ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ฝันซะไกล ไปไม่ถึง
    กล่าวขอบคุณ
    350
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,272

สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับ AMD หน่อยครับ เผอิญต้องทำรายงาน

คือ กลุ่มของผมต้องทำรายงานเกี่ยว AMD Architecture หรือพูดง่ายๆคือ

เกี่ยวกับสิ่งที่ AMD ผลิตออกมาน่ะครับ คำถามก็ตามข้างล่างครับ

1.AMD ผลิตเฉพาะ CPU ใช่มั้ย? ( ถ้ามีอย่างอื่นก็ช่วยบอกทีครับ )

2.ระหว่าง CPU ของ AMD กับ Intel อันไหนฮิตกว่า? เพราะอะไร?

3.ช่วยบอกรุ่นเก่าๆมาจนรุ่นใหม่ ของ CPU ของ AMD โดยเรียงตั้งแต่รุ่นเก่าๆมาจนรุ่นใหม่หน่อยครับ ( ไม่ต้องบอกทุกอย่างเอาเป็นซี่รี่คร่าวๆพอครับ )

4.คู่แข่งของ AMD นอกจาก intel แล้วมีใครอีกมั้ย?

5.ข้อดีข้อเสียหลักของ CPU ของ AMD พอมีอะไรบ้าง

เอาเท่านี้ก่อนไว้ศึกษาแล้วเจอคำถามเพิ่มจะมาถามอีกครับ

ปล.จริงๆหัวข้อมันมีให้เลือกของ intel ด้วยแหละ แต่ดันโดนแย่งไปก่อน เลยเหนื่อยเลย = ="

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    643
    ได้รับคำขอบคุณ: 872
    1.มี vga ด้วย
    2.อยู่ที่กำลังทรัพย์
    3.Bulldozer รึเปล่า
    4.ไม่ทราบ
    5.ข้อดี คือ ถูกและดี ข้อเสีย ไม่รู้

ปล. x6+hd6870 AMD

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    141
    ได้รับคำขอบคุณ: 162
    ผมไม่เก่งอ่า แต่ผมว่า AMD ถูก และดี แต่ Intel แพงและดีกว่า

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    294
    ได้รับคำขอบคุณ: 436
    2. เท่าที่ผมเคยอ่านมามันประมาณว่าamd รุ่นก่อนๆเหมือนมันจะผลิตผิดพลาดทำให้CPUร้อนง่าย ส่วนintelค่อนข้างออกตัวดี ก็เลยทำให้คนประมมาณว่าเล่าต่อกันมาจนคนที่ไม่รู้เรื่องเท่าไหร่ก็เชื่อว่าintelหนะเทพกว่า ผมก็เคยนะครับช่วงไปซื้อคอมเองก็ให้สเปคเขา(intel)แต่ของหมด ไอเราก็รีบ ก้เลยบอกไปว่า เอาๆไปเหอะ= ='' ก็เลยได้amdมา โดยส่วนตัวแล้วใช้ไปก็ไม่ได้แย่อะไรถือว่าดีและถุกแต่intelมันดุเหมือนว่าใช้แล้วจะมีบารีมีมั้ง-*- ผมคงตอบได้แค่นี้ละครับ
    ปล.อาจจะมั่วๆหน่อย-*-

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    1.ตามที่เรปบนๆบอก มี vga ด้วย ,ram ก็กำลังจะมี

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

arsura's rizen
    กล่าวขอบคุณ
    162
    ได้รับคำขอบคุณ: 388
    1. CPU , RAM , VGA , APU
    2. ตามกลุ่มคนที่ใช้มากกว่าอันนี้ ใครใช้อันไหนแล้วติดใจก็จะใช้ไปเรื่อยๆ
    3. ลองหาข้อมูล Socket ตามในเวปก็ได้บอกคงบอกไม่หมดเยอะมาก
    4. ตลาด CPU ปัจจุบันเห็นแค่ 2 ค่ายนี้นะ
    5. ข้อดี ใช้แล้วหล่อ ข้อเสีย............

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 203
    ตอบให้ข้อหนึ่งครับ

ข้อ 5 น่ะครับ ข้อดีคือ เหมาะแก่การเล่นเกมส์ ดี และถูกกว่า Intel ข้อเสียคือ ร้อนเร็วมาก ยิ่งใช้นานจะทำให้ CPU เดี้ยงเอาได้ (ไหม้นั้นแหละ)
    << งดให้ความช่วยเหลือแก่ผู้ที่ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง >>
    My PC Games Center

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ปิด ID ถาวร
    Kasetsart Univercity
    กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 455
    2 Intel เยอะกว่า เนื่องจากการตลาด และ คนหลายคนยังเข้าใจว่า AMD ไม่ดี ร้อน ทั้งๆที่ตอนนี้ Intel ยังร้อนกว่าด้วยซ้ำ

5 ใช้แล้วหล่อ มีเงินเหลือไปทำอย่างอื่น

ปล.เรปบน ผมใช้เล่นเกมแล้วความร้อนก็แทบไม่ขึ้นเลยนะ ซิ้งค์เิดิมๆ แถม OC ไม่เคยเกิน 50 เลย ยิ่งหน้าหนาว full load แค่ 22 องศาเอง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย arm_963 : 30th August 2011 เมื่อ 23:56

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 486
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Arez อ่านกระทู้

ข้อ 5 น่ะครับ ข้อดีคือ เหมาะแก่การเล่นเกมส์ ดี และถูกกว่า Intel ข้อเสียคือ ร้อนเร็วมาก ยิ่งใช้นานจะทำให้ CPU เดี้ยงเอาได้ (ไหม้นั้นแหละ)
    มั่ว..เรื่องความร้อนร้อนนะครับ และการเล่นเกมส์มันก็พอๆกันมันอยู่ที่กำลังทรัพย์ของคนนั้นๆมากกว่า

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    1.AMD ผลิต CPU แต่ไป เทคโอเวอร์ ATI มา ปัจจุบัน ไม่รู้ว่าขผลิตอะไรอีกไหม
    2.intel hit กว่าเพราะ คนมีความเชื่อว่า amd ร้อน แล้วก็เสียง่าย
    3.Sempron / Athlon / Phenom / AthlonII / PhenomII จำได้แค่นี้แหล่ะ 555
    4.ไม่มี
    5.ข้อดี คือถูก ข้อเสียคือ คนยังติดภาพเก่า ๆ เรื่องความร้อนอยู่

แค่นี้แหละครับ ผมใช้ขอบอกว่า ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนเลย บ้านไม่ได้ติดแอร์ด้วย ใช้ตั้งแต่ 9 โมง ถึง 6 โมงเย็น ไม่เห็นเป็นไรเลย

เอาข้อเสียของ intel ไหมล่ะ pentium 4 คือ cpu ที่กินไฟที่สุดแล้วก็ core 2 duo intel ไปรื้อระบบ pentium 3 มาพัฒนาใหม่
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ฝันซะไกล ไปไม่ถึง
    กล่าวขอบคุณ
    350
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,272
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ARSURA อ่านกระทู้
    1. CPU , RAM , VGA , APU
    2. ตามกลุ่มคนที่ใช้มากกว่าอันนี้ ใครใช้อันไหนแล้วติดใจก็จะใช้ไปเรื่อยๆ
    3. ลองหาข้อมูล Socket ตามในเวปก็ได้บอกคงบอกไม่หมดเยอะมาก
    4. ตลาด CPU ปัจจุบันเห็นแค่ 2 ค่ายนี้นะ
    5. ข้อดี ใช้แล้วหล่อ ข้อเสีย............
    CPU , RAM , VGA , APU ขอชื่อของตัวอย่างแต่ละประเภทหน่อยสิครับ เดี๋ยวจะเอาไป search ข้อมุลเอง ( อย่างละ 1 ก็พอครับ )

Forward Thinking
    กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 590
    gen แรก > หลัง รุ่น CPU

K5 , K6, Athlon 64 , Duron , Sempron

Athlon II , Opteron [Server] , Phenom , Phenom II

Fusion [APU] Bobcat , Bulldozer

เอาไปไล่เองต่อละกัน

ข้อ 5 พอจะบอกได้คล่าวๆ ว่า

ข้อดี > ราคาถูก , รองรับการ Unlock Core บอร์ดรุ่นเก่า ใส่กับ CPU รุ่นใหม่ๆบางรุ่นได้ มีขา 938 - 940 ขา
    ข้อเสีย > ขา socket ยังเป็นแบบ PGA อยู่ ยากต่อการพัฒนา

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Arez อ่านกระทู้

ว๊าย หลังเขา X6 1090T 4.0GHz เย็นกว่า I7 2600k 4.0GHz อีก ตอน FullLoad
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ingkung : 31st August 2011 เมื่อ 00:30
    CPU Intel Core i7 6700K / M/B AsRock Z170 Pro4 / RAM G.Skill Trident Z 3200 16GB / Gigabyte GTX 1070 G1 Gaming / PSU Cosair CX 650W / CASE In Win 303 Nvidia

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ปิด ID ถาวร
    Kasetsart Univercity
    กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 455
    Athlon ยังมี Athlon XP Athlon 64 Athlon 64 FX Ahlon 64 X2 ถึงค่อยมาเป็น Athlon II

ไล่มาแต่ Socket A มา 754 939 940 938

ผมใช้ครั้งแรกตอน Duron 800 Mhz Socket A

ปล.มันมีแบบ Slot A ด้วยนะ

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: