ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Reloading...
    กล่าวขอบคุณ
    1,623
    ได้รับคำขอบคุณ: 411
    Blog Entries
    1

Smile เอ่อ ไม่ทราบว่ามีเฉลยข้อสอบเข้าสอวน.คอมพิวเตอร์ ปี 2550 มั้ยครับ?

ตามหัวข้อเลยครับ ใครมีขอหน่อยครับ(ขอแบบละเอียดด้วยยิ่งดีนะครับ)

แล้วก็พอมีใครทราบวิธีหา "ความน่าจะเป็นในการโยนเหรียญที่มีการถ่วงน้ำหนักเปล่าครับ" (ผมเพิ่งเรียนม.ต้น เลยไม่รู้เรื่องเลย หรือผมไม่ฟังครูหว่า = =)

แล้วขอถามอีกข้อนะครับ

หากต้องการน้ำ 3 ลิตร แต่มีถังตวงขนาด 4 ลิตร และ 9 ลิตร จะต้องใช้การกรอกน้ำ(ลงในถังตวงใดก็ตาม) อย่างน้อยที่สุดกี่ครั้ง

1. 3 ครั้ง
    2. 4 ครั้ง
    3. 6 ครั้ง
    4. 8 ครั้ง

ไม่ทราบว่าตอบข้อไหนแล้วมีแนวคิดยังไงเหรอครับ ช่วยตอบผมหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    501
    ได้รับคำขอบคุณ: 187
    หากต้องการน้ำ 3 ลิตร แต่มีถังตวงขนาด 4 ลิตร และ 9 ลิตร จะต้องใช้การกรอกน้ำ(ลงในถังตวงใดก็ตาม) อย่างน้อยที่สุดกี่ครั้ง

1. 3 ครั้ง
    2. 4 ครั้ง
    3. 6 ครั้ง
    4. 8 ครั้ง

แนวคิดผมไม่มีฮะ คิดเอาโดยใช้หลักการ ทางการเดา แล้วมันถูก
    ก็คือ ใส่น้ำเข้าไปในถังขนาด9 ลิตร แล้วทำการ เทน้ำจาก9ลิตรออกมา 2ครั้ง ครั้งละ4ลิตร จะเหลือ 1 ลิตร แล้วทำการเท ไอ้1ลิตรเนี่ยเข้าไปใน ถังตวง 4ลิตร แล้วเทน้ำกลับให้เต็มในถัง9ลิตร ตอนนี้เท่ากับเรามีน้ำในถัง ทั้งสองถัง 10 ลิตร (ไม่งงนะๆ) เสร็จปั๊บเรา ทำการเทน้ำ9 ลิตร ลงใน4ลิตร สองครั้ง มันจะเหลือ 2 ลิตร ให้ทำซ้ำอีกครั้ง จะได้ 3 ลิตร
    นับๆ ดูแล้วจากการ เทไปเทมา มัน= 6 ครั้ง(ละมั้งๆ) ลองนับๆดู

หรือผมทำผิดหว่า

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,623
    1
    จากคุณeaksak ครับ

คือผมงงนิดๆตรงที่ว่า เสร็จปั๊บเรา ทำการเทน้ำ9 ลิตร ลงใน4ลิตร สองครั้ง มันจะเหลือ 2 ลิตร ให้ทำซ้ำอีกครั้ง จะได้ 3 ลิตร

ถ้าเดิมเรามีน้ำ 9 ลิตรในถัง 9 ลิตร แล้วก็มีน้ำ 1 ลิตร ในถัง 4 ลิตร ถ้าเทลงไปมันก็ล้นสิครับ ถ้าเทลงในถัง 4 ลิตรอะ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    501
    เราจะเท น้ำจากถัง9ลิตรไปลง 4 ลิตร ในถัง4ลิตรมีน้ำอยู่แล้ว1ลิตร เท่ากับว่า เราเทลงไป3ลิตรในครั้งแรกไงครับ ครั้งที่2 เราก็เทไป4 ลิตร รวมแล้ว 7ลิตร ทีนี้ในถัง9 ลิตรจะเหลือ 2 ลิตร ทำแบบเดิม อีกรอบ มันจะเหลือ3ลิตร ครับ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

โปรแกรมเมอร์ขอเวลานอน
    กล่าวขอบคุณ
    2,412
    ได้รับคำขอบคุณ: 109
    3 ครั้ง ครับ
    1.ตักน้ำใส่ถัง 4 ลิตร แล้วเถใส่ถัง 9 ลิตร (ในถัง 9 ลิตร จะมีน้ำอยู่ 4 ลิตร)
    2.ตักน้ำใส่ถัง 4 ลิตร แล้วเถใส่ถัง 9 ลิตร (ในถัง 9 ลิตร จะมีน้ำอยู่ 4+4 = 8 ลิตร)
    3.ตักน้ำใส่ถัง 4 ลิตร แล้วเถใส่ถัง 9 ลิตร (ถัง 9 ลิตร เดิมมีน้ำ 8 ลิตร จะเพิ่มได้อีก 1 ลิตร)
    >>> ในถัง 4 ลิตร จึงเหลือน้ำอยู่ 3 ลิตร <<< (ง่ายไปหรือเปล่านี้)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย protokas : 3rd September 2011 เมื่อ 18:45

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    501
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ protokas อ่านกระทู้
    3 ครั้ง ครับ
    1.ตักน้ำใส่ถัง 4 ลิตร แล้วเถใส่ถัง 9 ลิตร (ในถัง 9 ลิตร จะมีน้ำอยู่ 4 ลิตร)
    2.ตักน้ำใส่ถัง 4 ลิตร แล้วเถใส่ถัง 9 ลิตร (ในถัง 9 ลิตร จะมีน้ำอยู่ 4+4 = 8 ลิตร)
    3.ตักน้ำใส่ถัง 4 ลิตร แล้วเถใส่ถัง 9 ลิตร (ถัง 9 ลิตร เดิมมีน้ำ 8 ลิตร จะเพิ่มได้อีก 1 ลิตร)
    >>> ในถัง 4 ลิตร จึงเหลือน้ำอยู่ 3 ลิตร <<< (ง่ายไปหรือเปล่านี้)
    อันนี้มาเมพ!

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Ǥu Ja Pai Ħai Sud ₭ob ₣ah
    กล่าวขอบคุณ
    2,945
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,272
    เมพมากท่านอิอิ
    —• ผม เพื่อน ตุ้ม •—

โปรแกรมเมอร์ขอเวลานอน
    กล่าวขอบคุณ
    2,412
    ได้รับคำขอบคุณ: 109
    เจ้าของกระทู้เข้าใจยังน้อ!!!!

Even younger...!
    กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 306
    1
    ผมเด็กค่าย สอวน. ค่าย 2 น่ะ แต่คำถามพวกนี้เค้าไม่ถามแล้วครับ ถามจะถามน้อยมาก ปีก่อนรู้สึก 100 ข้อน่ะ
    1-50 คณิตม.ต้น
    50-100 ภาษา C ล้วนๆ
    คณิตไม่ถึงกับยากครับ ลองกลับไปทบทวนหน่อยก็ได้แล้ว ^^
    ส่วนภาษา C ลองไปเข้า Tutorial ของเว็บ programming น่ะครับถ้าทำ tutorial เสร็จข้อสอบจะกลายเป็นง่ายเลย (ไม่ 100% น่ะ)

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,623
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ApiX อ่านกระทู้
    ผมเด็กค่าย สอวน. ค่าย 2 น่ะ แต่คำถามพวกนี้เค้าไม่ถามแล้วครับ ถามจะถามน้อยมาก ปีก่อนรู้สึก 100 ข้อน่ะ
    1-50 คณิตม.ต้น
    50-100 ภาษา C ล้วนๆ
    คณิตไม่ถึงกับยากครับ ลองกลับไปทบทวนหน่อยก็ได้แล้ว ^^
    ส่วนภาษา C ลองไปเข้า Tutorial ของเว็บ programming น่ะครับถ้าทำ tutorial เสร็จข้อสอบจะกลายเป็นง่ายเลย (ไม่ 100% น่ะ)
    วันนี้ไปสอบมาแล้วครับ ผลคือ โครตมั่วเลย - -

ผมพอทำได้ตรงเชาวน์อะครับ มั่นใจประมาณ 30 ข้อ ที่เหลือ มั่วววววววว

ส่วนไอข้อที่ผมถามไปข้างต้น จริงๆแล้วคำตอบมันคือ 6!! ครับ

ผมก็คิดได้ 3 นะครับ แต่ทำไมมันถึง 6 ก็ไม่ทราบครับ - - (มันเฉลยเงี้ย)

จากคุณ ApiX ภาษา C ปีนี้มีแค่ 3-5 ข้อเองครับ แต่มันพอเดาได้ครับ

แต่ละเอรื่งผมว่าของ ม.4 ทั้งั้นเลยนะครับเนี่ย เซต ตรรกะศาสตร์ ฟังชั่น บานตะไท

(ก็ครูผมดันบอกว่า ม.3 ก็ทำได้ เวร.... - - ไม่เหลือ)