ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

My Body.My Heart. :))
    กล่าวขอบคุณ
    691
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,193

ผมอยากรู้ว่า สอบ Ad,เอ็น,Gat,Pat,Gpax,Gpa มันคืออะไร

คือเห็นเค้าสอบแอ็ดกันแต่ผมไม่รู้ว่ามันคืออะไร เลยอยากถามว่าสอบ admission, entrance มันต่างกันยังไง ??
    แล้วก็สอบ Gat,Pat มันคืออะไร ??
    แล้วก็ Gpax,Gpa มันคืออะไร ??
    ผมกำลังจะขึ้น ม.6 แต่ไม่รู้อะไรเลย กะว่าเปิดเทอมจะไปถามอาจารย์ แต่ลองมาถามในนี้ก่อน
    แล้วพอผมจะขึ้นมหาลัย ต้องสอบอะไรถึงจะได้ขึ้น แล้วถ้าเค้าวัดเกรดด้วยเค้าวัดจากอะไร ??
    ขอบคุณครับ
    ]

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Rikka takanashi
    เชียงใหม่ เจ้าาาา
    กล่าวขอบคุณ
    283
    ได้รับคำขอบคุณ: 355
    กะว่าจะตั้งกระทู้ถามแบบนี้พอดี ขอรอคำตอบด้วยคนล้ะกัน

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 259
    เซิท Google ดีกว่าครับ ละเอียดดีด้วย

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Apk mod for you.
    กล่าวขอบคุณ
    832
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,160
    มันคือการสอบเก็บคะแนนเพื่อส่งการเข้ามหาวิทยาลัยครับ แล้วแต่สาขา แล้วแต่คณะว่า จะมีการให้สอบคะแนนอะไรเพื่อการเข้าเรียนบ้าง ต้องผ่านเกณฑ์เท่าไรบ้าง ..ครับ (คร่าวๆ)

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    ผมจะย่อให้เเล้วกัน เพราะผมก็เคยเป็นเเบบคุณ ไม่รู้อ่ะไรเลย
    admission คือ การสอบเพื่อเทียบคะเเนนเข้ามหาลัย โดยเลือกมหาลัย + คณะที่จะเรียน เมื้อคะเเนนออกมาจะรู้ผลเลย ประมานว่าไม่ต้องสอบที่มหาลัย
    gat pat คือ เหมือนการสอบย่อยเเต่เป็นคะเเนนที่สำคัญ เพราะเป็นตัวเลือกว่าเราจะเข้าคณะ + ภาค ที่สำคัญเพราะถ้าอยากจะเลืิอกคณะกับภาคปกติต้องสอบให้ตรงกับคณะที่จะเข้า มีวิชาสอบเยอะมาก เราจะไม่สอบก็ได้ ต้องดูคณะที่จะเข้าด้วย
    gpax ประมานว่าเกรดเฉลี่ย ม.ปลาย
    gpa อันนี้ไม่เเน่ใจ ก็ประมานว่าเฉลี่ยรายวิชา
    ปล.ผมอาจจะอธิบายวกวนไปหน่อยก็ขออภัยจะครับ เเต่อยากจะช่วยจริงๆเพราะผมก็เป็นเเบบคุณ

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    admission คือ ระบบคัดเลือกเข้ามหาวิทยาลัยโดยแบ่งคะแนนจากหลายๆส่วนมารวมกันเป็นคะแนน

entrance คือ ระบบการคัดเลือกคนเข้ามหาวิทยาลัย เป็นการสอบล้วนๆ ไม่มีคะแนนแยกย่อยแบบ admission

Gat คือ การสอบวัดความรู้ทั่วๆไป

Pat คือ การสอบความถนัดวิชานั้นๆ

Gpax,Gpa คือ เกรดเฉลี่ยที่เราเรียนนี่แหละครับ

นอกจากนี้ยังมี O-net อีกตัวที่เป็นการสอบวัดความรู้8กลุ่มสาระ สอบได้ครั้งเดียวเป็นคะแนนติดตัวเราไปจนวันตาย(เวอไปป่ะ = =")

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Dome Media
    กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 177
    ผม ม.6 ปีนี้ละ บอกตรงๆ ไม่รู้อะไรเกี่ยวกับพวกนี้เลย 5555
    ปล.รอซักวันที่ครูแนะแนวจะมาบอก

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

欅坂46
    กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,836
    ตั้งใจเรียนทำเกรดดีๆทำโอเน็ทดีๆนะ : )

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    230
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,674
    สอบตรงเท่านั้นครับ 555ผมเบื่อพวกนี้ มันยุ่งยากกกก

