ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    สาธารณรัฐประประชาธิปไตยประชาชนคนกาม
    กล่าวขอบคุณ
    1,907
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,835
    Blog Entries
    2

พ่อผมกำลังถูกดึงเข้าสู่ลัทธิธรรมกายครับ ทำไงดี

เกริ่นก่อนว่า ช่วงนี้ลัทธิธรรมกายได้เข้ามาครอบครองวงการข้าราชการไทย
    โดยมีการส่งข้าราชการชั้นผู้ใหญ่และชั้นกลางไปฝึกปฏิบัติธรรม(ล้างสมองในความคิดผม)
    โดยการส่งไปต้องไปเกือบทุกคน ไม่มียกเว้น
    พ่อและแม่ผมคนไม่ชอบธรรมกายอยู่แล้ว
    ซึ่งแม่ผมโดนส่งไปปฏิบัติธรรมก่อนแบบไม่เต็มใจซึ่งแม่ผมเป็นคนแน่วแน่อยู่แล้วของที่ไม่ชอบก็ไม่คิดจะหันไปชอบ
    มาถึงคราวพ่อผม ซึ่งพ่อผมเป็นคนสนใจเรื่องราวการปฏิบัติธรรมอยู่เป็นทุนเดิม บวกกับพ่อผมเป็นข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ตำแหน่งสูง เลยโดนเป่าหูเต็มที่

เชื่อมั้ยว่าจากที่พ่อผมไม่ชอบธรรมกาย พอกลับมากลายเป็นว่าเทิดทูนคำสอนของธรรมกายมากทีเดียว
    ทั้งเรื่องสตีฟจ๊อป ทั้งเรื่องให้รีบทำบุญชาตินี้เยอะๆจะได้มีใช้ชาติหน้า
    พ่อผมเชื่อหมด แถมธรรมกายยังจะแต่งตั้งพ่อผมให้เป็นวิทยากรประจำลัทธิอีกด้วย ซึ่งพ่อผมไม่มีท่าทีปฏิเสธ
    ผมกลัวจริงๆว่าพ่อผมจะถลำลึกเกินไปกว่านี้ เพราะผมเคยเห็นตัวอย่างจากญาติผมและญาติเพื่อนๆที่มาหมดตัวเอาในวัยเกษียน
    เงินบำนงบำนาญ เงินบำเน็จบริจาคไปไม่มีเหลือ หมดตัวไม่มีเงินมารักษาโรคในวัยชรา อ้างว่าเค้าบริจาคมากตอนนี้ได้บุญเยอะ
    ทั้งที่ตอนนี้ต้องมาทนทุกข์กับโรคประจำตัวที่ไม่มีแม้แต่เงินจะซื้อยา

อีกไม่กี่เดือนข้างหน้าผมต้องไปอยู่ต่างประเทศหลายปีนานๆกลับมาที หมายความว่าจะไม่มีคนมาคอยขัดคอพ่อผมไปหลายปีแม่ผมก็ไม่กล้าขัดคอพ่อด้วย
    ส่วนน้องชายผมก็...ช่างมันเหอะ พ่อผมฮิตอะไรซักอย่างจะฮิตอย่างจริงจังแต่ฮิตได้ไม่นาน(ไม่เกิน2ปี)ก็จะเริ่มเบื่อ แต่2ปีมันก็มากพอที่จะทำให้ถลำลึกได้
    เอาเป็นว่าจะพูดหรือจะทำยังไงดีให้พ่อผมเข้าใจ

กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    โทษครับนอกเรื่องหน่อย สตีพจ๊อบเชื่อเข้าไปได้ ไม่มีแม้แต่เสี้ยวความเป็นไปได้ด้วย ส่วนเรื่องนี้ผมว่า ลองให้แม่คุณคุยดีกว่าครับ เราเป็นลูกอาจจะไม่สามารถเปลี่ยนใจเขาได้ แล้วแม่คุณไม่โต้ตอบหรอครับ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    460
    ได้รับคำขอบคุณ: 77
    แล้วถ้าการบริจาคเงินแล้วได้บุญในชาติหน้ามีจริงละ คุณคิดว่าที่ญาติๆเขาทำกันมันดีหรือไม่ดีกันละ แต่ถ้าคุณคิดว่าบุญไม่มีจริงคิดแบบเดิมก็ไม่แปลกครับ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 400
    ไม่ใช้แค่ ราชการไทยนะครับ ในแวดวงธุรกิจก็เหมือนกัน แม่ผมก็หนักถึงขนาดจะ ทำ resort ให้เป็นศูนย์ ปฏิบัติธรรม และจะไปเป็นชีด้วย ทุกวันนี้กินเจอย่างเดียว
    แต่เราไม่สามารถเปลี่ยนแปลงความนึงคิดเค้าได้หรอกครับ เพราะเค้าเชื่อมันถึงเป็นจริง เราต่างมีรูปแบบความคิดที่ต่างกันอยู่ละ ถ้าเค้าเชื่ออย่างนั้นก็ ปล่อยเค้าไปขอให้เค้าเชื่อและยึดหลักจากใจจริงก็พอ - - แต่ผมว่าไปอธิบายให้เค้าเข้าใจไม่ได้หรอกครับ ผมเคยศึกษาทางจิตวิทยามายังใช้กับแม่ไม่ได้ผลเลย เพราะมันคือรูปแบบความเชื่อที่ฝังลึกลงไปแล้ว เคยงุงิเหมือนกันที่แม่เคยพาร่างทรงเจ้าแม่กวนอิมเข้าบ้าน ตอนแม่จะไปต่างประเทศ ผมจะขับรถไปส่งให้รถมันสตาร์ทไม่ติดเค้าก็คิด ว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์อะไรของเค้านั้นละไม่อยากให้ไปเลยไม่ไปเลย - - นี้ละ 555+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย allenkheel : 12th May 2013 เมื่อ 10:09

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

อยู่ในห้องที่ว่างเปล่า ในใจของฉันยังไม่ลืมมม
    กล่าวขอบคุณ
    1,198
    ได้รับคำขอบคุณ: 467
    ลองเอาคำสอนที่ไร้สาระ ๆ มาอธิบายดูครับ

ไม่ก็เอาเหตุการณ์ที่ธรรมโกยทำให้คนอื่นเดือดร้อนมาบอกดูครับ เช่น ไปเดินขวางถนนไรงี้

ถ้าพ่อท่านยังไม่เชื่ออีก ก็... ลองหาวิธีอื่นดูครับ
    เจอเกรียน ต้องเกรียนตอบ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,194
    ได้รับคำขอบคุณ: 383
    ทำใจทำทาน ทำที่วัดไหนก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นวัดดัง

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 75
    ทำบุญเยอะๆนะครับ ขายบ้านขายรถขายที่ดิน ชาติหน้าจะได้รวยๆ

นะจ๊ะ

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 21 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สาธารณรัฐประประชาธิปไตยประชาชนคนกาม
    กล่าวขอบคุณ
    1,907
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,835
    Blog Entries
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ James47 อ่านกระทู้
    โทษครับนอกเรื่องหน่อย สตีพจ๊อบเชื่อเข้าไปได้ ไม่มีแม้แต่เสี้ยวความเป็นไปได้ด้วย ส่วนเรื่องนี้ผมว่า ลองให้แม่คุณคุยดีกว่าครับ เราเป็นลูกอาจจะไม่สามารถเปลี่ยนใจเขาได้ แล้วแม่คุณไม่โต้ตอบหรอครับ
    แม่ผมไม่ก้าวก่ายความชอบของอีกฝ่ายครับ แต่แม่สามารถบอกให้อาของผมเตือนสติพ่อผมได้ แต่ก็คงยาก
    อย่างที่บอกพ่อผมฮิตอะไรจริงจังมาก มีครั้งนึงฮิตเรื่องฮวงจุ้ยเที่ยวย้ายของในบ้านซื้อของมงคลเข้าบ้านเพียบ
    ผมไปธุระไม่อยู่บ้าน10วันกลับมาที เหมือนกับไม่ใช่บ้านเดิม

