ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

(@)~Lime :)
    กล่าวขอบคุณ
    1,248
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,051

Post .:Space Frontier:.เถื่อน vs แื้ท้!!!!!!!!และการต่อสู้เพื่อเอาตัวรอดของผู้พัฒนาเกม~~

.:Space Frontier-Special Scoop:.
    .:เถื่อน vs แื้ท้!!!!!!!!และการต่อสู้เพื่อเอาตัวรอดของผู้พัฒนาเกม~~:.

เพราะอะไรการตลาดของวงการเกมถึงเปลี่ยนไปเช่นนี้
    .....????
    (บทความอาจจะยาวซักหน่อย ถ้าผิดผลาดประการใดขออภัย~ กระทู้นี้ต้องการนำเสนอมุมมองต่างๆ ก็แค่นั้น)

ผู้พัฒนาเกม และ ตัวแทนจำหน่าย!!!

ก่อนอื่นเรามาทำความรู้จักกับผู้พัฒนาเกม (Developer / Studio) และตัวแทนจำหน่าย (Publisher) กันก่อนนะครับ

- ผู้พัฒนาเกม : เป็นกลุ่มคนกลุ่มหนึ่งที่มีความรู้ด้านคอมพิวเตอร์กราฟิก รวมไปถึงนักเขียบท นักพากย์ ฯลฯ หรือพูดง่ายๆ ก็คือ
    เป็นผู้ที่มีส่วนร่วมในการผลิตเกมนั้นๆ ออกมาให้พวกเราเล่นกัน จะคนมาก คนน้อย ก็แล้วแต่ขนาดขององค์กร (ดูได้จาก Credit หลังจากเล่นเกมจบ)
    หน้าที่หลักของคนกลุ่มนี้คือการสร้างเกมออกมา แต่เกมที่พวกเขาสร้างนั้นก็ต้องผ่านการนำเสนอ และทำสัญญากับบริษัทเครื่องเกมต่างๆ ก่อนด้วย!!!!!!

- ตัวแทนจำหน่าย : เป็นกลุ่มคนที่มีความรู้ด้านการตลาด สามารถกระจายสินค้า และบริการจากผู้พัฒนาถึงมือผู้บริโภค
    ได้อย่างทั่วถึง ตัวแทนจำหน่ายบางแห่งก็มีทีมงานพัฒนาเกมเป็นของตัวเอง หน้าที่หลักของพวกเขาคือการวางแผนการตลาด
    และกระจายสินค้า หรือทำการขายให้ได้ดีที่สุด ซึ่งตัวแทนจำหน่ายรายใหญ่อย่าง Sony หรือ Microsoft
    ก็จะมีเครื่องคอนโซลเป็นของตัวเองด้วย!!!!!!

ผู้พัฒนาเกมบางค่าย ที่่มีผลงานดี มีชื่อเสียง ส่วนใหญ่ก็มักจะถูกซื้อตัวไว้ทำเกมให้กับบริษัทอย่างเช่น Sucker Punch
    ที่ถูกทาง Sony ซื้อตัวเพื่อทำเกม Exclusive สำหรับเครื่อง Playstation เป็นต้น~~

ส่วนบางค่าย ก็ถูกซื้อตัวเหมือนกัน แต่ถ้าไม่ใช่ตัวแทนบริษัทที่มีเครื่องคอนโซล อย่าง Visceral Game
    ที่อยู่ในสังกัดของ EA
    ที่ไม่มีเครื่องคอนโซลเป็นของตัวเอง จึงสามารถทำเกมสำหรับ
    เครื่องคอนโซลต่างๆ รวมไปถึง PC ได้!!!!

และบางค่าย อาจจะอินดี้ไม่มีสังกัดเป็นของตัวเอง อย่างเช่น Crytek ที่มีเกมซีรี่ส์ใหญ่ๆ 2 เกมอย่าง FarCry
    ที่มี Ubisoft
    เป็นตัวแทนจำหน่าย และ Crysis ที่มี EA เป็นตัวแทนจำหน่าย เป็นต้น!!!

