ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ดูผลการโหวต: ยกเลิกการเกณฑ์เปลี่ยนมาเป็นระบบสมัครใจ เห็นด้วยหรือไม่ ?

ผู้โหวต
295. คุณอาจจะไม่ได้รับอนุญาตให้คะแนนในสำรวจความนิยมนี้
  • เห็นด้วย

243 82.37%
  • ไม่เห็นด้วย

52 17.63%
    ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    292
    ได้รับคำขอบคุณ: 326

Lightbulb อะไรนะ !! ยกเลิกเกณฑ์ทหาร ??

04/04/2556 18.45 น. ThaiArmedForce.com - กลาโหมเผย เตรียมศึกษายกเลิกการเกณฑ์เปลี่ยนมาเป็นระบบสมัครใจ หวังช่วยลดการหนีทหาร ได้คนที่อยากเป็นทหารมาเป็นจริง ๆ

ในเฟสบุ๊คที่ใช้ชื่อว่า นายหอกลอง ณ สนามหลวง ซึ่งเป็นช่องทางการแผยแพร่ข่าวสารของกระทรวงกลาโหมนั้น ได้มีการรายงานว่า กรมสรรพกำลังกลาโหม ได้เตรียมศึกษาระบบการเกณฑ์ทหารแบบใหม่ โดยอาจยกเลิกการเกณฑ์ทหาร (Conscription) และเปลี่ยนมาเป็นการรับสมัคร (Professional Force) ตามแนวทางการพัฒนาระบบกำลังสำรองของรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม เพื่อให้ได้บุคคลที่ต้องการมาเป็นทหารอย่างแท้จริง และแก้ปัญหาการหนีทหาร โดยในข้อความนั้นยังกล่าวด้วยว่า ต่อไปผู้ที่สมัครเป็นทหารเกณฑ์อาจได้เป็นนายสิบด้วยก็ได้ ซึ่งต้องรอดูต่อไป

ในอีกด้านหนึ่ง เมื่อปลายปี 2554 ที่ผ่านมา รัฐสภาได้พิจารณาร่าง พระราชบัญญัติกำหนดวิทยฐานะผู้สำเร็จวิชาการทหาร ฉบับที่... พ.ศ.... ซึ่งกระทรวงกลาโหมเสนอ โดยมีใจความสำคัญคือ กำหนดให้มีการมอบปริญญาตรี โท เอก ในโรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า โรงเรียนนายเรือ โรงเรียนนายเรืออากาศ และโรงเรียนแผนที่ ให้อำนาจสภาการศึกษาวิชาทหารในการกำหนดให้มีประกาศนียบัตรบัณฑิตชั้นสูง ประกาศนียบัตรบัณฑิตหรือประกาศนียบัตร ให้สภาการศึกษาวิชาการทหารมีอำนาจกำหนดมาตราฐานการศึกษาวิชาทหาร รวมถึงอาจมีการรับบุคคลพลเรือนเข้ามาเรียนร่วมกับนักเรียนนายร้อย แต่เมื่อจบการศึกษาแล้วก็ไม่ต้องเข้ารับราชการ เป็นต้น

ทั้งนี้ ที่ผ่านมา รัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหมได้เสนอแนวคิดที่จะปฏิรูปกองทัพ โดยการลดหรือควบรวมหน่วยงานที่ไม่ใช่หน่วยรบลง เน้นการว่าจ้างภายนอก (Outsourcing) การเปิดโอกาสให้ทหารชั้นประทวนสามารถเลื่อนยศเป็นนายทหารสัญญาบัตรได้ รวมถึงการปฏิรูปกองทัพให้ทันสมัยอีกหลาย ๆ ประการ โดยมีการตั้งกรรมการปรับโครงสร้างกองทัพเพื่อศึกษาการปรับโครงสร้างกองทัพ เพื่อทบทวนแผนแม่บทในการปรับปรุงโครงสร้างของกองทัพในปี 2550-2559 ให้มีความเหมาะสมต่อไป

เครดิต 1. http://thaiarmedforce.com/taf-milita...scription.html
    2. http://news.voicetv.co.th/thailand/6...action_ref_map

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pongboyza อ่านกระทู้
    ถ้ายกเลิกการเกณฑ์ทหารแล้วเปลี่ยนเป็นแบบสมัครใจแทน
    เด็กกรุง เด็กเมืองก็สบายไป ไม่ต้องเรียน รด. ไม่ต้องตัดผมเกรียน (เรียนรด. ยังต้องเกรียน)
    ไม่ต้องไปเกณฑ์ทหาร

คนเงินน้อย โอกาสหางานยาก ก็มีโอกาสสมัครกันมาก
    เพราะมีเบี้ยเลี้ยง และมีโอกาสได้เป็นชั้นนายสิบ

ส่วนจะมีบางพวกไม่ชอบแน่แน่ เพราะขาดรายได้ หัวเป็นหมื่น 55555555
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pongboyza อ่านกระทู้
    ส่วนใหญ่ก็สมัครเกือบเต็มอยู่แล้ว จะมีอยู่บางพื้นที่เท่านั้น เพิ่มสวัสดิการของพลทหาร เชื่อว่าจะเต็มอัตราที่ต้องการแน่นอน

ส่วนเด็กรด. ลูกคุณหนู ตัวขาวผมยาว หรือเด็กนอก เด็กกรุง ถามจริงๆคุณหวังให้เค้าไปรบแล้วชนะหรือครับ
    สู่ให้เด็กเหล่านั้นตั้งใจร่ำเรียนวิชาสาขาที่ถนัดไปพัฒนาประเทศด้านอื่นดีกว่า

ส่วนหน้าที่ปกป้องประเทศ มอบให้คนที่เค้ากายพร้อมใจพร้อม ทำหน้าที่ดีกว่าครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pongboyza : 19th January 2013 เมื่อ 13:48
    " เขาว่ากันว่าความฝันเป็นจริงได้ แต่เขาคงลืมนึกไปว่าฝันร้ายก็เป็นความฝันเหมือนกัน "

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 232 คนที่กล่าวขอบคุณ:

808080808, :-3, aehrocker, anakinjedi, ANHandsome, aoftc02, april01, Arpple, Artsohappy, ASIAzZ, assassimer, Asura, AuuZaZa, avenged59, babymaster, ballba, BarE, bassurachar, Beam-GuitarPro, benlockman, best147147, bigbang06, BlackBishop, BoatHaHa, bobbob, bonusz, boobbabe, boss02, BuGMaP, Bumblebee, cdvcdmp70, ChainSkreamz, civilzaza, copterza505, CrazyDuck, CrocoZz, DakLanna, darkmoonss, Darksider, DeadCarnival, DeadSpace, denhotx, Ditsadon, dreamboy333, Droge., earthsilver, Elotickz, Emo, espadapat, eswc2012nerverdie, expenbik, falconnut, FarrellPete, fewuio, Footfeet45, frame7100, frameza054, Frame~[F], games3707, gamezaa12300, gap, geforce223, General, godji001, godmannyza, Granado, GtXl24o7l3c, gudjung007zaza, guide716, hades051, Hann.H.killer, hanso123, HeartezzS, HearTLockER, hisoka1311, Hoshigaki, iamindywave, iamtobi808, icesang2007, ๏WILD-DOG๏, jagarin2005, jeffzahahaha, jobza53, Jomezeollo, kaakkung, kata020, kennova, killrerb, kimjikung, kingkipkip, kingmes, kingofdaeth, KONTHAI, krisana, kyokyosa132, lanlanla, LAZT, lazy, lionhearts, LIVE, madarain, MagicStar, manesuke, masmazu03, matoom28, meganame, micksut01, Minecraft, miniboss, momothedog, moowinza789, MosReal, Mr.FAP FAP, Msguzs, neckdd, needbackup, Nemisis', neo_boss, NeverLand, new13th, next 1000 clip, nextcancel, nishinomiya, non16455, nookza86, noppwit, NotOFAlone, npdeoh2754, numcang, nut11638, O'z NEWBIE IN THE H.H., obama1230, Ohmmermer, oodd39, OXYGENz, pamzar5546, paperton, patricklevy, peak5306, peamsabuy, Peaza007, petchcmu, Petchrio~, PhraoBWS, pmpor, pond06941, poop_pup, PorFG141, Poyo_ts, princegameza, pugkun, p_life, RapG-unit, Raptor F22, redrock, rider rose, rockpoko, rotary13, Rufiorocco, Runningman, safeza00, saint9, sartan999, satsawat7925, sherlock, Shinobu, Shizuku, singlenut, Siraphan, skullza, skyhot004, Snop, SoIvIeI3oDy, Soldier555, stepmeup2, sukhumlive, summerwar01, supermog123, suragant, T-TECH, tayxtro, teerachai212, thanakit1112, thewinman, theyus01, This_is_urban, thizo, thotsawat555, tide36, tiwtiw, tkgwpe, tomzamio005, Tranforsmer69, trickster2011, tum46823, Tummy Gamic, unwise, Valiantbrave, visavadanai, warrapat007, waterc4t, wave62007, WgunW, Wimpy Kid, wintas, Wolfie0530, worakorn3, wpspo2499, XaouTon, xsir, Yakuz, yedtamon57, yeeit4352, YesPed'z, youmza, zadizman, Zerg, zerodong00, zerohut, zerokoza, zKimiChiz, Zlatan_01, ZoMBiE_K, zoulztealth, zzz9, [A]Zrecycle, [In]TerLight'z, [Sky]Net, [Ya]MaTo, _SaBasTaiN_, _ZerO_, {s-c-p} *man*

วิ่งไปให้ถึงความฝัน ˜^๐^
    กล่าวขอบคุณ
    1,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 817
    ร.ด คงมีคนไปเรียนน้อยลงแน่นอน

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 24 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Hold on Shut up
    กล่าวขอบคุณ
    699
    ได้รับคำขอบคุณ: 311
    ฟังดูเป็นข่าวดีมากเลยที่เดียว
    YOUNG & HUNGRY
    Swag life not Swagger.

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

=''=:Taylor Swift:=''=
    =.เจียงใหม่เจ้า.=
    กล่าวขอบคุณ
    1,506
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,241
    ต้องรอดูกันอีกต่อไปครับ

L o V e You

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    267
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    พึ่งกลับมาจากเขาชนไก่-_-ไปเข้าค่ายรด.ปี3

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 22 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    388
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    ก็ว่ากันไป
    เล่น Starcraft II ผ่านแลนกัน คลิ๊ก

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    Blog Entries
    4
    อ้าวตกลงยังไง กำลังจะยัดเงินเกือบแสน

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    208
    ได้รับคำขอบคุณ: 647
    ถ้า จขกท. มาเรียนรด.เพราะหนีทหาร ก็ออกไปเลยครับ อยู่ไปก็ไม่มีความสุขหรอก

ผมเรียนรด.จบปี3แล้ว อยากบอกว่า เรียนรด.มันมีอะไรมากกว่าที่คุณคิดว่าจะมาเพราะหนีทหา

ตอนแรกผม ก็คิดแบบ จขกท.นะ เข้าไปเรียนเพื่อหนีทหาร แต่เข้ามาเรียนจริงๆ ก็สนุกดี อาจจะฝึกหนัก น่าเบื่อบ้าง แต่เชื่อผมสิ เรียนจบแล้ว ประสบการณ์และผลตอบแทนที่ได้ มันคุ้มครับ

ส่วนเรื่อง จะยกเลิกเกณฑ์ทหาร จริงๆก็ดีนะ จะได้คนที่พร้อม เรื่องจิตใจเข้าไปรับใช้ชาติ

ปล.ขอนับถือคนที่เรียนรด.หรือตั้งใจสมัครทหารเพื่อไปรับใช้ชาติอย่างเต็มใจนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    266
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,651
    ไม่ได้เกณฑ์ทหาร ชายไทยเสียชาติเกิดจริงๆ...นี่ประเทศนี้มันเกิดอะไรขึ้น อีกที่หนึ่งก็จะให้นักโทษชั้นดี ไปรับโทษอยู่ที่บ้าน...
    ประเทศไทยน้อ ประเทศไทย ทำไมไม่คนคิดที่จะเอาเด็กอาชีวะตีกัน เด็กแว้นกวนเมือง ไปเป็นทหารลงใต้บ้างว่ะ

(づ。◕‿‿◕。)づ
    www.jokergameth.com
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,439
    3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ piekie อ่านกระทู้
    ไม่ได้เกณฑ์ทหาร ชายไทยเสียชาติเกิดจริงๆ...นี่ประเทศนี้มันเกิดอะไรขึ้น อีกที่หนึ่งก็จะให้นักโทษชั้นดี ไปรับโทษอยู่ที่บ้าน...
    ประเทศไทยน้อ ประเทศไทย ทำไมไม่คนคิดที่จะเอาเด็กอาชีวะตีกัน เด็กแว้นกวนเมือง ไปเป็นทหารลงใต้บ้างว่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jamebanjen : 22nd January 2013 เมื่อ 19:19

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    528
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    ฮืม จะเกณฑ์หรือไม่ ผมเองหนึ่งคนละที่อายุ 21 เมื่อไหร่ก็จะสมัครเป็นทหารครับ ...

ปล.ครอบครัวผมเป็นทหารเลยมีความคิดว่าอยากจะเป็นทหารตั้งแต่เด็กๆ แต่ความฝันจริงๆนั้นไม่ใช่แค่ทหารครับ ผมเองอยากจะได้ ตราสัญญาลักษณ์ รูป ฉลามขาวเกลียวคลื่น(Seal)

I5 3570K 4.1Ghz/ASRock Z77 Pro4/kingston 8gb 1600/GTX670/Raidmax 730w/thermaltake black edition v3/ เท่ห์******ยย

กล่าวขอบคุณ
    1,072
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,670
    ใจเย็นครับ คนจะทำอะไรมันต้องมีเหตุผลที่สำคัญพออยู่แล้ว ถ้าเค้าไม่มีเหตุผลที่สำคัญพอเค้าก็คงไม่มาประกาศว่าจะยกเลิกหรอกครับ ส่วนเรื่องพวกแว๊นก่วนเมืองพวกนักเลงช่างนี่อีกนัยนึงผมเห็นด้วยนะครับ ใช่ พวกนี้มันเถื่อนมาก แต่ลองคิดอีกมุมนึงดูนะครับ ลองคิดถึงหัวอกพ่อหัวอกแม่ดูนะครับว่าเค้าจะรู้สึกยังไง ที่ออกมาเม้นท์นี่ผมไม่ได้ต้องการจะแอนตี้นะครับ แต่ผมต้องการให้ทุกคนมองหลายๆแง่มุม แล้วค่อยแสดงความคิดเห็นครับ

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    292
    ได้รับคำขอบคุณ: 326
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ saman14 อ่านกระทู้
    ถ้า จขกท. มาเรียนรด.เพราะหนีทหาร ก็ออกไปเลยครับ อยู่ไปก็ไม่มีความสุขหรอก

ผมเรียนรด.จบปี3แล้ว อยากบอกว่า เรียนรด.มันมีอะไรมากกว่าที่คุณคิดว่าจะมาเพราะหนีทหา

ตอนแรกผม ก็คิดแบบ จขกท.นะ เข้าไปเรียนเพื่อหนีทหาร แต่เข้ามาเรียนจริงๆ ก็สนุกดี อาจจะฝึกหนัก น่าเบื่อบ้าง แต่เชื่อผมสิ เรียนจบแล้ว ประสบการณ์และผลตอบแทนที่ได้ มันคุ้มครับ

ส่วนเรื่อง จะยกเลิกเกณฑ์ทหาร จริงๆก็ดีนะ จะได้คนที่พร้อม เรื่องจิตใจเข้าไปรับใช้ชาติ

ปล.ขอนับถือคนที่เรียนรด.หรือตั้งใจสมัครทหารเพื่อไปรับใช้ชาติอย่างเต็มใจนะครับ
    5555 เอ้า งั้นผมต้องขอโทษจริง ๆ ครับ ผมเถียงไม่ออกเลย -0-
    ปล. ผมก็ขอนับถือคนที่ตั้งใจจะเรียนรด. กับ คนที่เต็มใจจะสมัครเป็นทหาร จริงจริงครับ
    " เขาว่ากันว่าความฝันเป็นจริงได้ แต่เขาคงลืมนึกไปว่าฝันร้ายก็เป็นความฝันเหมือนกัน "

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Nothing
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,050
    คือว่าชุดร.ด.มันเท่มากๆเลยนะ

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

THAILAND , BANGKOK
    กล่าวขอบคุณ
    622
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,083
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ piekie อ่านกระทู้
    ด้วยความเคารพนะท่าน ผมคิดว่า ชายไทยไม่เห็นจำเป็นต้องเป็นทหารทุกคนเลย ผมคิดว่าเรื่องรักชาติมันอยู่ที่ใจมากกว่า คุณไม่ได้เป็นทหารแต่รักชาติ เค้าช่วยชาติด้วยวิธีอื่นก็ได้นิ เช่นเป็นคนดีของ สังคม

เหมือนกัน คน 2 คนคนหนึ่งคือ ชาติไทย อีกคนคือ ตัวเรา ที่รักกันด้วยใจจริง ซื่อตรงต่อกัน ช่วยเหลือกันและกัน ถึงแม้จะไม่ได้อยู่ด้วยกันแต่ก็ยังรักกัน อ่ะครับ

คนเป็นทหารบางคน ไม่ได้รักชาติ แต่พอ(ถูกบังคับ)เกณฑ์ทหารแล้ว ถือว่าคนๆนั้นรักชาติแล้วหรอ?

ผมแค่พูดในความคิดผมนะไม่ได้จะดราม่า ตัวผมเองก็เรียน ร.ด. จบมาแล้ว : )
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ckdh : 16th January 2013 เมื่อ 00:51

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    ก็ต้องรอดูกันต่อไปครัล แหม่

28. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    201
    ได้รับคำขอบคุณ: 180
    เยี่ยม!!!!!!!!!!!!!!!!!

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    395
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    1
    ประเทศเราเริ่มเปลี่ยนแปลง ตามต่างประเทศ ละ

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    22
    ได้รับคำขอบคุณ: 169
    เสริมหน่อยครับ..
    ถ้าสมมติว่าในอดีตไม่มีการเกณฑ์ทหารหละครับจะว่าคุณจะพูดว่าชายไทยเสียชาติเกิดได้รึป่าวหละครับ มันอยู่ที่ใจครับ ผมแหละคนนึงที่ไม่อยากเกณฑ์ทหาร เพราะอยากหาเงินเลี้ยงครอบครัวดูแลพ่อแม่มากกว่า
    ส่วนที่ อาชีวะตีกัน แว้นทั้งหลายแหล่ อันนี้เห็นด้วยที่สมควรจะจับลงภาคใต้ ให้กลุ่มก่อความไม่สงบได้รู้ไปเลยว่าไทยก็มีนักเลงหมาหมู่เหมือนกัน

34. รายชื่อสมาชิกจำนวน 20 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    848
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    ตอนผมเรียน รด.ปี2 เคยได้แสดงยิงปืนฉับพลันด้วยล่ะ เท่มากมาย อิอิ

ถึงมีการเกณฑ์ทหาร เค้าก็เปิดรับสมัครคนที่สมัครใจอยู่แล้วไม่ใช่หรอ (หรือจะมาแบบข่าวลือ เรียน รด.แล้วได้เป็นทหารอยู่ รึเปล่าหว่า??)

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 194
    เอากันตรงๆ ใครจะเป็น เพราะเงินเดือนน้อยมากๆๆๆๆ แถมลำบากอีก ถ้าจะทำให้คนสมัครใจเป็นเยอะก็คงต้องเพิ่มเงินเดือน เบี้ยเลี้ยง อาหารแบบดีๆ

38. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

♣ข้าเองเทพของพวกเจ้า ♣
    กล่าวขอบคุณ
    3,345
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,316
    เกิดมารับใช้ชาติ ครับ เกณฑ์ไม่เกณฑ์ไม่รู้ครับ ซักวัน พวกคุณก็ต้องรับใช้

ถ้าเราไม่ทำ ชาติไหนจะมาทำ... เต็มใจที่ได้เกิดเป็นไทย จงภูมิใจในบ้านเกิด

(คิดเป็นกับเขาด้วย )
    ลายเซ็น เข้าใจนะ

40. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

พิมพ์ภาษาไทยผิดอยู่เรื่อย
    พืษณุโลก/LA/Tokyo
    กล่าวขอบคุณ
    2,108
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,794
    ผมว่าเป็นเรื่องดีนะครับ คนที่อยากเป็นจริงๆก็ได้เป็น
    คนที่ไม่ได้อยากเป็นอาจจะมีหลายเหตุผล เช่น ไม่พร้อม เสียโอกาสหลายๆอย่างในชีวิต

ต่างประเทศก็ยกเลิกกันเยอะแล้ว อย่างไต้หวันนี่ก็จะยกเลิกตั้งแต่ปีนี้เลย ญี่ปุ่นก็ไม่มี จีนก็ไม่มี อเมริกาก็ไม่มี ประเทศมากกว่าครึ่งในโลกนี้ไม่มีการเกณฑ์ทหาร
    การที่ไม่มีการเกณฑ์ทหารเป็นการลดรายจ่ายของรัฐอย่างนึงด้วย เพราะจะได้ลงงบเฉพาะทหารที่มีเท่านั้น ไม่ต้องลงงบสำหรับการต้องไปตั้งสถานีเกณฑ์ การส่งหมายเรียก และอื่นๆ
    และถ้าเกิดนำทหารไม่พร้อมไปรบขึ้นมาละ ถ้าเกิดการสูญเสียละก็ เสียใจโวยกันทั้งครอบครัวแน่ ว่าเอาลูกเขาไปตายทั้งๆที่มีความสามารถในตัวเองหลายอย่างเพื่อนำไปใช้ในทางที่ดี แต่ต้องมาเป็นทหารไปรบ

ส่วนเรื่องรักชาตินั้น คนที่ไม่เป็นทหารก็รักชาติได้ครับ รักอย่างไง? ทำให้ประเทศเจริญไงครับ เอาเวลาตรงนั้นมาพัฒนาตัวเอง เพื่อนำกลับมาพัฒนาประเทศให้เจริญ

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ

42. รายชื่อสมาชิกจำนวน 22 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    1
    ตราบที่ยังทำเงินได้ ยังไม่ยกเลิกง่ายๆหรอกฮะ เชื่อเถ๊อะ

44. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

พิมพ์ภาษาไทยผิดอยู่เรื่อย
    พืษณุโลก/LA/Tokyo
    กล่าวขอบคุณ
    2,108
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,794
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rchanglyl อ่านกระทู้
    เสริมหน่อยครับ..
    ถ้าสมมติว่าในอดีตไม่มีการเกณฑ์ทหารหละครับจะว่าคุณจะพูดว่าชายไทยเสียชาติเกิดได้รึป่าวหละครับ มันอยู่ที่ใจครับ ผมแหละคนนึงที่ไม่อยากเกณฑ์ทหาร เพราะอยากหาเงินเลี้ยงครอบครัวดูแลพ่อแม่มากกว่า
    ส่วนที่ อาชีวะตีกัน แว้นทั้งหลายแหล่ อันนี้เห็นด้วยที่สมควรจะจับลงภาคใต้ ให้กลุ่มก่อความไม่สงบได้รู้ไปเลยว่าไทยก็มีนักเลงหมาหมู่เหมือนกัน
    เห็นด้วยอย่างแรง !!! พวกทำตัวไม่ดี จับเป็นทหารไปเลย คนดีที่ไม่อยากเป็นจะได้เอาความรู้ ความสามารถ ไปทำอย่างอื่นที่มีประโยชน์ต่อไป

46. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: