ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    639
    ได้รับคำขอบคุณ: 385

กีตาร์ไฟฟ้าครับ.

คือผมเล่นกีตาร์โปร่งมานานพอสมควร. เลยอยากจะลองเปลี่ยนมาเป็นกีตาร์ไฟฟ้าบ้าง. แล้วก็ไม่รู้จะเอาแบรนด์อะไรดีครับ.
    ที่เล็ง ๆ ไว้ก็ Schecter , Ibanez , Fender แล้วก็ Gibson รุ่นถูก ๆ อ่ะครับ.
    งบไม่เกิน 2 - 3 หมื่นนะครับ.
    ขอแบบที่เอาไว้เล่นได้ทุกแนวอ่ะครับ. ปกติผมจะชอบฟังแนว Rock , Pop , Metal น่ะครับ.
    แล้วก็ถ้ามีร้านแนะนำที่อยู่ในกรุงเทพก็บอกด้วยนะครับ. ขอบคุณมาก ๆ ครับ.
    joker123

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    Fender - เสียงนุ่ม เล่นได้ทุกแนวแต่ไม่ค่อยไปทาง เมทัล

Ibanez - เสียงแข็งหน่อย แต่ก็เล่นได้ทุกแนว เมทัลก็ได้ๆ แต่อาจไม่แรงเท่า Schecter

Gibson - เสียงแนวคลาสคลาสสิค เล่นหนักได้ เล่นริทึ่มแน่นแน่นอน

Schecter - เสียงหนา เมทัลเต็มตัวครับ

จากที่ผมลองสังเกตุมา ก็ประมาณนี้มั้งครับ ฮ่าๆ ผิดตรงไหนก็ขอโทดด้วย

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    470
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    Blog Entries
    1
    http://www.ctmusicshop.com/store/ เว็บนี้ครับมีของเยอะครับ
    Fender Jim Root Telecaster

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ มันก็เล่นได้ทุกแนวหละครับ อยู่ที่ pick up กับ ปรับ effect เท่านั้นแหล่ะ เลือกตัวที่ชอบกับแนวเสียงที่ใช่ดีกว่าครับแนะนำไปเลือกที่ร้านเลยโอเคกว่า

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    63
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sanookun อ่านกระทู้
    ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ มันก็เล่นได้ทุกแนวหละครับ อยู่ที่ pick up กับ ปรับ effect เท่านั้นแหล่ะ เลือกตัวที่ชอบกับแนวเสียงที่ใช่ดีกว่าครับแนะนำไปเลือกที่ร้านเลยโอเคกว่า
    อย่างที่คุณบอกมันเล่นได้ทุกแนวถูกต้องครับ แต่กีต้าแต่ละทรงเสียงก็จะไม่เหมือนกัน บางทีรุ่นเดียวกันทรงเดียวกันบางทีเสียงมันยังไม่เหมือนกันเลย

เพราะกีต้าแต่ละตัวนั้นส่วนมากทำและประกอบด้วยมืออาจจะมีเครื่องจักรเข้ามาช่วยนิดหน่อย ไม่มีความเหมือนกันอย่าง 100 เปอรเซ็นแน่นอน

ถ้าคุณเอากีต้าแจ็สไปเล่น rock เสียงมันก็จะไม่พุ่งเท่าที่ควร ถ้าคุณเอากีต้าร็อคไปเล่นแจ็ส เสียงมันก็จะไม่ใสเท่าที่ควร ถึงคุณจะได้ effect เข้ามาเป็นตัวช่วยก็แล้วแต่

ส่วนเรื่อง pickup ถ้าจะเปลี่ยนหรือเพิ่มก็ควรจะเป็นในจำพวกแนวของกีต้าเราดีกว่าครับ แจ็สก็แนวแจ็ส ร็อคก็แนวร็อค อาจจะเพื่อเพิ่มความหลากหลายของเสียง

ถ้าอยากจะ ดั็มพ์ครอดหนักๆก็ Schecter ถ้าอยากโซโล่พุ่งๆก็ Ibanez เลยครับ

ปล.อันนี้มาเพิ่มเติมให้ ถ้าผิดพลาดประการใด อย่าถือโทษโกรธกันนะ

Edit : ผมมีตัวอย่างมาให้ดูเล็กๆน้อย

Schecter

IBANEZ

เลือกให้ดีครับเพราะมันจะอยู่กับเราไปอีกนาน
    เพราะต้องเอาตังไปเสียให้เอฟเฟคและบลาๆ 55555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย INDY.Xp|AbSo2T : 3rd April 2013 เมื่อ 14:41
    !! HARDCORE IS IN MY BLOOD !!

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    เอาไว้เล่นทุกแนวก็ Les Paul, SG

ปล. ส่วนตัวผมชอบ Tele ครับ ชอบคันทรี่ ใสดี

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    จขกท.ชอบมือกีตาร์คนไหนก็ซื้อยี่ห้อเดียวกีน หรือทรงเหมือนกันไปเลย เพราะคุณก็น่าจะเล่นแนวๆเดียวกับศิลปินที่ท่านชอบอยู่แล้ว จริงไหม?

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ benz1230 อ่านกระทู้
    แหม่ๆ เกิดเขาชอบพี่ยอดขึ้นมา คงไม่ไปซื้อ Musicman ตัวละเฉียดแสน หรอครับ 555

ชอบถ้าเมทัล ก็คงต้อง Schecter , Ibanez นี่ละครับ ถ้าหนักไปทางร๊อค ผมแนะนำให้เลือกที่เป็นปิ๊กอัพแบบฮัมบั๊กกิ้งคู่หน้ากะหลังครับครับ(H-H หรือ H-S-H)

แต่ถ้า จขกท งบหนักละก็นะ Gipson ครับ(ซื้อ SG Standard ได้ก็ดี) แล้วท่านจะถูกมือกีต้าร์หลาย ๆ คน จองมองแบบตาลุกเป็นไฟเลย 55

สุดท้ายนี้มันก็แล้วแต่ความชอบของ จขกท แหละครับ โชคดีครับ
    ตรรกะ Straight ไปนะ 555

แค่บอกเป็นแนวทางไว้ อย่างเช่นถ้าจขกท. เขาชอบSlash , Slashใช้Gibson les paul แต่ถ้างบไม่ถึงก็ซื้อEpiphoneแทน หรือไม่ก็ทรงles paul ยี่ห้ออื่น
    ส่วนถ้าชอบพี่ยอดจริงๆคงใช้logicผมไม่ได้ และคิดว่าจขกท.คงไม่คิดจะใช้ด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Blackened : 4th April 2013 เมื่อ 16:38

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

อยู่ในห้องที่ว่างเปล่า ในใจของฉันยังไม่ลืมมม
    กล่าวขอบคุณ
    1,198
    ได้รับคำขอบคุณ: 467
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blackened อ่านกระทู้
    จขกท.ชอบมือกีตาร์คนไหนก็ซื้อยี่ห้อเดียวกีน หรือทรงเหมือนกันไปเลย เพราะคุณก็น่าจะเล่นแนวๆเดียวกับศิลปินที่ท่านชอบอยู่แล้ว จริงไหม?
    แหม่ๆ เกิดเขาชอบพี่ยอดขึ้นมา คงไม่ไปซื้อ Musicman ตัวละเฉียดแสน หรอครับ 555

ชอบถ้าเมทัล ก็คงต้อง Schecter , Ibanez นี่ละครับ ถ้าหนักไปทางร๊อค ผมแนะนำให้เลือกที่เป็นปิ๊กอัพแบบฮัมบั๊กกิ้งคู่หน้ากะหลังครับครับ(H-H หรือ H-S-H)

แต่ถ้า จขกท งบหนักละก็นะ Gipson ครับ(ซื้อ SG Standard ได้ก็ดี) แล้วท่านจะถูกมือกีต้าร์หลาย ๆ คน จองมองแบบตาลุกเป็นไฟเลย 55

สุดท้ายนี้มันก็แล้วแต่ความชอบของ จขกท แหละครับ โชคดีครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ exodus อ่านกระทู้
    ซื้อกีต้าร์จีนแดงกากๆมาอะครับ เล่นไปซักพักจนมันรู้ว่า คาแรคเตอร์เสียงเป็นยังไง คุณภาพเสียงเป็นยังไง มวลเสียงมันฟังกันยังไง มันเป็นของที่เราต้องทำความรู้จักผ่านประสบการณ์ ไม่ว่าจะตามห้องซ้อม ตามวงดนตรี หรือสังคมของคนเล่น(ที่มีอุปกรณ์ใช้งานกันเป็นเรื่องเป็นราว)แล้วเอามาเปรียบเทียบกับกีต้าร์ที่เราเองก็รู้ว่ามันกากอยู่แล้วเป็นทุนเดิม เพื่อหาสเป็คของกีต้าร์ที่ต้องการ คือตราบใดที่คุณไม่มีความรู้ที่เป็นวัตถุดิบ คุณก็ไม่มีทางรู้หรอกครับว่าตัวเองต้องการอะไร ถามไปก็เท่านั้น เพราะแต่ละคนก็มีรสนิยมต่างกันไป การจะคัดเลือกจากราคามันก็ได้แค่คุณภาพ แต่เสียงมันจะตรงรสนิยมหรือไม่ มันก็อีกเรื่องนึง

ปล. ไอ้ที่บอกว่าคนเล่นเก่งจะทำให้กีต้าร์ออกมาเสียงดี ผมเห็นด้วยแค่ใน "ระดับหนึ่ง" คืออุปกรณ์มันก็มีสิ่งที่เรียกว่า ขีดจำกัด ของมันอยู่ คุณเอากีต้าร์ไม้อัดมาแล้วจะเล่นให้มวลเสียงออกเหมือนไม้แท้ ผมว่าฝึกแมวให้พูดภาษาคนน่าจะง่ายกว่านะ หรือถ้ามันสามารถก้าวข้ามขีดจำกัดหรือธรรมชาติของวัสดุหรือวัตถุดิบเบื้องต้นได้ มือกีต้าร์ระดับโลกคงบินมาเมืองไทยเหมากีต้าร์ซัวเถาหลังกระทรวงตัวละ 3-5 พันไปใช้กันหมดล่ะครับ ถูกก็ถูกจริงไหม?
    55555 สุดยอดครับ ตรง ปล.ทำเอาผมเงิบเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย benz1230 : 24th April 2013 เมื่อ 21:43
    เจอเกรียน ต้องเกรียนตอบ

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    982
    ได้รับคำขอบคุณ: 304
    Ibanez เน้นเสียงกลาง
    ผมชอบทรง +1

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

World-Class Player
    กล่าวขอบคุณ
    176
    ได้รับคำขอบคุณ: 126
    ไม่อยากจะอธิบายให้มันยุ่งยากนะครับ เอาเป็นว่าลองกีต้าร์หลายๆทรงก่อนนะว่าชอบและถนัดทรงไหน และซาวด์แบบไหน
    แต่ดูท่าทางจะชอบเพลงร๊อคหนักๆนะครับ ผมแนะนำเป็นSchecterแล้วกันครับ สามารถเล่นเพลงป้อบๆได้จนถึงเพลงหนักๆเลยละ
    อีกอย่างตัวราคา2-3หมื่นก็ค่อนข้างคุณภาพดีด้วยครับ
    สนใจไปลองที่ร้านดูเลยครับ เท่าทีผมรู้ก็
    Asia Music, Inter Music เวิ้งนาครเขษม
    BNG Music แถวท่าพระ
    แล้วก็ CTMusicshop สั่งออนไลน์ก็ได้ ร้านอยู่สุขุมวิท40 ครับ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    148
    ได้รับคำขอบคุณ: 212
    PRS SE Torero เลยครับทรงมันสวยดี 55

จิ้มเลยครับ Pick Up เป็น EMG ด้วยแรงๆกันเลย
    แต่ผมแนะนำเลือกกีตาร์อย่าไปติดแบนนะครับ ให้เลือกทรงที่ชอบ สีที่ชอบ เสียงที่ชอบดีกว่าครับส่วนใหญ่มันอยู่ที่คนเล่นทั้งนั้น

ดูแบบ อ.โอ๋สิครับ กีตาร์ไม่ถึงหมื่นแกเล่นเป็นตัวละแสนไปก็ได้ 55

อย่าลืมเอฟเฟคนะครับเล่นไฟฟ้าเอฟเฟคนี้ก็สำคัญ
    ไม่จำเป็น ต้อง เก่ง....

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    LTD ของผมหายไปไหนนนนนนน (แอบเศร้านิดๆ)

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    ซื้อมาแล้วอย่าลืมเอาไปทำrelic ด้วยนะครับ 555

ชอบปล้ำกระทู้
    กล่าวขอบคุณ
    146
    ได้รับคำขอบคุณ: 583
    เผื่อตังไว้ซื้อแอมกะเอฟเฟ็คด้วยนะ
    โดยเฉพาะแอม

กล่าวขอบคุณ
    420
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,714
    Blog Entries
    4
    แนะนำ Ibanez แต่ก็ขึ้นอยู่กับ เอฟเฟ็ค ด้วยน๊ะครับ ^^

จากใจคนใช้(ทุกวัน)

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 228
    ชอบ Fender Tele ครับ เพราะชอบเล่น Country สุดยอดมากมาย

The Beginning of Passion

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ซื้อกีต้าร์จีนแดงกากๆมาอะครับ เล่นไปซักพักจนมันรู้ว่า คาแรคเตอร์เสียงเป็นยังไง คุณภาพเสียงเป็นยังไง มวลเสียงมันฟังกันยังไง มันเป็นของที่เราต้องทำความรู้จักผ่านประสบการณ์ ไม่ว่าจะตามห้องซ้อม ตามวงดนตรี หรือสังคมของคนเล่น(ที่มีอุปกรณ์ใช้งานกันเป็นเรื่องเป็นราว)แล้วเอามาเปรียบเทียบกับกีต้าร์ที่เราเองก็รู้ว่ามันกากอยู่แล้วเป็นทุนเดิม เพื่อหาสเป็คของกีต้าร์ที่ต้องการ คือตราบใดที่คุณไม่มีความรู้ที่เป็นวัตถุดิบ คุณก็ไม่มีทางรู้หรอกครับว่าตัวเองต้องการอะไร ถามไปก็เท่านั้น เพราะแต่ละคนก็มีรสนิยมต่างกันไป การจะคัดเลือกจากราคามันก็ได้แค่คุณภาพ แต่เสียงมันจะตรงรสนิยมหรือไม่ มันก็อีกเรื่องนึง

ปล. ไอ้ที่บอกว่าคนเล่นเก่งจะทำให้กีต้าร์ออกมาเสียงดี ผมเห็นด้วยแค่ใน "ระดับหนึ่ง" คืออุปกรณ์มันก็มีสิ่งที่เรียกว่า ขีดจำกัด ของมันอยู่ คุณเอากีต้าร์ไม้อัดมาแล้วจะเล่นให้มวลเสียงออกเหมือนไม้แท้ ผมว่าฝึกแมวให้พูดภาษาคนน่าจะง่ายกว่านะ หรือถ้ามันสามารถก้าวข้ามขีดจำกัดหรือธรรมชาติของวัสดุหรือวัตถุดิบเบื้องต้นได้ มือกีต้าร์ระดับโลกคงบินมาเมืองไทยเหมากีต้าร์ซัวเถาหลังกระทรวงตัวละ 3-5 พันไปใช้กันหมดล่ะครับ ถูกก็ถูกจริงไหม?
    รอวันโดนแบน

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชีวิตเป็นของเรา
    กล่าวขอบคุณ
    295
    ได้รับคำขอบคุณ: 343
    เป็นผม ผมเอา Schecter นะ ตัวของ Synyter อ่ะ เสียงมันแน่นดี แต่คุมยาก ลองมาแล้ว (หรือเราคุมไม่เป็นหว่า )