เกมเถื่อน ภัยร้ายของผู้พัฒนาเกม

เกมเืถื่อน เป็นคำรวมๆ ที่หมายถึง แผ่นผี และ พวกปล่อยโหลดฟรี ที่ผิดกฏหมาย มีอยู่หลายคนที่ให้ความสนใจกับ
    เกมเถื่อนมากกว่าเกมแท้เพราะมีัราคาถูกกว่า ยิ่งพวกโหลดก็โหลดเล่นกันฟรีๆ ไม่ต้่องจ่ายเงินเลยเสียด้วยซ้ำ ผลที่ตามมาก็คือ
    ยอดจำหน่ายที่ตกต่ำลงเรื่อยๆ นั่นเอง และเมื่อยอดขายตกต่ำลง สินค้าก็ถูกตีกลับมายังตัวแทนจำหน่าย
    และความซวยจะดีดกลับมาหาผู้พัฒนาในที่สุด...!!!!

ผู้พัฒนาซวยยังไง?????

ซวยชั้นที่ 1
    ผลการขายที่ตกต่ำมีผลกระทบต่อเงินรายได้แน่นอนครับ สำหรับผู้พัฒนาบางค่ายที่อยู่ในสังกัดของคัวแทนจำหน่าย
    ก็ยังสามารถหันไปซบอกในอ้อมกอดของตัวแทนจำหน่ายนั้นๆ ได้ เพราะยังไงรายได้ของพวกเขาก็อยู่ที่เงินเดือน
    จากตัวแทนจำหน่าย
    แต่สำหรับค่ายเกมอินดี้ หรือเกมที่ไม่มีสังกัด อาจจะต้องเครียดหน่อย~~

ซวยชั้นที่ 2
    บางที เกมกระแสดี ออกจะถึงขั้นเป็นเ้กมดังด้วยซ้ำ แต่กลับขายไม่ดี มีความเสี่ยงสูงที่จะถูกพิจารณาดรอป
    หากมีการเสนอโปรเจ็กต์ภาคต่อไป เคยสงสัยไหมครับ บางเกมเจ๋งโคตร แต่กลับไม่มีภาคต่อ..????
    (เหตุผลอาจจะมาจากผู้พัฒนาต้องการสร้างภาคเดียวอยู่แล้วก็ได้อย่างเช่น Vanquish ของ สตูดิโอ Platinum Games เป็นต้น)

ซวยชั้นที่ 3
    เมื่อยอดขายไม่กระเตื้อง ขุนให้ตายยังไงก็ไม่ขึ้น สตูดิโอนั้นๆ อาจจะถูกเลิกถอนสัญญาจ้าง หรือพูดง่ายๆ ก็คือ โดนไล่ออกยกก๊วนนั่นเองซึ่งในช่วง 2 ปีที่ผ่านมา
    มีสตูดิโอหลายแห่งปิดตัวไป ซึ่งบางที่พวกเราก็ไม่รู้ บางสตูดิโอตัวแทนจำหน่ายเองก็พยายามช่วย ซึ่งสำหรับข่าวการเจ๊งที่ใหญ่ใหญ่สุดๆ ในวงการเกมเลยก็คือตัวแทนจำหน่ายชื่อดังอย่าง
    THQ และพลพรรคในสังกัดทั้งหลายที่ล้มละลายแบบสุดๆ เพราะเป็นหนี้กว่า 50 ล้านเหรียญ และไม่สามารถรักษาสมดุลย์ทางการเงินได้อีกต่อไป
    จึงเป็นที่มาของเหตุการ "THQ ตัวแตก" เหล่าผู้พัฒนาค่ายต่างๆ ที่อยู่ในสังกัดต่างกระจัดกระจายไปคนละทิศละทาง
    ค่ายที่มีฝีมือหน่อยก็ถูกตัวแทนจำหน่ายอื่นซื้อตัวไป ส่วนระดัีบล่างๆ ก็ตกงานกันเป็นทิวแถว~~

เทคนิคทางการตลาด แสงสว่าง และ ความมืด!!!!

ด้วยสาเหตุต่างๆ ข้างต้นทำให้ตัวแทนจำหน่าย ต้องกอบกู้หาเทคนิคทางการตลาดต่างๆ มากระตุ้นยอดขายของเกมในสังกัดตัวเอง
    ให้บริษัทและค่ายในสังกัดอยู่รอดปลอดภัย แต่ทุกแผนการตลาดที่ออกมา มักจะถูกนำไปใช้ลอกเลียนแบบจนเป็นอารยธรรม
    ไปในแต่ละยุคของการตลาดเกม ซึ่งก็มีทั้งเลียนแบบเพื่อกระตุ้นยอดขาย และเลียนแบบเพื่อหวังกอบโกยกำไร
    ซึ่งถ้าแบ่งเป็นยุคต่างๆ ก็สามารถแบ่งได้ดังนี้ครับ!!!

- ก็เริ่มยุคแรกๆ คือการเพิ่มของสมนาคุณต่างๆ สำหรับผู้ซื้อแผ่นแท้ เช่น พวงกุญแจ หรือสติ๊กเกอร์ เล็กๆ น้อยๆ เพราะยุคนั้น
    ยังไม่มีการซื้อคอนเท้นผ่านระบบดิจิตอลเหมือนทุกวันนี้ตัวแทนจำหน่าย จึงทำของแถมแจกให้พ่อค้าคนกลางในร้านขายเกม
    เอาไปแจกให้กับผู้ซื้อเกมแท้กันอีกที~~

- วันเวลาผ่านไป เมื่อระบบการเพิ่มของแถมเล็กๆ น้อยๆ มีผลมากขึ้น ระบบของแถมเล็กๆ น้อยๆ แบบเดิมหมดไป
    กลายเป็นการเพิ่มของชิ้นใหญ่ลงไปแทนแล้วเพิ่มมูลค่าขึ้นไปอีก เป็นการจำหน่ายแบบ Limited Edition
    เพิ่มความน่าสนใจให้แก่ผู้บริโภค ที่เลือกได้ว่าจะซื้อแบบชุดปกติ หรือ Limited Edition ก็ได้ สำหรับพวกคนที่เล่นเืถื่อน
    จะหมดสิทธิ์ในส่วนนี้ แต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรมาก เพราะคนจะเล่นเถื่อนส่วนใหญ่ไม่ได้สนใจไอเทมเหล่านี้อยู่แล้ว
    อย่างมากก็ได้เงินเพิ่มจากเกมเมอร์ที่ซื้อ Limited ไปนิดๆ หน่อยๆ พอเลี้ยงปากเลี้ยงท้อง!!!!!!

- เมื่อยุคดิจิตอลมาถึง เกมสามารถทำดาวน์โหลดคอนเท้นได้ จึงทำให้ทางผู้พัฒนาเริ่มมีการสร้าง DLC ส่วนเสริมออกมา
    ให้กับเกมเดิมที่เคยออกไปแล้ว มีทั้งการเพิ่มเนื้อเรื่อง เพิ่มฟีเจอร์ใหม่ๆ ระบบใหม่ๆ มาเพิ่มยอดขายเสริมอีกนิดๆ หน่อยๆ แฟนๆ
    ที่ชอบเกมนั้นๆ ก็มีสิทธิ์เลือกว่าสามารถโหลดคอนเท้นไหนได้บ้าง แต่แล้วก็ไม่พ้นเงื้อมมือของเหล่านักเล่นเถื่อน
    เพราะยิ่งเป็นคอนเท้นดิจิตอล ยิ่งดึงมาง่ายไปใหญ่!!!!!

บางทีอาจจะเป็นจุดสุดบนความอดทนแล้ว ของทางผู้พัฒนาและตัวแทนจำหน่ายก็เป็นได้ เนื่องจากการเล่นเถื่อนนั้นมีอย่างแพร่หลาย
    แถมเป็นสังคมซ่อนเร้นบนอินเตอร์เนตที่ไม่สามารถเ้ข้าไปตรวจสอบอะไรได้ สิ่งเดียวที่จะทำให้บริษัทและผู้พัฒนาในสังกัดอยู่รอดได้
    ก็คงจะเหลือแต่ทำคอนเท้นใหม่ๆ หรือทำอะไรก็ตามที่ช่วยสร้างเม็ดเงินเข้าบริษัท ซึ่งในจุดนี้ ก็เป็นไปได้ทั้ง 2 แบบก็คือ
    ทำเพื่อให้ตัวเองอยู่รอด และทำเพื่อให้ตัวเองโกยกำไรได้มากขึ้นจนออกมาเป็นเทคนิคการตลาดแบบต่างๆ
    ที่ผู้บริโภคต่างไม่พอใจ และร้องยี้ใส่ไปตามๆ กัน~~

ถูกโขมยไปใช้ประโยชน์อย่างง่ายดาย!!!!!

