ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

£†_PerSeuS_†£
    กล่าวขอบคุณ
    4,207
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,455

Frank Abagnale Jr. เรื่องจริงของนักต้มตุ๋น

เมื่อคืนผมได้บังเอิญเปิดไปเจอภาพยนต์เรื่องหนึ่ง ซึ่งสร้างมจากชีวิตจริงของนักต้มตุ๋นคนหนึ่ง แฟรงค์ อาแบคเนล ผมจึงได้หาประวัติของเขามาให้ทุกท่านได้อ่านกันครับ เห็นว่าน่าสนใจดี เผื่อมีใครคิดจะทำตามมั่ง

เขาเป็นได้ทุกอย่างที่เขาอยากจะเป็น ....

- เป็นนักบินผู้ช่วยของสายการบินแพนแอม และเดินทางไปทั่วโลกโดยไม่เสียเงินสักแดง
    - หาใบประกอบวิชาชีพให้ตัวเองและเข้ารับหน้าที่ดูแลแผนกกุมารเวชทั้งแผนกของศูนย์การแพทย์ใกล้เมืองแอตแลนต้า ทั้งๆ ที่ไม่เคยเรียนแพทย์
    - ปลอมเป็นทนายมีใบอนุญาตว่าความจนได้รับการว่าจ้างจากสำนักงานอัยการของรัฐทางใต้รัฐหนึ่งของสหรัฐ อีก 4 เดือนต่อมาเขาผ่านการสอบเป็นเนติบัณทิตแห่งรัฐของรัฐดังกล่าวได้สำเร็จ โดยไม่เคยเรียนกฎหมายด้วยซ้ำไป
    - เคยปลอมเป็นอาจารย์พาร์ตไทม์ สอนวิชาสังคมวิทยาที่วิทยาลัยเล็กๆ แห่งหนึ่งในรัฐยูทาห์ ทั้งๆ ที่ไม่เคยมีความรู้เกี่ยวกับวิชาที่ว่านี้มาก่อนเลยในชีวิต สุดท้ายนักเรียนกว่า 50 คนยื่นคำร้องถึงคณบดีบอกว่าอยากให้วิทยาลัยว่าจ้างเขามาเป็นอาจารย์ประจำเต็มเวลา!
    - คุณเดินเข้าไปในธนาคาร เขียนเช็คปลอมเอาเงินล้านเข้ากระเป๋าตัวเองได้หรือเปล่า? แฟรงก์ อบาเนล ทำได้ และได้เงิน 2,500,000 ดอลลาร์ ของคนอื่นมาเข้ากระเป๋าตัวเองก่อนถึงวันเกิดครบรอบ 21 ปี!!
    - อดีตหัวหน้าสำนักงานตำรวจเมืองฮิวสตัน รัฐเท็กซัส ยอมรับว่า ถ้าแฟรงก์ อบาเนล อยากจะปลอมแปลง ทุกคนต้องหลงเชื่อ สะท้อนให้เห็นถึงฝีมือระดับปรมาจารย์ที่คนในวงการที่เกี่ยวข้องยอมยกให้เขา

ประวัติและความสามารถของเขา เคยถูกนำไปสร้างเป็นภาพยนต์ที่คอหนังรู้จักกันดี คือ "Catch Me if You Can" จับให้ได้ ถ้านายแน่จริง !!!

-----------------------------------------------------------------------------------

แฟรงค์ วิลเลี่ยม อแบกเนล จูเนียร์ เกิดที่นิวยอร์คเมื่อวันที่ 27 เมษายน 1948 เมื่ออายุ 16 พ่อแม่ของเขาหย่าจากกัน แฟรงค์จึงหนีออกจากบ้าน และนี่ก็คือก้าวแรกของชีวิตนักต้มตุ๋นของเขา
    ในมือแฟรงค์มีเพียงเงิน 200 ดอลล่าร์ที่ได้จากพ่อ เขาเซ็นเช็คไม่อั้นจนเช็คเด้งไปหลายครั้ง ทำให้ตำรวจหันมาจับตามองและแฟรงค์ก็ไม่สามารถอยู่ในนิวยอร์คได้ต่อไป เพื่อก้าวข้ามคลื่นชีวิตลูกแรกนี้ แฟรงค์เล็งเป้าไปยังอาชีพนักบิน เขามีความคิดว่าถ้าเป็นนักบินก็จะสามารถบินไปทั่วโลกได้โดยไม่มีใครสงสัย
    แฟรงค์เริ่มแผนด้วยการโทรไปยังแพนแอมซึ่งเป็นสายการบินอเมริกาที่ใหญ่ที่สุด เขาหลอกว่าตัวเองเป็นนักบินของบริษัทและเครื่องแบบนักบินของเขาหายไปกับแผนกซักรีดของโรงแรมเสียแล้ว แผนนี้ได้ผล บริษัทแพนแอมติดต่อไปยังผู้รับผิดชอบเรื่องเครื่องแบบ และเมื่อแฟรงค์ไปแสดงตัว เขาก็ได้เครื่องแบบที่มีขนาดพอดีตัวมาโดยไม่ต้องเสียเงินแม้แต่แดงเดียว

