ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Nasuhara Anastasia
    กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,853

แฉระบบ SOTUS โดยพี่ว๊าก

ผมเห็นน้องๆปี 1 ออกมาพูดถึงเรื่อง SOTUS กันอยู่เนืองๆ ผมเลยนึกขึ้นได้ว่ามันมีบทความที่เกี่ยวกับ SOTUS โดยตรงอยู่ ตอนแรกผมว่าจะโพสในกระทู้นั้นๆแต่ผมกลัวว่าคนอื่นๆจะไม่เห็น เลยตั้งกระทู้ต่างหากดีกว่า

http://sundanjing.exteen.com/20091108/entry-1

ลองอ่านกันดูครับไม่เสียหาย ว่าระบบ SOTUS มันมีเบื้องลึกเบื้องหลังยังไง

แฉพี่ว๊ากโดยที่คนแฉก็คือพี่ว๊ากเองนั่นแหละ (แต่บทความนี้ค่อนข้างนานพอสมควรแล้วนะครับ)

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    473
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    โด่บอกเขาไปก็ไม่หนุกดิครับ โห่โห่โห่โห่

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,034
    ตอนผมปี 2 เพื่อนมันได้เป็น SPY ไปอยู่กิน เรียน เที่ยว กับรุ่น ปี 1 ด้วย (เพิ่งรู้ว่ามีแบบนี้ตอนไปเรียนมหาลัย)

1 ปีเต็มๆที่เสี่ยงขนาดนั้น ต้องไม่ให้จับได้ว่าเป็นรุ่นพี่ เจอเพื่อนห้ามทัก ถ้าดึกๆจะแอบไปหาเพื่อนต้องหลบๆซ่อนๆกันน้องเห็น

เวลาเรียน ก็ต้องแอบๆเรียนๆ น้องเดินผ่านห้องเรียน เดี๋ยวความแตก

หน้าที่ของ Spy คือ สืบหาความลับต่างที่เกี่ยวข้องกับรุ่นพี่ น้องเกลียดพี่คนไหน ชอบคนไหน เอาไปบอกพี่สัน และว๊าก ให้คิดแผนชั่วร้ายต่อไป

และความเสี่ยงสุดท้ายเลยคือ ตอนจบรับน้อง จะมีการเฉลย Spy น้องบางคนรับได้ก็ดีไป รักกันสนิทกันเลย บางคนรับไม่ได้ ก็แตกหักกันไปเลยก็มี แต่ส่วนมากก็รับได้

เพราะเข้าใจว่ามันคือการรับน้องใหม่ ไม่ใช่ Spy ยุดสงครามเย็น หรือหน่วนจารชน MI6 แต่อย่างใด
    0000000000000000000000

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

The Gunner
    กล่าวขอบคุณ
    1,800
    ได้รับคำขอบคุณ: 395
    ที่ผมไปทนฟังมันด่าทุกวันๆ เพื่อเเค่้นี้เองเหรอ

กล่าวขอบคุณ
    1,224
    ได้รับคำขอบคุณ: 818
    ไม่แคร์อ่ะครับ

ตอนผมปี 1 ก็มีพวกวาร์กนี่แหละ วาร์กไปได้ทุกนาที ผมนั่งฮา ฮามาก จนโดนด่า - -a ขายหน้าชิปหาย
    SoShi & Sone Are Together Forever

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    SOTUS จริงๆแล้ว อเมริกาเคยใช้ เมื่อนานมาแล้ว และก็ยกเลิกไป
    ยังมีของไทยนี้ละ ที่ยังใช้อยู่

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    734
    ได้รับคำขอบคุณ: 214
    ผมว่ามันไร้สาระ

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

-[S]upremE [D]e [A]cE-
    กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,446
    คนที่ไม่ยอมโตก็เหมือนเด็กที่เอาแต่ใจ พอโตไปและได้ทำงานก็จะรู้ว่าอะไรสำคัญ และแท้จริงแล้ว จุดประสงค์คืออะไร

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    181
    ได้รับคำขอบคุณ: 176
    SOTUS

Seniority - การเคารพผู้อาวุโส
    Order - การปฏิบัติตามระเบียบวินัย
    Tradition - การปฏิบัติตามธรรมเนียมประเพณี
    Unity - การเป็นหนึ่งเดียว
    Spirit - การมีน้ำใจ

จะดีไม่ดีมันอยู่ที่การนำไปใช้
    ลายเซ็น

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    ข้อที่ จริงๆ ว้ากมันห้ามพูดคำหยาบด้วยแหละ ขอไปฉี่แล้วแอบถ่ายคลิปวีดีโอลงยูทูปซะ รับรอง เงิบ

โห้..รุ่นพี่หนูคำหยาบเต็มห้องเลย มือถือห้ามเอาเข้ากลัวถูกถ่ายคลิป

และข้อ ว้ากเกอร์มีกฎกันเองว่าห้ามแตะตัวน้อง[ยกเว้นมันทุเรศจนไม่ทำตามกฎ ก็คิดเอาเองว่าควรเข้าต่อไหมอ่ะน่ะ] ซึ่งหมายถึงต่อยคุณคืนไม่ได้ด้วยถ้าคุณต่อยว้าก [ซึ่งเพื่อนผมก็ปากแตกไปแล้ว เจ็บจริง แอนตาซินก็ไม่จ่าย 55]

ถ้าทำจริง ถึงจะปี 4 โดนไล่ออกเลยนะ

ใครอยากรู้ว่าคณะอะไรลองไปดูที่มหาลัย ..... มีคณะเดียวแหละที่แขวนป้ายชื่อ ทั้งมหาลัยมีอยู่คณะเดียว เลย ถามหน่อย ทามเพื่อคาย....

ส่วนไอ้ที่พูดว่า

นั่งลงไป ! อะว้ากกกก!!! ไม่เอาช้า ลุกใหม่ นั่งอีก อะโว้ววว!!! บินไปสิว่ะ อะตรึ่งโปร๊ะ!!

ถ้ามีว้ากหนูก็จะรู้ แต่นี้มี ไอ้เ..ย ...ง อย่าช้า ก เบื่อพวก ..ง แ....ง ต้องมาดุด่า ( ตอนนั้นคิดในใจ รับน้องมีคำหยาบด้วยหรอ ) แล้วกล่องอ่ะไม่มี แบบอยู่ในห้องมืดๆ ปกปิด

ถ้าหนูเป็นรุ่นพี่ ช่วงแรก ก็คงพูดกันดีๆ ไม่ใช่โผล่ก็ด่าเลย อันนี้ก็ทำให้น้องเขาเสียใจได้ พูดกันเรื่องการแต่งตัว รุ่นพี่ควรเป็นแบบอย่าง เวลาน้องเห็นรุ่นพี่แต่งตัวไม่เรียบร้อยก็บอกเขา อย่าปล่อย
    ถ้ารุ่นพี่บอกว่า เป็นน้องอย่ามาสั่ง ไปบอกอาจารย์ได้เลย แล้วพี่ๆก็อย่าทำตามเป็นคนสูงส่ง เราอยู่มหาลัยเดียวกันคณะเดียวกัน ควรรู้จักกันไว้ อย่าทำตัวคิดว่าตัวเองเป็นเจ้านาย ทุกคนต้องเคารพ ถ้าคิดได้แค่นี้ไม่ต้องมาอยู่ในมหาลัยดีกว่า

ทีนี้มาถึงคำเตือน พี่ขอถามก่อนใครสูบบุหรี่บ้าง ถ้าไม่มีคนยก OK แต่อย่าให้พวกพี่เห็นนะ โดยเฉพาะในห้องน้้ำ ถ้าพี่เห็นพี่ถือว่าน้องทำผิดกฎ น้องจะต้องไปอยู่กับรุ่นพี่กลุ่ม 2
    พี่พูดดีด้วยแล้ว น้องอย่าทำให้พี่ผิดห่วง ถ้าเห็ฯรุ่นพี่สูบบุหรี่ ก็อย่าทำตาม ถ้ารุ่นพี่เห็นช่วยมาบอกด้วย อย่าร่วมด้วยช่วยกัน สูบกันทั้งคู่ ถึงจะเป็นรุ่นพี่ กฎก็คือกฎ
    ไม่ใช่แค่พวกสูบบุหรี่ น้องคนไหนที่เตือนแล้วยังทำผิดอีก พี่ให้โอกาส 2 ครั้ง ครั้งที่ 3 พี่คงต้องให้น้องไปอยู่กลุ่ม 2
    น้องคงสงสัยแล้วกลุ่ม 1 กับกลุ่ม 2 มันต่างกันยังไง น้องไปเองก็รู้ ส่วนกิจกรรม ถ้าจำเป็นพี่อยากให้น้องมากันทุกคน คนที่อยู่หอในควรมาทุกวัน พี่สัญญาว่าจะไม่เลิกเกิน 2 ทุ่ม แต่น้องต้องมาช่วยพี่ๆด้วย

