ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    Blog Entries
    1

ขอวิธีเซ็ตemu epsxe

ผมเซ็ตตามนี้แล้วตัวละคร หน้าตาตัวละครมันเบี้ยวๆครับ ไว้เล่น final9 chrono cross
    http://pic.free.in.th/id/ff4a7b971c7...16a44f5e6117eb

ขอวิธีเซ็ทใหม่ให้ภาพสวยๆทีคับ

ไม่ชอบตรง ภาพหน้าตาตัวละคร มันเบี้ยวๆคับ มองไกลๆ ยิ่งเป็นเยอะ หรือมันได้แค่นี้คับ
    รูปhttp://www.picdee.com/szf0
    บางทีหน้าตามันก็ แตกๆดำๆ
    อีกรูปhttp://www.picdee.com/szfC

ใช้ sharder ตัวไหนคับ ภาพสวยดีคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sonatine1 : 22nd July 2014 เมื่อ 21:54

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    เห็นมาเยอะละบอกว่าภาพเบี้ยว แต่ไม่มีรูปซักรูปให้ดูเพราะอาจจะเป็นปัญหาที่เกิดจากการ์ดจอก็ได้
    ตั้งค่ายังไงน่ะผมไม่สนหรอก อยากดูรูปมากกว่าที่ว่าเบี้ยวมันเบี้ยวยังไง เพราะไม่เคยเห็นรูปที่ว่าเลยเคยเห็นแต่พวก
    ภาพหาย ส่วนตัวตั้งประเด็นไปที่การ์ดจอและ driver มากกว่า

จะอธิบายคร่าวคร่าวละกัน รูปให้ดูประกอบเฉยๆๆ

Resolution & Color นี่ไม่ต้องปรับอะไรแล้วนะครับเพราะ อัตรา 640 x 480 คิดเป็น 2 เท่าของความละเอียดเกมเดิมถ้ามากกว่านี้ภาพจะแตกมาก

0.texture filtering ถ้าปรับตรงนี้มันจะมีโอกาสที่ทำให้ภาพหายหรือภาพดูไม่ตรงกัน
    เพราะมันจะพยายามไปลบรอยยักของภาพเพื่อให้ดูเรียบมากขึ้นแนะนำให้ใช้แบบที่ 1 ซึ่งเป็นค่าดังเดิมของภาพจะดีกว่าครับหรือใช้ shader ช่วยภาพจะดูยักน้อยกว่าครับ

1.Hi-res texture เพิ่มความระเอียดของภาพ ตรงนี้ไม่ต้องปรับเพิ่มก็ได้ครับ

2.Shader effect ไม่กดเปิดก็ได้ครับเพราะถ้าเป็น shader แบบปกติมันจะไม่ค่อยสวยครับมันจะทำให้แค่ดูสว่างขึ้นเท่านั้น

ฝากรูปซัก 2-3 รูปละกันครับ ผมยังเล่นไปไม่ไกลเลยไม่รู้ว่าภาพมันผิดปกติรึเปล่า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nekoload : 22nd July 2014 เมื่อ 09:17

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบ_____เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    75
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    chrono cross ให้ใช้ ePSXe 1.5.2 ครับ

ตัว 1.6.0 เวลาใช้เล่นทั้งภาพและเสียงจะเร็วมาก

แล้วไปเลือกเป็น pete's D3D driver ส่วนด้านในปรับตามใจชอบ

จริงๆ มันก็ใช้ ver.170+ เล่นได้ครับ แต่มันจะ ช้าๆ ดึง เครื่องพอตัว

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    19
    1
    ไม่ชอบตรง ภาพหน้าตาตัวละคร มันเบี้ยวๆคับ มองไกลๆ ยิ่งเป็นเยอะ หรือมันได้แค่นี้คับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DavidNassau อ่านกระทู้
    chrono cross ให้ใช้ ePSXe 1.5.2 ครับ

ตัว 1.6.0 เวลาใช้เล่นทั้งภาพและเสียงจะเร็วมาก

แล้วไปเลือกเป็น pete's D3D driver ส่วนด้านในปรับตามใจชอบ

จริงๆ มันก็ใช้ ver.170+ เล่นได้ครับ แต่มันจะ ช้าๆ ดึง เครื่องพอตัว
    จะใช้ epsxe ตัวไหนมันก็เหมือนเหมือนกันนั่นแหละครับต่างกันไม่มาก
    ที่ต่างจะเป็นตัว plugin มากกว่าครับที่ว่าเกมเร็วน่ะแสดงว่าตั้งค่าไม่เป็น

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sonatine1 อ่านกระทู้
    จากเท่าที่ดูก็ไม่ได้เบี้ยวมากนะ ไม่งั้นก็รอของ ps3 เวอร์ชั่น HD เลยนะครับแต่กว่า emu จะเล่นได้รอไปอีก 4-5 ปีมั้ง

เกมมันได้แค่นี้ครับ ตัวเกมเดิมให้ความละเอียดมาแค่นิดเดียวเอง ลองไปดูพวก Walkthrough ที่เป็นแบบทีวีดูครับ
    ตัวละครมันก็ดูสั่นๆไม่ตรงเหมือนกันครับ แต่จะมีบางจุดที่ตัว emu จะทำพลาดไปบางครั้งจะทำให้เห็นสีดำสลับกับหน้าตัวละคร
    ซึ่งน่าจะเกิดมาจากปัญหาที่ว่าความละเอียดของ ff9 อยู่ที่ ntsc-U 380x240 กับ pal ที่มีขนาด 380x288 แต่ขนาดที่เราใช้เป็นคนละขนาดกัน
    (ถ้าใช้ plugin ของ pete น่าจะมีปัญหาหมดต้องลอง plugin video ตัวอื่นดูแต่ผมว่า opengl นี้ดีสุดแล้ว)

เสริมอีกอย่างนี้เขาทำลง ps1 คุณลองไปดูเกมอื่นสิภาพก็เหลี่ยมๆ เป็นโพลิกอนเกือบหมดนั่นแหละครับ
    เขาทำเกมได้แค่ตามคุณภาพของเครื่องเล่นเกม ในสมัยนั่นถือว่าภาพสวยมากแล้ว

1.ภาพปกติบนเครื่อง ps1 จะประมาณนี้ครับ

2.ภาพนี้เป็นภาพที่คุณตั้งไว้

3.ภาพนี้เป็นภาพที่ผมตั้งค่าเอง

ซึ่งบอกได้เลยว่าแทบไม่มีทางเลยว่าจะเห็นว่าหน้ามันเบี้ยว ถ้าที่ความละเอียดปกติ (หน้าคนรึเปล่ายังมองแทบไม่ออก ตา หู จมูก ปาก ยังแยกไม่ออกเลย)

ตั้งค่าตามผมก็ตามนี้เลย

วิธีการใส่ shader

1. โหลด shader ก่อนซึ่งรวมไว้ให้แล้วมีหลายตัว แต่เอาแบบผมต้อง Overlay Bloom (password แตกไฟล์ : www.consolegameclub.com)
    Shader : One2up | Zippyshare | igetfile | putlocker

2. หลังแตกไฟล์แล้วจะมี folder ชื่อตาม shader ต่างๆ ให้เลือกตัวที่ชอบแล้วเข้าไปใน folder แล้วเอาไฟล์ในนั้นที่ชื่อ
    gpuPeteOGL2.slf และ gpuPeteOGL2.slv ย้ายไปที่ ePSXe\plugins\shaders\

3.1 เปิดหน้าตั้งค่า Video plugin Pete’s OpenGL2Drver2.9 แล้วเลือกตามด้านล่าง

3.2 เลือก ... แล้วตั้งที่อยู่เดียวกันกับไฟล์ shader ที่แตกไฟล์ไว้แล้ว

1. Full screen filters

1.1 Screen Filtering
    ถ้าเลือก Screen Filtering จะเหมาะกับคนที่เล่นแบบ full screen

1.2 shader effect
    1: Fullscreen smoothing (เพิ่มความสว่าง)
    2: Black/Whtie smoothing (ทำภาพเป็นสีขาวดำ)
    3: ARB program (gpuPeteOGL2.vp/fp) (โหลดข้อมูลจากไฟล์ shader ที่บันทึกไว้)
    4: GLSlang smoothing
    5: GLSlang files (gpuPeteOGL2.slv/slf) (โหลดข้อมูลจากไฟล์ shader ที่บันทึกไว้)

1.3 Flicker-fix border
    เป็นการตัดขอบของการแสดงภาพทางหน้าจอ โดยอาจจะใส่เพียงแค่ 1 หรือไม่ใส่เลยก็ได้ครับ

1.4 shader level
    เป็นการเพิ่มระดับความเข้มของ shader โดยที่ level ที่ 1 จะอ่อนที่สุดครับ ไปถึง level ที่ 4 จะเข้มมากที่สุด
    ควรปรับพอเหมาะต่อภาพของเกมที่เล่นเพราะไม่ใช้ว่าใช้สุงสุดแล้วจะดีเสมอไปต้องปรับให้เหมาะสมด้วยอาจจะลองไล่ level shader
    แล้วเทียบดูเอาก็ได้ ส่วนตัวผมนั้นใช้ Natural ที่ระดับ shader level 4 เพราะใช้ได้เกือบทุกเกมแทบไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเลยครับ

ยาวไปละ ถ้าสงสัยยังไงก็ถามมาละกันครับ ถ้าอยากได้ shader เยอะเยอะโหลดที่นี่เลยครับมีครบหมด http://down.emucr.com/v3/4874027
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nekoload : 23rd July 2014 เมื่อ 08:53

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    19
    1
    เกทละครับ ละเอียดมาก ขอบคุณครับ

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ขอบคุณครับ