แฟรงค์อายุ 16 ถ่ายคู่กับแอร์ฮอสเตสสาว

แต่เรื่องก็ไม่ได้ราบรื่นไปทั้งหมด เครื่องแบบและหมวกที่ได้มานั้นไม่มีเข็มเครื่องหมายของแพนแอมอยู่ เมื่อสอบถามดูก็ได้เรื่องว่าเข็มดังกล่าวมีขายอยู่ในสหกรณ์ของแพนแอม และการจะซื้อของที่สหกรณ์ดังกล่าวก็จำเป็นต้องมีบัตรประจำตัวของบริษัท แฟรงค์แก้ปัญหานี้ด้วยการอ้างตัวว่าเป็นตัวแทนจากบริษัทการบินต่างประเทศและติดต่อไปยังโรงพิมพ์ซึ่งจัดพิมพ์สิ่งพิมพ์ต่างๆให้แพนแอม เขาได้ตัวอย่างบัตรประจำตัวมาอย่างง่ายดาย จากนั้นก็ใช้สติกเกอร์ของโมเดลเครื่องบินแปะแทนเครื่องหมายบริษัท และพิมพ์รายละเอียดอื่นๆด้วยเครื่องพิมพ์ดีด

สังคมของนักบินมีความเป็นปึกแผ่นต่อพวกเดียวกันไม่ว่าจะอยู่บริษัทไหน ทำให้แฟรงค์สามารถแทรกตัวไปเป็นส่วนหนึ่งกลุ่มนักบินได้อย่างง่ายดาย แม้ว่าบ่อยครั้งที่เขามีการปล่อยไก่ในบทสนทนาบ้าง แต่อาศัยในความช่างสังเกตุและอยากรู้อยากเห็น แฟรงค์ค่อยๆสั่งสมความรู้ของนักบินมาทีละเล็กละน้อยด้วยวิธีต่างๆนานา ในไม่ช้า แฟรงค์ก็เรียนรู้ว่าผู้ช่วยนักบินหน้าใหม่จะไม่ถูกจับตาสงสัย และประกอบกับว่า สายการบินต่างๆมีการตกลงกันให้สามารถส่งตัวนักบินผ่านเครื่องบินของสายการบินอื่นในฐานะผู้ช่วยนักบินโดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใดๆ แฟรงค์จึงใช้สิทธิ์พิเศษนี้ขึ้นเครื่องบินฟรี นอกจากนี้ สิทธิ์พิเศษอีกอย่างที่แฟรงค์นำมาใช้คือเรื่องเช็ค แม้ว่าแฟรงค์จะไม่สามารถเบิกเช็คได้ในนิวยอร์คแล้ว แต่เคานเตอร์ของสายการบินก็พร้อมจะรับเบิกเช็คของนักบินได้เสมอ ยังมีโรงแรมตามที่ต่างๆ มักจะรับเช็คมาอย่างง่ายดายเพียงเมื่อแฟรงค์ปรากฏตัวในเครื่องแบบนักบิน