แล้วพอมาประชุมรุ่นพี่ถ้าไม่จำ ถ้าไม่จำเป็นอย่าว๊าก พยายามสนิทกับน้องไว้ ทำตัวเป็นแบบอย่างที่ดี ห้ามใช่คำหยาบต่อหน้ารุ่นน้อง แล้วห้ามเอาคนที่จบแล้วมาร่วมกับกลุ่ม 2 คนที่เข้าร่วมได้ขอเป็นแค่ปี 3-4 พอ
    ต้องจับคนที่ผิดจริงๆ อย่าเห็นว่าน่ารำคาญเลยจับ ที่สำคัญอย่าบังคับรุ่นน้องเกินไป ถ้าไปดูรุ่นน้องในห้องเรียนไปแค่ 2 คนพอ อย่ามากเดี้ยวน้องกลัวไม่เป็นอันจะเรียน

ถ้าพูดดีด้วยรุ่นน้องก็อยากมาร่วมกิจกรรม ถ้าไม่มีธรรมเนียมแปลก น้องก็มาร่วมกิจกรรม อย่าทำให้รุ่นน้องท้อแท้ เชื่อเถอะไม่มีใครสนับสนุนหนูหรอก คิดแค่ว่าพี่เจอไงน้องต้องเจอด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย clean1447 : 6th June 2013 เมื่อ 14:38

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    314
    ได้รับคำขอบคุณ: 528
    ก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรกับเรื่องนี้มากอะนะครับ แต่อ่านบทความที่ จขกท. เอามาโพสท์แล้วมันตรงดีนะ ฮาแตกเลย ฮ่าๆๆๆ

กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ clean1447 อ่านกระทู้
    ข้อที่ จริงๆ ว้ากมันห้ามพูดคำหยาบด้วยแหละ ขอไปฉี่แล้วแอบถ่ายคลิปวีดีโอลงยูทูปซะ รับรอง เงิบ

โห้..รุ่นพี่หนูคำหยาบเต็มห้องเลย มือถือห้ามเอาเข้ากลัวถูกถ่ายคลิป

และข้อ ว้ากเกอร์มีกฎกันเองว่าห้ามแตะตัวน้อง[ยกเว้นมันทุเรศจนไม่ทำตามกฎ ก็คิดเอาเองว่าควรเข้าต่อไหมอ่ะน่ะ] ซึ่งหมายถึงต่อยคุณคืนไม่ได้ด้วยถ้าคุณต่อยว้าก [ซึ่งเพื่อนผมก็ปากแตกไปแล้ว เจ็บจริง แอนตาซินก็ไม่จ่าย 55]

ถ้าทำจริง ถึงจะปี 4 โดนไล่ออกเลยนะ

ใครอยากรู้ว่าคณะอะไรลองไปดูที่มหาลัย ..... มีคณะเดียวแหละที่แขวนป้ายชื่อ ทั้งมหาลัยมีอยู่คณะเดียว เลย ถามหน่อย ทามเพื่อคาย....

ส่วนไอ้ที่พูดว่า

นั่งลงไป ! อะว้ากกกก!!! ไม่เอาช้า ลุกใหม่ นั่งอีก อะโว้ววว!!! บินไปสิว่ะ อะตรึ่งโปร๊ะ!!

