ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    57
    ได้รับคำขอบคุณ: 447
    มันเก็บน้ำยังไงคับ เห็นมีบ่อน้ำอยู่ไม่รู้เก็บยังไง
    เเล้วพอมีวิธีทำให้mapเป็นพื้นที่ราบได้ป่าวคับขี้เกียจขุดดินออกอ่ะ

อย่างอื่นๆพอถูๆไถๆไปคับ

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ arnontheasskill อ่านกระทู้
    มันเก็บน้ำยังไงคับ เห็นมีบ่อน้ำอยู่ไม่รู้เก็บยังไง
    เเล้วพอมีวิธีทำให้mapเป็นพื้นที่ราบได้ป่าวคับขี้เกียจขุดดินออกอ่ะ

อย่างอื่นๆพอถูๆไถๆไปคับ
    - จะสูบน้ำต้องสร้าง Pamp ครับ.. ตามนี้ >> http://www.gnomoriawiki.com/wiki/Pump
    - ตอนเริ่มเกมเราสามารถตั้งค่ารูปแบบของ Map ที่เราจะเล่นได้ครับ.. สามารถตั้งค่าให้เป็นพื้นที่ราบได้ครับ
    ตอนเลือก New Game แล้วให้เลือกเข้าไปตั้งค่าตรง Advanced Setup ครับ..
    ตรง Flat > Tall คือ พื้นที่ราบ > พื้นที่สูง
    ตรง Wide Hills > Narrow Hills จะเป็นลักษณะของ เข้ากว้างๆแบนๆ > เขาเล็กๆเยอะ ประมาณนี้
    ตรง Smooth > Bumpy ก็ เรียบ > ขรุขระ
    ลองเลือกแล้ว Preview ดูก่อนก็ได้ครับแก้ไขจนพอใจแล้วค่อยกด Generate

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    57
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Snap69 อ่านกระทู้
    - จะสูบน้ำต้องสร้าง Pamp ครับ.. ตามนี้ >> http://www.gnomoriawiki.com/wiki/Pump
    - ตอนเริ่มเกมเราสามารถตั้งค่ารูปแบบของ Map ที่เราจะเล่นได้ครับ.. สามารถตั้งค่าให้เป็นพื้นที่ราบได้ครับ
    ตอนเลือก New Game แล้วให้เลือกเข้าไปตั้งค่าตรง Advanced Setup ครับ..
    ตรง Flat > Tall คือ พื้นที่ราบ > พื้นที่สูง
    ตรง Wide Hills > Narrow Hills จะเป็นลักษณะของ เข้ากว้างๆแบนๆ > เขาเล็กๆเยอะ ประมาณนี้
    ตรง Smooth > Bumpy ก็ เรียบ > ขรุขระ
    ลองเลือกแล้ว Preview ดูก่อนก็ได้ครับแก้ไขจนพอใจแล้วค่อยกด Generate
    โอ้ๆ ขอบคุณคับไปเทสเดี๋ยวนี้เเหละ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 98
    พลาดไปได้ไงเนี่ยแนวนี้ของชอบ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    ถ้ายังวิจัยไม่ถึง ยังไม่มีปั้มน้ำ ใช้วิธีขุดหลุม 2x2 เอาไว้แล้วรอฝนตกก็ได้ พอได้น้ำซัก 10% ก็สร้างบ่อน้ำด่านบน เดี๋ยวพอมันหิวก็เดินมากินน้ำเอง

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    57
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TEN อ่านกระทู้
    ถ้ายังวิจัยไม่ถึง ยังไม่มีปั้มน้ำ ใช้วิธีขุดหลุม 2x2 เอาไว้แล้วรอฝนตกก็ได้ พอได้น้ำซัก 10% ก็สร้างบ่อน้ำด่านบน เดี๋ยวพอมันหิวก็เดินมากินน้ำเอง
    บ่อน้ำคือ? อยากได้วิธีนี้อะง่ายดี

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    14
    บ่อน้ำก็อันปรกติน่ะแหละ คลิ๊กขวา Build > Workshop > Food/Drink > Well ตอนสร้างก็สร้างด้านบนแอ่งน้ำ ให้มันกินที่เข้าไปในน้ำซัก 1 ช่อง

แต่น้ำแก้กระหายได้น้อยสุดของเครื่องดื่มทุกชนิด ทำให้ต้องกินบ่อย แต่ไม่ต้องดูแลรักษา สร้างง่าย ไม่ต้องใช้คนในการขนส่ง และน้ำเปล่าไม่นับเป็นมูลค่า

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    57
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TEN อ่านกระทู้
    บ่อน้ำก็อันปรกติน่ะแหละ คลิ๊กขวา Build > Workshop > Food/Drink > Well ตอนสร้างก็สร้างด้านบนแอ่งน้ำ ให้มันกินที่เข้าไปในน้ำซัก 1 ช่อง

แต่น้ำแก้กระหายได้น้อยสุดของเครื่องดื่มทุกชนิด ทำให้ต้องกินบ่อย แต่ไม่ต้องดูแลรักษา สร้างง่าย ไม่ต้องใช้คนในการขนส่ง และน้ำเปล่าไม่นับเป็นมูลค่า
    เยี่ยมมีน้ำไว้กินเเล้ว (คนเยอะยิ่งทำให้น้ำหมดเร็ว ผมยิ่งเล่นใหม่ๆทำเช่ยไรไม่เป็นเลย)

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    12
    ผมก็พึ่งเล่นฮ่าๆ.. มีทริคอารัยก็แนะนำกันบ้างนะครับ
    เล่นเวอร์ชั่นอะไรอยู่ครับล่าสุดป่ะ?

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ไม่มีตัว เวอชั่นล่าสุดหรอคับ v0.9.15
    Nothing is true Everything is permitted.

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    14
    เวอร์ลั่นล่าสุด 0.9.15
    http://www.one2up.com/view_content.p...tent_ID=954783

ของใหม่สุดเจ๋งในเวอร์ชั่นนี้คือ wheelbarrow สร้างได้จาก carpenter คุณสมบัตร ทำให้เก็บของตามพื้นเช่น ดิน หิน ไม้ ได้ไวขึ้น 32 เท่า จากปรกติ แค่สร้างไว้แล้วมันจะมาหยิบไปใช้เอง

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    12
    http://www.one2up.com/view_content.p...tent_ID=954783

ของใหม่สุดเจ๋งในเวอร์ชั่นนี้คือ wheelbarrow สร้างได้จาก carpenter คุณสมบัตร ทำให้เก็บของตามพื้นเช่น ดิน หิน ไม้ ได้ไวขึ้น 32 เท่า จากปรกติ แค่สร้างไว้แล้วมันจะมาหยิบไปใช้เอง
    มันต้องสร้างให้ตัวละอันรึเปล่าอะครับ?

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สายออนบอร์ด
    กล่าวขอบคุณ
    417
    ได้รับคำขอบคุณ: 206
    คือ จะสร้างชั้น 2 ยังไงอ่ะ กดลากให้มันสร้างแล้วมันไม่สร้างอ่ะ
    ผู้เล่นเก่า

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

*- SA_DayLigHTz -*
    กล่าวขอบคุณ
    1,057
    ได้รับคำขอบคุณ: 841
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DeViLDoM อ่านกระทู้
    คือ จะสร้างชั้น 2 ยังไงอ่ะ กดลากให้มันสร้างแล้วมันไม่สร้างอ่ะ
    ถ้าคุณสร้างชั้นแรกด้วย คำสั่ง Wall คุณต้องสร้าง Floor ทับบน Wall อีกที เพราะด้วยกำแพงอย่างเดียวเป็น ฐานของชั้น 2 ไม่ได้นะครับต้องสร้างพื้นด้วยครับ

ต่อให้มีบันไดถ้าไม่มีพื้นของชั้น 2 คนแคระก็ขึ้นไปสร้างอะไรบนชั้น 2 ไม่ได้ครับ ลองดูๆน้า

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สิงอยู่ในใยแก้ว
    กล่าวขอบคุณ
    382
    ได้รับคำขอบคุณ: 235
    แสดงว่า ไม่อ่าน
    หนุ่มสาวเอ๋ย จงโดนฉันสูบซะ

สายออนบอร์ด
    กล่าวขอบคุณ
    417
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ekatotoro อ่านกระทู้
    แสดงว่า ไม่อ่าน
    ก็อ่านน่ะครับ แต่สงสัยอ่านไม่ละเอียดเอง ขอโทดครับ
    ผู้เล่นเก่า

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สายออนบอร์ด
    กล่าวขอบคุณ
    417
    แล้ว ก้อนหินที่เป็นก้อนเล็กๆ ขุดได้มั้ยครับ เพราะผมลองใช้คำสั่ง dig แล้วพื้นก็หายไปเลยน่ะครับ
    ผู้เล่นเก่า

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    14
    ก้อนหินเล็กๆนั่นเราเคยพยามขุดมันมาแล้วถึง 2 ปี พบว่าจนถึงบัดนี้ขุดกี่ทีก็กลายเป็นดิน

ปรกติก็อบลินมาบุกทีละ 3-4 ตัว มีแต่ตัวเปล่าอาวุธพื้นๆ พอส่งคนไปด่ากับเอาหัวมันไปเย้ยเท่านั้นแหละ มากัน 5-6 ตัว อาวุธและเกราะเงินเต็มยศ ถึงกับเมืองแตก

เล่นกันถึงไหนละ ว่างๆเอาเมืองมาให้ดูบ้าง

35. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สายออนบอร์ด
    กล่าวขอบคุณ
    417
    เก็บเกี่ยวผมผลิตยังไงอ่ะ ใช้คำสั่งที่ไอคอนเป็นรูปเคียวแล้วก็ไม่ได้อ่ะ หรือมันยังโตไม่พอ แต่มันก็เป็นต้นๆ มีลูกละนะ (ในฟาร์มอ่ะ)
    ผู้เล่นเก่า

*- SA_DayLigHTz -*
    กล่าวขอบคุณ
    1,057
    ได้รับคำขอบคุณ: 841
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DeViLDoM อ่านกระทู้
    เก็บเกี่ยวผมผลิตยังไงอ่ะ ใช้คำสั่งที่ไอคอนเป็นรูปเคียวแล้วก็ไม่ได้อ่ะ หรือมันยังโตไม่พอ แต่มันก็เป็นต้นๆ มีลูกละนะ (ในฟาร์มอ่ะ)
    ถ้าเป็นต้นไม้ในพื้นที่ที่เราตั้งไว้สำหรับการเพาะปลูกมันจะมีคำสั่งในพื้นที่โดยตรงเลยครับ คลิกขวาที่พื้นที่ที่เราปลูกต้นไม้ไว้แล้วตั้งเลยว่าจะให้ทำอะไรกับต้นไม้ในพื้นที่นี้ครับ ได้ตั้งแต่ ตัดกิ่ง เก็บผล ยันตัดทั้งต้นอ่ะครับ

ถ้าผมเข้าใจคำถามไม่ผิดอ่ะนะ

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สายออนบอร์ด
    กล่าวขอบคุณ
    417
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ momowalker อ่านกระทู้
    ถ้าเป็นต้นไม้ในพื้นที่ที่เราตั้งไว้สำหรับการเพาะปลูกมันจะมีคำสั่งในพื้นที่โดยตรงเลยครับ คลิกขวาที่พื้นที่ที่เราปลูกต้นไม้ไว้แล้วตั้งเลยว่าจะให้ทำอะไรกับต้นไม้ในพื้นที่นี้ครับ ได้ตั้งแต่ ตัดกิ่ง เก็บผล ยันตัดทั้งต้นอ่ะครับ

ถ้าผมเข้าใจคำถามไม่ผิดอ่ะนะ
    แล้วถ้าจะเซ็ตให้กล่องมันเก็บของไงอ่ะครับ ผมวางกล่องไว้บริเวณ stockpile แล้วอ่ะครับ ตั้งให้มันเก็บพวก food อ่ะครับ แล้วมันเก็บแค่บางกล่องอ่ะครับ
    ผู้เล่นเก่า

กล่าวขอบคุณ
    14
    ที่เก็บของมี 4 ประเภท คือลัง ถังไม้ ถุงผ้า และไม่ต้องใช้ แค่สร้าง stockpile กำหนดของที่จะเก็บ แล้วเอาพวกลังเก็บอะไรไปวางเดี่ยวมันเอามาใส่เอง (ถ้าเราสร้างลังไว้ แต่ไม่เคยเอาไปวางที่ไหน มันจะหยิบลังไปวางใน stockpile เองเป็นบางครั้ง)

ลัง ขนาด 1/32 เก็บ ไม้ หินแผ่น แร่ เนื้อ อาหาร และอะไรราวๆนี้
    ถังไม้ ขนา 1/64 เก็บได้เฉพาะเครื่องดื่มเท่านั้น
    ถุงผ้า ขนาด 1/64 เก็บข้าว เมล็ด และของเกี่ยวกับการเกษร
    สุดท้ายแบบไม่ต้องใช้อะไรเลย 1/1 เช่นพวกรูปปั้น เตียง ศพ หรืออะไรใหญ่ๆเป็นต้น

สายออนบอร์ด
    กล่าวขอบคุณ
    417
    โอ้ยยยยยยยยยยยย เซฟหายยยย โว้ยยยยยยยยยยยยยยยยย
    ผู้เล่นเก่า

กล่าวขอบคุณ
    382
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ekatotoro อ่านกระทู้
    สิ่งสำคัญอันดับแรก คือ ไม้ และ หิน
    ไม้หาง่าย แต่ หิน(ไม่จำเป็นต้องเป็นstone)คุณอาจจะต้องขุดลงไปลึกถึงชั้นที่5-6กว่าจะเจอมัน
    เมื่อมีไม้และหินจะทำให้เราสร้าง sawmill และ stonecutter ได้
    sawmill ทำ แผ่นไม้ stonecutter ทำ บล็อคหิน
    สองสิ่งนี้จำเป็นต่อการ สร้างโรงผลิตอื่นๆ

สร้าง carpenter แล้วเราจะสร้าง crate และ barrelได้
    crate ไว้วางในพื้นที่จัดเก็บ มันช่วยให้เราเก็บของได้เยอะขึ้นและดูสะอาดตา
    barrel ไว้วางในพื้นที่จัดเก็บ มันช่วยให้เราเก็บ สิ่งที่เป็น "น้ำ" ได้ (เหล้า นม น้ำผลไม้ ฯลฯ)

อยากได้ผ้าทำที่นอนเหรอ?
    ทำไมไม่เริ่มจากการสร้าง loom ล่ะ
    หากคุณสร้าง tailor คุณจะพบว่าสามารถสร้าง ผ้าพันแผล badage และ กระเป๋า bag ได้ด้วย
    ทีนี้คนที่บาดเจ็บคงจะมีโอกาสรอดสูงขึ้น(แต่คุณต้องมีหมอด้วยนะ)

bag ไว้วางในพื้นที่จัดเก็บ เอาไว้เก็บพวกเมล็ด ฝ้าย กิ่งไม้ฯลฯ

อย่าตัดไม้เพลิน อย่าลืมปลูกมันบ้าง มันไม่ได้ขึ้นง่ายๆนะ

พื้นที่จัดเก็บ ไม่ควรเลือกให้เก็บ ดิน เพราะว่า คนงาน จะเก็บดินทุกก้อน จนไม่ไปทำอย่างอื่น
    (ความจริงมีวิธีจัดลำดับความสำคัญในการสร้างสิ่งของแต่ไม่รู้ว่ามีเกี่ยวกับการจัดเก็บหรือเปล่า)

อาชีพที่เกมเซทมาดีอยู่แล้ว อย่าไปสร้างซุบเปอร์แมน(ทำได้ทุกอย่าง)เพราะว่ามันจะทำงานมั่วจนบางงานมันก็ทิ้งไม่แตะเลย

อยากได้คนเพิ่มเหรอ? ลองสร้างพื้นที่ส่วนตัวให้เกินจำนวนคนที่มีอยู่ดูสิ (ว่าง่ายๆสร้างห้องพร้อมที่นอนให้มัน)

คนที่มาใหม่ ไม่มีงานทำนะ อย่าลืมสั่งงาน จัดอาชีพให้ด้วย

มีสนามฝึกซ้อมแล้ว สร้างทหารมากองหนึ่งแล้ว อย่าดีใจไป เพราะว่าตอนที่หมีมา ทหารคุณอาจจะตายกันหมด
    (ทหารมันเปรี้ยวร้อนวิชามันจะไปมอบ ดับอนาถอย่างรวดเร็ว)
    ถ้ายังสร้างอาวุธเครื่องป้องกันที่ดีกว่าทองแดงไม่ได้ อย่าสร้างกองทหารเลยจะดีกว่า

ถ้ามีที่ขุดสองอัน แต่ตั้งคนขุดสามคน คนที่ไม่มีที่ขุด จะไม่มีอะไรทำ(เชกเช่นคนตัดไม้และขวาน)

สร้างพื้นที่การค้าไว้ ซักพักจะมีพ่อค้าแวะมา
    ของที่มีไม่มีมูลค่าพอจะแลกเปลี่ยนงั้นหรือ?
    ลองไปเอาดีทางด้านเพรชพลอยดูซิ แลกได้แน่นอน

พื้นที่เลี้ยงสัตว์ ยิ่งกว้างยิ่งจุได้เยอะ ได้หลายตัว แล้วแต่ขนาดของสัตว์ด้วย ถ้าที่ไม่พอ เราจะได้เห็น วัวควาย มันลงไปเดินเล่นใต้ดิน

เกมนี้ไม่มีพื้นถล่ม แต่น้ำทลักหรือเปล่า อันนี้ยังไม่ได้ลอง เผอิญไม่อยากว่ายน้ำ

ขุดเหมืองง่ายที่สุดคือ เลือก dig บันได ลง แล้วรอมันมาขุดบันได แล้วจึงใช้ mine wall ตามที่ต้องการ
    อยากเปลี่ยนกำแพง หรือเปลี่ยนพื้นให้เลือกใช้ replace เพราะ หากคุณเลือกสร้างนั้นแปลว่าคุณจะสร้าง คุณจึงต้องทำลายของเดิมก่อน

ซากคนเอาไปทำอะไรได้ไม่รู้ รู้แต่ว่าซากสัตว์ที่มารังควาน ชำแหละรับประทานได้ ถ้ามี บุชเชอร์! (ก๊อปบลิน ก็กินกันเข้าไปได้ แหย่ะ)

ด้านเอนจีเนีย ยังงงงงอยู่ ดูเหมือนว่าจะสร้าง ลิฟ ได้นะ แต่ผมโง่ ยังประกอบไม่เป็น

ถ้าจะสร้างอะไรสูงๆ อย่าลืมว่า เหนือ wall ต้องมี floor นะ ไม่งั้น สร้าง wall ต่อขึ้นไปไม่ได้

เออ เท่านี้แหล่ะ
    ผิดพลาดอะไรก็แวะมาด่าเอา 555

เล่าสู่กันฟัง
    นั้นไง "ถ้าจะสร้างอะไรสูงๆ อย่าลืมว่า เหนือ wall ต้องมี floor นะ ไม่งั้น สร้าง wall ต่อขึ้นไปไม่ได้ "
    วิธีสร้างชั้น2

ส่วน "น้ำ" เนี่ย
    เพียงสร้าง โรงกลั่น ได้ ก็เอาผลไม้ ทุกชนิด มาทำ ไวน์ (หรือน้ำผลไม้)ได้แล้ว แถม วัว มันก็ให้นม
    บ่อน้ำไม่รู้มีไว้ทำไม ผมเล่นทีไร ไม่เคยมีปัญหาเรื่องน้ำนะครับ ส่วนมากจะสร้าง บ่อน้ำ เอาไว้เล่นๆ

ผมว่า เป็นเพราะว่า คุณ(คนที่มีปัญหาเรื่องน้ำ) คงไม่ได้สร้าง ถังเก็บน้ำ มากกว่า
    อย่าลืมสิครับว่า เอาถังไปวางเฉยๆ มันก็ไม่เก็บให้นะครับ
    ต้องกำหนดพื้นที่จัดเก็บด้วย(และต้องระบุ ประเภทของที่จะจัดเก็บด้วย)

43. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    382

ขอรับไปนะครับ ขอบคุณ
    ว่าจะกดขอบคุณที่โพส แต่ ปุ่มมันหายไปไหนก็ไม่รู้ โพสอื่น ดันมี งง

ปล.เจ้ารถเข็น มีตั้งแต่.14แล้วครับ (หรืออาจจะก่อนหน้านั้น)