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    เป็นข้อสอบแข่งกันเข้ามหาลัย โดยผู้จัดหวังแค่โกงเงินพวกคุณเท่านั้น
    แต่ละคณะจะสอบ gat pat ไม่เหมือนกัน
    คิดคะแนนต่างกัน

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    gat pat ไม่จำเป็นต้องสอบหมดทุกอันก็ได้ สอบตามที่คณะที่คุณอยากจะเข้าแต่ละคณะจะเรียกคะแนนแต่ละอันไม่เหมือนกัน

ส่วนที่จะสอบตรงอย่างเดียวก็ได้นะแต่ บางคณะไม่เปิดสอบตรงนะครับต้องไปแอด

admission ระแบบกลางตอนนี้ ใช้ เกรด 6เทอมไม่รวมโอเนต(ตอนนี้เค้าเอาโอเนตมารวมกับเกรดเพื่อตัดเกรด)

ใช้คะแนนโอเนตแยกตะหาก เกรด20 โอเนต 20 ที่เหลือจเปนแกทแพท ใช้ แกท แพท แต่ละคณะใช้ต่างกัน

ตอนนี้มี Clearing House เพิ่มมาอีก คือ อันนี้จะเหมือนเป็นการสอบตรงแต่เราสอบ วิชาสามัญทั้งหมด

แล้วเอาคะแนนไปยื่นได้เลย กับมหาลัยที่เข้าร่วม คล้ายๆว่า ลดค่าใช้จ่ายค่าเดินทางไปสอบตรงลง ถ้าติด

แล้วเอาเลยจะแอดไม่ได้เค้าตัดออกกันพวกติดแล้วติดอีก

สงสัยอะไรถามได้เลยเราเด็กแอด ปีนี้ เพิ่งผ่านมาสดๆ เข้าใจทุกระบบ 5555

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

meat
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 188
    รุ่นปี 2538 , 1995 พร้อมกันหรือยัง ผมยังไม่พร้อมเลย

Games Hub
    กล่าวขอบคุณ
    1,269
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,686
    Blog Entries
    1
    ขอคำตอบด้วยคนครับ ขึ้นม.6ละ ยังไม่รู้เลย
    There is no Thank You and there is nothing right as long as we're downloading illegal games.

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ LovePiece อ่านกระทู้
    รุ่นปี 2538 , 1995 พร้อมกันหรือยัง ผมยังไม่พร้อมเลย
    รุ่นผมครับ

แต่เพื่อนก็สอบไปกันแล้ว แต่ผมสอบ n-net. อีกไม่นานนี้

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 497
    ผมขึ้น ม.6 แล้ว เครียดเลยช่วงนี้ ไม่รู้จะเรียนไร เครียด เรียนก็ไม่ค่อยเก่ง แต่ วิชาทุกวิชา ก็ 3 ขึ้นหมด แต่ฝรั่งเศส นี่สิ**** 2 เลยดึงเกรดรวม เกรดรวมเลยน้อย เซงงงงงงง

Call Me Doctor !!!
    กล่าวขอบคุณ
    484
    ได้รับคำขอบคุณ: 351
    Just a Chillin ผมก็ชิลๆนะครับ เล่นเกมส์ตั้งแต่ ม.ต้น จน ม.ปลาย เล่นหนักช่วง ม.5-6
    ก็อ่านหนังสือเตรียมตัวสอบบ้าง ได้วิทย์ มช ตอนแรกจะเอา ทันตะแพทย์ แต่พลาดไปเพราะเล่นหนัก อ่านน้อย
    รุ่นน้องปีต่อๆไปก็ขยันๆนะครับ เพราะ ข้อสอบมันมาจากดาวไซย่า เตรียมตัวให้พร้อม หากไม่พร้อม จะได้ร้องไห้ครับ !!!

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    เห้อ ยิ่งเรียนยิ่งเครียดนั่งเรียนพิเศษมาก็เยอะ พอบอกว่าเรื่องนี้ที่นั่งเรียนมา10-20ชั่วโมงออกข้อสอบแค่2-3ข้อ เท่านั่นละเข่าอ่อนเลย

Like I Like Me!!!!!.
    In your heart forever.
    กล่าวขอบคุณ
    595
    ได้รับคำขอบคุณ: 384
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dreamm อ่านกระทู้
    ผมขึ้น ม.6 แล้ว เครียดเลยช่วงนี้ ไม่รู้จะเรียนไร เครียด เรียนก็ไม่ค่อยเก่ง แต่ วิชาทุกวิชา ก็ 3 ขึ้นหมด แต่ฝรั่งเศส นี่สิ**** 2 เลยดึงเกรดรวม เกรดรวมเลยน้อย เซงงงงงงง
    ถ้าแค่นั้นอย่ามาบ่นว่าเไม่เก่งเลยครับถ้าชีวิตคุณยังไม่เคยติด0 ร มส มผ ผมโดนมาทุกอย่างเกรดเฉลี่ยไม่เคยถึง2.2ด้วยซ้ำต่ำสุดก็1.64แต่ผมก็ไม่แคร์
    เพราะผมเกรดรวมผมได้2.03สอบตรงมันรับ2.00ผมสอบได้คาบเส้นสุดแล้วก็ได้ที่เรียนอย่างใจหวัง
    คุณยังมีเวลาอีกเยอะนะครับที่คิดหาทางเดินรีบคิดที่ชอบที่อยากซะนะครับ
    คุณไม่ต้องมานั่งแก้แบบผมมีโอกาศมากกว่าผมเกรดเยอะกว่าผมและแน่นอนทางเลือกเยอะกว่าผมชัวร์ๆ
    สู้ๆครับ

กล่าวขอบคุณ
    196
    ได้รับคำขอบคุณ: 398
    ผมไม่อยากแอดมิชชัน ผมจะต้องเข้าด้วยโควต้ามช.ให้ได้ครับ โควต้ามช.สอบ7วิชาครับของสายวิทย์นะ จะเอาคะแนนที่สอบเพียวๆเลยครับ คือวัดความฉลาดไปตรงนี้กันไปเลย เพราะพวกคะแนนแอดมิชชันมันเอาคะแนนหลายๆอย่างมารวมกัน เอาจริงๆนะอย่างร.ร.วัดเกรดสูง4เกือบทุกคน แต่จะมาสู้เด็กร.ร.เอกชนชื่อดังเกรด3ได้ยังไง เค้าจึงจะวัดสมองกันที่โควต้าครับ เพราะฉะนั้นใครสอบโควต้าติดนี้คือ คุณเก่งด้วยตัวคุณเอง ร.ร.บางร.ร.ปล่อยเกรด บางร.ร.กดเกรด มันวัดกันไม่ได้ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย windows : 9th May 2013 เมื่อ 23:37

กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Shanbo อ่านกระทู้
    เซิท Google ดีกว่าครับ ละเอียดดีด้วย
    ขอผู้มีประสบการณ์มาตอบดีกว่าครับ เพราะบางที อากู๋ ชอบมั่ว หรือทำให้เกิดความสับสนกับผู้อ่านนะครับ

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    ช่วงชีวิต ม.ปลาย
    ม.4 รู้จักเพื่อนใหม่ เรียนๆเล่นๆ
    ม.5 สนุก จริ๊ง
    ม.6 เครียดแล้วเครียดอีก ไหนจะ แอด ไหนจะสอบ ใน รร.

สรุปแล้ว ม.6 เครียดสุด ทางที่ดี เทอม 1 ต้องมีมหาลัยแล้ว ชีวิต เทอม 2 จะเป็นสุขมาก
    แต่พอปี 1 เครียดต่อ

= Hikari E =
    อยู่ไหนก็ได้อยากอยู่ก็อยู่..
    กล่าวขอบคุณ
    347
    ได้รับคำขอบคุณ: 137
    ผมผ่านมาแล้ว 55+ แต่ผมเข้ารอบสอบรับตรงได้นะครับตอนนั้นสั่นมากจะบอกให้..รนไปหมดยิ่งม.6 แล้วยิ่งต้องเตรียมตัวหนักเลยครับควรเตรียมตัวศึกษาหาข้อมูลเอาไว้เยอะๆ ตั้งแต่ตอนนี้
    แต่ถ้าเราสอบรับตรงได้ก็ให้สอบไปเลยครับ(เพียงแต่บางวิชามันไม่มีต้องไปแอด) เพราะโอกาส 50:50 เพราะรอบแอดนิแข่งขันกันน่ากลัวจริงๆ ผมยอมรับเลยไม่เคยเห้นอะไรน่ากลัวขนาดนี้ 55+ (ดีนะเราได้รอบรับตรงสบายไป =w=")

Travel around the world
    Chiangmai, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,768
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,078
    ผมพอให้คำตอบได้ครับ เพราะผ่านจุดนี้มาแล้วและตอนนี้ก็กำลังเรียนมหาวิทยาลัย

คร่าวๆนะ
    คือการสอบเข้ามหาวิทยาลัยเนี่ย แต่ละคณะแต่ละมหาวิทยาลัยมันรับเหมือนกันและไม่เหมือนกัน

1.เหมือนกันคือรับผ่านการสอบ admission
    admission คือ การสอบครั้งสุดท้ายจริงๆ กรณีการสอบที่ผ่านมาไม่ติด โดย admission จะมีสถิติคะแนนของปีก่อนๆไว้ให้พิจารณา
    แล้วคะแนนมาจากไหน? >>> คะแนนของเราได้จากการสอบ gat,pat,เกรด,o-net
    gat = การสอบภาษาอังกฤษและสอบการอ่านเขียนของเราครับ
    pat = การสอบแต่ละวิชาของ สทศ [สำนักงานจัดการทดสอบซึ่งมหาวิทยาลัยทั่วประเทศให้ที่นี่ออกข้อสอบเพื่อใช้เป็นคะแนนเข้ามหาวิทยาลัย ] โดยแต่ละวิชาจะเป็นเกณฑ์ว่าคุณจะเข้าคณะไหน
    เช่น อยากเข้าคณะวิทยาศาสตร์ก็สอบ pat-วิทย์ ม pat-คณิต
    เกรด = เกรดเฉลี่ยของคุณตอนจบ ม.6
    o-net = ก็คะแนน o-net ที่เราสอบ
    เพิ่มเติม 7 วิชา คือ 7 วิชาสามัญที่เราสอบแล้วสามารถนำไปยื่นคะแนนได้ ที่ผมเห็นคือใช้ในการสอบ แพทย์ กสพท.

* แต่ละคณะจะใช้สัดส่วนคะแนนต่างกัน
    ตัวอย่างเช่น คณะวิทยาศาสตร์ สาขาเคมี ก็จะใช้ gat 20% pat2(วิทยาศาสตร์) 40% o-net 30% เกรด 10%

2.รับไม่เหมือนกันคือแบบไหน
    เช่น คณะวิศวกรรมศาสตร์ของบางมด จัดสอบเอง เป็นต้น

3.กรณีอื่นๆ
    3.1 แพทย์-ทันตะ = จะมีการสอบต่างหาก ที่เรียกว่า กสพท. และต้องใช้คะแนนจากการสอบ 7 วิชา
    3.2 โควตา = ให้นักเรียนในพื้นที่สอบเข้ามาเท่านั้น เช่น มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ก็จะให้จังหวัดทางภาคเหนือเท่านั้นสอบ
    3.3 รับพิเศษ = รับเฉพาะเด็กจากจังหวัดบางจังหวัด บางโรงเรียน
    = รับจากเด็กค่ายโอลิมปิก

เพิ่มเติมอีกแล้ว
    1.สอบตรง = ไปสอบที่มหาวิทยาลัยนั้นเลย สอบติดก็มอบตัว จ่ายตัง รอเข้าเรียนเลย
    2. gat pat จะมีสอบ สองรอบและใช้คะแนนทั้งสองรอบได้ แต่รอบหลังจะเหมาะสำหรับผู้ที่ไม่มีที่เรียนจริงๆ

มีอะไรถามมาได้ครับ + ข้อมูลเพิ่มเติม >>> http://www.dek-d.com/admission/
    >>> http://www.unigang.com/home
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย darkperson50 : 10th May 2013 เมื่อ 00:42
    ''No god or kings. Only man.'' - Andrew Ryan

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    ตอนผม ม.6ก็ไม่รู้จักแอดมิสชั่นอะไรเลยนะยังโดดเรียนไปเล่นตีดอทอยู่เลย - -

ปล.แนะนำให้เข้าห้องแนะแนวบ่อยๆครับเพราะพวกโควต้าม.ต่างๆมันจะมาตอนไหนไม่รู้ บางแห่งก็มาช่วงเทอม1แต่บางแห่งก็เทอม2

เงื่อนไขในการรับก็ไม่เหมือนกันด้วย อย่างมช.ต้องสอบวัดอีก ส่วนบางมหาลัยแค่ยื่นเกรดเฉยๆ

สิ่งเหล่านี้....
    ทางหลวงแผ่นดิน41
    กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 544
    ชีวิต ม.ปลาย ใช้ให้คุ้มครับ เรียน เล่น กิจกรรม แบ่งเวลาให้เป็นครับ ไม่มีช่วงเวลาไหนสนุกกว่านี้อีกแล้ว ขอให้สนุกในการสอบต่างๆในชั้น ม.6 นะครับ
    Macintosh