Editor : PAPIYONGZ

Source : Barrettez , Online-Station

Design Post : Satisfaction Space

กด THANK เพื่อเป็นกำลังใจ ให้คนทำและทีมงานด้วยน่ะครับ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 133 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    THAILAND , BANGKOK
    กล่าวขอบคุณ
    622
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,083
    กระทู้ โลกแตก 555+
    ส่วนตัวเป็น คนชอบ ซื้อแผ่นแท้นะ เกมส์ใหน ซื้อได้นี้จัดเต็ม แต่บางเกมส์แพงเกินก็ไม่ไหว ยอมรับว่าโหลด -*-

ผมเบื่อเกมส์ สมัยนี้ ตรง DLC เนี่ยแหล่ะ ซื้อแผ่นแท้มา ต้องมาเสียเงินอีกรอบให้ DLC มันน่าจะทำเป็นแบบ โหลดฟรีนะ แล้วเอาเป็น รับบริจาคเงินแทน -*-
    แบบใคร อยากบริจาคเท่าไรก็เชิญ ผมว่า ยอดขาย PC มันล่วงเพราะบางคนชอบเสียเงินแบบ จบเดียว ไม่ต้องมากระปริบกระปรอย ทีหลัง แบบผม :P

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rebellion of angels อ่านกระทู้
    ผมว่ามันจริงหรอก DLC เขาไม่ได้บังคับให้ซื้อหน่อย
    บ่นแต่ก็ซื้อเนี่ยมันดูซึนๆนะครับ 55+
    จะบอกว่าเกมส์ใหนมี DLC ผมโหลดเถื่อนหมดอ่ะ เพราะขี้เกียจมาซื้อ DLC ทีหลัง แต่เกมส์บางเกมส์ผมซื้อ ตัวเกมส์แผ่นแท้มาก่อน
    พอมาเห็นว่า DLC ออกทีหลังก็โหลดเถื่อน + DLC มาเล่น เสียตังค์แค่กะ ตัวเกมส์หลัก -*-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ckdh : 28th February 2013 เมื่อ 00:05

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

I have 2 Words for Ya....
    Thailand : Pichit
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 359
    ผมยอมรับเลยว่าผมโหลดของเถื่อนเพราะไม่มีเงินซื้อ แต่ถ้าหางานทำได้หาตังได้ด้วยตัวเองก็อยากจะซื้อคอนโซลซักเครื่องและก็เกมแผ่นแท้ไว้เล่น
    I have 2 Words for Ya....Suck IT !!!!!!!!!!

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

One Kill One Shot
    กล่าวขอบคุณ
    978
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,003
    Blog Entries
    1
    ผมก็เล่นเเผ่นเเท้
    i7-3770K:ASRock Z77 pro4:HD 7770 VAPOR-X:Corsair 16 GB1600:XFX 750W

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    ถ้าอยากให้คนเล่นเยอะก็ขายราคาถูกๆสิ คนจะได้อยากซื้อมากขึ้น

ทีมข่าว YumMaMa
    กล่าวขอบคุณ
    1,332
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,142
    Blog Entries
    5
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ babymaster อ่านกระทู้
    ถ้าอยากให้คนเล่นเยอะก็ขายราคาถูกๆสิ คนจะได้อยากซื้อมากขึ้น
    ถูกต้อง อย่างแรง

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332
    คงมาจากผลกระทบ เรื่องเมื่อไม่กี่วันก่อนซินะ ถึงได้มีบทความนี้ขึ้นมา!

เป็นไหมเก็บตังค์ซื้อแท้ แต่ความอดทนไม่ถึงต้องซื้อ เสื้อหรือไม่ก็รองเท้าก่อนตลอดแล้วก็หมดเงินเก็บ...

โชคดีที่ น้า ซื้อ ps 3 มาให้เล่น มี ps 3 ให้เล่น พยายามเก็บ ps 3 มีอยู่ 2เกมส์เอง COD Black ops กับ Naruto storm 2 เดียวว่าจะซื้อ storm 3 แหะ เก็บเงินมาทั้งเทมอ ได้สอยมั่งละว๊า หึๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guardian : 27th February 2013 เมื่อ 22:51

กล่าวขอบคุณ
    545
    ได้รับคำขอบคุณ: 565
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ckdh อ่านกระทู้
    กระทู้ โลกแตก 555+
    ส่วนตัวเป็น คนชอบ ซื้อแผ่นแท้นะ เกมส์ใหน ซื้อได้นี้จัดเต็ม แต่บางเกมส์แพงเกินก็ไม่ไหว ยอมรับว่าโหลด -*-

ผมเบื่อเกมส์ สมัยนี้ ตรง DLC เนี่ยแหล่ะ ซื้อแผ่นแท้มา ต้องมาเสียเงินอีกรอบให้ DLC มันน่าจะทำเป็นแบบ โหลดฟรีนะ แล้วเอาเป็น รับบริจาคเงินแทน -*-
    แบบใคร อยากบริจาคเท่าไรก็เชิญ ผมว่า ยอดขาย PC มันล่วงเพราะบางคนชอบเสียเงินแบบ จบเดียว ไม่ต้องมากระปริบกระปรอย ทีหลัง แบบผม :P
    ผมว่ามันจริงหรอก DLC เขาไม่ได้บังคับให้ซื้อหน่อย

บ่นแต่ก็ซื้อเนี่ยมันดูซึนๆนะครับ 55+

Forward Thinking
    กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 590
    หลังๆ หันไปลงคอนโซลหมด PC จะรู้สึกนะ ..

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704
    เล่นแท้เห๊อะครับ

ป.ล. ตอนนี้ผมก็เถื่อนอยู่น่ะ แต่สักวันผมก็จะแท้แล้ววว รอเเค่เวลาเท่านั้นเอง หึหึ

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    847
    ได้รับคำขอบคุณ: 490
    สำหรับผมโหลดก่อนแล้วค่อยซื้อ เหมือนตัดสินใจอ่ะถ้าดีตูลงทุน ถ้าคอมรับไม่ได้ก็อย่าพึ่งเอาติดบอร์ดไว้ก่อน

{ THE HELL}{IS GOING}{ON}
    กล่าวขอบคุณ
    2,204
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,095
    สำหรับผมจะลองโหลด เถื่อนมาเล่นก่อนครับว่าหนุกไหม แล้วค่อยจัดแท้มาเล่นครับ แล้วอีกอย่างเครื่องคอมผมก็ไม่ได้ดีเลิศประเสริฐศรี อะไรนัก บางเกมส์จึงจำเป็นต้องลองโหลด มาเล่นดูก่อน ว่ามันเล่น เครื่องเราแล้วปรับกลางแล้วกระตุกไหมไม่ต้องถึงกับสุด ก็พอใจแล้วครับ อย่าบอกนะว่าทำไมไม่อ่านสเปกก่อนซื้อ อ่านแล้วแต่บางที่เขาเขียนไว้สะสูงแต่พอเอามาจริงเล่นลื่นปรื้ดก็มีครับ
    MSI GT60 NVIDIA GTX870M INTEL CORE I7-4810MQ CPU 2.8 GHz RAM 12 GB

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 228
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ babymaster อ่านกระทู้
    อย่าว่าแต่ถูกเลยเกมส์kf ช่วงถูกแล้วผมก็บอกเพื่อนไปซื้อมันบอกไม่เอาแพงเอาไปเติม hon ดีกวาซะงั้น-*-

กล่าวขอบคุณ
    108
    ได้รับคำขอบคุณ: 144
    แพงเพราะไม่ซื้อแท้ไงล่ะครับ
    Loading...

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

โลกนี้กำลังป่วย
    กล่าวขอบคุณ
    264
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,357
    ในอนาคตข้างหน้า คิดว่าอีกไม่กี่ปี
    เราอาจได้เห็น กลยุทธ์ใหม่ คือจ่ายค่าสมาชิกรายเดือน หรือรายปี แก่ค่ายเกม/ตัวแทนจำหน่าย แล้วจะสามารถดาวโหลดเกมฟรีเหมือนบุฟเฟ่ได้

ทีนี้แผ่นเถื่อน/โหลดเถื่อน ก็จะหมดสิ้นไป เพราะทุกคนจะเล่นแท้กันหมด
    แต่นั่นต้องหมายถึงว่า ในยุคนั้นเน็ตทุกคนแรงพอที่จะโหลดเกมขนาด20-30gb ได้ในเวลาไม่นานนะ

ปล.sony กำลังคิดและพัฒนากลยุทธ์นี้อยู่ คือ free to play และจ่ายเฉพาะที่เกมที่อยากเก็บเท่านั้น
    ซึ่งจะมาใช้กับ ps4 ก่อน ซึ่งผมว่าก็เป็นไอเดียที่ดีนะ

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

อย่าตามน้ำในทางที่ผิด
    (เฉพาะผู้ได้รับอนุญาต)
    กล่าวขอบคุณ
    1,985
    ได้รับคำขอบคุณ: 981
    ทำไงได้ คนส่วนใหญ่ในประเทศเราเห็นว่าการใช้ของเถื่อนเป็นเรื่องธรรมดาไปแล้ว
    ลูกผู้ชาย ฆ่าได้ฝังให้ด้วย

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

BF4 > "Cpt-IIIusioN_TH"
    กล่าวขอบคุณ
    1,502
    ได้รับคำขอบคุณ: 222
    ช่วงมีตังค์ก็ซื้อ มันรู้สึกดีนะ แต่ตอน ออกมาที 2-3 เกมส์ นี่จ่ายไม่ไหว โหลดเรียบ

กล่าวขอบคุณ
    319
    ได้รับคำขอบคุณ: 429
    สนับสนุนของแท้เถอะครับเผื่ออนาคตอีกหน่อยอาจจะไม่มีเกมส์ให้เล่นบน PC หนีไปลง console ก็เป็นได้

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 199
    เราก็ไม่ค่อยรู้นะว่าราคามันแพงจริงไหม แต่เราคิดว่าในการทำเกมออกมาซักกับมันต้องใช้ต้นทุนอะไรหลายๆอย่างเลย ซึ่งแต่ละอย่างเราว่ามันราคาไม่ใช่ถูกด้วย
    พอเกมออกมามันเลยราคาสูง แล้วถ้าให้เกมราคาถูกละก็คนทำเกมอาจจะได้เงินไม่พอกับที่สร้างไปแน่ๆ
    ส่วนตัวก็ไม่เข้าใจนะ ว่าทำไม่คนส่วนมากไม่ชอบซื้อของแท้เล่น คนส่วนมากที่บอกว่าเล่นของเถื่อนสบายกว่าไม่ได้โง่ เหมือนพวกที่ซื้อแท้ (อันนี้เห็นมาจากหลายๆที่เลย)
    คนเล่นเถื่อนส่วนมากด้วยนะเราว่า space เครื่อง PC นะสูงมากๆแน่ ราคาบางคนสูงเกือบแสนแน่ๆ แต่เอามาเล่นเกม เหอะๆ มีเงินอับ space แต่ไม่มีเงินซื้อ อันนี้ฮ่าเอามากๆเลย (เคยอ่านเจอมานะครับ)

เราว่าแล้วแต่ความสะดวกละครับ คนมีเงินก็ซื้อเล่นไป ไม่มีก็เล่นเถื่อนไป ทางใครทางมัน

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,374
    ได้รับคำขอบคุณ: 235
    ผม โหลดมาลอง ถูกใจก็ซื้อ เเพงไปรอลด เเต่ถ้าเกมส์ที่ชอบอยู่เเล้ว ออกมาก็ซื้อเลย เเม้ว่าจะต้องกินมาม่าหลายวัน

Gekkoukan Student Council
    กล่าวขอบคุณ
    1,570
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,656
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sin1410 อ่านกระทู้
    สำหรับผมโหลดก่อนแล้วค่อยซื้อ เหมือนตัดสินใจอ่ะถ้าดีตูลงทุน ถ้าคอมรับไม่ได้ก็อย่าพึ่งเอาติดบอร์ดไว้ก่อน
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sudteerukpla อ่านกระทู้
    สำหรับผมจะลองโหลด เถื่อนมาเล่นก่อนครับว่าหนุกไหม แล้วค่อยจัดแท้มาเล่นครับ แล้วอีกอย่างเครื่องคอมผมก็ไม่ได้ดีเลิศประเสริฐศรี อะไรนัก บางเกมส์จึงจำเป็นต้องลองโหลด มาเล่นดูก่อน ว่ามันเล่น เครื่องเราแล้วปรับกลางแล้วกระตุกไหมไม่ต้องถึงกับสุด ก็พอใจแล้วครับ อย่าบอกนะว่าทำไมไม่อ่านสเปกก่อนซื้อ อ่านแล้วแต่บางที่เขาเขียนไว้สะสูงแต่พอเอามาจริงเล่นลื่นปรื้ดก็มีครับ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Aries_Palmme อ่านกระทู้
    ผม โหลดมาลอง ถูกใจก็ซื้อ เเพงไปรอลด เเต่ถ้าเกมส์ที่ชอบอยู่เเล้ว ออกมาก็ซื้อเลย เเม้ว่าจะต้องกินมาม่าหลายวัน
    เอ่อแล้วผู้ผลิตเกมเค้าจะสร้างDemoมาทำไม

ถ้าเกมที่ไม่มีDemoก็ว่าไป

32. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

We! Love Jokergameth
    กล่าวขอบคุณ
    362
    ได้รับคำขอบคุณ: 179
    เชื่อเถอะอย่างตอนที่เกมส์ดังลดเหลือ 299 ยอดขายเพิ่มขึ้นเยอะเลยหล่ะ ผมอยากจะให้ช่วงราคาอยู่ซัก 699-899 เป็นราคาที่ดีมาก
    ผมคนนึงละพอเห็นเกมส์ที่ราคา 1200-1400 ก็ไม่อยากซื้อละ รอลดดีกว่า
    Intel i5-3570K // ASUS P8Z77-M // Gigabyte R9-280X WindForce OC // Kingston 8GB (4x2) // XFX Pro 650W Core Edition // Cooler Master Hyper 212 EVO

ชอบส่องไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1,090
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,919
    พูดถึงของแท้ขอบ่นนิดนึง

BF3 หมดช่วงโปรโมชั่นแล้ว เซ็งเบย

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    ผมเล่นพวกคอลโซลผมคิดแบบเนี้ย
    "มันเหมือนกับวนๆเป็นลูป เช่น ผมซื้อเกมส์ ราคา 1200 ผมเล่นเคลียร์แล้ว ผมก็ขายมือ 2 ราคา 900 งี้ เท่ากับว่า เกมส์นี้ผมเล่นราคาแค่ 300 เอง (นี่จึงเป็นต้นเหตุของ ปัญหาแผ่นมือ 2 ... 555+)
    ส่วนเกมส์ไหนที่ชอบจริงๆ ก็เก็บดองไว้น่ะ พวก MonHun ไรงี้ ดองยาว"
    ปล. เฉพาะแผ่นน่ะ...... ส่วน Digital download ส่วนใหญ่เขาจะขายยก ID กัน

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 142
    ถ้าไม่มีตังก็รอ ลดราคาก็ได้ครับ อย่าผมเอง สอย BF3 ไปตอน Half year sale ไป แค่ 500 ว่าๆเอง ยี่ิงไม่กี่วันที่ผ่านมาลดราคากระจาย ผมสอยDLC มาในราคา 700 กว่าๆเอง
    ถ้าอยากได้เกมแท้ราคาถูกๆก็ดูช่วงเวลาเอาครับ บางเกมลดถึง 70 เปอเซ้นเลยนะครับ