ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ สนับสนุนเว็บไซต์ กางเกงเล Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน ลงโฆษณา
ให้เช่า Colocation
บริจาค Bitcoin
กางเกงเล
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    319
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,639

.::[เคยสงสัยไหมทำไม เราถึงพูดได้แล้ว]::.

เป็นเรื่องแปลกอีกเหมือนกันว่า
    ทำไมมนุษย์ถึงสามารถพูดได้ ขณะที่สัตว์โลกทั้งหลายทำไม่ได้!!!

ที่มนุษย์ทุกชนชาติสามารถพูดได้ มีหลักการก็คือ
    เพราะในลำคอของมนุษย์มีเอ็นที่ทำให้เกิดเสียงอยู่ 2 เส้น
    เรียกว่า "สายเสียง" เอ็นดังกล่าวอยู่ระหว่างทางเข้าออกของลมหายใจ
    เมื่อต้องการออกเสียง เอ็นทั้ง 2 จะตึงและเคลื่อนที่ชิดเข้าหากัน
    เพื่อบังคับให้อากาศผ่านช่องระหว่างเอ็น
    เมื่ออากาศเคลื่อนที่ผ่านช่องจึงทำให้เกิดเสียง

หากช่องนี้เล็กมากเสียงจะแหลมมาก
    ดังนั้น การดัดเสียงแหลม ทุ้ม คือ
    บังคับเอ็นทั้ง 2 ให้ตึงชิดหรือห่างมากน้อยนั่นเอง

ต่อจากนั้นเสียงจะเปลี่ยนเป็นคำพูดได้โดยอาศัยลิ้น
    การวางตำแหน่งและการเคลื่อนที่ของลิ้น
    ทำให้เกิดเสียงลักษณะต่างๆ กัน

ลองออกเสียงสระหรือพยัญชนะดู
    แล้วสังเกตว่าลิ้นเคลื่อนที่ต่างกันหรือไม่
    แต่มีพยัญชนะบางตัวที่เราสามารถทำเสียงได้
    โดยไม่ต้องใช้เอ็น เช่น ตัว ฟ และ ส
    เกิดจากการที่เราปล่อยอากาศออกจากปาก
    โดยใช้ส่วนประกอบของปากเข้าช่วยเท่านั้น

ส่วนคำพูด คือ การนำเสียงต่างๆ มารวมเป็นคำๆ ตามใจชอบ
    แต่ต้องเป็นสื่อให้คนอื่นเข้าใจความหมายได้

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 18 คนที่กล่าวขอบคุณ:

IT Hardware
    กล่าวขอบคุณ
    5,166
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,101
    เหอะๆ ไม่รู้อยู่ดีสิ
    ไส่ลายเซ็นไม่ได้

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 203
    น่าสนับสนุนกระทู้แบบนี้น่ะครับ เผื่อใครในที่นี้กำลังศึกษาอยู่

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    462
    ได้รับคำขอบคุณ: 150
    คิดขึ้นมาได้ยังไงภาษาไทยอ่ะ 5555 ^^
    ใกล้ไกล "ไม่ได้สำคัญ" นักหนา /\ ขึ้นอยู่กับว่าเค้าให้ความสำคัญ?กับ "ใคร"

INTERNET THINGY
    กล่าวขอบคุณ
    2,094
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,943
    อ่อ ความรู้อีกแล้วครับท่าน
    Manassawee CJ
    #GAMING

'เยส ซอส~
    กล่าวขอบคุณ
    103
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,265
    Blog Entries
    1
    เออ นั่นดิ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 304
    ใครเป็นคนคิดภาษาไทยขึ้นมาตอบทีจ.ข.ก.ท ท่าคุณแน่อย่าแพ้ไอสไตล555