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    แล้วแล้วแต่พ่อเค้าสิครับ ถ้ามันไม่ได้ทำให้เดือดร้อนมากมาย พ่อคุณน่าจะคิดออกได้ อะไรที่ทำให้ท่านสบายใจ
    ก็น่าจะปล่อยไป ก็แสดงว่าท่านอาจเห็นบางสิ่งก็ได้ อันนี้ต้องปล่อยท่านไป
    แต่เมื่อใดที่คุณรู้สึกว่ามันกระทบต่อครอบครัวของคุณมากเกินไป เมื่อนั้นแหละคุณถึงต้องเริ่มบอกท่านว่า เห็นมั้ย
    มันเกิดขึ้นแล้วแบบนี้ แบบนั้น ก็อธิบายไป ใช้เหตุผลเข้าว่า ผมเข้าใจว่าคนท่ใช้เน็ตเล่นเฟสส่วนมาก
    มองธรรมกึ๋ย ว่าประหลาดขนาดไหน? แต่มันจะเป็นอะไรไป ที่จะให้ใครสักคนทำอะไรลงไปแล้วสบายใจ
    มีศัทธา กับสิ่งหนึ่งๆ ท่านอาจจะเห็นในสิ่งที่คุณไม่เห็นก็เป็นได้และอย่าลืมว่าคุณก็เห็นสิ่งที่ท่านไม่เห็นเหมือนกัน
    ของให้พบกันครึ่งทางน่ะดีที่สุด ถ้าคุณไม่เห็นด้วย แต่ไม่ได้ทำให้ครอบครัวเป็นทุกข์มากขึ้น อย่าไปห้ามแต่ก็ไม่ยุ
    นี่คือการพบกันครึ่งทาง เท่าที่อ่านมา คุณกังวลแค่ทางใจ เพราะเห็นแง่ไม่ดีของธรรมกึ๋ยนี้
    ยังไม่ประสบทางกาย เพราะฉะนั้นทำใจให้สบายเอาไว้ก่อน คิดในปัจจุบันว่า พ่อเค้าสบายใจ ทำแล้วสบายใจ ไม่เดือดร้อนใคร
    เท่านี้คุณก็เป็นสุขได้แล้ว แต่ถ้าไปขวางพ่อเค้า อาจทำให้บาดหมางกันได้ นี่ยิ่งเป็นเรื่องกันไปอีก ลองคิดกลางๆดูนะครับ

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    พุทธศาสนา จะสืบทอดมาถึงปัจุบัน ต้องมีอริยะสงฆ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ

อย่างเช่น อาจารย์ดังๆเกจิที่พวกคุณเคยได้ยิน ธรรมกายก็คือสายวิชาธรรมกาย

ลองให้นึกถึงนิกายต่างๆ ที่แตกแขนงไปในศาสนาพุทธ

ผมก็ไม่ชอบเหมือนกันธรรมกาย ผมจึงไปศึกษาธรรมมะอย่างจริงจัง

ดูว่าต้นฉบับของศาสนาพุทธเป็นอย่างไร สรุป ก็ไม่ได้แตกต่างจากแขนงที่แตกย่อยออกมาเลย

เมื่อก่อนแอนตี้มากวัดพระธรรมกาย ทำไมต้องสร้างให้ใหญ่โต ทำไมคนถึงทำบุญเยอะ

ลองศึกษาดูก่อน เถอะจขกท. ถ้าแย่อย่างที่เขาพูดๆกัน ทำไมวัดนี้ถึงมีคนทำบุญมาก

แล้วเวลาทำบุญจริงๆ เขาตั้งเวลาทำบุญด้วยซ้ำ ใครมาช้าก็อด เพราะคนทำเยอะมากจน

วัดออกใบอนุโมทนาบุญไม่ทัน

หากคุณอ่านพระวัติพระพุทธเจ้า ยิ่งกว่านี้อีก

อริยะเจ้าเหาะเหินเดินอากาศ 1 พันโลกธาตุ ชมพูทวีป นิทานชาดก ไตรภพ วัฏสงสาร เยอะมาก

ที่คุณไม่อยากจะเชื่อ แต่ที่คอยให้คุณนะมีทิฐิอยู่ คือมารในตัวคุณนั้นแหละ สละมารซะ 555+
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 259

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DkTaP82 อ่านกระทู้
    พุทธศาสนา จะสืบทอดมาถึงปัจุบัน ต้องมีอริยะสงฆ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ

อย่างเช่น อาจารย์ดังๆเกจิที่พวกคุณเคยได้ยิน ธรรมกายก็คือสายวิชาธรรมกาย

ลองให้นึกถึงนิกายต่างๆ ที่แตกแขนงไปในศาสนาพุทธ

ผมก็ไม่ชอบเหมือนกันธรรมกาย ผมจึงไปศึกษาธรรมมะอย่างจริงจัง

ดูว่าต้นฉบับของศาสนาพุทธเป็นอย่างไร สรุป ก็ไม่ได้แตกต่างจากแขนงที่แตกย่อยออกมาเลย

เมื่อก่อนแอนตี้มากวัดพระธรรมกาย ทำไมต้องสร้างให้ใหญ่โต ทำไมคนถึงทำบุญเยอะ

ลองศึกษาดูก่อน เถอะจขกท. ถ้าแย่อย่างที่เขาพูดๆกัน ทำไมวัดนี้ถึงมีคนทำบุญมาก

แล้วเวลาทำบุญจริงๆ เขาตั้งเวลาทำบุญด้วยซ้ำ ใครมาช้าก็อด เพราะคนทำเยอะมากจน

วัดออกใบอนุโมทนาบุญไม่ทัน

หากคุณอ่านพระวัติพระพุทธเจ้า ยิ่งกว่านี้อีก

อริยะเจ้าเหาะเหินเดินอากาศ 1 พันโลกธาตุ ชมพูทวีป นิทานชาดก ไตรภพ วัฏสงสาร เยอะมาก

ที่คุณไม่อยากจะเชื่อ แต่ที่คอยให้คุณนะมีทิฐิอยู่ คือมารในตัวคุณนั้นแหละ สละมารซะ 555+
    บิดเบือนสุดด ผมขำเฮี่ยๆ

ธรรมกายสมัยก่อนผมไม่ทราบ แต่ปัจจุบันมันเป็นพุทธพาณิชญ์ ที่ปลูกฝังความเชื่อผิดๆ ให้กับชีวิตคน

จริงอยู่ที่ศาสนาแบ่งย่อยเป็นหลายๆนิกาย ถ้าจะนับธรรมกวยเป็นนิกายหนึ่ง แต่ไม่ใช่ทุกนิกายจะเป็นนิกายที่ดี
    อันที่จริงผมเรียกมันว่าลัทธิด้วยซ้ำไป

ผมจำได้ว่าผมเคยตอบในหลายๆประเด็นที่คุณยกขึ้นมาในกระทู้ก่อนๆ(ที่โดนลบไปแล้ว) ผมขี้เกียจจะยกขึ้นมาอีกรอบ

สำหรับกระทู้นี้ผมขอแยกทีละประเด็นเลยละกัน
    ต้นฉบับของศาสนาพุทธเป็นอย่างไร สรุป ก็ไม่ได้แตกต่างจากแขนงที่แตกย่อยออกมาเลยหากคุณอ่านพระวัติพระพุทธเจ้า ยิ่งกว่านี้อีกในพุทธประวัติ มีอิทธิปาฏิหาริย์มากมาย อันนี้ผมเคยอ่านเหมือนกัน แต่ไอ้เรื่องพวกนี้ผมเห็นว่ามันเป็นแค่กุศโลบาย ที่ศาสนาสร้างขึ้นมาให้คนสนใจ แค่นั้นแหละ สมัยก่อนคนอาจจะเห็นว่าเป็นจริง แต่สมัยนี้คนควรจะเข้าใจได้แล้วว่ามันเป็นแค่กุศโลบาย

แท้จริงศาสนาต้องการสอนอะไรกับเรา หลักธรรมใช่หรือไม่?

หลักธรรมของธรรมกายเป็นหลักธรรมที่ถูกต้องจริงหรือไม่?
    หากหลักธรรมของธรรมกายสอนให้ยึดติดกับวัตถุ สอนให้ทำบุญเพื่อสุขสบายชาติหน้า(ซึ่งไม่รู้ว่ามีจริงหรือเปล่า)
    มันเป็นกิเลสอย่างหนึ่ง

ในขณะที่พุทธแท้สอนให้ปล่อยวาง ละกิเลส อยู่กับปัจจุบัน เช่นนี้จะเรียกธรรมกายว่าเป็นนิกายของพุทธจริงหรือ?

