ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

[ ~ จิ้งจอกมหัศจรรย์ ~ ]
    [ ~Zorori Castle~ ]
    กล่าวขอบคุณ
    1,862
    ได้รับคำขอบคุณ: 72,599

งูตัวไหนมีพิษกันแน่? (วิธีดูงูพิษ)

งูเป็นสัตว์ที่คนกลัวติดอันดับต้นๆเลยก็ว่าได้ อาจเป็นเพราะรูปร่างหน้าตาที่ไม่ค่อยน่าพึงพอใจ และที่สำคัญ ที่เป็นสาเหตุหลักๆที่ทำให้คนกลัวงู ก็คือ งูบางชนิดมีพิษนั่นเอง วันนี้ผมจะมานำเสนอว่า จะสังเกตุได้อย่างไรว่า งูตัวไหนมีพิษและไม่มีพิษ และความเชื่อเก่าๆ ในการแยกงูพิษ ถูกต้องจริง 100% แค่ไหน

1. งูเลื้อยช้า มีพิษ งูเลื้อยเร็วไม่มีพิษ?

ข้อนี้เป็นข้อแรก กับคำพูดที่ผู้ใหญ่บอกว่า งูเลื้อยช้า มีพิษ งูเลื้อยเร็วไม่มีพิษ แต่ผมอยากจะบอกว่ามันไม่เป็นความจริงครับ เพราะ งูมีพิษบางตัวก็เลื้อยเร็วโคตรๆ งูพิษบางตัวก็เลื้อยช้าโคตรๆ บางตัวเลื้อย เร็วๆ ก็อาจจะไม่มีพิษ เช่น

งู เป็นงูที่มีพิษ รุนแรงติดอันดับโลก เป็นญาติในวงศ์เดียวกับงูเห่า งูจงอาง มีพี่น้องก็คือ งู Green Mamba ที่เป็นข่าวในบ้านเรา

Black Mamba เป็นงูที่ไม่กลัวคน กล้าสู้กับคนด้วยซ้ำไป และที่ สำคัญมันเลื้อยเร็วมาก คนวิ่งมันก็ตามได้ทัน

ปากสีดำเลย !!

ในขณะที่ งู กาบูน Gaboon Viper เป็นงูที่ดูอุ้ยอ้าย เชื่องช้า นอนพรางตัวไปกับกองใบไม้แบบนิ่งๆ ก็ยังมีพิษ เช่นกัน และพิษก็มีความรุนแรง

2. งูตัวใหญ่ไม่มีพิษ ตัวเล็กๆมีพิษ?

เรื่องนี้ไม่จริงเช่นเดียวกัน จริงอยู่ที่ว่า งูใหญ่ๆแบบ งูหลาม งูเหลือม ไม่มีพิษ แต่กับงูตัวเล็กๆ กลางๆ นั้นมีเยอะกว่างูใหญ่ แน่นอนว่ามันไม่จริงตั้งแต่ฟังแล้ว เพราะยังไงในหมู่ที่มีจำนวนมากกว่า ยอมมีสักตัวที่มีพิษ และ ไม่มีพิษ

กลุ่มงูใหญ่เช่น พวก อนาคอนด้า , งูเหลือม , งูหลาม และงูในกลุ่ม ไพธ่อน และ โบอา อื่นๆเป็นงูไม่มีพิษทั้งสกุล

งูพริกท้องแดง งูสายพันธุ์ไทย หน้าตาน่ารัก สีสวยสด แต่มีพิษถึงตาย และ ยังไม่มีเซรุ่มรักษา

3. งูที่อยู่บนต้นไม้ ไม่มีพิษ?

อันนี้ก็เป็นอีกข้อที่ไม่จริง ยกตัวอย่าง่ายๆ เลยกับ กรีนแมมบ้า Green Mamba เป็นงูพิษที่ชอบอยู่บนต้นไม้เป็นชีวิตจิตใจ

และที่คนไทยรู้จักดีอีกตัว ก็คืองูเขียวหางไหม้ ตัวนี้ก็อยู่บนต้นไม้เหมือนกัน มีพิษ

แต่งูต้นไม้บางชนิด ก็ไม่มีพิษ เช่น งูเขียวพระอินทร์ (ที่ชอบเข้าบ้านคนบ่อยๆ ชอบกินตุ๊กแก)

4. งูที่ว่ายน้ำลอยมีพิษ ว่ายน้ำไม่ลอยโผล่ได้แต่หัวไม่มีพิษ?

อันนี้ผมได้ยินบ่อยๆ ช่วงน้ำท่วมครั้งก่อนของบ้านเรา แต่มันก็ไม่จริง อีกนั่นแหละ เพราะงูว่ายน้ำแบบไหน มันก็ขึ้นอยู่กับชนิดของมัน

มันก็มีทั้งแบบมีพิษ และ ไม่มีพิษ เช่น งูทะเล ว่ายจนจม ดำน้ำด้วยซ้ำ พิษถึงตาย

งูทะเล

แต่บางคนก็จะบอกว่า ก็มันงูทะเลหนิไอ้...วาย แต่ที่น้ำท่วมมันน้ำจืด แต่ว่างูที่ว่ายน้ำลอยก็ยังมี งูเหลือม งูหลาม น่ะครับซึ่งไม่มีพิษ ซึ่งขัดกับหลักข้อนี้มาก ที่ว่างูว่ายน้ำลอยมีพิษ

ลอยเห็นๆ ไม่ได้โผล่มาแต่หัว ตัวโผล่พ้นน้ำด้วย

5. สีสันสดใส เป็นงูมีพิษ?

ข้อนี้ก็ไม่จริงอีกนั่นแหละ เพราะงูหลายชนิดที่สีสันสดใสก็ไม่มีพิษ แต่บางตัวก็มีพิษถึงตาย

เช่น งู Coral Snake เป็นงูสีสันสวยงาม ก็มีพิษถึงตาย

ส่วน งู Milk Snake ซึ่งเลียนแบบสีสันของ Coral Snake เป็นงูที่ไม่มีพิษ ทั้งนี้ให้ศัตรูเกิดความสับสน

วิธีแยกง่ายๆ ก็คือ เหลืองในดำ ไม่มีพิษ แต่ ดำในเหลือง จะมีพิษ

งูเหลือม ต้นไม้ สีสันสวยงาม ก็ไม่มีพิษเช่นกัน

งู Cron Snake บางตัวที่มีสีสันสวยงาม ก็ไม่มีพิษเช่นกัน

งูบางตัวสีสันไม่สวย แต่ก็มีพิษ เช่น งูเห่า งูจงอาง บ้านเรา

งูเข้าบ้านทำยังไง?

ในเมื่อไม่มีวิธีสีงเกตุ หรือ แยกแยะได้ จะทำอย่างไรดี เมื่องูเข้าบ้าน? สำหรับหลายๆคน อาจจะบอกว่า " ก็ฆ่ามันสิ จบปัญหา แยกไม่ออก ก็ฆ่าๆ ไปเถอะ กลัว... " แต่งูเองก็มีชีวิต รักชีวิตของมัน(แต่เจอสถานการณ์ดังกล่าว มันก็ตัดสินใจยากนะถ้าเจองูต่อหน้าในบ้านน่ะ)

วิธีง่ายๆ ไล่งูออกจากบ้าน(สำหรับตัวผมยังไม่เคยลองนะ)

นำ น้ำมันรถ น้ำมันเครื่อง หรือ น้ำมันก๊าส ชุปผ้าให้เปียกพอประมาณ พันที่ปลายท่อ หรือ กิ่งไม้ยาวๆ แล้วแหย่ไปบริเวรหน้าของ งู งูก็จะหนีไปเอง ทั้งนี้เนื่องจากว่า งูเป็นสัตว์ที่รับรู้ด้วยกลิ่นได้ดี และสิ่งเหล่านี้ เป็นสิ่งที่มันเกิดมา ไม่เคยได้กลิ่นมาก่อน มันจึงเลือกที่จะหนีมากกว่าสู้ เพราะมันไม่รู้ว่ามันกำลังจะสู้กับอะไรอยู่ (สมองประมวลผลไม่ได้) และงูเป็นสัตว์ที่รับแรงสั่นสะเทือนดีกว่าเสียง เพราะงูไม่มีหู การกระทืบเท้า ก็ช่วยได้ในบางครั้ง แต่วิธีแรกจะเป็น วิธีที่ดีที่สุด

ข้อมูลผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยครับ

Credit : http://board.postjung.com/656881.html

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ babymaster อ่านกระทู้
    เข้ากระทู้นี้แล้วหิวเลย แต่ละตัวสีสันสดใสน่ารับประทาน
    จะเอางูไปผัดเผ็ดรึไงครับท่าน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Speedy-K.O. : 7th February 2013 เมื่อ 21:44

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    เข้ากระทู้นี้แล้วหิวเลย แต่ละตัวสีสันสดใสน่ารับประทาน

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    447
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    ผมว่าวิธีกระทืบเท้าใช้ได้เเต่กับหมาน่ะ ผมว่ากระทืบเท้าใส่งูมันยิ้งจะกัดเอา
    CPU PHENOM II X6 1055T M/B ASROCK 880GMH-U3S3 Ram Kingston Hyper X 4GB Bus1600 MHz [4+4] 8GB VGA Gigabyte GTX 560Ti 1GB PSU RX 630SS 630W (มั้ง)

กล่าวขอบคุณ
    401
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    แล้วพวกเฒ่าหัวงู มีพิษปะ

New York Midtown
    กล่าวขอบคุณ
    345
    ได้รับคำขอบคุณ: 447
    อืม เกร็ด ความ วิธีใล่งู ก็ได้ผลนะ กลัวอย่าง เดียว คือท่ามัน เลื้อย เข้าในบ้านแล้วไม่ออกเลื้อยไป เลื้อยมาหาทางออกบ้านไม่เจอนิลำบากเลย สุดท้าย ก็กู้ภัย

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    มีวิธีง่ายกว่านั้นครับ แหม่

ให้มันกัดเลยครับ แหม่ แล้วก็กัดมันคืนด้วยครับ แหม่

ถ้ามีพิษ ก็ตายคู่ ถ้าไม่มีพิษ เราก็กำไรเห็นๆครับ แหม่

อืมมม...
    กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 337
    ขนลุกมาก แต่ก็อยากเลี้ยงนะบางตัว สวยดี

กล่าวขอบคุณ
    748
    ได้รับคำขอบคุณ: 304
    โอ้วววววว ความรู้ใส่หัวๆๆๆ

=''=:Taylor Swift:=''=
    =.เจียงใหม่เจ้า.=
    กล่าวขอบคุณ
    1,506
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,241
    พิษงูไหนๆ ก็สู้พิษ เฒ่าหัวงูไม่ได้หรอก

L o V e You

กล่าวขอบคุณ
    1,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,568
    ผมไม่สนหรอกว่ามีหรือไม่มี เอา Shotgun ที่บ้านอัดให้แหลกอย่าให้เหลือ อย่างเดียว

กล่าวขอบคุณ
    469
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    ขอบคุนครับความรู้

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    งูมีพิษก็ไม่เท่ามิตรทรยศ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    เคยเดินเหยียบงู ตอนกลางคืนมองทางไม่เห็นเดินๆไปเอ๊ะอะไรนิ่มๆ พันธุ์ไหนไม่รู้ตัวสีดำเงาๆท้องขาว

Stephen Jerm
    กล่าวขอบคุณ
    1,456
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    แถวบ้านผมเวลางูเข้าบ้านมักจะใช้ผ้าเก่าๆหรือผ้าห่มบางๆที่งูมันกัดไม่เข้าโยนไปที่บริเวณหัวของมันแล้วเอามือบีบที่คองูแล้วเอามือกดบริเวณปากงูเพื่อไม่ให้มันอ้า หลังจากนั้นก็เชือดเอามากิน อิอิ อร่อย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย harnibal409 : 7th February 2013 เมื่อ 22:01
    ONE FOR ALL AND ALL FOR ONE

คิดว่าดีก็ทำต่อไป
    กล่าวขอบคุณ
    2,795
    ได้รับคำขอบคุณ: 117
    เห็นงูแล้วขนลุก

กล่าวขอบคุณ
    99
    ได้รับคำขอบคุณ: 311
    Blog Entries
    2
    จัดกระทู้ได้สวยงาม ภาษา อ่านเพลินดีครับ ผมชอบ

ว่างๆ หาไรมาให้อ่านอีกนะครับ

-[S]upremE [D]e [A]cE-
    กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,446
    ขอให้ผมเก็บไปฝันแล้วพรุ่งนี้ตื่นมาเจอเนื้อคู่เพิ่มละกันครับ Y^Y

กล่าวขอบคุณ
    874
    ได้รับคำขอบคุณ: 143
    ตกลง คือ งุแบบไหนเราก็ควรระหว่างสินะ

Fabulous
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 763
    ขอวิธีการรับมือกับงูที่อยู่บนหัวผมด้วยครับ ฉกเค้าไปทั่วหมดแล้ว

Daft Punk
    กล่าวขอบคุณ
    894
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,116

นี่มันใน Farcry 3 นี่ สวยมากตัวจริง

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bigspy77 อ่านกระทู้
    พิษงูไหนๆ ก็สู้พิษ เฒ่าหัวงูไม่ได้หรอก
    อันนี้มีพิษทุกตัวครับ และชอบพ่นพิษด้วย และยิ่งงูชนิดนี้เจอเหยื่อสาวๆขบเผาะละก้อนะ มันจะตามแบบไม่คิดชีวิต จนกว่าจะได้พ่นพิษครับ

(눈œŸ_눈 ) ?
    กล่าวขอบคุณ
    865
    ได้รับคำขอบคุณ: 632
    สีมันแสบตาจริงๆ คิดว่าเป็นรถสปอร์ตหรือไงกันฟะเนี่ย โดนเฉพาะตัวนี้
    [I5 3450—Hyper 212 evo—P8Z77-M—HyperX 8 GB— STRIX GTX 970—NZXT V2S 750W]

กล่าวขอบคุณ
    912
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    รู้แค่ว่าถ้าโดนกัดต้องเอางูไปให้หมอดูด้วยจะได้ฉีดยาถูก 555

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    458
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,510
    ไองู ลายแดงลายดำ อะ มันอยู่ในไทยปะแต่

เพราะผมเคยเห็นตอนเดินไป รร. กับแม่วิ่งก่อนแม่เลย รักแม่มาก

Tags for this Thread