ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ทีมข่าว YumMaMa
    กล่าวขอบคุณ
    1,332
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,142
    Blog Entries
    5

Wink (ความรู้คับ)PSP3000 ดีกว่า PSP2000 ตรงไหนบ้างหนอ มาม่ะ จะตอบให้ทราบกันครับ

PSP3000 ดีกว่า PSP2000 ตรงไหนบ้างหน้อ มาม่ะ จะตอบให้ทราบกันครับ

ก่อนอื่น ดูขนาด มุมมองด้านข้างเครื่องของทั้งสามรุ่นกันก่อนเลยดีกว่าครับ

เจ้าอ้วน PSP 1000 ที่ผมใช้นี่ยังหนาปึกกว่าเพื่อน ฮ่าๆๆ

ทั้งหมดนี้ จะอยู่บนพื้นฐานการเล่นแผ่นแท้ทั้งคู่นะครับ
    เพราะถ้าเทียบเรื่องการเล่นเกมบน mem ละก็ PSP 2000 ก็ดีกว่าเห็น ๆ เลยครับ FAT

โอเค เป็นอันเข้าใจกันนะครับ ว่าในกระทู้นี้ จะพูดถึง 2000 และ 3000 บนพื้นฐานการเล่นแผ่นแท้นะครับ

เรื่อง spec ของเครื่อง ก็ถือเป็นสิ่งที่คนถามกันเยอะครับ
    PSP 2000 และ 3000 มีสเปคทางเทคนิคเหมือนกันครับ การใช้งาน เล่นเกม ดูหนัง ฟังเพลง เหมือนกันหมดครับ

และสิ่งที่แตกต่างละ
    แจงให้ทราบกันดังนี้
    - หน้าจอ 3000 สวยกว่า 2000
    - ปุ่มกด 3000 กดง่ายกว่า 2000
    - 3000 มีไมค์โครโฟนในตัว
    - สัญลักษณ์ปุ่ม Home ของ 3000 เปลี่ยนไปจากคำว่า HOME เป็น PS
    - วงกลมเงิน ๆ ตรงฝาหลังเครื่อง ก็เปลี่ยนไป

มาพูดถึงจอกันก่อนเลยดีกว่า แตกต่างกันมาก ๆ สีสัน สดใส ใครเอาไว้ดูหนัง mp4 นี่ สวยกว่า 2000 เยอะเลยนะ
    จอแสดงผลของ PSP3000 จะลดการสะท้อนเงาของแสงด้วยละ

เครื่องบนคือ PSP 2xxx
    ภาพเครื่องล่างคือ PSP 3xxx
    ไฟล์ภาพเดียวกัน แต่สีสันความสดใสของภาพแตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัดครับ

นี่อีกภาพครับช่วยเปรียบเทียบหน้าจอได้มากขึ้น

อีกภาพครับ เพื่อเทียบความสดใสคมชัดของ PSP 3xxx และ PSP 2xxx

เอามาให้ดูหลาย ๆ ภาพครับ เกมเดียวกัน วางเทียบกัน พื้นที่เดียวกัน แตกต่างขนาดนี้เลยครับ

สรุปได้ประมาณนี้ว่า
    จอ PSP 2xxx สวยกว่าชัดกว่าจอ PSP 1xxx (ตัวอ้วน)
    จอ PSP 3xxx สวยกว่าชัดกว่าจอ PSP 2xxx

มาถึงเรื่องปุ่มบังคับทิศทาง หรือ D Pad
    ลักษณะของปุ่มของ PSP 3xxx จะนูนขึ้นเนียนขึ้น กดง่ายขึ้น

ด้านหลังของช่องใส่ UMD วงกลมสีเงิน ๆ ก็เปลี่ยนไปครับ
    ของ PSP 3xxx จะมีวงที่เล็กกว่า

สัญลักษณ์ นี้ก็เปลี่ยนไปเหมือนกัน

สัญลักษณ์ปุ่ม HOME เปลี่ยนป็นรูป PS แทน

จับถอดฝาซะเลยครับ

หลัก ๆ ก็คือ หน้าจอนี่ละครับ ที่เปลี่ยนแปลงอย่างเห็นได้ชัดที่สุดแล้ว (สำคัญด้วยสิ)
    ส่วนจุดอื่น ๆ ก็ปรับปรุงให้ดีขึ้นเล็ก ๆ น้อย ๆ ครับ
    ส่วนเรื่อง CPU และประสิทธิภาพต่าง ๆ ในการเล่นเกมอย่างที่กล่าวข้างต้นครับ ก็คือเหมือน PSP 2000 ครับ

*******************************************************************************

วันนี้ ผมมาให้ข้อมูล เกี่ยวกับ psp 2000-3000ว่ามันแตกต่างกันยังไงทุกคนจะได้เข้าใจ ^^

คำขอบคุณ คือกำลัง

Credit

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ทีมข่าว YumMaMa
    กล่าวขอบคุณ
    1,332
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,142
    Blog Entries
    5
    ขอ ดันคับๆๆๆๆ

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Biomedical Engineering
    กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 135
    ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆที่นำมาแบ่งปันนะครับ ^^ นอกจากข่าว IT แล้วยังมีข่าวคอนโซลด้วย

นับถือเลยครับ
    - รณรงค์งดให้ความช่วยเหลือแก่ผู้ที่ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง -
    - กรุณาตั้งกระทู้ให้ถูกหมวด เพื่อความง่ายในการตอบกระทู้ -
    * กรุณาอ่าน มารยาทและวิธีใช้บอร์ด เพื่อประโยชน์ของตัวท่านเอง *

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,325
    ได้รับคำขอบคุณ: 605
    แต่ผมชอบสีจอของเครื่อง 2000 มากกว่านะ ของ 3000 สีมันออกเหลืองๆยังไงไม่รู้ ของ 2000 ดูขาวกว่า

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    366
    ได้รับคำขอบคุณ: 80
    ขอบคุณความรู้ดีๆครับ