แฟรงค์อายุ 18 ปี

แฟรงค์ปลอมเช็คเงินเดือนของแพนแอมขึ้นโดยใช้สติ๊กเกอร์ที่ได้จากโมเดลเครื่องบินเช่นกัน ยิ่งทำ วิธีของเขาก็เพิ่มความซับซ้อนพิถีพิถันขึ้นเรื่อยๆ เนื่องจากในช่วงปี 1960 นั้น ธนาคารยังไม่มีระบบออนไลน์ เมื่อเขาใช้เช็คในชิคาโก้โดยที่มีบัญชีอยู่ที่ลอสแองเจลิส กว่าเช็คจะถูกตีกลับมาก็ยังมีเวลาเหลืออยู่มากพอให้เขาหายเข้ากลีบเมฆไป แฟรงค์ใช้วิธีนี้ในแต่ละที่ไม่ซ้ำกันและไม่เคยถูกจับได้แม้แต่ครั้งเดียว

ในไม่ช้า จำนวนอันมหาศาลของเช็คปลอมก็ทำให้ FBI เริ่มเคลื่อนไหว โจเซฟ เชียซึ่งเป็นผู้รับผิดชอบคดีกล่าวว่ากองสืบสวนในตอนนั้นถึงกับมืดแปดด้านกับคนร้ายที่ไม่เป็นรูปร่างราวกับเงาในน้ำ ด้านแฟรงค์ เมื่อเขาทราบข่าว FBI จากเพื่อนนักบินก็ตัดสินใจว่าถึงเวลารามือและหอบเงินก้อนใหญ่หนีไปยังรีสอร์ทในรัฐจอร์เจีย เขาเช่าห้องโดยอ้างว่าตัวเองเป็นหมอรักษาเด็ก คำโกหกโดยไม่คิดนี้เองที่นำคลื่นลูกใหม่มาสู่ชีวิตเขา

โจเซฟ เชีย หลังจากเกษียณแล้ว

ไม่กี่วันให้หลัง นายแพทย์ของโรงพยาบาลประจำเมืองมาหาเขาและอธิบายว่ากุมารแพทย์ของโรงพยาบาลเพิ่งจะลาออกไป และกฏหมายก็บังคับให้ทุกโรงพยาบาลต้องมีกุมารแพทย์ประจำอยู่อย่างน้อยหนึ่งคน ทางโรงพยาบาลจึงอยากจะขอร้องให้แฟรงค์มารับหน้าที่แทน แฟรงค์พยายามปฏิเสธโดยอ้างว่าเขามาที่นี่เพื่อพักร้อน แต่ก็ถูกเกลี้ยกล่อมโดยขอร้องให้เข้าประจำโรงพยาบาลสักหนึ่งอาทิตย์ก็ยังดี ผลสุดท้าย แฟรงค์ก็จำใจปลอมใบอนุญาติแพทย์และเข้าประจำในโรงพยาบาลในที่สุด แน่นอนว่าเนื่องจากเจ้าตัวไม่มีความรู้เกี่ยวกับแพทย์ใดๆเลย จึงไม่สามารถรักษาโรคได้จริง แฟรงค์อาศัยเวลาเข้าเวรดึกอ่านหนังสือแพทย์อย่างเอาเป็นเอาตาย ซึ่งก็ทำให้ทุกคนมองว่าเขาเป็นคนขยันหาความรู้ส่วนตัว และแม้ว่าแฟรงค์จะโยนงานตรวจคนไข้ให้หมอคนอื่น ทุกคนก็เห็นเพียงว่าเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับหมอหนุ่ม เรียกได้ว่าดวงช่วยไว้จริงๆ จะอย่างไรก็ดี หลังจากอยู่ในโรงพยาบาลได้ปีหนึ่ง แฟรงค์ก็รู้สึกว่ามันมาถึงสุดขอบเขตแล้ว เขาจึงหายตัวไปจากโรงพยาบาล แล้วไปหาไดแอนซึ่งเป็นหนึ่งในคนรักของเขาซึ่งอยู่ที่หลุยเซียน่า

แฟรงค์ใช้ชื่อปลอมว่าโรเบิร์ต และโกหกไดแอนว่าเขาอยากจะเลิกจากงานแพทย์มาเป็นทนาย แล้วเหยาะอีกหน่อยว่าตนเคยเรียนอยู่ในคณะกฏหมายของมหาวิทยาลัยฮาร์เวิร์ดก่อนจะมาเป็นนักบิน และมีปริญญาโทในด้านกฏหมายอยู่ด้วย ไดแอนเชื่อเขาโดยไม่สงสัยแม้แต่น้อย และแนะนำให้แฟรงค์รู้จักกับเจย์สัน วิลคอกซ์ซึ่งเป็นทนายประจำรัฐ เจย์สันกำลังหาทนายมาประจำสำนักงานเพิ่ม และยินดีต้อนรับแฟรงค์ (โรเบิร์ต) ขอเพียงเขามีใบอนุญาติทนาย ทั้งยังกล่าวว่าถ้าเป็นนักเรียนฮาร์เวิร์ดต้องสอบได้แน่นอน แฟรงค์จึงเกิดความจำเป็นต้องสอบใบอนุญาติเข้าจนได้ โชคช่วยที่การสอบที่ว่านี้ ขอเพียงมีปริญญาบัตรด้านกฏหมาย ไม่ว่าใครก็สามารถเข้าสอบได้ทั้งนั้น แฟรงค์จึงติดต่อขอใบสมัครจากมหาวิทยาลัยฮาร์เวิร์ดและอาศัยเอกสารนั้นทำปริญญาบัตรปลอมขึ้นมาทันที หลังจากการเรียนด้วยตัวเองเป็นเวลา 2 เดือนเต็มๆ แฟรงค์ก็สอบผ่านและเข้าทำงานเป็นทนายอยู่ถึง 1 ปี จนเมื่อเพื่อนร่วมงานซึ่งจบจากฮาร์เวิร์ด(จริงๆ)เกิดความกังขาในตัวเขา แฟรงค์จึงจำต้องจากหลุยเซียน่าไปอีกครั้ง

เขาปลอมตัวเป็นอาจารย์วิชาสังคมศาสตร์ในมหาวิทยาลัยในรัฐยูท่าห์อยู่พักหนึ่ง แต่เนื่องจากเงินเดือนอาจารย์ไม่พอใช้จึงกลับมาทำอาชีพนักบินกำมะลออีกครั้งเมื่อ FBI พบว่านักต้มตุ๋นที่หายไปนานคนนี้กลับมา ก็ได้ทำการแจ้งไปยังสายการบินต่างๆในทันที

ปี 1969 แอร์โฮสเตสสายการบินแอร์ฟรานซ์จำหน้าเขาได้จากหมายประกาศจับ ตำรวจฝรั่งเศสจึงรวบตัวเขาไว้ได้ 26 ประเทศที่เขาโปรยเช็คเสียไว้ต่างก็ต้องการให้ส่งตัวแฟรงค์มาขึ้นศาล แฟรงค์ใช้เวลา 6 เดือนอยู่ใน Perpignan's House of Arrest และเกือบจะตายอยู่ที่นั่น หลังจากนั้นเขาถูกส่งไปสวีเดนและถูกจำคุก 1 ปี ภายหลังศาลส่งตัวเขากลับอเมริกาตามพาสปอร์ตซึ่งเขาถูกลงโทษจำคุกเป็นเวลา 12 ปี

ปี 1974 รัฐบาลปล่อยตัวเขาออกมาโดยมีเงื่อนไขว่าเขาต้องให้คำปรึกษาช่วยเหลือแก่องค์กรตางๆเรื่องเช็คปลอมและอื่นๆโดนไม่มีค่าจ้าง แฟรงค์ลองทำงานหลายอย่างแต่ไม่มีงานไหนที่เขาชอบ เขาจึงไปยังธนาคาร เล่าถึงกลโกงที่เขาทำไว้และเสนอตัวเป็นที่ปรึกษาในการปกป้องความเสียหายที่เกิดขึ้นจากกลโกงต่างๆ ธนาคารให้ความสนใจ และนี่ก็เป้นจุดเริ่มต้นชีวิตใหม่ของแฟรงค์ในฐานะ Consultant

ปัจจุบัน แฟรงค์เปิดสำนักงาน Abagnale & Associates ให้คำปรึกษาในด้านความปลอดภัยเกี่ยวกับเช็ค และเป็นมหาเศรษฐีร้อยล้านเหมือนอย่างเขาเคยฝันไว้

------------------------------------------------------------------------------------------------

ขอบคุณข้อมูล - http://ohx3.exteen.com/20061220/frank-abagnale-jr
    - http://www.sharesclub.net/forum.php?...hread&tid=2684
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Michiri : 17th March 2013 เมื่อ 10:23

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 23 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Biggysharkboy
    กล่าวขอบคุณ
    659
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,074
    พึ่งดูผ่านทางthaipbs เมื่อคืนนี้เอง @_@

เป็นหนังที่ดีมากครับ

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,274
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SCP อ่านกระทู้
    พึ่งดูผ่านทางthaipbs เมื่อคืนนี้เอง @_@

เป็นหนังที่ดีมากครับ
    ใช้ครับ ผมก็ดูมา หนังทางไทยพีบีเอส เขาหาหนังที่ดูแล้วให้ข้อคิดอะ ดีกว่า Bigcinema อีก แถม thaibps ก็โฆษณา แค่ 2ครั้งเอง แปปเดียวเอง

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ลองดูโปรไฟล์ผมสิแล้วจะรู้
    กล่าวขอบคุณ
    1,542
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,268
    ผมก็ดูครับเมื่อวาน ช่อง thaipbs. ขอบอกว่าเปนหนังที่ดีมากๆครับผมชอบเขาครับ เปนไอดอลเพิ่มมาคนหนึ่งของผมแล้วละครับ คิดดูจากโจรได้เปน FBI ไปๆมาๆ เช็คธนาคารเกือบทั่วโลคเลยใช้เช็คที่แฟรงทำ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    บ้านของเสียงหัวใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,166
    ได้รับคำขอบคุณ: 171
    เมื่อคืนผมก็ดู หนังเขาทำดีมากเลยผมว่ากำลังจะหามาดูอีก หนังดีเพื่อนๆลองไปหาดูกันนะครับ

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

IT Hardware
    กล่าวขอบคุณ
    5,163
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,101
    ดู ThaiPBS เมื่อคืนเหมือนกัน สุดยอดมาก
    ไส่ลายเซ็นไม่ได้

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ไม่ค่อยว่าง...
    กล่าวขอบคุณ
    1,499
    ได้รับคำขอบคุณ: 626
    Blog Entries
    1
    เคยดูมาครับสนุกมากครับแต่ก็นานแ้ล้วเหมือนแผ่นหายไปไหนแล้วก็ไม่รู้

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

โลกนี้กำลังป่วย
    กล่าวขอบคุณ
    264
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,357
    อัจฉริยะแห่งการปลอมแปลงจริงๆ

แต่ทุกวันนี้คงเอาวิธีแบบนั้นมาใช้โกงไม่ได้แล้วล่ะ มันคงละยุคกันแล้ว

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

การโหลดคือ จิตวิญญาน
    กล่าวขอบคุณ
    441
    ได้รับคำขอบคุณ: 415
    พี่แกโหด จริงๆ
    thailandstar.tskk.in

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

$treetWear
    กล่าวขอบคุณ
    311
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    โครตเทพจริงๆ
    I don't give a fuck because i'm rudeboy B)

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.:: LIFE ::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,876
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,525
    ใครมีลิงค์โหลดเรื่องนีเแบบ 720p หลังไมค์ทีนะครับ ^^

ไม่เอาไฟล์คอนโดนะงับ โหลดยากส์

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

֍ ۞ ֍ ۞ ֍ ۞
    กล่าวขอบคุณ
    1,285
    ได้รับคำขอบคุณ: 390
    พูดถึงเมื่อคืน Bigcenema ฉายชั่วฟ้าดินสลาย (เซนเซอร์กะตัดฉากอีกต่างหากเซงงง )

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    538
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    - คุณเดินเข้าไปในธนาคาร เขียนเช็คปลอมเอาเงินล้านเข้ากระเป๋าตัวเองได้หรือเปล่า? แฟรงก์ อบาเนล ทำได้ และได้เงิน 2,500,000 ดอลลาร์ ของคนอื่นมาเข้ากระเป๋าตัวเองก่อนถึงวันเกิดครบรอบ 21 ปี!!

อยากจะเรียนวิชากับเขาจริงๆ
    Alienware 17 R2 i7-4720HQ CPU @ 2.60GHz RAM 16 GB Nvidia GeForce GTX 970M

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    ผมมีลิงค์ดูเรื่องนี้อยู่ เดะจะลองดูครับผม

กล่าวขอบคุณ
    1,127
    ได้รับคำขอบคุณ: 120
    ผมอ่านเเล้วเจ๋งกว่าในหนังเยอะ ลายละเอียดมากกว่า เเนะนำให้ลองอ่าน