ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

[ ~ จิ้งจอกมหัศจรรย์ ~ ]
    [ ~Zorori Castle~ ]
    กล่าวขอบคุณ
    1,862
    ได้รับคำขอบคุณ: 72,599

กล้องถ่ายหนังสตาร์วอร์ส กล้องถ่ายวิดีโอที่แพงที่สุด

ภาพยนต์ สตาร์วอร์ภาคแรก เป็นหนังในดวงใจของใครหลายๆคน ด้วยเนื้อเรื่อง การแสดง และอุปกรณ์ประกอบฉาก (ซึ่งในสมัยนั้น ยังไม่มี CG)แต่เทคนิคการแสดง การถ่ายทำเนียนมากๆ (ถึงย้อนกลับไปดูก็ยังรู้สึกว่าเหมือนจริงอยู่ดี) อีกทั้งฝีมือกำกับขั้นเทพของ จอร์จ ลูคัส ทำให้หลายคนเป็นสาวกของหนังเรื่องนี้ไปโดยปริยาย

แต่เคยสงสัยไหมว่า ? กล้องถ่ายหนังสตาร์วอร์สภาคแรก จะมีหน้าตาเป็นยังไง?และราคามันเท่าไร?กันนะ

กล้องถ่ายวิดีโอที่แพงที่สุด กล้องถ่ายหนังสตาร์วอร์ส ที่ จอร์จ ลูคัส ใช้ถ่ายทำหนังเรื่องนี้ที่มีชื่อรุ่นว่าPanavision PSR 35mm camera ก็ได้ถูกนำออกมาประมูลขาย โดยมีผู้ที่ให้ราคาสูงสุดอยู่ที่ 625,000$ ! ราคานี้เรียกว่าทำลายสถิติ กล้องถ่ายวิดีโอที่แพงที่สุด

Credit : http://board.postjung.com/673552.html
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Speedy-K.O. : 28th April 2013 เมื่อ 10:20

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 18 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 443
    มันดียังไงครับถึงแพง

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 758
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ first อ่านกระทู้
    มันดียังไงครับถึงแพง
    มันเป็นกล้องที่ใช้ถ่ายตำนานไงครับ

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    มันราคาประมูลนี่นา หมายความว่ามูลค่าส่วนใหญ่จะเป็นมูลค่าทางจิตใจซ่ะมากกว่า ในยุคนั้นซึ่งยังใช้ฟิล์มกันอยู่ก็นับว่าเป็นกล้องที่เจ๋งมากๆตัวหนึ่งเลย แต่ถ้าเอามาเทียบกับกล้องดิจิตอลในปัจจุบันแล้วผมว่าแพ้ขาด ทั้งเรื่องราคา(เอาราคาขายจริง ไม่ใช่ราคาประมูล) ความคล่องตัวในการใช้งาน คุณภาพของงานที่ได้ ฯลฯ จะมีอยู่สิ่งเดียวที่เทียบกันไม่ได้คืออันหนึ่งเป็นกล้องฟิล์ม แต่กล้องปัจจุบันมันเป็นกล้องดิจิตอลหมดแล้ว (เห็นบางคนบอกว่ากล้องฟิล์มมันให้ภาพที่กล้องดิจิตอลไม่สามารถทำได้ แต่อันนี้ผมก็ดูไม่เป็นเหมือนกัน)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 808080808 อ่านกระทู้
    กล้องดิจิตอลแพ้ตรงเรื่องความไวแสงครับ ถ้าถ่ายภาพตอนที่ภาพเคลื่อนที่ไวๆภาพจะเบลอไม่ชัด ส่วนดิจิตอลมีข้อดีเยอะกว่า แต่ก็ต้องขอบใจกล้องรุ่นแรกๆที่ทำให้กล้องรุ่นใหม่ๆพัฒนามาได้ไกลถึงทุกวันนี้
    เรื่องความไวแสงผมว่ามันไม่ใช่นะ ถ้าให้เอากล้องฟิล์ม 35mm มาประชันกับกล้องดิจิตอล 35mm เหมือนกัน ผมเชื่อว่าช่างภาพและ DP ทุกคนยกให้กล้องดิจิตอลชนะในแง่ของความไวแสง เพราะฟิล์มสมัยนั้นถ้าให้เทียบกับเซนเซอร์ในปันจุบันมันทำ ISO ได้ประมาณ 800-3200 เองนะคับ แต่กล้อง 35mm บางตัวในปัจจุบันทำ ISO ไป 204,800 เลยนะ

ส่วนถ่ายภาพเคลื่อนไหวแล้วภาพเบลอนั้นเป็นความตั้งใจคับ จริงๆมันทำให้ไม่เบลอได้ ใครเคยดู The Hobbit แบบ 3D 48fps จะรู้ว่ามันเบลอน้อยลงไปเยอะเลย (ผมไม่เคยดูนะ แต่ฟังเขามาอีกที)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kachanking : 28th April 2013 เมื่อ 11:14

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5,107
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    กล้องดิจิตอลแพ้ตรงเรื่องความไวแสงครับ ถ้าถ่ายภาพตอนที่ภาพเคลื่อนที่ไวๆภาพจะเบลอไม่ชัด ส่วนดิจิตอลมีข้อดีเยอะกว่า แต่ก็ต้องขอบใจกล้องรุ่นแรกๆที่ทำให้กล้องรุ่นใหม่ๆพัฒนามาได้ไกลถึงทุกวันนี้

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    เป็นคุณค่าทางจิตใจที่ราคาแพงจริงๆ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

Tags for this Thread