ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

[ ~ จิ้งจอกมหัศจรรย์ ~ ]
    [ ~Zorori Castle~ ]
    กล่าวขอบคุณ
    1,862
    ได้รับคำขอบคุณ: 72,599

ทำไม 7-ELEVEn ต้องใช้ "n" ตัวเล็ก

มี 2 ทฤษฎี ส่วนอันไหนจริงนั้น ผมเองก็ไม่แน่ใจนะครับ แล้วแต่จะพิจารณาครับ

แบบที่ 1
    ตำนานอันหนึ่งกล่าวไว้ว่า ผู้เป็นเจ้าของ 7- ELEVEn มีความเชื่อในเรื่องฮวงจุ้ยจึงได้เลือกใช้อักษร n ตัวเล็กแทนที่จะเป็น N ตัวใหญ่ ทั้งนี้ก็เพราะ n เล็ก มีรูปร่างคล้ายกับแม่เหล็ก (ที่เป็นทรงเกือกม้า) จะได้ทำหน้าที่เป็นเหมือนกับตัวดูดเงินดูดทองเข้าร้าน คอยนำมาซึ่งโชคลาภความเจริญรุ่งเรืองต่างๆ ให้แก่กิจการสืบไป นั่นเอง

แบบที่ 2
    คำว่า ELEVEN ใน Logo อันเก่านั้นใช้ตัวใหญ่ทั้งหมด แต่พอมีการปรับเปลี่ยน logo อันใหม่ในปี 1960s นักออกแบบเค้าแนะนำว่าให้ใช้ตัว "n" เล็ก แทนเพราะตัวใหญ่ มันดูเหลี่ยมๆ แข็งๆ กระด้างๆ เลยเปลี่ยนมาใช้ "n" เล็กเถอะ ดู Soft กว่า แถมโค้งเว้าเย้ายวนกว่าตั้งเยอะ...

Credit : http://guru.sanook.com/pedia/topic/%...9%87%E0%B8%81/
    Credit : http://i-golf.exteen.com/20090408/7-eleven-n

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 17 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    หน้าเซ้นทรัล เวิร์ล ถถถ
    กล่าวขอบคุณ
    6,401
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,965

ร้านตรงอนุสาวรีย์ชัยฯเล็กแล้วนะ ร้านนี้แม่*เล็กกว่า ถถถถถถ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    600
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    เห็นเขาว่า ภรรยาเจ้าของเขาบอกว่า 7-ELEVEN มันดูเหลี่ยมๆไปหมดเขาเลยเปลี่ยนเป็น n เล็ก1ตัวอะ

กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,032
    Blog Entries
    2
    ใช่ที่แฟชั่นป่าวครับ

กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    ไม่เคยสังเกตุ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5,746
    ได้รับคำขอบคุณ: 572
    เล็กมาก โอ้ยถ้าไม่สังเกตนี่ไม่รู้จริงๆนะ
    ♥ Las Vegas
    ♥ ตัวเอง พ่อแม่ และสังคม

Taylor Swift' [only]
    I live in The World :Thailand :Nongchok
    กล่าวขอบคุณ
    852
    ได้รับคำขอบคุณ: 510
    สบายละ ไม่มีกล้องวงจรปิดหวานโจร ^^

Taylor Swift | เมี๊ยว เมี๊ยว ^ω^ 

Tags for this Thread