ถ้ามีว้ากหนูก็จะรู้ แต่นี้มี ไอ้เ..ย ...ง อย่าช้า ก เบื่อพวก ..ง แ....ง ต้องมาดุด่า ( ตอนนั้นคิดในใจ รับน้องมีคำหยาบด้วยหรอ ) แล้วกล่องอ่ะไม่มี แบบอยู่ในห้องมืดๆ ปกปิด

ถ้าหนูเป็นรุ่นพี่ ช่วงแรก ก็คงพูดกันดีๆ ไม่ใช่โผล่ก็ด่าเลย อันนี้ก็ทำให้น้องเขาเสียใจได้ พูดกันเรื่องการแต่งตัว รุ่นพี่ควรเป็นแบบอย่าง เวลาน้องเห็นรุ่นพี่แต่งตัวไม่เรียบร้อยก็บอกเขา อย่าปล่อย
    ถ้ารุ่นพี่บอกว่า เป็นน้องอย่ามาสั่ง ไปบอกอาจารย์ได้เลย แล้วพี่ๆก็อย่าทำตามเป็นคนสูงส่ง เราอยู่มหาลัยเดียวกันคณะเดียวกัน ควรรู้จักกันไว้ อย่าทำตัวคิดว่าตัวเองเป็นเจ้านาย ทุกคนต้องเคารพ ถ้าคิดได้แค่นี้ไม่ต้องมาอยู่ในมหาลัยดีกว่า

ทีนี้มาถึงคำเตือน พี่ขอถามก่อนใครสูบบุหรี่บ้าง ถ้าไม่มีคนยก OK แต่อย่าให้พวกพี่เห็นนะ โดยเฉพาะในห้องน้้ำ ถ้าพี่เห็นพี่ถือว่าน้องทำผิดกฎ น้องจะต้องไปอยู่กับรุ่นพี่กลุ่ม 2
    พี่พูดดีด้วยแล้ว น้องอย่าทำให้พี่ผิดห่วง ถ้าเห็ฯรุ่นพี่สูบบุหรี่ ก็อย่าทำตาม ถ้ารุ่นพี่เห็นช่วยมาบอกด้วย อย่าร่วมด้วยช่วยกัน สูบกันทั้งคู่ ถึงจะเป็นรุ่นพี่ กฎก็คือกฎ
    ไม่ใช่แค่พวกสูบบุหรี่ น้องคนไหนที่เตือนแล้วยังทำผิดอีก พี่ให้โอกาส 2 ครั้ง ครั้งที่ 3 พี่คงต้องให้น้องไปอยู่กลุ่ม 2
    น้องคงสงสัยแล้วกลุ่ม 1 กับกลุ่ม 2 มันต่างกันยังไง น้องไปเองก็รู้ ส่วนกิจกรรม ถ้าจำเป็นพี่อยากให้น้องมากันทุกคน คนที่อยู่หอในควรมาทุกวัน พี่สัญญาว่าจะไม่เลิกเกิน 2 ทุ่ม แต่น้องต้องมาช่วยพี่ๆด้วย

แล้วพอมาประชุมรุ่นพี่ถ้าไม่จำ ถ้าไม่จำเป็นอย่าว๊าก พยายามสนิทกับน้องไว้ ทำตัวเป็นแบบอย่างที่ดี ห้ามใช่คำหยาบต่อหน้ารุ่นน้อง แล้วห้ามเอาคนที่จบแล้วมาร่วมกับกลุ่ม 2 คนที่เข้าร่วมได้ขอเป็นแค่ปี 3-4 พอ
    ต้องจับคนที่ผิดจริงๆ อย่าเห็นว่าน่ารำคาญเลยจับ ที่สำคัญอย่าบังคับรุ่นน้องเกินไป ถ้าไปดูรุ่นน้องในห้องเรียนไปแค่ 2 คนพอ อย่ามากเดี้ยวน้องกลัวไม่เป็นอันจะเรียน

ถ้าพูดดีด้วยรุ่นน้องก็อยากมาร่วมกิจกรรม ถ้าไม่มีธรรมเนียมแปลก น้องก็มาร่วมกิจกรรม อย่าทำให้รุ่นน้องท้อแท้ เชื่อเถอะไม่มีใครสนับสนุนหนูหรอก คิดแค่ว่าพี่เจอไงน้องต้องเจอด้วย
    เห็นด้วยครับที่อยากให้รุ่นพี่พูดดีๆ แต่บางที ก็อาจจะมีคนประเภทที่ว่าพูดดีๆด้วยไม่เข้าใจ บางครั้งก็ต้องจี้จุดไปบ้าง อย่าที่พระพุทธองค์เคยตรัสว่า ดอกบัวมี4เหล่า ก็น่าเห็นใจคนที่เค้าดีอยู่แล้วนะครับ ที่เค้าต้องมาฟังคำกัด คำจิกจากรุ่นพี่ แต่ลองฟังคำพวกนั้นดีๆ แล้วนำไปคิด มันก็ได้อะไรเยอะนะครับ^^

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    เด็กสมัยใหม่ส่วนใหญ่รู้หมดแหละว่ามันเป็นละครแหกตา ในความเป็นจริงถ้ารวมตัวกันทำกิจกรรมดีๆ น่าจะเป็นการใช้เวลาได้มีประโยชน์มากกว่าการมานั่งรับน้องนะ
    โดยส่วนตัวไม่ค่อยเห็นด้วยกับโซตัส เพราะมันเป็นผลผลิตมาจากแนวคิดที่ล้าหลัง
    1 Seniority ที่เน้นย้ำในเรื่องการเคารพอาวุโส แต่ปัจจุบันระบบสมัยใหม่เน้นไปที่ ความสามารถ และ วุฒิภาวะ การจะเอาแค่ความ "แก่" มาเป็นองค์ประกอบหลักของสายบังคับบัญชานั้นเป็นระบบอาวุโส ซึ่งเป็นสับเซตของระบบอุปถัมภ์อีกที ถ้าเรามองตามความเป็นจริงแล้วคนแก่ไม่จำเป็นต้องเก่งหรือมีภาวะผู้นำสูงทะลุตึกใบหยกเสมอไป และเป็นการกดหัวผู้น้อยที่มีความสามารถสูง
    2 Order โดยส่วนตัวเป็นเรื่องธรรมดา แต่ทีนี้ว่าคำสั่งมันควรจะ make sense ไม่ใช่สั่งเรื่อยเปื่อย สั่งเพ้อเจ้อ หาวัตถุประสงค์หรือที่มาที่ไปไม่ได้ เพราะตัวคำสั่งหากไม่ยืนพื้นบนเหตุผล ความเหมาะสมและวิจารณญาณ มันก็แค่การลุแก่อำนาจเท่านั้น
    3 Tradition เป็นข้ออ้างที่เลอะเทอะที่สุดในสังคมปัจจุบัน เพราะสาเหตุที่แท้จริงที่เราดำรงประเพณีบางอย่างไว้ทั้งๆที่มันไม่มีประโยชน์คือ "การหวาดกลัวต่อการเปลี่ยนแปลง" หากแต่ว่าสังคมปัจจุบันควรเปิดช่องให้ผู้คนวิพากษ์ถึง ข้อดีข้อเสีย จุดเด่นจุดด้อย เพื่อปรับให้ประเพณีต่างๆรับกับสังคมที่เปลี่ยนแปลงไปทุกๆวันน่าจะดีกว่าการมายัดเยียดตรรกะเพี้ยนๆอย่าง ยิ่งเก่า = ยิ่งดี
    4 Unity การสร้างความเป็นปึกแผ่นของบุคคล สร้างจากจุดประสงค์ร่วมและปณิธาน ไม่ได้สร้างจากอารมณ์คับแค้น กดดัน รวมไปถึงการกดดันเด็กที่ไม่รับน้องให้ถูกคว่ำบาตร เป็นเรื่องที่ไร้เหตุผลและสามัญสำนึกของการสร้าง Unity อย่างสิ้นเชิง
    5 Spirit แน่นอนว่ามันสร้างสปิริตของคนได้ "ในระดับหนึ่ง" แต่ในความจริงแล้วมันเป็นการสร้างผิดวิธี สปิริตที่ได้มาจากการแก้ไขปัญหาของสังคมจะใช้ได้จริงกว่าการสร้างปัญหาและแรงกดดันจากภาวะไร้เหตุผล

ผมไม่ได้โทษว่าระบบนี้เป็นระบบที่นำมาซึ่งความย่ำแย่ แต่สังคมไทยต่างหากที่อุปถัมภ์ระบบนี้ ดังจะเห็นได้ว่าเราพบเจอการลุแก่อำนาจ ระบบอุปถัมภ์ การยึดอาวุโสเป็นแก่น ภาวะไร้เหตุผลและขาดความเป็นผู้นำที่ดี ทั้งในภาครัฐ ภาคการศึกษา และองค์กรต่างๆในประเทศ อยู่เนืองๆ
    รอวันโดนแบน

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

(づ。◕‿‿◕。)づ
    www.jokergameth.com
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,439
    Blog Entries
    3
    ระบบ***อะไร ไม่เท่เลย ว๊ากกกเชี้ยไร ว๊ากกกให้รุ่นน้องแช่งในใจ น่าจะคุยกันดี รักใคร่กลมเกลียวกันดีกว่าน่ะ

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    SOTUS ย่อมาจาก

S = Stupid โง่
    O = Out-Dated ล้าสมัย
    T = Tyranny เผด็จการ
    U = Uncivilized ป่าเถื่อนไร้อารยธรรม
    S = Stop It เลิกเถิดเรื่องโง่ๆ ไร้สาระมากกว่า

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    แนะนำว่าผ่านระบบนี้ไปได้ก่อนค่อยมาอ่านครับ รับรองฟิน

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    319
    ได้รับคำขอบคุณ: 429
    บอกตรงๆมันไร้สาระ แนะนำสำหรับคนที่กำลังโดนรับน้องทำหูทวนลมซะมันด่าตะคอกใส่ไม่ต้องไปสนใจเก็บไปคิดมากหรอกมันไม่มีอะไรหรอกก็แค่เป็นธรรมเนียมอย่างหนึ่งที่มันทำกันทุกรุ่นแหละหาเรื่องด่าว่าไปเรื่อยไม่ต้องไปสนใจถึงจะสมจริงแค่ไหนก็เถอะ เน้นรับเก็บความรู้สึกช่วงที่สนุกๆที่ได้ทำกิจกรรมร่วมกันก็พอ

Someone, Somewhere
    กล่าวขอบคุณ
    220
    ได้รับคำขอบคุณ: 135
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ILoVePaNgYa อ่านกระทู้
    SOTUS ย่อมาจาก

S = Stupid โง่
    O = Out-Dated ล้าสมัย
    T = Tyranny เผด็จการ
    U = Uncivilized ป่าเถื่อนไร้อารยธรรม
    S = Stop It เลิกเถิดเรื่องโง่ๆ ไร้สาระมากกว่า
    มันตรงมาก 55555

ชอบเธอไม่ชอบโพสต์
    9601 Wilshire Blvd. 3rd Floor Beverly Hills,US
    กล่าวขอบคุณ
    5,355
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,669
    วันนี้ผมโดดรับน้องนะครับ อย่าบอกใครหล่ะ

ปล.แอบชอบพี่พยาบาล น่าร๊าก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย LAZT : 6th June 2013 เมื่อ 19:07

WhitePony
    กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 871
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxkungg704 อ่านกระทู้
    ตอนผมปี 2 เพื่อนมันได้เป็น SPY ไปอยู่กิน เรียน เที่ยว กับรุ่น ปี 1 ด้วย (เพิ่งรู้ว่ามีแบบนี้ตอนไปเรียนมหาลัย)

1 ปีเต็มๆที่เสี่ยงขนาดนั้น ต้องไม่ให้จับได้ว่าเป็นรุ่นพี่ เจอเพื่อนห้ามทัก ถ้าดึกๆจะแอบไปหาเพื่อนต้องหลบๆซ่อนๆกันน้องเห็น

เวลาเรียน ก็ต้องแอบๆเรียนๆ น้องเดินผ่านห้องเรียน เดี๋ยวความแตก

หน้าที่ของ Spy คือ สืบหาความลับต่างที่เกี่ยวข้องกับรุ่นพี่ น้องเกลียดพี่คนไหน ชอบคนไหน เอาไปบอกพี่สัน และว๊าก ให้คิดแผนชั่วร้ายต่อไป

และความเสี่ยงสุดท้ายเลยคือ ตอนจบรับน้อง จะมีการเฉลย Spy น้องบางคนรับได้ก็ดีไป รักกันสนิทกันเลย บางคนรับไม่ได้ ก็แตกหักกันไปเลยก็มี แต่ส่วนมากก็รับได้

เพราะเข้าใจว่ามันคือการรับน้องใหม่ ไม่ใช่ Spy ยุดสงครามเย็น หรือหน่วนจารชน MI6 แต่อย่างใด
    สมัยนี้อาทิตย์เดียวก็ความแตกเรื่อง spy แล้ว เด็กสมัยนี้มันรู้มาก 555555

กล่าวขอบคุณ
    421
    ได้รับคำขอบคุณ: 520
    ใครที่เคยผ่านการรับน้องแล้วในขณะรับน้องมี Spy แอบปะปนมาด้วยช่วยบอกได้มั้ยว่า Spy เขาจะทำตัวยังไงเป็นแบบไหน พอดีจะเอาไว้เป็นกรณีศึกษาอ่ะครับ

ขอแบบคร่าวๆก็ได้

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    ของ ม.ไหน คณะไรหว่า

ของ ม.ผม ไม่ได้เอาSOTUS มาใช้แบบนี้ว่ะ

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    Blog Entries
    1
    อารมณ์ประมาณเหมือนพ่อแม่ที่ยัดเยียดให้ลูกเรียนหมอ โดยใช้ข้ออ้างว่าหวังดี

โซตัสรุ่นพี่ยัดเยียดให้รุ่นน้องเป็นไปตามที่กรอบที่ตัวเองต้องการ โดยใช้ข้ออ้างว่าเพื่ออนาคตการทำงาน

จะบอกว่า บางครั้งการหวังดีมันโหดร้ายพอๆกับการรังแกเลยอ่ะนะ

~ ยูอิ โยชิโอกะ ~
    กล่าวขอบคุณ
    477
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,652
    ที่ผมรับเป็นของแม่โจ้ ไม่ได้ซีเรียสไรนัก อย่างมากก็แค่เสียงดัง ก็รู้กันหมดว่าแค่เตี๊ยมกันมา (แต่รับหนักจิงๆขอบอก 555+) แต่ฮาพวกว๊ากมาก ทำให้ขำก่อนนอน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bct4alive : 7th June 2013 เมื่อ 21:00

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Innes อ่านกระทู้
    ใครที่เคยผ่านการรับน้องแล้วในขณะรับน้องมี Spy แอบปะปนมาด้วยช่วยบอกได้มั้ยว่า Spy เขาจะทำตัวยังไงเป็นแบบไหน พอดีจะเอาไว้เป็นกรณีศึกษาอ่ะครับ

ขอแบบคร่าวๆก็ได้
    1. ส่วนใหญ่ละ จะแต่งตัวไม่เหมือนชาวบ้านเขา เหมือนจงใจให้รู้อยู่แล้ว ในคาบและมือถือ ใส่หูฟัง
    2. พอมาคาบแรกของวันเปิดเทอม อาจารย์จะทำเป็นเนียนบอกว่า รุ่นพี่มาเรียนกับรุ่นน้องหรอ เท่านั้นแหละความแตก
    3. พอความแตก พี่เขาก็จะจัดแผน หลังเลิกเรียน ทำเป็นนัดมีเลือกประธานภาค แต่หลักๆ จริงๆ คือมาว่าน้อง แต่จะทำตอนอาจารย์ออกไปแล้ว แล้วลงจากอาคารเรียบร้อย
    4. ในข้อ 3 พี่เขาจะแกล้งเล่น ถ้าใครหูดีจะได้ยินรุ่นพี่พูดว่าเนียนมาก แล้วตาดี จะรู้ว่าพี่ขำกันนิด ( อย่าคิดมาก ส่วนใหญ่จะเป็น ตุ๊ด มาพูด )
    5. ถ้ามีกิจกรรมช่วงหลังเลิกเรียน พวกผู้ชายส่วนใหญ่ จะกลับดึกกว่าเพราะโดนด่า ( จากที่ฟังเพื่อนมาบอก )
    6. จากข้อ 5 ถ้ารุ่นพี่บอกว่าถ้าพี่เจอน้องทำผิดทำโทษได้เลย แต่จริงๆ พี่เขาไม่กล้าทำ เพราะมันจะเปิดเผยเกิน บวกกับอาจารย์จะมาเห็นรุ่นพี่แย่แน่ ระบบแบบนี้ในมหาลัยไม่มีแล้ว
    7. ถ้าโดนทำโทษจริง ไปบอกอาจารย์ได้เลย

ถึงจะเป็นธรรมเนียมโซตัส หรือ เป็นการระบายความในใจมาเป็นคำด่า ระบบแบบนี้ก็ไม่ควรมีในประเทศไทย สาเหตุที่ USA เลิก เพราะมีเด็กคิดสั่นโดนพี่ด่า ฆ่าตัวตาย

37. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ: