็ได้สบายๆ เเต่ถ้าผมเรียนวิทย์อ่ะ จะได้เปรียบสายศิลป์มากกว่า มหาลัยดังเค้าจะมองสายวิทย์เป็นหลัก เเน่นอนงานหนัก+ยากมาก สายวิทย์ ผมตกหมดเลย วิชาที่เกี่ยวกับวิทย์เเต่ผมซ่อมๆหมด มีงานไรส่งให้หมด ตรงเวลา คะเเนนเลยออกมา เกรด 3.5 ซึ่งผมคิดว่ามันโอเคเเล้วนะ พวก 4 อ่ะ คือ เค้าชอบทางนี้จริงๆ

Joe Hisaishi
    กล่าวขอบคุณ
    794
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,657
    ผมว่าต้องแก้ทั้ง 2 คน คือ ครูและนักเรียน และลดเวลาในการเรียนด้วย มัวแต่เพิ่ม IQ แต่ EQ ไม่พัฒนา นักเรียนจึงไม่มีความคิดสร้างสรรค์ หรือ คิดแยกแยะเลยไง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Rukawa : 28th August 2011 เมื่อ 11:02

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    270
    ได้รับคำขอบคุณ: 396
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rukawa อ่านกระทู้
    ผมว่าต้องแก้ทั่ง 2 คน คือ ครูและนักเรียน และลดเวลาในการเรียนด้วย มัวแต่เพิ่ม IQ แต่ EQ ไม่พัฒนา นักเรียนจึงไม่มีความคิดสร้างสรรค์ หรือ คิดแยกแยะเลยไง
    ลดเวลาเรียน ลดงาน เพิ่มเนื้อหา

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,354
    2
    โรงเรียนเก่าผม อาจาร สอนในห้องสอนเเบบงงๆ พูดๆเเล้วก็สั่งงาน กระดานยังไม่เขียนเองให้นักเรียนเขียน ตัวเองนั้งอืด พอนักเรียนไม่เข้าใจเเล้วถามก็ด่าว่า "ไอ้ระยำ ทำไมไม่ตั้งใจฟังตั้งเเต่เเรกต้องมาเสียเวลาอธิบายใหม่อีก" พูดยังงี้จริงๆครับ ใครที่เคยเรียน "อุดร---นุกูล" จะรู้ดีว่าจารท่านนี้เป็นใคร เเล้วก็ประการหลัก อาจารเห็นเเก่เงินกันมาก ในห้องเรียนสอนเเบบ งงๆ เเต่จะเปิดคอสเรียนพิเศษ เสากับอาทิตย์เเทน ใครที่เรียนพิเศษก็รอดไป เเต่พวกที่ไม่เรียนก็****** รอสอบเเก้อย่างเดียว ถ้าใครไม่อยากสอบเเก้ก็ต้อง "ลอก" เนื่องจากกุไม่เข้าใจ กุก็ลอกไปเเบบ "งงๆ" มันไม่ได้ผิดที่นักเรียนไปซะหมด "ถึงยังไงครูก็คือเเม่พิมของชาติ" พวกไม่อยากเรียนก็ปล่อยมันไป เเต่คนที่อยากเรียนเเต่ไม่รู้เรื่องก็มี ถ้าไม่ทำหน้าที่ให้ดีที่สุด เเล้วจะมาโทษพวกกรูได้ยังไง !!!!

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    ต้องโทษผู้ใหณ่ในกระทรวงศึกษาด้วยครับ ยิง่ไอ้แท๊บเลต ถ้าแจกเด็กประถมจริง ไม่กลัวหรอว่า เวลาเรียนเด็กมันจะเอาแต่เล่นเกม อาจทำให้เด็กรู้จักอบายมุขเร็วขึ้น จากทางเว็บ
    ไซต์ ขนาดไม่มีแม๊บเลต ข้างบ้านผมที่เป็นเด็กประถม มันยังเจาะหู สูบบุหรี่ กินเหล้ากันแล้ว ไม่แน่เมืองไทยอาจจะมีคุณพ่อที่อายุน้อยที่สุดในโลกก็ได้

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    223
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,594
    อาจารย์เราสอนเลข แต่ให้ทำงานประดิษฐ์ ส่ง

กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 61
    *-* โอ้ จริงด้วยเนอะโดยเฉพาะข้อ 8

กล่าวขอบคุณ
    5,746
    ได้รับคำขอบคุณ: 572
    ผมว่าสิ่งที่เคยทำประจำ ควรจะลด ละ เลิกเลยดีกว่า อิอิ ^^

เพื่ออนาคตอันสดใส
    ♥ Las Vegas
    ♥ ตัวเอง พ่อแม่ และสังคม

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 72
    ผม ว่า มันก็เป็นเหมือนกัน หมดทุกประเทศแหละ คนเราทัดเทียมกันหมดอ่ะ แต่แค่ ประเทศอื่น เขา มีคนเก่งเยอะ กว่า ประเทศไทย ก็เท่านั้นเอง คนไทยเห็นยังงี้แต่ ก็ฉลาดนะครับ จริงไหมทุกคน (ใครเห็นด้วยยกมือ ขึ้น)

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    เห็นด้วยเลยครับ อิอิ

กล่าวขอบคุณ
    309
    ได้รับคำขอบคุณ: 256
    ผมทั้งลอก ทั้งผลัดวัน ทั้งเล่นไม่จดคุยๆๆ กับเพื่อนกดbb นอน เอิ้กๆ ไว้ลอกเพื่อนทีหลัง

Why Why Why ?
    กล่าวขอบคุณ
    4,645
    ได้รับคำขอบคุณ: 324
    ถ้าไม่มีคอม ผมว่าผม เก่งกว่านี้ !! 555

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    857
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    แบบนี้ใช่เลย แล้วบางคนก็ชอบมาอ้างว่าการศึกษาไทยแย่

กล่าวขอบคุณ
    1,018
    ได้รับคำขอบคุณ: 74
    ข้อ3เข้ากับผมมาก จริงๆแล้วก็เข้าหมดนั้นหละ

NeVel2Min:D
    Hatyai , Songkhla
    กล่าวขอบคุณ
    999
    ได้รับคำขอบคุณ: 476
    ถูกต้องทุกข้อ
    ???

กล่าวขอบคุณ
    184
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    สาระ ดี ครับ อ่านแล้ว คิดถึง ตัวเองในใจ