ผมว่าคนที่ไม่เชื่อ ไม่ได้มีทิฐิหรอกครับ แต่เขามีหลักกาลามสูตร รู้จักป่ะ? ให้พิจารณาให้ดีก่อนจะเชื่ออะไรอ่ะ
    ผมว่ามารที่แท้จริงไม่ใช่ใครที่ไหนหรอกครับ มันคือความโง่ของมนุษย์นั่นเอง

ถ้าแย่อย่างที่เขาพูดๆกัน ทำไมวัดนี้ถึงมีคนทำบุญมาก
    อันนี้เป็นตรรกะที่แย่มาก มันแสดงถึงการไม่คิดพิจารณาเอง ตามน้ำ ตามคนอื่นอย่างเดียว

เบื้องหลังของธรรมกายคืออะไร? สถานที่ฟอกเงินของนักการเมือง และผู้มีอิทธิพลใช่หรือไม่?
    อันนี้ต้องไปหาคำตอบเอาเอง บอกไปเดี๋ยวนรกเเดกกบาล ก๊ากๆๆๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Blackened : 12th May 2013 เมื่อ 11:00

Nobody's Perfect
    กล่าวขอบคุณ
    1,618
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,067
    ผมโครตเกรียดลัทธินี้เลย แต่พ่อผมก็ไปบวชที่นั้นนะ ซึ่งผมก็ไม่ว่าอะไร ชอบพูดกับแฟนขำๆว่า พ่อตูกลับมาจะ Sir.yes sir ป่าววะ ฮ่าๆ แต่ถ้าเกิดเกินเลยถึงขั้นเสียเงิยเสียทองเลยเถิดจนมากเกินไป ผมไม่ทางให้ทำหรอก

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    4,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 86
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blackened อ่านกระทู้
    บิดเบือนสุดด ผมขำเฮี่ยๆ

ธรรมกายสมัยก่อนผมไม่ทราบ แต่ปัจจุบันมันเป็นพุทธพาณิชญ์ ที่ปลูกฝังความเชื่อผิดๆ ให้กับชีวิตคน

จริงอยู่ที่ศาสนาแบ่งย่อยเป็นหลายๆนิกาย ถ้าจะนับธรรมกวยเป็นนิกายหนึ่ง แต่ไม่ใช่ทุกนิกายจะเป็นนิกายที่ดี
    อันที่จริงผมเรียกมันว่าลัทธิด้วยซ้ำไป

ผมจำได้ว่าผมเคยตอบในหลายๆประเด็นที่คุณยกขึ้นมาในกระทู้ก่อนๆ(ที่โดนลบไปแล้ว) ผมขี้เกียจจะยกขึ้นมาอีกรอบ

สำหรับกระทู้นี้ผมขอแยกทีละประเด็นเลยละกัน
    ต้นฉบับของศาสนาพุทธเป็นอย่างไร สรุป ก็ไม่ได้แตกต่างจากแขนงที่แตกย่อยออกมาเลยหากคุณอ่านพระวัติพระพุทธเจ้า ยิ่งกว่านี้อีกในพุทธประวัติ มีอิทธิปาฏิหาริย์มากมาย อันนี้ผมเคยอ่านเหมือนกัน แต่ไอ้เรื่องพวกนี้ผมเห็นว่ามันเป็นแค่กุศโลบาย ที่ศาสนาสร้างขึ้นมาให้คนสนใจ แค่นั้นแหละ สมัยก่อนคนอาจจะเห็นว่าเป็นจริง แต่สมัยนี้คนควรจะเข้าใจได้แล้วว่ามันเป็นแค่กุศโลบาย

แท้จริงศาสนาต้องการสอนอะไรกับเรา หลักธรรมใช่หรือไม่?

หลักธรรมของธรรมกายเป็นหลักธรรมที่ถูกต้องจริงหรือไม่?
    หากหลักธรรมของธรรมกายสอนให้ยึดติดกับวัตถุ สอนให้ทำบุญเพื่อสุขสบายชาติหน้า(ซึ่งไม่รู้ว่ามีจริงหรือเปล่า)
    มันเป็นกิเลสอย่างหนึ่ง

ในขณะที่พุทธแท้สอนให้ปล่อยวาง ละกิเลส อยู่กับปัจจุบัน เช่นนี้จะเรียกธรรมกายว่าเป็นนิกายของพุทธจริงหรือ?

ผมว่าคนที่ไม่เชื่อ ไม่ได้มีทิฐิหรอกครับ แต่เขามีหลักกาลามสูตร รู้จักป่ะ? ให้พิจารณาให้ดีก่อนจะเชื่ออะไรอ่ะ
    ผมว่ามารที่แท้จริงไม่ใช่ใครที่ไหนหรอกครับ มันคือความโง่ของมนุษย์นั่นเอง

ถ้าแย่อย่างที่เขาพูดๆกัน ทำไมวัดนี้ถึงมีคนทำบุญมาก
    อันนี้เป็นตรรกะที่แย่มาก มันแสดงถึงการไม่คิดพิจารณาเอง ตามน้ำ ตามคนอื่นอย่างเดียว

เบื้องหลังของธรรมกายคืออะไร? สถานที่ฟอกเงินของนักการเมือง และผู้มีอิทธิพลใช่หรือไม่?
    อันนี้ต้องไปหาคำตอบเอาเอง บอกไปเดี๋ยวนรกเเดกกบาล ก๊ากๆๆๆๆ
    ชอบครับ ธรรมกวย ฮ่าๆๆๆ

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    531
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ poop_pup อ่านกระทู้
    ชอบครับ ธรรมกวย ฮ่าๆๆๆ
    พิมผิดคับโทาๆๆๆๆ

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    หน้าเซ้นทรัล เวิร์ล ถถถ
    กล่าวขอบคุณ
    6,401
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,965

พุทโธเลี่ยน โกๆ พุทโธเลี่ยน โกๆ พุทโธเลี่ยน โกๆ ถถถ

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    การให้ ทาน เช่นบริจาคสิ่งของให้คนยากจน
    การตักบาตร การช่วยเหลือผู้อื่น ใจเป็นกุศล

31. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 325
    พวกธรรมกายมันเหมือนกับ illuminati ครับ มีรูปแบบการล้างสมองคล้ายๆ กัน...โดยพวกนี่ จะหากินกับ ''ศาสนา และ ความเชื่อ ของคนไทย''

เราต้องเข้าใจศาสนาอย่างแจ่มแจ้ง เพื่อที่จะเข้าใจ และไม่หลงงมงายกับเรื่องที่ไม่จริง...อย่างคำสอนของพระพุทธเจ้า....คนไทยสมัยนี่เข้าใจอะไรที่มันมั่วไปหมด ผิดจากต้นฉบับหลักคำสอนอย่างมาก..เห้อ..

33. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 107
    2 ปีกับวัดนี้ขอบอกว่าไม่ใช่น้อยเลยนะ ผมเคยไปวัดนี้อยู่ เงินหมุนมันเยอะมาก
    จริงๆแล้วมันไม่ใช่พุทธหรอกผมว่า แต่เป็นลัทธิที่คล้ายๆพุทธ
    วันๆพูดแต่เรื่องรับบุญ(ช่วยงานในวัดนี้เรียกว่ารับบุญ)กับบริจาคตังค์ไว้ชาตินี้ชาติหน้าเป็นเศษรฐี

35. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    เท่าที่อ่านดูแล้วค่อนข้างน่ากลัวอยู่นะ เพราะถึงกับต้องทุ่มทรัพย์สมบัติในการทำบุญเลยทีเดียว
    ผมมองแบบนี้นะ

1.ความเชื่อของคนไม่สามารถเปลี่ยนได้ง่ายๆ แต่ถ้าเปลี่ยนไปแล้วต้องยอมรับและเข้าใจ ถ้าไปขวางหรือว่ากล่าวเรื่องใหญ่แน่

2.ลองพูดคุยดูเรื่องการทำบุญ พ่อมี 100 แบ่งไว้ทำบุญ 50 ให้ที่บ้าน 50 ได้มั้ยพ่อ จะได้มีเงินไว้ทำบุญคราวหน้าไง(อวยให้แบบตามน้ำไปก่อน)

3.สละเวลาพาพ่อไปทำบุญด้วยการเลี้ยงอาหารเด็กกำพร้าหรือบริจาคของตามศูนย์เด็กเล็กที่พ่อแม่ยากจนดู อย่าให้พ่อไปคลุกคลีอยู่กับบรรยากาศพุทธไฮโซมากไป

4.ขึ้นอยู่กับครอบครัวท่านแล้วล่ะ ว่าจะช่วยกันพูดได้แค่ไหน เพราะส่วนใหญ่จะกู่ไม่กลับก็เพราะว่า"ช่างเขา" "ความสุขเขา" "เงินเขา" นี่แหละ

ความเห็นส่วนตัว(สุดๆ)ของผม คำสอนวัดนี้โคตรงมงาย ผมยอมกราบไส้กรอกแมว สแครชต้นไม้หาหวยดีกว่าไปทำบุญวัดทำมาโกยบ้าบอนี่

37. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    499
    ได้รับคำขอบคุณ: 52
    ล้มกระทู้ดีกว่าไหมครับ เดี็ยวมันจะบานปลายไปใหญ่
    SAVE THE CATS FOR THE EARTH

เจง เจง กิสข่าน
    กล่าวขอบคุณ
    236
    ได้รับคำขอบคุณ: 902

40. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

SPIRIT BREAKER
    กล่าวขอบคุณ
    586
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    พูดง่าย ๆ เลยนะครับ วัดพระธรรมกาย ก็เหมือนที่รวม ผู้ดีมีเงินมาทำบุญกันที่นี่ ครับ ผมอยู่แถว ธรรมกาย ตอนต้นเดือนล่ะอือหือ รถที่เข้าวัดนี่ เกือบแสบ แต่ จขกท. ก็ต้องทำใจครับ เพราะถ้าหากใครได้เข้าไปแล้ว จะเปลี่ยนตัวตนไปเลยทีเดียว กลายเป็นคนที่ใจเย็นพูดดี หมั่นทำบุญ เข้าวัดตลอด

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ทำใจเพราะผมก็โดนบังคับไปปฏิบัติธรรมแต่ไม่ใช่ลัทธิธรรมกายนะ

กล่าวขอบคุณ
    531
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nuttawe8 อ่านกระทู้
    พูดง่าย ๆ เลยนะครับ วัดพระธรรมกาย ก็เหมือนที่รวม ผู้ดีมีเงินมาทำบุญกันที่นี่ ครับ ผมอยู่แถว ธรรมกาย ตอนต้นเดือนล่ะอือหือ รถที่เข้าวัดนี่ เกือบแสบ แต่ จขกท. ก็ต้องทำใจครับ เพราะถ้าหากใครได้เข้าไปแล้ว จะเปลี่ยนตัวตนไปเลยทีเดียว กลายเป็นคนที่ใจเย็นพูดดี หมั่นทำบุญ เข้าวัดตลอด
    ผมจะเล่าให้ฟัง คนรู้จักคนหนึ่งของพ่อผมเป็นคนมีฐานะ เขาถูกชักชวนเข้าลัทธิธรรมกาย ครั้งก่อนๆที่มาหาพ่อผมยังทำบุญเผื่อพ่อผม 15,000 บาท ให้พ่อผมอนุโมทนา
    แต่น่าแปลก แทนที่ชีวิตเขาจะดีขึ้น แต่เงินที่มีกลับหดหาย เพราะถูกเชิญให้เป็นเจ้าภาพหลายๆงาน แต่ละกันก้หลักแสน หากปฏิเสธก็จะถูกสังคมกดดัน

ผมไม่รู้ว่าเขาเป็นคนใจเย็นขึ้นหรือไม่ แต่ที่แน่ๆเขาต้องทำงานหนักขึ้นเพื่อชดใช้กับเงินที่เสียไป

แทนที่จะอยู่แบบทางสายกลาง กลับต้องทำงานหนักขึ้น
    ทำบุญแบบทุนนิยมจริงๆ

สวรรค์เป็นของทุกคน ไม่ใช่ของนายทุน

44. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: